You are on page 1of 5

Masusing Banghay Aralin sa MTB MLE III

Inihanda ni Shahani E. Largo

MT3RC-Ia-b1.1.1 Notes important details in grade level narrative texts: a. Character b. Setting c. Plot
(problem & solution)

I. Layunin:
A. Matutukoy ang iba’t-ibang elemento ng kuwento;
B. Masusuri ang mga pagkakaiba ng elemento ng kuwento;
C. Mapupuna ang bawat element ng kuwento sa pamamagitan ng story map.

II. Paksang- Aralin


A. Paksa: Elemento ng Kuwento
B. Sanggunian: 3 MTB MLE (Mother Tounge Based-Multi Limguistic Education
pp.3
C. Kagamitan: PowerPoint Presentation, kuwaderno, sagutang papel, at mga larawan

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Paghahanda
1. Panalangin
Magsitayo ang lahat upang manalangin.
Mary Pangunahan mo ang panalangin Mary: Diyos na Banal, maraming
salamat po sa pagkakataong ibinigay
ninyo sa aming lahat upang makapag-
aral. Salamat po sa pagbibigay ninyo sa
amin ng isang guro na matiyagang
hinuhubog ang aming isipan sa araw-
araw. Patnubayan mo po kami sa aming
landas na piniling lakarin. Wala po
kaming magagawa kung wala ang
inyong tulong at mga pagpapala. Sa
harap ninyo at sa inyong bugtong na
anak, inaalay namin ang araw na ito.
Amen.

2. Pagbati
Magandang umaga din po, Binibining
Magandang umaga mga bata. Largo.

Magsi- upo ang lahat.

3. Pagtala ng liban sa klase


Base sa ating attendance chart, makikita
nating walang liban sa klase natin ngayon.

4. Kasunduan
Mga bata mayroon tayong mga tuntunin sa
loob ng ating silid Timothy pakibasa ang
unang tuntunin.
Timothy: Umupo ng matuwid.
Mga bata umupo ng matuwid.

Sunod pakibasa Andrew. Andrew: Huwag maingay.


Oo tama!

Sunod nais kong basahin niyo lahat.  Makinig ng mabuti sa klase.

Nais ko na makinig kayo ng mabuti sa


ating klase.

Panghuli, pakibasa lahat.  Itaas ang kamay kung gustong


sumagot.
B. Pagganyak

Ngayon mga bata ay papangkatin ko kayo


sa tatlong pangkat. Tingnan niyo ang mga
hugis na nasa likuran ng inyong upuan.
Ang kapareho ng hugis na inyong nakuha
ay siyang inyong magiging pangkat.

Ang pangkat bilog ay pupunta sa harapan.


Habang ang pangkat heart ay pupunta sa
gitna at ang pangkat tatsulok ay pupunta
sa kanang bahagi.

Ngayon ay pumunta na kayo sa inyong


pangkat.

Mga bata mayroon tayong lalaruin.


Maglalaro tayo ng “Paint me a picture”.

Paint me a picture na ang pamilya ay


nagtutulog-tulong sa pagtatanim ng gulay.

Mabuti ba na tulong-tulong ang buong


pamilya sa pagtatanim, Joshua?

Ngayon naman, paint me a picture na ang Joshua: Opo, mabuti po.


pamilya ay nanonood ng telebisyon.

Kayo ba ano ang kaadalasan na


pinapanood niyo sa telebisyon? Timothy?

Ngayon naman sa panghuli, paint me a Timothy: Cartoons po.


picture na ang mga magkakaibigan ay nag-
swimming sa dagat.

C. Paglalahad
Base sa ating nilaro, ano kaya sa tingin Nikka: Tungkol po sa mga tauhan.
niyo ang paksa natin sa araw na ito,
Princess: Tungkol po sa mga ginagawa
Nikka?
ng mga tao.
Maari
Princess, may ideya ba?

Maari rin
Ang ating paksa sa araw na iti at tungkol
sa “Elemento ng Kuwento”.

D. Pagtatalakay
Ang mga detalye o importanteng
panghitabo matiman-an pinaagi niining
character, setting, ug events.

Character
Ang mga tawo o mga hayop nga
gihisgutan o nag-istorya.

Pananglitan
Tawo: bata, magtutudlo, nars
Hayop: baka,manok, langgam

Setting
Mao ang lugar ug panahon nga diin
nahitabo ang istorya.

Pananglitan
Lugar: eskwelahan, simbahan
Panahon: buntag, ting-ulan

Events
Mao kini ang gasunod-sunod nga mga
panghitabo sa istorya.

Pananglitan
 Gapasalamat sa Ginoo sa maayong
pagmata.
 Gihipos ang mga habol ug uban
pang gamit pangtulog.
 Gahilam-os sa nawong.

E. Paglalapat
Ngayon ay magkakaroon kayo ng
pangkatang gawain. May ibibigay ako sa
inyo nais kong magtulong-tulong kayo sa
inyong pagsasadula.

Pangkat bilog
 Kada buntag moadto si Manong
Jose sa ilang gulayan sa barangay
aron sa pagsubay sa iyang tinanom
nga utanon. Iyang nakita nga
daghan ang mga sagbot. Nagkuha
siya’g bungkay og gilimpyuhan
niya kini. Pagkahuman, iyang
gihakot ang sagbot.

Pangkat puso
 Nagkuha siya’g bungkay og
gilimpyuhan niya kini.
Pagkahuman, iyang gihakot ang
sagbot. Ang mga layang dahon sa
mga utanon iya pud kining
gipanguha.

Pangkat tatsulok
 Ang binugkay nga mga sagbot
iyang gitapok sa punuan sa mga
utanon na usab ang iyang
gihabukan. Hinlo na tan-awon ang
iyang gulayan ug siguradong
mutubong himsog ug dako ang
mga bunga niini.

Maayo mga bata, karon kay manglingkod


balik ang tanan. Karon basahon nato ang
istoya nga nag-uluhang “Ang Gulayan ni
Mang Jose”.

Kada buntag moadto si Manong Jose sa


ilang gulayan sa barangay aron sa
pagsubay sa iyang tinanom nga utanon.
Iyang nakita nga daghan ang mga sagbot.
Nagkuha siya’g bungkay og gilimpyuhan
niya kini. Pagkahuman, iyang gihakot ang
sagbot. Ang mga layang dahon sa mga
utanon iya pud kining gipanguha.
Ang binugkay nga mga sagbot iyang
gitapok sa punuan sa mga utanon na usab
ang iyang gihabukan. Hinlo na tan-awon
ang iyang gulayan ug siguradong Oo
mutubong himsog ug dako ang mga bunga Dili
niini.
Karon pagtibangay mo sa inyong grupo sa Oo
pagtubang sa mga pangutana.
Atong lantawon ang inyong mga tubag sa Mang Jose
mga pangutana. Gulayan

I.
1. Si Manong Jose moadto sa gulayan
sa barangay. Oo o dili? Mang Jose
2. Moadto si Manong Jose sa suba. Gulayan sa barangay
3. Kada buntag moadto si Manong 1. Ginasubay ni Mang Jose kada
Jose sa gulayan sa barangay? buntag ang iyang mga utanon sa
4. Kinsa ang muadto sa gulayan sa barangay.
barangay? 2. Nakita niya nga daghan ug
5. Asa moadto si Mang Jose? sagbot us iya kining
gilimpyohan.
II.
1. Kinsa man ang character sa
istorya?
2. Asa man ang setting? Mark: Character, setting ug event.
3. Unsa man ang event?

F. Paglalahat

Ano uli ang tatlong elemento ng istorya,


Mark?
Maayo!

IV. Patataya
Panuto: Punan ang story map ng tamang
sagot base sa kuwento na “Ang Hardin ni
Mang Jose”.

V. Patataya

Panuto: Punan ang story map ng tamang sagot base sa kuwento na “Ang Hardin ni Mang Jose”.

ANG HARDIN NI MANG JOSE

Setting
Lugar: Character:
Oras:

Events

VI. Takdang Aralin

VI. Takdang-Aralin
Maghanap ng maikling kuwento at isulat ang character, setting, at event sa
kuwaderno.

You might also like