You are on page 1of 7

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ)
ชัน
้ ประถมศึกษาปี ที่ 5
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 Healthy habits
เวลา 5 ชั่วโมง
เรื่อง Some and Any
เวลา 1 ชั่วโมง
ผู้สอน นางสาวสุฑามาศ กรรณิกา
ภาคเรียนที่ 1

1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชีว
้ ัด
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภท
ต่างๆ และแสดงความ คิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ตัวชีว้ ัด ต 1.1 ป.5/1 ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง และ คำแนะนำ
ง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน
ตัวชีว้ ัด ต 1.1 ป.5/2 อ่านออกเสียงประโยค ข้อความ และบท
กลอนสัน
้ ๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน

2. สาระสำคัญ
การใช้ some and any ในประโยคบอกเล่า ปฏิเสธและ
คำถามเชิงอ้อนวอน ร้องขอ หรือยื่นข้อเสนอ ถือว่าสำคัญในการ
เรียนรู้ภาษาอังกฤษและนำไปใช้ในชีวิตประจำวันได้อย่างถูกต้อง
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถบอกหลักการใช้ some และ any ได้อย่าง
ถูกต้อง (K)
2. นักเรียนสามารถเลือกใช้หลักการใช้ some และ any ได้
ถูกต้อง (P)
3. นักเรียนส่งงานเวลาที่กำหนด (A)
4. สาระการเรียนรู้
- Vocabulary
Words Phonetics Part of Meaning
Speech
sausage /ˈsɒsɪdʒ/ noun ไส้กรอก
ham /hæm/ noun แฮม
bread /bred/ noun ขนมปั ง
biscuit /ˈbɪskɪt/ noun บิสกิต
grape /ɡreɪp/ noun องุ่น
- Structure:
หลักการใช้ some
1) some + คำนามนับได้พหูพจน์ เช่น There are some apples in
the basket.
(มีแอปเปิ ้ ลอยู่บ้างในตะกร้า)
2) some + คำนามนับไม่ได้ทั่ว ๆ ไป เช่น There is some milk in
the fridge.
(มีนมในตู้เย็นอยู่บ้าง)
3) some ในคำถามยื่นข้อเสนอเช่น Would you like some
coffee?
(คุณต้องการรับกาแฟไหม?)
หลักการใช้ Any
1) any + คำนามนับไม่ได้ เช่น Is there any sugar in the kitchen?
(มีน้ำตาลอยู่ในครัวบ้างไหม?)

- Function: - some ใช้ในประโยคบอกเล่า ขอร้อง


- any ใช้ในประโยคคำถามและปฏิเสธ

5. กิจกรรมการเรียนรู้ (2W3P)
ขัน
้ นำ (Warm Up) 10 นาที
1.ครูและนักเรียนกล่าวทักทายกัน
T: Good morning, students. How are you today?
2.ครูถามคำถามเพื่อนำเข้าสู่บทเรียน / นักเรียนตอบคำถามเพื่อนำเข้าสู่
บทเรียน
T: What do you like to eat?
T: What do you eat in the morning?
T: Today, we are going to learn about some and any.

ขัน
้ สอน (Presentation) 20 นาที
3. ครูสอนคำศัพท์จากหนังสือแบบฝึ กหัด หน้า 26
4. ครูสอนเกี่ยวกับหลักการใช้ some และ any ยกตัวอย่างประโยค เช่น
 I ate some ice cream yesterday. เมื่อวานฉันกินไอศกรีมไป
บางส่วน
 Joe gave me some good advice. โจให้คำแนะนำบางอย่างกับ
ฉัน
 I just made sandwiches. Would you like some? ฉันเพิ่งทำ
แซนด์วิชเสร็จ คุณจะกินหน่อยไหม
 Do you have any money? คุณมีเงินบ้างหรือเปล่า
 Can I have some coffee? ฉันขอกาแฟได้มย
ั้

ขัน
้ ฝึ ก (Practice) 15 นาที
5.นักเรียนฝึ กแต่งประโยคเกี่ยวกับอาหาร โดยครูจะมีคำศัพท์มาให้
นักเรียนเลือกและนำไปแต่งประโยค ใช้หลักการและโครงสร้างของ
some กับ any ยกตัวอย่างเช่น ครูมคำ
ี ศัพท์มาให้ “cookies” แล้วให้
นักเรียนช่วยกันแต่งประโยคมาประมาณ 2-3 ประโยค
 “I have some cookies.”
 “Would you like some cookies?”

ขัน
้ ปฏิบัติ (Production) 10 นาที
6.นักเรียนทำแบบฝึ กหัดในหนังสือแบบฝึ กหัด Smile5 หน้า 26 ข้อ 3
Complete with some or any.
T: I will let you do the exercise.
T: Open your book on page 26 and do the exercise,
T: I will give you 10 minutes to complete it.
7. นักเรียนและครูร่วมกันเฉลยแบบฝึ กหัด
T: Finish? / Are you done? Let’s check the answer.
ขัน
้ สรุป (Wrap Up) 5 นาที
8. นักเรียนและครูร่วมกันสรุปบทเรียน
T: What have we learned today?
T: Do you understand? / Any questions? See you next
time.

6. สื่อการเรียนรู้
- หนังสือเรียน Smile ป.5
- แบบฝึ กหัดหนังสือ Smile ป.5
7. การวัดและการประเมินผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วิธีการวัด เครื่องมือ
ด้านความรู้ (K) ประเมินจากแบบ แบบฝึ กหัดเรื่อง
นักเรียนสามารถบอกหลัก ฝึ กหัดของนักเรียน some และ any

การใช้ some และ any ได้


อย่างถูกต้อง
ด้านทักษะ/กระบวนการ ประเมินจากแบบ แบบฝึ กหัดเรื่อง
(P) ฝึ กหัดของนักเรียน some และ any

นักเรียนสามารถเลือกใช้หลัก
การใช้ some และ any ได้
ถูกต้อง
ด้านคุณลักษณะ (A) ประเมินจากการ แบบสังเกตลักษณะ
นักเรียนส่งงานเวลาที่กำหนด ร่วมกิจกรรมในชัน
้ พฤติกรรมที่พึง
เรียน ประสงค์

8. แนวทางการประเมิน
ประเด็น ระดับคุณภาพ
4 3 2 1
ประเมิน
ดีมาก ดี พอใช้ ปรับปรุง
ด้านความรู้ นักเรียน นักเรียนรู้จัก นักเรียนรู้จัก นักเรียนรู้จัก
(K) รู้จักหลัก หลักการใช้ หลักการใช้ หลักการใช้
นักเรียน การใช้ some และ some และ some และ
สามารถบอก some any ได้ ร้อย any ได้ ร้อย any ได้ ร้อย
หลักการใช้ และ any ละ 60 ละ 40 ละ 20
some และ ได้ ร้อยละ
any ได้อย่าง 80
ถูกต้อง
ด้านทักษะ/ นักเรียน นักเรียนเขียน นักเรียนเขียน นักเรียนเขียน
กระบวนการ เขียนหลัก หลักการใช้ หลักการใช้ หลักการใช้
การใช้ some และ some และ some และ
(P)
some any ได้ถูก any ถูกต้อง any ถูกต้อง
นักเรียน
และ any ต้อง(5-6 ข้อ) (3-4 ข้อ) (1-2 ข้อ)
สามารถเลือก
ได้ถก
ู ต้อง
ใช้หลักการใช้ ทัง้ หมด (7-
some และ 8 ข้อ)
any ได้ถก

ต้อง
ด้าน นักเรียนส่ง นักเรียนส่ง นักเรียนส่ง นักเรียนส่ง
คุณลักษณะ งานตรง งานตรงเวลา งานตรงเวลา งานช้ากว่า
(A) นักเรียน เวลาตามที่ ตามที่ผู้สอน ตามที่ผู้สอน กำหนดตัง้ แต่
ส่งงานเวลาที่ ผู้สอน กำหนด ช้า กำหนด ช้า 3 วันขึน
้ ไป
กำหนด กำหนด กว่า 1 วัน กว่า 2 วัน

You might also like