You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
Division of Puerto Princesa City
IRATAG ELEMENTARY SCHOOL

Masusing Banghay Aralin sa EPP IV (Agrikultura)

Day: 1 Date: _______________

 Natatalakay ang pakinabang sa pagtatanim ng halamang


I. LAYUNIN ornamental para sa pamilya at sa pamayanan
Naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kasanayan sa
A. Pamantayang
pagtatanim ng halamang orna-
pang-nilalaman
Mental bilang isang gawaing pagkakakitaan.

B. Pamantayan sa Naisasagawa ang pagtatanim, pag-aani, at pagsasapamilihan


Pag-ganap ng halamang ornamental sa masistemang pamamaraan.

C. Mga Kasanayan
1.2 Natatalakay ang pakinabang sa pagtatanim ng halamang
sa Pagkatuto (Isulat
ornamental para sa pamilya at sa pamayanan.
ang code ng bawat
EPP4AG-Oa-2
kasanayan)

Pagtatanim ng Halamang Ornamental


II. Nilalaman
“Pakinabang sa Pagtatanim ng Halamang ornamental”

Pagpapakita, pakikipag-usap, at pagpapaliwanag.


Pamamaraan

Value
III. Kagamitang
 
Panturo

A. Sanggunian K-12 EPP4AG-Oa2 (1.2)

1. Mga pahina sa
 T.G. pp. 128-130
Gabay ng guro.

2. Mga Pahina sa
Kagamitang L.M. pp. 320-323
Pangmag-aaral
3. Karagdagang Mga
Materyales mula sa
Learning Resource
(LR) portal  Google, YouTube

B. Kagamitan Projector, chalk, aklat


IV – PAMAMARAAN Gawain ng Guro Gawaing ng Mag-aaral

A. Balik Aral o pagsimula ng - Klas, bago ang lahat paki-


bagong aralin.. #5 ayos muna ang inyong mga
upuan at pulutin ang mga
kalat na makikita ninyo.

- Okay _______ pamunuan ( susunod s autos ng guro)


mo ang ating panalangin.
Amen!
-Magandang umaga mga - Magandang umaga rin
bata! po!

Handan a ba kayo sa ating - Opo teacher!


leksyon ngaun?

B. Paghahabi sa layunin ng Ok mabuti, ngaun klas,


Araling. #4 sagutin ang aking
katanungan,

Ano ang ngalan ng ating ( Pilipinas po ma’am)


bansa?

Tama! Bakit sinasabing isang ( maaring mag iba-iba ang


bansa ang Pilipinas? sagot)

C. Pag-uugnay ng mga Ano ang kaugnayan ng tao at ( maaring mag-iba ang sagot)
halimbawa sa bagong aralin bansa?

D. Pagtalakay ng bagong Ngayon klas, tayo ay


konsepto at paglalahad ng mglalaro, ang tawag sa
bagong kasanayan #1 larong ito ay “Sakay, Lakbay,
Salakay”

Ngunit bago tayo magsimula,


ano ang mga pamantayan na
dapat nating sundin kapag
may mga aktibidad?
Sabaysabay na basahin. 1. Sumunod sa panuto.
2. Aktibong makilahok.
3. Pagbigay respeto sa
bawat isa.
(1. Sabihan ang mga mag-
aaral na kumuha ng ika-apat
na bahagi ng papel.
2. Isulat ang isang bansang
alam nila maliban sa
Pilipinas. (tanggapin kung
may pare-pareho).
3. Sabihan silang bumuo ng
malaking bilog at ang bawat
isa ay nakaharap sa loob nito.
(Ipalapag sa sahig sa tapat
nila ang mga papel na may
nakasulat na pangalan ng
bansa.)
4. Pupuwesto sa loob ng
bilog ang guro. Sabihan na
kapag sinabi ng guro ang :
“Sakay!” – kailangan nilang
tumalikod.
“Lakbay!” – kailangang
lumakad paikot sa kanan ang
mga mag-aaral. (habang
ginagawa ito ng mga mag-
aaral, magbabawas ng isang
papel ang kanilang guro)
“Salakay!” – kailangang
huminto ang mga mag-aaral
at tatapat sa mga papel na
may nakasulat na bansa.
(bigyan ng mas mataas na
puntos sa pakikilahok at
palakpak ang mga mag-
aaral na matitira sa laro)

Duration: 5-10mins

Itanong:
a. Ano-ano ang mayroon sa
E. Pagtalakay ng bagong inyong ginawa?
konsepto at paglalahad ng b. Kung wala ang mga bagay
bagong kasanayan #2 na bumubuo sa laro,
magagawa kaya ang laro?
c. Sa mga natanggal sa laro,
ano ang naramdaman nyo? (maaring mag-iba ang sagot)
d. Sa mga nanatili sa laro,
ano ang naramdaman nyo?
e. Bakit mahalagang
makapwesto ka sa tapat ng
papel na may nakasulat na
bansa?

Ngaun klas, sa tingin nyo,


Paano masasabing ang
isang lugar ay isang bansa? (maaring mag-iba ang sagot)

Bakit tinatawag na
bansa ang Pilipinas?
(maaring mag-iba ang sagot)
Ano ba ang kahulugan
ng bansa? (maaring mag-iba ang sagot)

Ang Pilipinas ay isang bansa.


F. Paglinang sa kabihasnan
Bansa - Ang bansa ay lugar o
teritoryo na may
naninirahang mga grupo ng
tao na may magkakatulad na
kulturang pinanggalingan
kung kaya makikita ang iisa o
pare-parehong wika,
pamana, relihiyon, at lahi.

4 konsepto ng bansa

1. Tao - Ang tao ay


tumutukoy sa grupong
naninirahan sa loob ng isang
teritoryo na bumubuo ng
populasyon ng bansa.

2. Teritoryo - Ang teritoryo ay


tumutukoy sa lawak ng
lupain at Katubigan kasama
na ang himpapawid at
kalawakan sa itaas nito. Ito
rin ang tinitirhan ng tao at
pinamumunuan ng
pamahalaan.

3. Pamahalaan - Ang
pamahalaan ay isang
samahan o orginisasyong
poli-tikal na itinataguyod ng
mga grupo ng tao na
naglalayong magtatag ng
kaayusan at magpanatili ng
isang sibilisadong lipunan.

4. Ang soberanya o ganap na


kalayaan ay tumutukoy sa
kapangyarihan ng pamahalaang
mamahala sa kaniyang
nasasakupan. Tumutukoy rin ito
sa kalayaang magpatupad ng
mga programa nang hindi
pinakikialaman ng ibang bansa.

1. Ano ang kahulugan ng


bansa?

2. Ano-ano ang
katangian ng isang lugar para
masabing isa itong bansa?

3. Bakit maituturing na
isang bansa ang Pilipinas?

Masasabi ba ninyong
G. Paglalapat ng aralin sa
importante na ang pag-
pang-araw-araw na buhay (maaring mag-iba ang
aralan ang tungkol sa ating
sagot)
bansa? Bakit?

Paano matatawag na isang


bansa ang isang lugar? Ano-
H. Paglalahat ng Araling (tao, pamahalaam,
ano ang konsepto nito
teritoryo, soberanya)
Kumuha ng ika-apat na
I. Pagtataya ng Aralin bahagi ng papel at basahin at
sagutan ang mga
sumusunod:

Iguhit ang masayang mukha


kung ang sinasabi ng
pangungusap ay tama at
malungkot na mukha kung
mali. Isulat ang sagot sa
sagutang papel.

1. Ang Pilipinas ay isang


bansa.

2. Hindi malaya ang


Pilipinas kaya hindi ito isang
bansa.

3. Tao, teritoryo, at
pamahalaan lamang ang
kailangan para maging isang
bansa ang isang lugar.

4. Ang Thailand ay
maituturing na isang bansa
dahil ito ay malaya, may
sariling teritoryo at
pamahalaan, at may mga
mamamayan.

5. Ang lugar na
pinakikialaman ng ibang
bansa at walang sariling
pamahalaan ay hindi
maituturing na bansa.

J . Karagdagang gawain para Magbigay ng limang


sa takdang aralin at halimbawa ng bansa.
remediation

V. Mga Tala:

VI. Pagninilay:

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong baa
ng remedial? Bilang ng
mga mag-aaral nan
aka unawa sa aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiya/technique
sa pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
F. Anong Suliranin
ang aking naranasan
na nasolusyunan sa
tulong ng aking
pagtuturo?

Prepared by:

JAZZELE C.
LONGNO
Teacher 1
Checked by:

EMELIE C. BALLESTEROS, Ph. D.


School Head

You might also like