You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF CAVITE PROVINCE
3.230….233.0160.3
666666666666666666666666
.0
114

DAILY Paaralan Cavite Science Integrated Baitang Sampu


LESSON School
PLAN Guro Mylene D. Hernandez Asignatura Araling
Panlipunan 10
Petsa Week 8 (April 3-7, 2023) Markahan Ikaaapat

I. LAYUNIN
Ang mag-aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng
A. Pamantayang
pagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang
Pangnilalaman
pagkakapantaypantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.
Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may
B. Pamantayan
kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng
sa Pagganap
pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilangkasapi ng pamayanan.
 Napahahalagahan ang tugon ng pamahalaang Pilipinas sa mga isyu ng
C.
karahasan at diskriminasyon
Pinakamahalaga
 Nakagagawa ng hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa
ng Kasanayan sa
kasarian na nagtataguyod ng pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng
Pagkatuto (MELC
pamayanan
1. Naiisa-isa ang iba’t ibang kampanya bilang pagtugon at paggalang
sa kasarian tungo sa pagkakapantay-pantay
2. Nakapagsusuri ng tula tungkol sa pagkakaiba ng kasarian
3. Naipahahayag ang damdamin ukol sa nilalaman ng mga
Mga Layunin:
adbokasya o kampanya
4. Nakalilikha ng sariling kampanya o adbokasiya bilang pagtugon at
paggalang sa kasarian tungo sa pagkakapantay-pantay

II. NILALAMAN  Aralin 4: Pagtanggap at Paggalang sa Kasarian Tungo sa Pagkakapantay-pantay


Teacher-Made Powerpoint Presentation
III. KAGAMITAN
Video Clip
PANTURO
Hangong-tula
A. Mga
Sanggunian
a. Mga
Pahina sa
Gabay ng
Guro
b. Mga
Pahina sa
Kagamitang Araling Panlipunan Ikatlong Markahan Modyul (ADM) pahina 5-29
Pangmag-
aaral
c. Mga Digital Araling Panlipunan Learner’s Module, pahina 326-335
Pahina sa
Teksbuk
d.
Karagdagang
Kagamitan
mula sa
Portal ng
Learning
Resourc
B. Listahan ng
mga Kagamitang
Panturo para sa
mga Gawain sa
Laptop, Araling Panlipunan 10 ADM Module, DLP
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula A. Balitaan
Pakinggan ang balitang ihahatid ng mag-aaral tungkol sa mga isyung
nagaganap sa lipunan sa kasalukuyan.

Ang mga mag-aaral ay may


kakayahang mag-ugnay ng balitang ito
sa kasalukuyang aralin

Pamprosesong Tanong:
● Tungkol saan ang balitang napakinggan?
● Iugnay ang mga nilalaman ng balita sa kasalukuyang aralin. Ibahagi
ito sa klase.

B. Balik-Tanaw

 Paano tinutugunan ng pamahalaan ang iba’t ibang isyu ng


diskriminasyon at karahasan?
Sa bahaging ito ay naibibigay ang
koneksiyon ng nakaraang aralin sa
kasalukuyang aralin
C. Pagganyak
(Across Learning: Elements of Communication, Transmitting
information, Values Integration)
“Let’s Play Family Feud”
Batay sa isinagawang survey ng guro tungkol sa kung paano
naipakikita ang pagpapahalaga at paggalang sa kapareha/asawa, at
ano ang mga dahilan ng pagpapahalaga at paggalang nito. May mga
kasagutang nakakuha ng mataas at mababang bilang. Ang mga
kasagutang ibibigay ng mga mag-aaral ay kinakailangang tugma o
may kaugnayan sa mga nakalap na sagot sa survey. Makakakuha ng
10 puntos, 8 na puntos, 6 puntos, 4 puntos, depende sa kanilang
magiging sagot. Ang mga nakilahok sa gawain subalit hindi tumugma
ang mga sagot ay makakakuha ng 1 puntos lamang.
Aral Mula sa Gawain: Pagkakaroon ng Patas na Pagtrato sa Isa’t isa

D. Panimulang Gawain
Basahin at unawain ang tulang may pamagat na “Pagkakaiba” ni Marie Cris
F. Tecson na matatagpuan sa pahina 11. Bago bigkasin ang tula ay itanong
sa mag-aaral ang gamit ng isang timbangan. Limang (5) mag-aaral ang
magbabasa tula, isang saknong sa bawat mag-aaral nang may
madamdaming pagbigkas. Bibigkasin ang tula nang sabay-sabay.
Pagktapos ay sagutin ang mga pamprosesong tano sa notebook sa loob ng
5 minuto.

cSa pagbibigay ng mga pamprosesong tanong,


nagkakaroon ng gabay ang mga mag-aaral sa
mga mahahalagang impormasyon ng aralin
mula sa teksto

Gawain 1: Written Activity


Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang ipinahihiwatig ng tula?
2. Anong damdamin ang namayani sa iyo habang binabasa ang tula? Bakit?
3. Sino-sino ang mga karakter na ipinakikita sa tula? Ano ang kanilang
pagkakaiba?
4. Bilang mamamayan, paano ka makatutulong upang maitaguyod ang
pagtanggap at paggalang sa kasarian?
B. Pagpapaunlad Pagpapatuloy ng Talakayan sa ibang bahagi ng Aralin.
Ang integrasyon ng aralin sa iba pang
asignatura
1.

Panoorin ang isang video clip tungkol sa isang talumpati ni Emma Watson,
bilang Ambassador ng #HeForShe na inilunsad noong Setyembre, 2014.
https://www.youtube.com/watch?v=gkjW9PZBRfk Observe the language of
research, campaigns, and advocacies EN10G-IVa-32

Natatalakay ang mga bahagi ng pinanood na nagpapakita ng


mga isyung pandaigdig
F10PD-Ic-d-63
Gawain 2: Oral Activity
Pamprosesong Tanong
1. Ayon kay Emma Watson, ano ang paunang palagay sa feminism at ano ang tunay na diwa nito?
2. Ano ang paliwanag niya tungkol sa man-hating?
3. Sino ang itinuturing ni Emma Watson na inadvertent feminists? Ilarawan ang mga ito.
4. Ano-ano ang mga gender-based assumptions na naranasan ni Emma Watson noong kabataan
niya?
5. Ano ang papel ng mga lalaki sa feminism ayon kay Emma Watson? Mahalaga ba ang kanilang
gampanin?

2.

Gawain 3: Pangkatang Gawain


Ilahad Mo.
Panuto: Ang bawat pangkat ay pipili ng isa sa mga linyang sinambit ni Ms.
Emma Watson sa kanyang talumpati at ito’y tatalakayin o
C. ilalahad sa klase sa loob ng 2 minuto. Bibigyan ng 3 minuto
Pakikipagpalihan upang pag-usapan ang linyang napili bago ito ilahad.

Sa gawaing ito ay masusubukan ang


kakayahang mag-isip at magpasya kung
anong solusyon ang nararapat sa isang
isyu o suliranin.
Rubrics:
Pamantayan Natatangi Mahusay Nalilinang Nagsisimula

(10 Puntos) (9 Puntos) (8 Puntos) (7 Puntos)


PRESENTASY
Maayos at organisado Maayos ang Hindi gaanong maayos ang Hindi maayos ang
ON
ang presentasyon presentasyon presentasyon presentasyon

(10 Puntos) (9 Puntos) (8 Puntos) (7 Puntos)


Kalinawan at
Napakalinaw ng Malinaw ang pagbigkas Hindi gaanong malinaw ang Hindi malinaw ang
Kalakasan ng
pagbigkas ng mga salita ng mga salita sa pagbigkas ng mga salita sa pagbigkas ng mga salita sa
Pagsasalita
sa paglalahad paglalahad paglalahad paglalahad

(10 puntos) (9 puntos) (10 puntos) (9 puntos)


Malaman, May wastong daloy ng May lohikal na Hindi maayos at hindi
Nilalaman detalyado at kaisipan at madaling organisasyon maunawaan
madaling maunawaan ngunit hindi sapat
maunawaan

D. Paglalapat
Performance Task No. 4
Panuto:Lumikha ang bawat pangkat ng isang programa/kampanya na
may adbokasiyang pagkakapantay-pantay ng tao sa lipunan. Isulat sa
isang cartolina o slide ng microsoft powerpoint ang nasabing proyekto at
ipresent sa klase. Narito ang nilalaman ng adbokasiyang lilikhain.
1. Pamagat ng programa/kampanya (may hash tag #).
2. Paglalarawan sa programa/kampanya
3. Layunin ng programa/kampanya
4. Epekto o kahalagahan ng programa/kampanya
Ang mga paalala at paggabay sa mga Ang mga mag-aaral ay nabibigyan ng
mag-aaral upang maisagawa nang pagkakataong magsagawa ng Gawain
tama ang mga gawain nang ayon sa kanilang kakayahan.
Pamantayan sa Pagsasagawa at Pagmamarka
Krayterya Deskripsiyon
Nangangailanga Mahusay (7) Napakahusay
n ng (10)
Pagsasanay (5)
Nilalaman Akma sa paksa Akma sa paksa Akma sa paksa
subalit may 2 subalit may 1 at kumpleto ang
kulang sa kulang sa nilalaman
nilalaman nilalaman
Presenta Mahusay at Mas mahusay Napakahusay at
syon malinaw ang at mas malinaw napakalinaw ng
presentasyon; ang presentasyon;
malinis at presentasyon; malinis na
organisado ang mas malinis at malinis at
pagkakasulat ng mas organisado organisadong
mga salita at ang organisado ang
pangngusap pagkakasulat pagkakasulat ng
ng mga salita at mga salita at
pangngusap pangungusap
Impak sa Nangangailanga Di gaanong Napakalinaw at
manonoo n ng malinaw at may may tamang
d, pagsasanay sa mahinang lakas ng boses
nakikinig, pakikipag-usap boses sa habang
at sa harap ng mga pagpepresent; nagsasalita
nagbabab tao sa larangan Di- gaanong presentasyon;
asa ng ganitong napukaw ang Napukaw ang
Gawain; interes at interes at
Nangangailanga damdamin ng damdamin ng
n ng kasanayan nakikinig, nakikinig,
sa pagsusulat nanonood at nanonood at
nagbabasa nagbabasa

Due Date of Submission:


April 14, 2023

Huling Pagtataya

1. Siya ang itinalagang Youth Ambassador ng UN para sa isang kampanya


para sa pagkakapantay-pantay.

2. Ang Kampanya o adbokasiya na isinulong ni Emma Watson

3. Ang kampanyang naglalayong ang kababaihan ay malaki ang bahagi sa


pagpapataas ng ekonomiya ng bansa.

4. Inilunsad ng Pilipinas ang #InFAIRness noong _______.

5. Bakit sinabing isang malaking pagsubok ang magkaroon ng gender


equality? ( epekto ng paniniwala, pagpapahalaga at relihiyon)
V. PAGNINILAY
Naunawaan ko
na
____________. Q&A: Dito bibigyang daan ng guro ang pagsagot sa ilang mga katanungan
ng mga mag-aaral.
Nabatid ko na
______________.

Prepared by:
MYLENE. D. HERNANDEZ
T II, Araling Panlipunan 10

Checked by:

DJHOANA I. DE LUNA
Master Teacher II

Checked by:

BENILDA V. ORSAL
Head Teacher III, Mathematics Dept.

Approved:

ROWENA D. MAPANOO Ed.D


Principal III

You might also like