You are on page 1of 7

NOTE:

PLEASE
CLICK
THE LINK
FOR ALL
THE
NEEDED
MATERIAL
S FOR
THIS
WEEK
FORM
DAY TO
DAY 4. IT
INCLUDES
POWERPO
INT
PRESENT
ATION,
VIDEOS,
INTERACT
IVE
Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 6, Ikalawang Kwarter
GAMES.
https://

Paaralan Baitang 6
Guro Asignatura Araling
Banghay Aralin Panlipunan
Petsa Pangalawang Araw Markahan

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 6, Ikalawang Kwarter


Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala
A. Pamantayang at mga pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
Pangnilalaman Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga
Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang
pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa
konteksto, dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong
B. Pamantayan
Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga
sa Pagganap
Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang
pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
Natatalakay ang mga layunin at mahahalagang pangyayari sa
pananakop ng mga Hapones:
C. Mahalagang Hal:
Kasanayan sa  Pagsiklab ng Digmaan
Pagkatuto  Labanan sa Bataan
 Death March
 Labanan sa Corregidor
1. Natutukoy ang layunin ng mga Hapones sa pananakop sa Pilipinas
(Cognitive Skill)
2. Nasasabi ang mga motibo ng pananakop ng Hapones sa Pilipinas.
I. LAYUNIN
(Psychomotor Skill)
3. Napahalagahan ang mahalagang pangyayaring nagaganap sa
panahon ng pananakop ng mga Hapones. (Affective Skill)

PAKSANG
ANG LAYUNIN NG MGA HAPONES SA PANANAKOP SA
ARALIN
PILIPINAS
II.NILALAMAN
Sanggunian
1. Mga pahina K to 12 Curriculum Guide in Araling Panlipunan 6
sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina
sa
Kagamitang
Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina
sa Teksbuk Tuklas Lahi 6, pp. 116-117
4. Karagdagang
Kagamitan
mula sa
portal ng
Learning

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 6, Ikalawang Kwarter


Resource
5. Iba pang Powerpoint presentation, Picture, tsart, video
Kagamitang https://www.youtube.com/watch?v=ic-w5IR0hXM&t=188s
Pangturo https://youtu.be/iiFFr43O3vE

III.
PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Balik-Aral
sa a. Pamantayan
nakaraang Iclick ang link para sa pamantayan.
aralin (Nasa ibang kagamitang pangturo ang link)
Pagsisism
ula ng 2. Balik-aral
bagong Iclick ang link para sa interactive games. (ICT Integration)
aralin
3. Pagganyak
Hanapin sa puzzle ang mga sumusunod na mga salita at bilugan ito.

PEARL HARBOR OPEN CITY


HAPONES MAYNILA
MACARTHUR
P E A R L H A R B O R T O P J F L
X R L M E U L F D P A B M Z X N N
C O I N Q I P A E E C O I N N S F
V P N H A W Q S R N U G Y I S Y V
D G Y I H Q S M A C A R T H U R B
E F A J R W Y N Y I S Y G Y C L X
A B M Z X N U B H T X F A J R W D
H A P O N E S F G Y C L X R L M F

1. Basahin ang mga layunin natin sa araw na ito. (PROPEL)


B. Paghahabi 1. Natutukoy ang layunin ng mga Hapones sa pananakop sa Pilipinas (
sa layunin
2. Nakapaglalarawan sa mga motibo ng pananakop ng Hapones sa
ng aralin
Pilipinas.
3. Napahalagahan ang mahalagang pangyayaring nagaganap sa

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 6, Ikalawang Kwarter


panahon ng pananakop ng mga Hapones.

C. Pag- (Maghanap sa Youtube ng video clip tungkol sa pagbomba sa Pearl


uugnay ng Harbor)
halimbawa sa
bagong aralin
D. Pamprosesong Tanong
Pagtatalakay 1. Kailan binomba ang Pearl Harbor?
ng bagong 2. Bakit tinawag na Araw ng Pagtataksil ang pangbobomba nito?
konsepto at 3. Ano sa tingin nyo ang layunin ng mga Hapones sa pananakop sa ating
paglalahad ng bansa?
bagong
kasanayan #1
Pagtatalakay (PROPEL)
E.  Disyembre 7, 1941 (Disyembre 8, 1941 sa Pilipinas), binomba ng
Pagtatalakay Japanes Imperial Army ang Pearl Harbor. Ito ay para mapigil ang
ng bagong
Estados Unidos sa paggambala sa mga gawaing military ng Hapon
konsepto at
paglalahad ng sa Timog- Silangang Asya laban sa mga teritoryo ng Estados
bagong Unidos. Ang pag- atakeng ito ng mga Hapones ang tulyuang
kasanayan #2 nagpasok sa Estados Unidos sa Digmaan.
 Ang Pearl Harbor ay ang pinakamalakas na naval base ng Estados
Unidos at ito ay nasa Hawaii. Ang pagsalakay sa Pearl Harbor ay
tinaguriang Araw ng Pagtataksil.
 Makaraan ang sampung oras, ginawa ng mga Hapones ang
magkakasabay na pagsalakay sa Malaya (Malaysia), Dutch East
Indies (Indonesia) at Pilipinas. Mahalaga para sa kanila ang mga
produkto ng mga bansang ito tulad ng bulak, kopra, goma, bakal,
lanis at iba pang wala sa Japan.
 Noong Disyembre 10, 1941 sinalakay ng mga Hapones ang Maynila
mula sa himpapawid. Naging kahindik- hindik ang pangyayari ito
para sa mga tao. Noong Disyembre 20, lumunsad ang mga
Hapones sa Davao. Disyembre 22, 1941, dahil paglubog ng
kanilang mga bangka dala ng malakas na hangin, palangoy at
walang armas na narrating mga Hapones ang pampang ng
Lingayen Gulf. Gayunpaman, hindi napagtanggol ng mga Pilipino
ang kanilang mga sarili dahil sa kakulangan sa armas at
kakulangan sa pagsasanay pangmilitar. Disyembre 24, 1941
napasok ng mga Hapones ang lalawigan ng Quezon.
 Hindi napigilin ni Heneral MacArthur na malusob ng ng mga
Hapones ang Maynila. Upang hindi bombahin ang Maynila,
idineklara ni Heneral MacArthur ang Maynila bilang open city
noong Disyembre 26. Ang open City ay isang lungsod na walang
proteksyon ng puwersang military kaya’t hindi ito maaring
bombahin o salakayin sa pamamagitan ng dahas. Napabalita ang
nalalapit na ang pagdating ng mga Hapones sa Maynila kaya

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 6, Ikalawang Kwarter


inutos ni Vargas ang paglalagay ng malaking karatulang “Open
City” sa siyudad. Noong Enero 2, 1942, pinapasok ng mga
Hapones ang Maynila nang walang putukang naganap
 Ang tunay na layunin ng mga Hapones sa pananakop ng Pilipinas
ay ang mga sumusunod:
1. Lumalaki ang populasyon ng Hapon at kailangan ng mas
malaking teritoryo.
2. Lumalaki ang kanilang produksyon at kailangang magkaroon
pamilihihan ang kanilang kalakal.
3. Sila ay naghahanap ng makukuhanan ng likas na yaman upang
gamitin sa paggawa ng makabagong teknoholiya at mga
kagamitang pandigma.
Pangkatang Gawin
F. Paglinang Panuto: Pangkatin ang mga bata sa lima para sa pangkatang gawain. I-
sa click ang link para sa gawain.
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
G. Paglalapat Kung ikaw ang nasa kalagayan ng mga Pilipino, payag ka bang
ng aralin sa sakupin ang ating bansa?
pang araw-
araw na
buhay
H. Paglalahat Ano ang motibo ng mga Hapones sa pananakop sa Pilipinas?
ng aralin
Panuto: Tukuyin ang dahilan ng pananakop ng mga Hapones sa
I. Pagtataya Pilipinas sa pamamagitan ng paglalagay ng OO sa tamang
ng aralin pangungusap at HINDI sa kapag itoy mali.
_________ 1. Lumalaki ang populasyon ng Hapon at kailangan ng mas
malaking teritoryo.
_________ 2. Maraming bundok sa Pilipinas para kanilang pagtataguan.
_________ 3. Sila ay naghahanap ng makukuhanan ng likas na yaman
upang gamitin sa paggawa ng makabagong teknolohiya at mga
kagamitang pandigma.
_________ 4. Lumalaki ang kanilang produksyon at kailangang
magkaroon pamilihihan ang kanilang kalakal.
_________ 5. Dahil s amalakas ang ating sandatahan lakas, ninananis ng
mga Hapones na sakupin ang ating bansa.
J. Sa paanong paraan nakatulong ang pagdeklara sa Maynila bilang open
Karagdagang city noong Ikalawang Digmaang Pandaigdig? Ipaliwanag.
gawain para sa
takdang aralin
at
remediation
IV. MGA TALA

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 6, Ikalawang Kwarter


(Remarks)
V. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawaing pang remedial
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
E.Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking naranasang solusyunan sa
tulong ng aking punongguro/ superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang aking nadibuhong
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

JOHN EXAN REY N. LLORENTE


T- III
SINGATONG ES/KATIPUNAN II DISTRICT

Banghay Aralin sa AralingPanlipunan 6, Ikalawang Kwarter

You might also like