You are on page 1of 11

Republic of the Philippines

Department of Education
Region ____________
Division of _________
______________ Elementary School SCHOOL
________________ District
LOGO
HERE
LEARNING
GRADE
AREA
DETALYADON LEVEL &
QUARTER
G SECTION
BANGHAY TEACHER TIME
ARALIN STARTED:
DATE TIME ENDED:

I. LAYUNIN Ang mga mag-aaral ay…


Inaasahang nasasabi ng mga mag-aaral ang
pangunahing diwa ng tekstong binasa o
napakinggan, nagagamit ang mga kaalaman sa
wika, nakababasa nang may wastong paglilipon
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
ng mga salita at maayos na nakasusulat upang
maipahayag at maiugnay ang sariling ideya,
damdamin at karanasan sa mga narinig at
nabasang mga teksto ayon sa kanilang antas o
nibel at kaugnay ng kanilang kultura.
B. PAMANTAYANG SA PAGGANAP Naipapamalas ang kakayahan sa mapanuring
pakikinig at pag-unawa sa napakinggan

*Nagagamit ang mga salitang kilos sa pag-uusap


C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO.
tungkol sa iba’t ibang Gawain sa tahanan,
paaralan, at pamayanan F2WG-IIg-h-5
II. NILALAMAN

Layunin:
*Pagamit ang mga salitang kilos sa pag-uusap
tungkol sa iba’t ibang Gawain sa tahanan,
paaralan, at pamayanan

KBI: Pagsunod sa utos ng Nakakatanda

Subject Integration:
ESP: Pagiging Masunurin
Aral.Pan: Pagpapakita ng Sariling Kakayahan

III. KAGAMITANG PANTURO


A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC pahina 148

2. Mga Pahina Gabay ng Mag-aaral K to 12 Grade 2 Filipino Learners Material pp.


293-295
3. Mga Pahina sa Curriculum Guide K-12 CG p.34, TG, pp. 189-192
4.Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Tsart, Task cards, visual aids, digital quiz, call-outs
Learning Resources
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO TV/projector, Microsoft PowerPoint, Microsoft
Word, Microsoft Publisher, multimedia
IV. PAMAMARAAN
MGA GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. BALIK-ARAL SA NAKARAANG ARALIN
PAGSISISMULA NG BAGONG ARALIN

1.Balitaan: 1. Balitaan ng mga mag-aaral.

Kakantahin ng mag-aaral at ng guro.

Objective 2: (Indicator 2 for COT)


Used a range of teaching strategies that enhance
learner achievement in literacy and numeracy
skills.
Gagamitin ng guro ang mga kasanayan sa
Talakayin ang mga tuntunin sa silid-aralan pagbilang sa pamamagitan ng pagpapaalam sa
. mga mag-aaral na bilangin ang bilang ng mga
batang lalaki at babae na naroroon sa araw na
iyon. Ang mga kasanayan sa pagdaragdag ay
sinusunod din sa pamamagitan ng pag-aalam na
makuha ang kabuuang bilang ng kasalukuyan ng
mga mag-aaral.

Objective 5: (Indicator 5 for COT)


Tingnan ang inihandang Video. Managed learner behavior constructively by
applying positive and non-violent discipline to ensure
Dril: learning-focused environments.
Ipinaalala ng guro sa klase ang Mga Panuntunan
Direksyon: Hayaan ang mga bata na sagutin ang
sa Silid-aralan bago magsimula ang aralin.
pambungad na Gawain. Naipapakita rin ang mga Mga Panutunan na ito sa
pisara at sa Health Corner ng silid-aralan.

Pupunta sa pisara ang mag-aaral at isusulat ang


salitang kilos basis a larawan.

2.Balik-aral:
Direksyon:
Piliin sa loob ng panaklong ang wastong kilos na Mgabibigay ng sagot ang mga bata.
ipinakikita sa larawan. 

B. PAGHAHABI SA LAYUNIN NG
ARALIN
(ENGAGE)

Pagganyak: Magbibigay ang guro ng mga salitang kilos at ito


ay gagawin ng mga bata.

Objective 1: (Indicator 1 for COT)


Applied knowledge of content within and across
curriculum teaching areas
Hahayaan ng guro ng ipakita ng mag-aaral ang
kanyang aking talent sap ag-arte. Tatakayin ng
maiksi ang aralin sa Araling Panlipunan tungkol
sa pagbibigay halagay sa sariling kakayahan o
talento

Magkakaroon ng larong
Lights, Camera, Action!

C. PAG-UUGNAY NG HALIMBAWA SA
BAGONG ARALIN

Tatalakayin na nag guro ang aralin sa araw na ito.


Makikinig ang mga mag-aaral sa guro.
(Tingnan ang inihandang PowerPoint slides.)

Makikinig ang mga bata sa guro.

Objective 1: (Indicator 1 for COT)


Applied knowledge of content within and across
curriculum teaching areas
Tatalakayin ng guro ang aralin sa Araling
Panlipunan tungkol sa mga nakikita sa sariling
komunidad at sa asignaturang ESP tungkol sa
pangangalasa sa mga hayop.

Objective 1: (Indicator 1 for COT)


Karagdagang Pag-aaral. Applied knowledge of content within and across
curriculum teaching areas
Titiyakin ng guro ang de-kalidad na edukasyon sa
pamamagitan ng mahusay na pag-master ng
aralin sa araw na ito.

Objective 9: (Indicator 8 for COT)


Selected, developed, organized and used appropriate
teaching and learning resources, including ICT, to
address learning goals.
Magagawa ng guro na magpakita ng espesyal na
kaalaman sa paglikha ng epektibong mga
kapaligiran sa pagtuturo at pagkatuto para sa
lahat ng mga mag-aaral. Sa pamamagitan ng
paggawa ng inter-aktibo at kaakit-akit na
Babasahin ng guro ang isang teksto. PowerPoint Slides na naniniwalang
magpapahusay sa pag-unawa ng mga mag-aaral
sa aralin.

Itanong:
Objective 5: (Indicator 5 for COT)
Managed learner behavior constructively by
applying positive and non-violent discipline to ensure
learning-focused environments.
Gumagamit ang guro ng mga diskarte sa
komunikasyon sa silid-aralan tulad ng mga salita at
nakasulat na impormasyon at mga diskarte sa
komunikasyon sa silid-aralan na hindi pasalita tulad
ng pagpapakita ng mga larawan/tunay na bagay sa
Karagdagang Gawain: mga mag-aaral.

Objective 13:
Applied a personal philosophy of
teaching that is learner-centered (Constructivism,
Experiential Learning)
Sa pamamagitan ng pagpayag sa mga mag-
aaral na ipahayag ang kanilang mga ideya batay
sa mga ibinigay na larawan o bagay.
Makakapagbigay sila ng higit pang mga
halimbawa na may kaugnayan sa aralin.
Ito ay may kaugnayan sa Constructivism
Theory (Jean Piaget) na nagsasabing ang mga
mag-aaral ay bumubuo ng kaalaman sa halip na
basta-basta kumukuha ng impormasyon. Habang
nararanasan nila ang proseso ng pag-alam
tungkol sa aralin ay madalas nilang pagnilayan
ito. Habang binubuo nila ang kanilang sariling
pag-unawa sa aralin at isinasama ang bagong
aralin na ito sa kanilang dati nang kaalaman.

Ang aking personal na pilosopiya ay


nakaangkla din sa Experiential Learning Theory
(John Dewey) na nakatuon sa pag-aaral sa
pamamagitan ng paggawa. Sa bahaging ito ng
aralin, bibigyan ng pagkakataon ang mga mag-
aaral na tuklasin ang mga ibinigay na
larawan/bagay kung saan maaari nilang
manipulahin at matutong lumikha ng kanilang
sariling ideya/pangungusap sa ibinigay na
aktibidad.

D. PAGTATALAKAY NG BAGONG
KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG
BAGONG KASANAYAN #1 (EXPLAIN) Sasagutan ng mga bata ang kanilang Gawain 1.

Ipagawa sa mga bata ang Gawain 1 na makikita sa


kanilang Modyul o LAS.

Objective 4: (Indicator 4 for COT)


Managed classroom structure to engage learners,
individually or in groups, in meaningful exploration,
discovery and hands-on activities within a range of
physical learning environments
Pinamahalaan ng guro ang istraktura ng silid-
aralan sa pamamagitan ng pagbibigay ng
pagkakataon sa mga mag-aaral na tuklasin ang
tungkol sa nilalaman ng aralin. Ang kanilang mga
ibinigay na pagkakataon upang makisali sa mga
hands-on na aktibidad tulad ng paggawa ng aktibidad
na larong LIGHTS, CAMERA, ACTION.

Itanong:
E. PAGTATALAKAY NG BAGONG
KONSEPTO AT PAGLALAHAD NG
BAGONG KASANAYAN #2

Ipagawa sa mga bata ang Gawain 2 na makikita sa


kanilang Modyul o LAS.

Sasagutan ng mga bata ang kanilang Gawain 2.

F. PAGLINANG SA KABIHASNAN

Ibibigay muna ng guro ang Pamantayan:

Objective 5: (Indicator 5 for COT)


Managed learner behavior constructively by
applying positive and non-violent discipline to ensure
learning-focused environments.
Ipinaalala ng guro sa klase ang Pamantayan sa
Pangkatang Gawain bago magsimula ang ibinigay na
aktibidad.

Magtutulungan ang mag-aaral sa pagsagot sa


Gawain.

Objective 6: (Indicator 6 for COT)


Used differentiated, developmentally appropriate
learning experiences to address learners' gender
needs. strengths, interests and experiences
Ang guro ay magdidisenyo ng
magkakaibang mga aktibidad para sa
mga mag-aaral na may iba't ibang
kasanayan o hilig. Ito ay upang matiyak
na ang pag-aaral ay nakasentro sa bata.
Sa pamamagitan nito, ang isang Rubrics
ay ginawa upang masukat ang Pagganap
ng mga mag-aaral.
Objective 13:
Applied a personal philosophy of
teaching that is learner-centered (constructivism,
existentialism)
Ang mga mag-aaral ay nakabuo ng kanilang
sariling mga sagot at naiugnay ito sa kanilang
sariling mga karanasan. Ito ay may kaugnayan sa
Multiple intelligences (Howard Gardner) na
naglalarawan sa iba't ibang paraan ng pagkatuto
at pagkuha ng impormasyon ng mga estudyante.
Ang maramihang katalinuhan na ito ay mula sa
paggamit ng mga salita, numero, larawan at
musika, hanggang sa kahalagahan ng pakikipag-
ugnayan sa lipunan, pagsisiyasat ng sarili, pisikal
na paggalaw at pagiging naaayon sa kalikasan.

G. PAG-UUGNAY SA PANG-ARAW-ARAW NA
BUHAY (ELABORATE)

 Sasagutin ng mga mag-aaral ang Gawain.

Objective 9: (Indicator 8 for COT)


Selected, developed, organized and used appropriate
 Ibibigay ng guro ang Digital Game teaching and learning resources, including ICT, to
address learning goals.
Gumamit ang guro ng mga mapagkukunan sa
pagtuturo at pagkatuto tulad ng (Picture Exchange
Communication System (PECS) PowerPoint Slides at
paggamit ng Digital Game na isang kilalang
ebidensya ng integrasyon ng ICT. Upang matugunan
ang mga layunin at interes sa pagkatuto ng mga mag-
aaral.

Pumili ng mga mag-aaral na sumagot sa Digital


Game.

H. PAGLALAHAT NG ARALIN
Itanong:
Magbibigay ng mga sagot ang mga mag-aaral.
*Ano nga ba ang mga salitang kilos?
Objective 3: (Indicator 3 for COT)
*Paano ninyo maipapakita ang inyong Applied a range of teaching strategies to develop
pagkamasunurin sa inyong mga magulang critical and creative thinking, as well as other
gamit ang msa salitang kilos na natutunan higher-order thinking skills.
ninyo? Gumamit ng HOTS questions ang guro. Ang mga
*Magbigay ng mga halimbawa nito. praktikal o sitwasyong tanong na nangangailangan
ng mas mataas na pagkakasunud-sunod na mga
kasanayan sa pag-iisip sa mga mag-aaral ay
nagpaunlad sa kanila ng kritikal na pag-iisip na
kailangan nilang ibase sa kanilang mga karanasan sa
totoong buhay. (realismo)

Objective 13:
Applied a personal philosophy of
teaching that is learner-centered (constructivism,
existentialism)
Ang mga mag-aaral ay nakabuo ng kanilang
sariling mga sagot at naiugnay ito sa kanilang
sariling mga karanasan. Ito ay may kaugnayan sa
Teoryang Constructivism (Jean Piaget) na
nagsasabing ang mga nag-aaral ay bumubuo ng
kaalaman sa halip na basta-basta na kumukuha
ng impormasyon. Habang nararanasan nila ang
proseso ng pag-alam tungkol sa aralin ay
madalas nilang pagnilayan ito. Habang binubuo
nila ang kanilang sariling pag-unawa sa aralin at
isinasama ang bagong aralin na ito sa kanilang
dati nang kaalaman.

I. PAGTATAYA NG ARALIN (EVALUATE)


Sasagutan ng mag-aaral ang ibibigay na
worksheets ng guro.

Objective 10: (Indicator 9 for COT)


Designed, selected, organized and use
diagnostic, formative and summative assessment
strategies consistent with curriculum
requirements.
Gumamit ang guro ng mga formative na
pagsusulit na nakaayon sa layunin ng aralin at
angkop sa antas ng kognitibo ng mga mag-aaral.

J. KARAGDAGANG GAWAIN SA TAKDANG-


ARALIN AT REMEDIATION
(TAKDANG-ARALIN)
Objective 7: (Indicator 7 for COT)
Planned, managed and implemented developmentally sequenced teaching and learning processes to meet
curriculum requirements and varied teaching contexts

Gamitin ng guro ang 5 Es of Inquiry Based-Learning sa aralin. Sa kung


saan ang proseso ng pag-aaral ay nakakaakit ng mga mag-aaral sa
pamamagitan ng paggawa ng mga tunay na koneksyon sa mundo sa
pamamagitan ng paggalugad at karanasan sa pag-aaral.

Ginagamit din ng guro ang Experiential Learning ay ang proseso ng


pagkatuto sa pamamagitan ng paggawa. Sa pamamagitan ng
pakikipag-ugnayan sa mga mag-aaral sa mga hands-on na karanasan at
pagmumuni-muni, mas nagagawa nilang ikonekta ang mga teorya at
kaalaman na natutunan sa silid-aralan sa mga totoong sitwasyon sa
mundo.

Gumamit ang guro ng Discovery-Based Learning Theory na


nagpapahintulot sa mga mag-aaral na kontrolin ang kanilang pag-aaral
sa pamamagitan ng hands-on na paggalugad at pagtatanong nang
walang diin sa pagsasaulo at pag-uulit ng mga konsepto, ngunit upang
matuto sa pamamagitan ng mga natatanging karanasan.

Gumamit ang guro ng Multiple Intelligences Theory na


nagpapahintulot sa mga mag-aaral na gamitin ang kanilang iba't ibang uri
ng lakas at kakayahan sa pag-iisip. Para sa bawat mag-aaral ay may iba't
ibang paraan ng pagkatuto at iba't ibang katalinuhan na ginagamit nila sa
kanilang pang-araw-araw na buhay

V. MGA TALA ML:________


RR:_________
CPL:________%
VI. PAGNINILAY

A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa _______ mag-aaral na nakalinang sa aralin


pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba _______ mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawaing pang remedial pang gawaing pang remedial
C.Nakatulong ba ang remedial? _______Bilang ng ________ mag-aaral na nakaunawa sa aralin
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa _______ mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation. remediation.
E.Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking naranasang solusyunan
sa tulong ng aking punongguro/ superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking nadibuhong
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

TAGAMASID:
_______________________________
Principal
(Pagtataya)

Pangalan: ________________________________________________ Baitang: _______


Pangalan ng Guro: ________________________________________ Petsa: ______________

Panuto: Piliin sa loob ng kahon ang mga salitang kilos na ipinakita sa


larawan. Isulat ang sagot sa patlang.

_______________________
Lagda ng Magulang

You might also like