You are on page 1of 10

FILIPINO SA PILING LARANGAN

ARALIN 1 (WEEK 1)

KAHULUGAN, KALIKASAN, AT KATANGIAN NG PAGSULAT NG SULATING


AKADEMIK

LAYUNIN

Sa modyul na ito ay uunawain natin ang kalikasan, layunin at paraan ng pagsulat ng iba’t ibang anyo ng
sulating ginagamit sa pag-aaral sa iba’t ibang larangan at nasusuri ang kahulugan at kalikasan ng pagsulat ng
iba’t ibang anyo ng sulatin.

Mga mag-aaral, bago ninyo simulan ang pag-aaral gamit ang modyul na ito, pinapayuhan nasundin
ang mga sumusunod para higit na epektibo at maayos ang inyong pag-aaral.
1. Humanap ng isang lugar na komportable at malayo sa maingay na paligid.Siguraduhin
namaliwanag ang paligid..
2. Ihanda ang lahat ng mga kakailanganin kabilang ang modyul at mgagagamitin sa
pag-aaral.
3. Sagutin nang buong katapatan ang panimulang pagsusulit base sa mganatutuhan ninyo
sahuling pag-aaral na ginawa..
4. Basahin at intindihing mabuti ang mga nilalaman ng modyul..
5. Isulat ang mga mahahalagang bagay sa inyong kwaderno upang madali itongtandaan.
6. Tapusin ang lahat ng mga Gawain sa modyul. Siguraduhin na masisiyahankayo sa
inyongpaggawa..
7. Humingi ng tulong sa magulang o tagapangalaga o kaya naman ay sa guroupang
masuriang inyong mga gawa.
8. Mag-aral para sa panghuling pagsusulit.
9. Isagawa ang mga natutuhang aral sa mga aralin sa pang-araw-araw napamumuhay.

MGA INAASAHAN

Pagkatapos ng modyul na ito, ikaw ay inaasahang:


 Nabibigyang-kahulugan ang akademikong pagsulat;
 Nakikilala ang iba’t ibang akademikong sulatin ayon sa: (a) Layunin; (b) Gamit; (c) Katangian; at (d) Anyo;
at
 Nakapagsasagawa ng panimulang pananaliksik kaugnay ng kahulugan, alikasan, at katangian ng iba’t
ibang anyo ng sulating akademiko

FILIPINO SA PILING LARANGAN


CIEVEROSE COLLEGE, INC. G. CHRISTIAN ABAS COMAYA Pahina 1 hanggang 10
Ilang-ilang St. Camarin Caloocan City GURO
Anu-ano ang dapat tandaan bago magsagawa ng isang sistematiko at siyentipikong pananaliksik?

ANG KAHULUGAN, KATANGIAN, AT LAYUNIN


NG AKADEMIKONG PAGSULAT

Isa sa pinakamahahalagang output ng sinumang mag-


aaral ang mga gawaing nauukol sa akademikong pagsulat.
Ito ay isang masinop at sistematikong pagsulat ukol sa isang
karanasang panlipunan na maaaring maging batayan ng
marami pang pag-aaral na magagamit sa ikatataguyod ng
lipunan.
Ang akademikong pagsulat ay isinasagawa sa isang
akademikong institusyon kung saan kinakailangan ang mataas
na antas ng kasanayan sa pagsulat. Layunin ng akademikong pagsulat ang magbigay ng makabuluhang
impormasyon sa halip na manlibang lamang.

Kung ihahambing sa malikhaing pagsulat, ang akademikong pagsulat ay nangangailangan ng mas mahigpit
na tuntunin sa pagbuo ng sulatin. Mayroon itong isang paksa na may magkakaugnay na mensahe. Maayos na
inihahanay ang mga pangungusap, talata, at seksiyon upang maging malinaw ang pagkakabuo ng mga ideya at
paliwanag ng mga ito. Ang karaniwang estruktura ng isang akademikong sulatin ay may simula na karaniwang
nilalaman ng introduksiyon, gitna na nilalaman ng mga paliwanag, at wakas na nilalaman ng resolusyon,
kongklusyon, at rekomendasyon. Ilan sa mga halimbawa ng akademikong teksto
ang abstrak, bionote, talumpati, panukalang proyekto, replektibong sanaysay, sintesis, lakbay-sanaysay,
synopsis, at iba pa.
Ang pagbuo ng akademikong sulatin ay nakadepende sa kritikal na pagbasa ng isang indibidwal (Arrogante
et al. 2007). Kinikilala sa ganitong uri ng pagsulat ang husay ng manunulat dahil may kakayahan siyang mangalap
ng mahahalagang datos, mag-organisa ng mga ideya, lohikal mag-isip, mahusay magsuri, marunong
magpahalaga sa orihinalidad ng gawa, at may inobasyon at kakayahang gumawa ng sintesis. Sa pagsulat ng
sulating pang-akademiko, gumagamit ng piling-piling salita at isinasaalang-alang ang target na mambabasa.
Mahigpit din sa paggamit ng tamang bantas at baybay ng salita dahil ang mga sulating ito ay nakatuon sa
pagbibigay ng kaalaman.

FILIPINO SA PILING LARANGAN


CIEVEROSE COLLEGE, INC. G. CHRISTIAN ABAS COMAYA Pahina 2 hanggang 10
Ilang-ilang St. Camarin Caloocan City GURO
MGA KATANGIAN NG AKADEMIKONG PAGSULAT
o Pormal
 Ang mga ganitong uri ng sulatin ay pormal at hindi ginagamitan ng mga impormal o
balbal na pananalita. Maliban na lamang kung ang naturang uri ng pananalita ay
bahagi ng isang pag-aaral.
o Obhetibo
 Ang layunin ng akademikong pagsulat ay pataasin ang antas ng kaalaman ng mga
mag-aaral sa pagbasa at pagsulat sa iba’t ibang disiplina o larang. Binibigyang-diin
dito ang impormasyong gustong ibigay at ang argumento sa mga ideya na
sumusuporta sa paksa (Alejo et al., 2005).
o May Paninindigan
 Ang akademikong pagsulat ay kailangang may paninindigan sapagkat ang
nilalaman nito ay pag-aaral o mahalagang impormasyon na dapat idinudulog at
dinepensahan, ipinaliliwanag at binibigyang-katwiran ang mahahalagang layunin, at
inilalahad ang kahalagahan ng pag-aaral. Mahalaga rin ang paninindigan dahil ang
mismong daloy ng mga pangungusap, pangangatwiran, at layunin ay depende sa
isinasaad ng paninindigan ng manunulat.
o May Pananagutan
 Mahalagang matutuhan ang pagkilala sa mga sangguniang pinaghanguan ng mga
impormasyon. Ang pangongopya ng impormasyon o ideya ng ibang manunulat o
plagiarism ay isang kasalanang may takdang kaparusahan sa ilalim ng ating batas.
o May Kalinawan
 Ang sulating akademiko ay may paninindigang sinusundan upang patunguhan kung
kaya dapat na maging malinaw ang pagsulat ng mga impormasyon at ang
pagpapahayag sa pagsulat ay direktibo at sistematiko.

LAYUNIN SA PAGSASANAY SA AKADEMIKONG PAGSULAT


o Makapagsasagawa ng wastong pangangalap ng mga imporamasyon at malikhaing
pagsasagawa ng ulat.
 Ang wastong pangangalap ng mga impormasyon at datos ay nangangailangan ng
kasanayan sa pagbabasa at pagsuri ng iba’t ibang sanggunian katulad ng
diksiyonaryo, encyclopedia, annual journals, almanac, atlas, magasin, academic
journals, mga libro, pahayagan, at tesis at disertasyon. Mahalaga ang paggamit ng
mga ito sa matagumpay na pangangalap ng impormasyon. Dapat ding matutuhan
ang wastong pagbuo ng bibliyograpiya o listahan ng mga ginamit na aklat at
pagbanggit sa mga paglalahad ng impormasyon mula sa mga taong kinauukulan
upang maiwasan ang direktang pangongopya ng mga impormasyon o plagiarism.
Sa pagkatuto ng wastong pangangalap ng impormasyon at pagbuo ng
bibliyograpiya, kinakailangan din na malikhaing maipakita ang ulat na binuo upang
maging nakapanghihikayat ang pagbasa ng pag-aaral o sulatin.
o Nagagamit ang mga kasanayan sa pagbasa sa pagsusuri ng iba't ibang uri ng teksto
na magagamit sa mga gawain ng akademikong pagsulat.
 Ang mag-aaral ay nararapat na nagtataglay ng tatlong antas ng pag-unawa sa
pagbasa. Una, ang pagkakaroon ng literal na pagpapakahulugan kung saan ang
mambabasa ay nakauunawa ng mga salita ng wikang ginamit. Pangalawa, pagbasa
nang may pag-unawa. Ang mag-aaral ay nakapagbibigay ng pagpapakahulugan
gamit ang paghihinuha at komprehensiyon sa ipinapahayag na mensahe ng awtor.
Pangatlo, pagbasa nang may aplikasyon. Matapos ang pagbasa, dapat ay
naisasagawa sa isang pagkilos ang mensahe ng teksto na maaaring pasulat o pag-
uulat.
FILIPINO SA PILING LARANGAN
CIEVEROSE COLLEGE, INC. G. CHRISTIAN ABAS COMAYA Pahina 3 hanggang 10
Ilang-ilang St. Camarin Caloocan City GURO
o Natatalakay ang mga paksa ng naisasagawang pag-aaral ayon sa pananaw ng may-
akda kasabay ang pag-unawa ng mag-aaral bilang mambabasa.
 Ang mag-aaral ay inaasahang marunong magsuri ng ibang akda na makatutulong
sa kanyang pag-aaral—kritikal sa pag-iisip, obhetibo sa pagtalakay sa paksa,
organisado ang mga ideya at kaisipan, nakatutukoy ng sanhi at bunga,
nakapaghahambing, nakabubuo ng konsepto, at nakalulutas ng suliranin para sa
ikabubuti ng kanyang sulatin.
o Nakapagsusuri at nakabubuo ng wastong konsepto mula sa tinalakay na pagksa nga
mga naisagawang pag-aaral.
 Ang pamanahong papel ay output ng mga mag-aaral bilang pagtupad sa
pangangailangan ng kanilang kurso. Bilang isang kritikal at mapanuring mag-aaral,
kailangang makapagsagawa ng pagsusuri sa mga naisagawa nang pag-aaral upang
maging batayan ang mga ito sa pagbuo ng sariling konsepto na magiging daan sa
pagpapalawak ng pagsasanay at pagbuo ng sariling papel pananaliksik.
o Malinang ang kasanayan ng mga mag-aaral para makasulat ng iba't ibang anyo ng
akademikong sulatin.
 Inaasahang mapahuhusay pa ang kasanayan ng mag-aaral upang makasusulat ng
iba’t ibang sulatin sa larangan ng akademikong pagsulat.
o Matukoy na ang Akademikong Pagsulat ay isang kurso na lumilinang sa pagiging
inobatibo ng mag-aaral sa pagkakaroon ng mataas na pagkilala sa edukasyon.
 Mahalagang katangian na dapat ding taglayin ng mag-aaral sa pagsulat ang
pagkakaroon ng mataas na pagkilala sa edukasyon bilang isang paraan ng
pagpapabuti sa kondisyon ng tao at lipunan. Sa ganito, lalabas at malilinang ang
pagiging inobatibo ng mag-aaral sa kanyang pagsulat tulad ng pagiging malikhain
para sa kanyang mambabasa.
o Napahahalagahan at naiingatan ang mga nagawang sulatin sa pamamagitan ng
paggawa ng portfolio.
 Ang portfolio ay kalipunan ng mga sulating naisulat para sa pangangailangan ng
kursong Akademikong Pagsulat. Ang kalagayan, ayos, at dating nito ay
sumasalamin sa pa pagpahalaga ng mag-aaral sa kanyang sarili.
o Tumuklas ng bagong datos at impormasyon.
 Hindi ka ba nagiging interesado kung may bago kang nalamang
impormasyon?Kapag bago ang sapatos mo, excited kang isuot agad, di ba?Ang
pagpasok mo dito sa Open Univesity, exciting ito, di ba?Bagong putahe
kasi.Maraming tao ang interesado ngayon sa email, Internet, fax, cellphone, video
games, atpb. Dahil bago.Marami rin ang may interes na malaman ang sustansyang
dulot ng saluyot nang malaman nilang panahon pa pala ni Cleopatra ay kinakain na
ang gulay na ito.Bagong kaalaman ito.Natuwa tayo nang malaman nating ang nag-
imbento ng fluorescent lamp ay isang Pilipino.Baka may iba pa tayong
madidiskubre. Nagbibigay-sigla ang mga bagong impormasyon dahil sa orihinalidad
ng ideya at mga datos nito.
o Magbigay ng bagong interpretasyon sa lumang ideya.
 Pwede mong tingnan ang isang ideya mula sa ibang anggulo, perspektiba, at
pananaw kaysa dati nang paraan ng pagtingin ng iba dito. Bago pa rin ito, dati na
nga lang alam ng marami ang paksa. Halimbawa, ang pag-uugnay ng mga ideya ni
Rizal sa globalisasyon ay isang pagbabagong-bihis sa paulit-ulit nang natatalakay
na mga ideya ngating bayani.Puwede rin nating tingnan ngayon ang mga shopping
malls hindi lang bilang tindahan kundi isang maliit na komunidad o kaya’y isang
“kultura”.

FILIPINO SA PILING LARANGAN


CIEVEROSE COLLEGE, INC. G. CHRISTIAN ABAS COMAYA Pahina 4 hanggang 10
Ilang-ilang St. Camarin Caloocan City GURO
o Maglinaw sa isang pinagtatalunang isyu.
 Maraming bagay ang pinagtatalunan, pinag-uusapan at pinagkakainteresan sa
komunidad, sa mga institusyon, at sa bansa. Magandang gumawa ng panananliksik
para makatulong sa paglilinaw sa mga bagay na ito.Halimbawa, ang mga isyu ukol
sa aborsyon, diborsyo, cloning, at pakikisangkot ng simbahan sa mga gawain ng
gobyerno, ay paulit-ulit na napag- uusapan pero kailangan pa ring linawing mabuti.
At magagawa ito ng pananaliksik.
o Manghamon sa katotohanan o pagiging makatwiran ng isang tanggap o pinapalagay
na totoo o makatotohanang ideya.
 Ang isyu ukol sa kabayanihan ni Bonifacio ay nagiging paksa ng mga usapan,
diskusyunan, hamunan, balitaktakan sa mga klasrum, simposyum, radio, TV,
magasin at mga dyaryo.
 Ang ganitong paksa ng mga pananaliksik ay nanghahamon sa mga tinatanggap at
ipinapalagay na totoong ideya at siyang interes nayon ng mga mananaliksik. Pwede
mong hamunin ang katotohanan ng palagay na ang Pilipinas ay isa ngang “third
largest English- speaking country.”Gawan mo ito ng pananaliksik.
o Magpatunay na makatotohanan o balido ang isang ideya, interpretasyon, paniniwala,
palagay, o pahayag.
 Balido o totoo ang isang ideya kung ito’y mapapatunayan o mapapasubalian ng mga
makatotohanang datos. Puwede mong patunayang balido o totoo sa pamamagitan
ng pananaliksik ang paniniwala mong hindi nabibigyan ng sapat na atenasyon at
suporta ang isports sa Pilipinas. Patunayan mo ring balido na mababa ang kalidad
ng edukasyon sa ngayon kumpara noong 20-30 taon ang nakakaraan.
o Magbigay ng historikal na perspektiba para sa isang senaryo.
 May mga ideyang makabuluhang tingnan o suriin ang hinaharap o kinabukasan nito.
Ngunit sa pagtukoy at pagsusuri dito ay kailangan ang pananaliksik sa kasaysayan
nito. Hlimbawa, sa pagtalakay sa kahihinatnan ng kapaliguiran bunga ng
modernisasyon, kailangang saliksikin ang mga datos ng mga pagsasayang, pang-
aabuso, at pagsasambahala ng tao sa kalikasan mula noong unang panahon
hanggang sa kasalukuyan.

GAMIT NG PANANALIKSIK SA LIPUNANG PILIPINO


Akala mo siguro, gaya ng pag-aakala ng marami, na pang-eskwela lang ang pananaliksik.
Siyempre, sa asignaturang ito, gagawa ka ng sulating pananaliksik o panahunang papel (research
paper/term paper) bilang pagsasanay sa pananaliksik.Pero mahalagang malaman mo ang iba’t ibang
gamit ng pananaliksik. Narito ang ilan.
o Sa Pang-Araw-Araw na Gawain
 May mga pansariling gamit at kabuluhan ang pananaliksik sa isang
indibidwal.Halimbawa, sa paghahalaman, magtataka ka siguro kung sa tinagal-tagal
ng panahon na tinataniman mo ang halamanan mo ay mapansin mong hindi na
lumalaki ang mga nakatanim dito o kaya’y unti-unting namamatay ang mga
ito.Siyempre, iisa-isahin mo sa isip ang mga puwedeng dahilan ng
ipinagkakaganoon ng mga halaman.May mga anay kaya sa ilalim?May mga sala-
salabid kayang mga ugat kaya hindi makahinga ang mga ito?Kulang kaya sa pataba
ang lupa?
 Marami pang mga pagpapatunay, paglilinaw, pagpapatibay, pagpapasubali at
pagdaragdag ng mga kaalaman at ideya ang nagagawa ng tao sa pang-araw-araw
niyang pamumuhay.Ang mga ito’y mga kasagutan o katugunan sa mga tanong ng
tao sa sarili at sa komunidad sa araw-araw niyang gawain.

FILIPINO SA PILING LARANGAN


CIEVEROSE COLLEGE, INC. G. CHRISTIAN ABAS COMAYA Pahina 5 hanggang 10
Ilang-ilang St. Camarin Caloocan City GURO
o Sa Akademikong Gawain
 Kadalasan, akala ng marami ay sa akademya lang ginagawa ang pananaliksik.
Siguro, kaya ganito ang akala ay dito ito pinag-aaralan gaya ng ginagawa mo
ngayon. Tinatawag na sulating pananaliksik or panahunang papel ang bunga ng
gawaing ito na ginagawa ng paris mong estudyante. Sa mga nagtatapos naman,
tinatawag itong tesis o kaya’s disertasyon.
 May iba’t ibang pormat at metodolohiya ang pananaliksik, depende sa larangan.
Mapag- aaralan mo ang mga ito kapag nasa larangan ka na. Para sa layunin ng
kursong ito, ang mga pangkalahatang kaalaman lang ukol sa pananaliksik ang pag-
aaralan mo.
 Malaki ang nagagawa ng pananaliksik sa kolehiyo para magkaroon ng disiplina sa
pag- aaral, motibasyon sa mas malalim pang pag-aaral, at kahandaan sa iba pang
mga gawaing pang-akademiko. Tumutulong din ito para magkaroon ka ng sapat na
kaalaman ukol sa kinabibilangan mong larangan.
o Sa Kalakal/Bisnes
 Bago pumasok sa isang bisnes, ang isang korporasyon o indibidwal ay gumagawa
muna ng pananaliksik at/ o feasibility study ukol sa potensyal sa market at tubo at
ikatatagumpay ng bisnes na pinasok.Titignan dito ang clientele o mamimili, lugar,
uri ng produktong ipinagbibili, atbp. Sa gayon, maiiwasan ang sobra o walang
kabuluhang paggasta, pagkalugi at pagsasayang ng oras at pagod. Baka maisipan
mong pumasok sa bisnes pagkagradweyt, makakatulong sa iyo ang magsaliksik
muna ukol sa iyong pinapasok na gawain. Binigyan ka ng capital ng daddy mo?
Gusto mong magpatayo ng maliit na resort sa lugar ninyo sa prubinsya? Alamin mo
muna kung kaya ng mga tagaroon ang magbayad ng entrance fee at iba pa. Bago
ba sa kanila ang resort? Hindi kaya sila mag-aalangan sa pagpasok? Ano ba ang
sosyoekonomikong kalagayan ng mga taga-inyo? Sa kalahatan, tiyakin mo: Kikita
ka ba? Hindi ka ba malulugi? Hindi ka ba magkakaproblema sa komunidad? At hindi
rin ba magkakaproblema ang komunidad kung magtatayo ka ng bisnes doon?
Malaki man o maliit ang bisnes ay kailangan munang gawan ng ganitong mga pag-
aaral at pananaliksik upang masigurong magtatagumpay ang proyekto.
o Sa Iba’t Ibang Institusyong Panggobyerno
 Para sa serbisyong panlipunan, ang mga upisina o institusyong panggobyerno ay
nagsasagawa ng pananaliksik para sa kani-kanilang mga pangangailangan.
 Sa larangan ng kalusugan, halimbawa, ang mga pananaliksik ng Department of
Health o kaya’y ng mga unibersidad gaya ng Unibersidad ng Pilipinas ukol sa mga
pangkaraniwang sakit gaya ng tuberculosis, hika, polio at high blood pressure ay
tumutulong sa paggamot at pagsugpo ng mga ito.
 Sa pagsasaka, ang mga pananaliksik ng Departamento ng Agrikultura pati na ang
mga pag-aaral sa mga barayti ng palay sa JRRI at sa mga kolehiyo at unibersidad
ng estado ay nakakatulong nang malaki sa pag-unlad ng pagsasaka sa bansa.
 Ang mga pananaliksik ukol sa ekonomiya ng Pilipinas ay isinasagawa ng NEDA at
mga unibersidad.Malaking kontribusyon ang mga ito sa ikauunlad ng ekonomiya ng
bansa. Ang mga proyekto ng gobyerno gaya ng CALABARZON, Subic Bay Freeport,
QUADNORTH, atbp. ay dumaan sa malawakan at malalimang pananaliksik.
 Ang pagharap at paglutas sa mga problemang dulot ng mga kalamidad, at pagsugpo
sa paglaganap ng mga problemang sosyal gaya ng drug addiction, prostitusyon,
rape, kidnapping, graft and corruption at iba’t ibang krimen ay sinasabayan at
ginagabayan ng mga pananaliksik ng mga ahensyang panggobyerno sa
pakikipagtulungan ng mga institusyong pangedukasyon.

FILIPINO SA PILING LARANGAN


CIEVEROSE COLLEGE, INC. G. CHRISTIAN ABAS COMAYA Pahina 6 hanggang 10
Ilang-ilang St. Camarin Caloocan City GURO
ORYENTASYONG PILIPINO SA PANANALIKSIK
Ang pananaliksik ay isang unibersal na gawain. Hindi ito nasasagkaan ng wika at mga heograpikal
at pisikal na hangganan ng mga kultura at mga bansa.Gayunpaman, nabibigyan ito ng kabuluhan, kulay at
buhay kung naiaangkop sa pekulyaridad at mga kultural, sosyal, heograpikal, ekonomiko, ideolohikal at
sikolohikal na katangian ng bansang kinabibilangan ng mananaliksik. Dito naitatatag ang tinatawag na
oryentasyon sa pananaliksik. Sa kaso ngating bansa, na dumaan sa maraming kolonisasyon at mga
pagbabago sa kultura, heograpiya, ekonomiya, at maging sa sikolohiya, mahalaga pa ring igiit ang
pagkakaroon ng isang oryentasyon katutubo – isang oryentasyong Pilipino ˗˗ lalo na sa larangan ng
pananaliksik.
Paano naman naipapakita o napapatunayan ang oryentasyong Pilipino? Maaari mong makita ito sa
pamamagitan ng:
a. paksa
b. pamamaraan
c. interpretasyon/perspektiba/pananaw
d. kung sino ang gagawa ng pananaliksik
e. para kanino ang pananaliksik
f. wika ng pananaliksik

A. PAKSA
o Ang pagpili mismo ng paksa ay nagpapatunay ng oryentasyon ng mananaliksik. May mga
paksa na pandaigdig ang kahalagahan gaya ng globalisasyon, problemang pangkapaligiran,
problema sa droga, malnutrisyon, kalamidad, atbp. OK lang nagawing paksa ang mga ito
pero mas makakatulong kung ipopokus ang mga paksang ito sa implikasyon/manipestasyon
sa sariling lipunang Pilipino. May mga paksa namang partikular na problema/gawain sa
kultura. Sa pagpili ng paksa, mas makakabuti ba ang paksang “Buhay sa Mga Ghettos sa
New York” o mas makabuluhan ang “Problema ng Pag-aaral ng Mga Kabataan sa Smokey
Mountain?”Ano sa palagay mo?
B. PAMAMARAAN
o Hindi lahat ng pamamaraan o metodolohiya ay angkop sa bawat kultura. Napatunayan ito,
halimbawa, ng mga mananaliksik at propesor sa Sikolohiyang Pilipino sa Unibersidad na
pinangunahan ng yumaong si Dr. Virgilio Enriquez. Ayon sa kanila, higit na epektibo ang
pagkuha ng datos at pagsusuri sa Sikolohiyang Pilipino kung gagamitin ang mga di-
unibersal o diistandard na pamamaraang gaya ng pakapa-kapa, pagtatanung-tanong,
atbp.Ipinapalagay sa metodolohiyang ito na sa pag-aaral ng kaisipan, pagkilos at kulturang
Pilipino, hindi dapat magkaroon ng mga assumptions o set questions. Ikaw dapat ang
dumiskubre ng itatanong sa tao o komunidad kapag kaharap mo na o naroon ka na.
Mangangapa ka muna at magtatanong-tanong.May mga larangan, gaya ng sosyolohiya, na
ang isang paraan ng pagkuha ng datos ay sarbey. Ngunit may mga nagdududa sa katapatan
ng makukuhang datos mula sa sarbey dahil sa katangian ng kulturang Pilipino na hindi lahat
ng bagay ukol sa pagkatao ay isinisiwalat. Pagdating mo sa iyong larangan, suriin mo ang
metodolohiyang ginagamit kung makakatulong nga ito sa pagdebelop ng oryentasyong
Pilipino.
C. INTERPRETASYON/PERSPEKTIBA/PANANAW
o Ang batayan ng pagsusuri/interpretasyon ay krusyal sa kabuluhan ng pananaliksik. Dahil sa
ating kolonyal na karanasan na pinalalim at pinalawak ng sistema ng edukasyon ng mga
kolonisador, naging tunguhin ng ating mga pag-aaral ang gumamit ng mga banyagang
teorya sa pagsusuri ng alinmang aspekto ng kultura at lipunang Pilipino. May mga teoryang
hindi angkop sa atin ngunit pinipilit na iangkop sa ating mga kaisipan. Halimbawa, sa
larangan ng teoryang pampanitikan, ang teoryang klasikal ay hindi angkop na gamitin sa
panitikang Pilipino dahil hindi naman tayo dumaan sa panahong medyebal o klasikal.

FILIPINO SA PILING LARANGAN


CIEVEROSE COLLEGE, INC. G. CHRISTIAN ABAS COMAYA Pahina 7 hanggang 10
Ilang-ilang St. Camarin Caloocan City GURO
o Mayroon namang angkop na gamitin gaya ng teoryang postcolonial sa panitikan dahil
dumaan tayo sa yugto ng kolonyalismo (gayunman may mga hindi sumasang-ayon sa
kaangkupan ng teoryang ito sa atin dahil hindi pa raw tayo makakaalpas sa kolonyalismo).
Dapat mong suriin ang inaakala mong angkop na paraan ng pagsusuri at interpretasyon para
maging makabuluhan ang iyong pananaliksik
D. KUNG SINO ANG GAGAWA NG PANANALIKSIK
o Sino ang gagawa ng pananaliksik? Sabi nga sa Philippine Collegian --- Kung hindi tayo
kikilos, sino ang kikilos? Kung hindi ngayon, kailan?
o Hindi kaya responsibilidad ng mananaliksik na Pilipinong paris mo ang sumagot sa sarili
mong mga katanungan, magpatunay sa sarili mong mga pag-aakala at pananaw, at
magpasubali sa sarili mong mga pagdududa? Kailangan mo pa bang hintayin ang panahong
di mo mga kalahi ang magsaliksik sa sarili mong kultura at lipunan? Sa palagay mo ba’y para
sa iyo ang gagawin nilang pananaliksik kung sakali? Siguro’y panahon na para akuin at
angkinin mo ang responsibilidad na ito.
E. PARA KANINO ANG PANANALIKSIK
o Para kanino ma ba isasagawa ang pananaliksik?
o Sa mga kababayan mo? Sa mga dayuhan?
o Kung sa huli, bakit mo sila tinutulungan? May maitutulong ba ang ginagawa mong
pananaliksik sa iyong mga kababayan? sa iyong komunidad? sa iyong bayan? sa iyong
bansa?
o Kung sa palagaymo’y oo ang sagot sa mga tanong na ito, nasa tamang direksyon ka.
o Kung ang pananaliksik mo ay tungkol sa “Lalim ng Epekto ng Nazismo sa mga Kabataang
Aleman sa Kasalukuyang Panahon,” makabuluhan ba ito sa iyo, sa mga kababayan mo? Sa
iyong komunidad? Bansa? Mag-isip ka.
F. WIKA NG PANANALIKSIK
o At sa huli, ang wika ay mahalaga para patatagin ang oryentasyon sa pananaliksik. Tatlong
kultura ang nag-uunahan at nagtutunggalian ngayon sa isipan at damdamin ng mga
mamamayang Pilipino–ang kulturang katutubo, ang kulturang dayuhan (Amerikano) at
kulturang global (dayuhan din).
o Malakas ang dalawang huli.Alam nating sa bawat aspekto ng pamumuhay ay may hatak ang
mga ito–sa media, sa eskuwelahan, sa bahay, sa shopping malls, atbp. Unti-unti tayong
nahihigop ng mga kulturang ito. Sa kabilang dako, hindi pa natin napapalago, napayayaman
at napagyayaman ito.
o Bago mahuli ang lahat ay gawin natin ito. Marami ka pang hindi nalalaman sa ating
kultura.Bago dumating ang panahong mas alam mo pa ang kultura ng iba dahil sa
teknolohiya, gawin mo na ito ngayon.Mas epektibong magagawa ito kung ang wikang
pambansa ang gagamiting midyum sa pananaliksik.Bahagi na ito ng kultura.Isa na itong
elemento ng kultura.Pagyamanin mo ito. Bagamat wikang pambansa ang gagamiting
midyum, hindi ka naman dapat mahadlangan ng wika sa paghanap ng datos.
o Kahit sa anong wika (Ilokano, Ingles, Pranses, Aleman, atbp.) nakasulat ang materyal na
kailangan mo, pilitin mong alamin ang nilalaman nito. Humanap ka ng paraan. Bahagi ito ng
unibersalismo ng pananaliksik.

FILIPINO SA PILING LARANGAN


CIEVEROSE COLLEGE, INC. G. CHRISTIAN ABAS COMAYA Pahina 8 hanggang 10
Ilang-ilang St. Camarin Caloocan City GURO
Ang pananaliksik ay isang mahalagang pagsulat na kung saan tayo ay humahanap ng isang sistematikong
pamamaraan ng paghahanap ng solusyon sa isang suliraning nangangailangan ng agaran at siyentipikong hakbang.
Ipinakita rin sa iyo kung paano ito nagiging makabuluhan sa iyo at sa sarili mong lipunan.Sa huli, ipinamalay sa iyo
ang kahalagahan ng pagkakaroon ng oryentasyong Filipino sa pagsasagawa mo ng pananaliksik.

.
Panuto: Gamit ang isang Graphic Organizer, magbigay ng isang halimbawa sa mga oryentasyong pilipino sa
pananaliksik na magkakaugnay.

Halimbawa:

a. paksa
b. pamamaraan
c. interpretasyon/perspektiba/pananaw
d. kung sino ang gagawa ng pananaliksik
e. para kanino ang pananaliksik
f. wika ng pananaliksik

PAMAMARA
AN : Survey

MGA PAKSA:
INAASAHAN
G
Epekto ng
RESPONDA Labis na
Paggamit ng WIKA NA
NTE: MGA
GAGAMITIN
MAG- Social Media : FILIPINO
AARAL NG sa Pag-Aaral
CIEVEROSE
COLLEGE ng mga
INC. Kabataan

MGA
MANANALIK
SIK: JUAN
DELA
CRUZA

FILIPINO SA PILING LARANGAN


CIEVEROSE COLLEGE, INC. G. CHRISTIAN ABAS COMAYA Pahina 9 hanggang 10
Ilang-ilang St. Camarin Caloocan City GURO
Panuto: Sagutan ang mga katanungan kung ito ba ay TAMA o MALI

1. Dapat bigyan ng pagkilala ang mga pinagkuhanan o sanggunian ng inyong ginagawang pananaliksik.
2. Hindi maaaring makasuhan ng Plagiarism ang sinumang gagaya o kokopya ng hindi nagbibigay pagkilala
sa may akda.
3. Ang pananaliksik ay itinuturing na pambansa lamang.
4. Ang sulating akademiko ay malaya at walang sinununod na sanggunian.
5. ang akademikong pagsulat ay nangangailangan ng mas mahigpit na tuntunin sa pagbuo ng sulatin kumpara
sa malikhaing pagsulat.

SANGGUNIAN:
https://quizlet.com/220700839/filipino-g12-prelims-flash-cards/
file:///C:/Users/PC17/Downloads/Filipino_sa_Piling_Larang_Akademik%20(1).pdf
file:///C:/Users/PC17/Desktop/CHEPAY%20LANG%20TO/CCI%20MODULES/SHS- Applied_Filipino-
Akademik-CG_0.pdfhttps://www.elcomblus.com/ang-kahulugan-katangian-at-layunin-ng-
akademikong-pagsulat/

FILIPINO SA PILING LARANGAN


CIEVEROSE COLLEGE, INC. G. CHRISTIAN ABAS COMAYA Pahina 10 hanggang 10
Ilang-ilang St. Camarin Caloocan City GURO

You might also like