You are on page 1of 8

GRADE 6 School: CALANGO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

DAILY LESSON LOG Teacher: JANESSA E. ENTEA Learning Area: FILIPINO


Teaching Dates and Time: Quarter: 2ND QUARTER

WEEK 9 MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan
Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan.
Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan.
Nakagagawa ng character profile batay sa kuwento o tekstong binasa.
Nakagagawa ng graph o dayagram upang ipakita ang nakalap na impormasyon o datos.
Naisasakilos ang isang paksa o isyung napanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng
tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto. Isulat and Natutukoy kung ano ang pandiwa.
code ng bawat kasanayan Nagagamit nang wasto ang pandiwa sa pakikipag-usap sa iba’t ibang sitwayson.
F60L-IIf-j-5
Naipapakita ang pagtutulungan sa mga pangkatang-gawain.
II. NILALAMAN Pandiwa at Ang mga Aspekto Nito
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay ng Guro
2. Mga pahina ng Kagamitang Pang-Mag-aaral Landas sa Wika pah 114-119

3. Mga Pahina sa teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Internet
Learning Resources (LR)
B. Iba pang kagamitang panturo Tsart, mga larawan. Laptop, telebisyon, activity sheets
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Ipabasa sa mga bata ang mga salita sa tsart.
pagsisimula ng bagong aralin
* nakakabighani *sariwa
*malikot *mabait
*mabangis *mapait

Sa pamamagitan ng mga salita, ipapaalala sa mga bata ang paksang natalakay kahapon bilang pagbabalik-aral.

Pipili ng isang pang-uri sa tsart ang mga bata at gagamitin nila ito sa pangungusap.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin


Ipakita ang mga larawan.

Itanong: Ano ang inyong naisasa-isip kapag nakakakita kayo ng ganitong mga larawan?
Sa mga nangyayari ngayong panahon ng pandemya, ano-anong mga pagbabago ang napapansin ninyo?

Integrasyon ng mga Katanungan na nasa HOTS


Paano natin maiiwasan ang magka covid 19?
Bilang isang mag-aaral, ano ang iyong magagawa sa panahon ng pandemya upang makatulong sa problemang hinaharap ng
bansa ngayon?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong


aralin Ipaparinig sa mga bata ang isang kantang “Maghugas ng Kamay”.

Bilang pagtatalakay: Ano-ano ang mga dapat gawin o sundin upang maiwasan ang virus?
(Magbibigay ng mga sagot ang mga bata batay sa kanilang narinig at napanood.)
Ilahad ang tsart na naglalaman ng mga dapat sagot ng mga bata.
1. Maghugas ng kamay para virus mamatay.
2. Iwasang humawak sa ating mouth, nose at eyes.
3. Mag-face mask at mag-alcohol maya’t maya.
4. Mag-stay sa bahay at huwag ng gumala kung ayaw mong ikaw ay mahawa.
5. Mag-vitamin C ng madalas.
6. Umiwas sa mga matatao.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan #1 Ipabasa sa mga bata ang mga salitang sinalungguhitan sa bawat pangungusap. Itanong kung ano ang isinasaad ng bawat salita?

Italakay:
Ang pandiwa ay nagpapahayag o nagsasabi ng kilos, galaw o pangyayari. Ito ay nagbibigay buhay sa pangungusap.

TATLONG ASPEKTO NG PANDIWA:


*Aspektong Naganap o Perpektibo – Ito ay nagsasaad ng isang kilos na kung saan na ito ay tapos na, o naganap na.
*Aspektong Imperpektibo o Pangkasalukuyan – Ito ay naglalarawan ng isang kilos na laging ginagawa o kasalukuyang nagaganap.
*Aspetong Magaganap pa o Kontemplatibo – Ito ay uri ng pandiwa na nagsasaad na ang kilos o galaw ay hindi pa nagagawa o nangyari.
Ito ay plano pa lamang na gawin.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawin Natin
paglalahad ng bagong kasanayan #2

Subukin Natin
Salungguhitan ang mga pandiwang ginamit sa mgapangungusap at tukuyin kung nasa anong aspekto ang mga ito.
______ 1. Ang malikot na bata ay napaso sa kalan.
______ 2. Manghuhuli ng mga gumagalang aso ang lalaki.
______ 3. Sina Mabelle at Paolo ay sumasayaw ng Tinikling.
______ 4. Ang magkakapatid ay nagdadasal gabi-gabi.

F. Paglinang ng Kabihasaan ((Bago gumawa ng pangkatang gawain, magbibigay ng mga paalala ang guro.)
tungo sa Formative Assessment )

Pangkatang-gawain:
Group A- Bibilugan ang mga pandiwa o salitang kilos. Isusulat ang PN kung pangnagdaan, PK kung pangkasalukuyan at PH
kung panghinaharap.

Group B- Magsasadula ang grupo batay sa sitwasyon na ibibigay ng guro. Ang sitwasyon ay naglalaman ng pangyayari sa
nakaraan, kasalukuyan at panghinaharap.

Group C- Bumuo ng pangungusap sa bawat larawan. Gamitin ang pandiwa at panahunan na nakasulat .

Kahapon ngayon sa susunod na linggo

Group D- Pupunan ang tsart ng tamang pandiwa.


MGA PAMATAYAN SA PAGBIBIGAY NG PUNTOS

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Bakit kinakailangan nating malaman ang iba’t ibang aspekto ng pandiwa sa pang-araw-araw nating gawain?
na buhay.

H. Paglalahat ng Aralin Ang pandiwa ay nagpapahayag o nagsasabi ng kilos, galaw o pangyayari. Ito ay nagbibigay buhay sa pangungusap.

TATLONG ASPEKTO NG PANDIWA:


*Aspektong Naganap o Perpektibo – Ito ay nagsasaad ng isang kilos na kung saan na ito ay tapos na, o naganap na.
*Aspektong Imperpektibo o Pangkasalukuyan – Ito ay naglalarawan ng isang kilos na laging ginagawa o kasalukuyang nagaganap.
*Aspetong Magaganap pa o Kontemplatibo – Ito ay uri ng pandiwa na nagsasaad na ang kilos o galaw ay hindi pa nagagawa o nangyari.
Ito ay plano pa lamang na gawin.
I. Pagtataya ng Aralin A. Piliin ang wastong pandiwa at tukuyin kung anong aspekto ito.

1. Siya ang ( nagwalis , nagwawalis , magwawalis ) ng sahig kanina.

2. ( Nagsulat , Nagsusulat , Magsusulat) ako ng isang liham ngayon.

3. Si ate ay (naglakad, naglalakad, maglalakad) bukas.


4. (Nagbasa, Nagbabasa, Magbabasa) ako ng aklat mamayang gabi.

5. (Nasira, Nasisira, Masisira) ng nakaraang bagyo ang aming bubong.

B. Bumuo ng pangungusap tungkol sa larawan. Gamitin ang pandiwa at panahunan na nakasulat .

J. Karagdagang Gawain para sa takdang Salungguhitan ang mga pandiwa. Isulat ang PN kung pangnagdaaan, PK kung
aralin at remediation

pangkasalukuyan at PH kung pang hinanarap.

_____1. Ang mga bata ay naglaro kahapon.

_____2. Mamamasyal kami sa MOA sa Sabado.

_____3. Si Joan ang nagsasalita.

_____4. Sumayaw ako sa paaralan noong isang araw.

_____5. Siya ay nagluluto ng biko.


V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80% sa pagtataya ___ of Learners who earned 80% above

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ___ of Learners who require additional activities for remediation
ng iba pang Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng ___Yes ___No
____ of Learners who caught up the lesson
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa ___ of Learners who continue to require remediation
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Strategies used that work well:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? ___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and studying techniques, and vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and projects.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:
Examples: Student created drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you want students to use, and providing samples of student work.
Other Techniques and Strategies used:
___ Explicit Teaching
___ Group collaboration
___Gamification/Learning throuh play
___ Answering preliminary activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s collaboration/cooperation
in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation of the lesson
F. Anong suliranin ang aking naranasan na __ Bullying among pupils
solusyonan sa tulong ng aking punongguro at __ Pupils’ behavior/attitude
__ Colorful IMs
superbisor? __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Additional Clerical works
G. Anong kagamitang panturo ang aking Planned Innovations:
__Contextualized/Localized and Indigenized IM’s
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga __ Localized Videos
kapwa ko guro? __ Making big books from views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
__ local poetical composition

You might also like