You are on page 1of 27

Prepared by:

MARY MAY B. TORCELINO


Teacher 1
Lesson Plans for Multigrade Classes Muduc Elementary School
Grades _1_and _2___ Aparri South District

Learning Area: Edukasyon sa Pagpapakatao Quarter: __3_____ Week: _4_


Grade Level Grade 1 Grade 2
Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagiging Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng
The learner demonstrates masunurin, pagpapanatili ng kaayusan, kapayapaan at kalinisan kamalayan sa karapatang pantao ng bata, pagkamasunurin,
understanding of sa loob ng tahanan at paaralan. tungo sa kaayusan at kapayapaan ngkapaligiran at ng
bansang kinabibilangan.
Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang pagiging masunurin atmagalang sa tahanan. Naisasagawa ng buong pagmamalaki ang pagiging mulat sa
The learner Nakasusunod sa mga alituntunin ng paaralan at naisasagawa ng may karapatan na maaring tamasahin.
pagpapahalaga ang karapatang tinatamasa.
Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagbabahagi ng pasasalamat sa tinatamasang karapatan
Nakapagpapakita ng mga paraan upang makamtan at mapanatili ang sapamamagitan ng kuwento.
kaayusan sa tahanan at paaralan tulad ng EsP2PPP-IIId-9
- pagpaparaya
EsP1PPP-IIId-e-3
Unang Araw
Layunin ng Aralin Nakapagpapakita ng mga paraan upang makamtan at mapanatili ang Nakapagbabahagi ng pasasalamat sa tinatamasang karapatan sa
kaayusan sa tahanan at paaralan tulad ng pagpaparaya. pamamagitan ng kuwento.
Paksang Aralin Kaayusan at kapayapaan Paggalang sa karapatang pantao
Kagamitang Panturo BOW, CG, TG, LM, Larawan, Tula BOW, CG, TG, LM, Larawan, Tula
Pamamaraan Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class  Ability Groups
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
methodology and assessment introduction), where you may address all grade  Other (specify)
activities. levels as one group.  Combination of Structures
 Mixed Ability Groups
DT Direct Teaching  Grade Groups
GW Group Work Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
IL Independent Learning
Ipakita ang larawan ng dalawang taong nag-aaway.
A Assessment (Apendiks 1)

DT Itanong. IL Sagutin ang Apendiks 2


Naranasan niyo na ba ang nakipag-away?
Ano ang mararamdaman niyo kapag may nang-aaway sa inyo?
Ano ang mga karaniwang dahilan ng hindi pagkakaunawaan
na kadalasang nauuwi sa away?
Kung halimbawa kayo ng nakababatang kapatid mo ang nasa
ganitong sitwasyon,.Aano ang magagawa mo para maiwasan
ang ganitong pangyayari?
GW DT
Pangkatin ang klase sa tatlo. Itanong:
Panuto. Ayusin ang mga larawan Ano ang mga kadalasang dahilan kung bakit kayo ay
Pangkat 1- batang nasa kantina napapaaway sa loob ng paaralan? Sa loob ng bahay ?sila nanay at
Pangkat 2- batang nagliligpit ng mga laruan tatay? kayo ng kapatid mo?
Pangkat 3- batang may hawak na pagkain
( Apendiks 3- 4 -5 ) Magbigay ng mga paraan upang makaiwas kayo sa mga hindi
pagkakaunawaan?
IL GW
Sagutin ang Apendiks 6 Pangkatin ang klase sa tatlo.
Panuto. Isaulo ang tula. Pumalakpak ang unang grupo na nakapagsaulo
ng tula at sila ang unang bibigkas sa harap. ( Apendiks 7)
A A
Sagutin ang apendiks 8 Sagutin ang Apendiks 9
Mga Tala
Pagninilay
Ikalawang Araw
Layunin ng Aralin Nakapagpapakita ng mga paraan upang makamtan at Nakapagbabahagi ng pasasalamat sa tinatamasang karapatan sa
mapanatili ang kaayusan sa tahanan at paaralan tulad ng pamamagitan ng kuwento.
pagpaparaya.
Paksang Aralin Kaayusan at kapayapaan Paggalang sa karapatang pantao
Kagamitang Panturo BOW, CG, TG, LM, Larawan BOW, CG, TG, LM, Larawan
Pamamaraan: Grouping Structures (tick boxes):

Use these letter icons to show  Whole Class  Ability Groups


methodology and assessment Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
activities. introduction), where you may address all grade  Other (specify)
levels as one group.  Combination of Structures
DT Direct Teaching  Mixed Ability Groups
GW Group Work
 Grade Groups
Teaching, Learning and Assessment Activities
IL Independent Learning WHOLE CLASS ACTIVITIES
Basahin ang maikling kuwento. ( Apendiks 10 )
A Assessment
DT Itanong: IL
Sino ang mga nakasakay sa bus?
Saang parte sa loob ng sasakyan sila umupo? Sagutin ang Apendiks 11
Bakit tumayo si Danny?
Anong pag-uugali ang ipinakita ni Danny sa sitwasyon na
iyon?
Anong mga tulong ang magagawa natin para sa mga taong
may sakit at sa mga matatanda?

GW DT
Panuto: Pangkatin sa tatlo ang klase. Batay sa kuwento na napakinggan at nabasa ninyo.
Iguhit ang mga bagay na maitutulong niyo sa mga tao na nasa Karapatan ba ng batang pilay na makatanggap na tulong
sumusunod na sitwasyon. mula sa iba?
Pangkat 1- mag-anak na nasunogan ng bahay Ano ang dapat natin gawin sa mga taong may kapansanan, o di kaya’y
Pangkat 2- batang kalye sa mga matatanda?
Pangkat 3- mga batang hindi nag-aaral
( Apendiks 12- 13- 14 )
IL GW
Sagutin ang ( Apendiks 15 ) Panuto: Pangkatin sa tatlo ang klase.
Magbigay ng tatlong sagot para sa sumusuond na sitwaston.
Isulat ang sagot sa manila paper.
(Apendiks 16 )
A A
Sagutin ang Apendiks 17 Sagutin ang Apendiks 18

Mga Tala
Pagninilay
Ikatlong Araw
Layunin ng Aralin Nasasagot ang lingguhang pagsusulit ng may 80% pagkatuto Nasasagot ang lingguhang pagsusulit ng may 80 %
Pagkatuto
Paksang Aralin Kaayusan at kapayapaan Paggalang sa karapatang pantao
Kagamitang Panturo
Procedure Grouping Structures (tick boxes):
 Whole Class  Ability Groups
Use these letter icons to show Describe the parts of the lesson (for example the  Friendship Groups
methodology and assessment introduction), where you may address all grade  Other (specify)
activities. levels as one group.  Combination of Structures
 Mixed Ability Groups
DT Direct Teaching  Grade Groups
GW Group Work Teaching, Learning and Assessment Activities
WHOLE CLASS ACTIVITY
IL Independent Learning
A Assessment A A
Sagutin ang Apendiks 19 Sagutin ang Apendiks 20

Remarks
Reflection
REFERENCES

GRADE 1 GRADE 2
BOW BOW
K-12 EsP1 TG
K-12 EsP1 LM K-12 EsP2 TG
K-12 CG K-12 EsP2 LM
K-12 CG

Prepared by: Checked by: Validated by:

MARY MAY B. TORCELINO NAME JOSE M. MATAMMU


Teacher 1 / Aparri South District Designation EPS – Filipino/MG Coordinator
Apendiks 1 EsP/Q3/W4/G1&2
Araw 1, Baitang 1&2
Apendiks 2 EsP/Q3/W4/G2
Araw 1, Baitang2 (ILOKANO)

Pagannurutan: Idrowing ti nakaisem a rupa no ti mabasa ket naimbag nga


aramid. Nakamisuot met no daytoy ket saan.

1. katawaan ti naidumduma a panagaruat ti taga sabali a lugar a kaklaseyo.


2. Agulimek no madama nga agkararag ti taga sabali a relihiyon.
3. Intrimisen ti kaklase nga nagayad ti panagbadbadona.
4. Damagen a siraraem ti ugali ti baro a gayyem a taga sabali a lugar.
5. Tuladen ti ayug ti taga sabali a lugar.

TAGALOG
Panuto. Iguhit ang masayang mukha kung ang mababasa ay nagpapakita ng
magandang gawain at malungkot na mukha naman kung ito ay hindi.

1. Pagtawanan ang kakaibang pananamit ng kamag-aral na taga ibang


bayan.
2. Tumahimik sa oras ng pagdarasal ng mga taga ibang relihiyon.
3. Pagtawanana ang kaklase na may mahahabang pananamit.
4. Tanungin ng may paggalang ang pag-uugali ng kaklase taga ibang lugar.
5. Gayahin ang paraan ng pakikipag-usap ng kaklaseng taga ibang lugar.

Apendiks 3 EsP/Q3/W4/G1
Araw 1, Baitang 1

Pagannurotan:Urnusen ti puzzle ken ipigket ti manila paper.


Panuto: Buuin ang puzzle at idikit sa manila paper.
Apendiks 4 EsP/Q3/W4/G1
Araw 1, Baitang 1

Pagannurotan:Urnusen ti puzzle ken ipigket ti manila paper.


Panuto: Buuin ang puzzle at idikit sa manila paper.
Apendiks 5 EsP/Q3/W4/G1
Araw 1, Baitang 1

Pagannurotan:Urnusen ti puzzle ken ipigket ti manila paper.


Panuto: Buuin ang puzzle at idikit sa manila paper.
Apendiks 6 EsP/Q3/W4/G1
Araw 1, Baitang 1

Pagannurutan. Pilien kadagiti sumaganad ti mabalin nga aramiden tapno


mapagtalinaed ti urnos ken kapia iti pagtaenganyo. Kur-itan ti abay ti numero.

_____________1. Dumawatak ti despensar iti buridek mi gapu ta


nadungpar ko isuna. Ibagak a saanko nga inranta.
_____________2. Agay- ayamak iti agmalem uray no ammok
nga masapulagawidaksakbay iti pangaldaw.
_____________3. Pagtutulunganmi abusuren ti buridekmi.
_____________4. Paunaek nga agusar ti kasilyas ti kabsatko gapu ta nasapsapa
isuna nga sumrek iti pagadalan.
_____________5.Liklikak ti makiapa kadagiti kakabsatko

TAGALOG
Panuto. Piliin sa mga sumusunod ang mga gawaing makakapagpanatili ng
kaayusan at katahimikan sa loob ng tahanan. Lagyan ng (/) sa tapat ng numero.

_____________1. Hihingi ako ng paumanhin sa kapatid ko dahill


nabunggo ko siya, sasabihin kong hindiko sinsadya.
_____________2. Maghapon pa rin akong maglalaro kahit na alam
kong kailangan kong umuwi sa oras ng pagkain.
_____________3. Pagtutulungan naming asarin an gaming bunso.
_____________4. Paunahin kong gumamit ng banyo ang aking
kapatid dahil mas maaga ang kanyangg pasok kaysa sa akin.
_____________5. Iwasan kong makipag-away sa mga kapatid ko.

Apendiks 7 EsP/Q3/W4/G2
Araw 1, Baitang 2

ILOKANO TAGALOG

Daniw Tula

Ti bassit a sinsilyo Ang maliit na barya

No pagtitipunenyo Pag pinag sama-sama

Adda maitulongna May may maitutulong


Kadagiti mangilala kenkuana Sa may angangailangan sa

Panglaban ti bisin kanya Panlaban sa gutom

Ti bassit nga ubing ng batang paslit

Uray pay ti nagannak Maski sa magulang

Tapno masaluadan ti salun-at Upang kalusugan

mapangalagaan

Apendiks 8 EsP/Q3/W4/G1
Araw 1, Baitang 1(ILOKANO)

Pagannurutan. Basaen dagiti sumaganad a patang, pilien dagiti patang nga


ammom a makapagpatalinaed iti kappia iti maysa a pagtaengan. Kur-itan (/) ti
abay ti mapili a sungbat.

_____________1. Dumawatak ti despensar kenni manangko ta nadalapusko ti


basona ngem diak met ingagara daytoy.
_____________2. Gapu ta siak ti inaunaan kadakami nga agkakabsat. Siak ti
rumbeng a kanunungan dagiti nagannakko.
_____________3. Urayek ti batangko a mangusar ti banyo.
_____________4. Ipakadak iti kabsatko no kayatko nga usaren ti bolana.
_____________5. Tapno saannak nga ungtanni nanang, ilimedko laengen a
siak ti nakabuong ti sarming.
TAGALOG
Panuto. Basahin ang mga sumusunod na sitwasyon, piliin sa mga ito ang mga
paraan upang mapanatili ang kaayusan at katahimikan sa loob ng tahanan.
Lagyan ng / sa tabi ng napiling sagot.
_____________1. Hihingi ako ng paumanhin kay ate pag nabunggo ko ang
baso niya dahil diko naman ito sinasadya.
_____________2. Dahil ako ang panganay saamin, ako dapat ang
kinakampihan ni nanay.
_____________3. Hihintayin ko ang aking pagkakataon na makagamit ng
banyo.
_____________4. Ipagpalam ko ang aking paggamit sa bola ng kapatid ko.
_____________5. Ipaglihim ko na ako ang nakabasag ng salamin upang hindi
ako pagalitan ni nanay.

Apendiks 9 EsP/Q3/W4/G2
Araw 1, Baiting 2 (ILOKANO)

Pagannurutan. Kur-itan (/) ti abay ti numero no mangipakpakita daytoy ti


nasayaat nga aramid. Ikkan met ti (X) ti abay ti numero no daytoy ket saan a
nasayaat nga aramid.
_____________1. Pasyaren ken itugotan ti prutas ti kaarruba nga adda sakitna.
_____________2. Tulongan ti kaarruba nga makasapul unay ti tulong.
_____________3. Katawaan ti wagas ti panagkararag dagiti muslim.
_____________4. Ipakita ti kinaragsak ken gayyemen ti baro a
kaeskuelaan.
_____________5. Awisen a dumar-ay itipanagrambakyo ti
managbabain a kaay-ayammo.

TAGALOG
Panuto. Lagyan ng (/) ang tabi ng bilang na nagpapakita ng magandang gawain.
Lagyan naman ng
(X) sa tabi ng numero kung ito ay nagpapakita ng hindi magandang gawain.

_____________1. Dalawin at dalhan nang prutas ang maysakit


nakapitbahay.
_____________2. Tulongan nag kapitbahay na nangangailangan ng tulong.
_____________3. Pagtawanan ang paraan ng pagsamba ng mga muslim.
_____________4. Ipadama ang pagtanggap at kaibiganin ang bagong kamag-
aral.
_____________5. Yayain na dumalo sa inyong mga pagtitipon ang
mahiyain mong kalaro.

Apendiks 10 EsP/Q3/W4/G1&2
Araw 2, Baitang 1& 2 (ILOKANO)

Ababa a sarita

Nakalugan ni Danny iti bus. Kaduana ti kabsatna a ni Eva. Nakatugawda iti


asideg ti ruangan. Idi adda limmugan nga ubing a pilay. Timmakder ni Danny
ket inyawisna ti panagtugaw ti nasao nga pasahero iti tugawna. Napunno
ngaminen ti bus. Napalaus ti yaman ti ubing kenni Danny.

TAGALOG

Maikling kuwento

Sumakay si Danny sa isang bus. Kasama ang kanyang kapatid na si Eva.


Umupo sila sa tapat ngpintuan ng bus, nanag may sumakay na batang pilay.
Tumayo si Danny at inialok ang kanyang upuan sabatang may kapansanan
sapagkat puno na ang bus. Sobrang pasasalamat naman ng bata kay Danny.
Apendiks 11 EsP/Q3/W4/G2
Araw 2, Baitang 2 (ILOKANO)

Pagannurutan. Isurat iti uneg ti dakkel a puso dagiti nasayaat nga aramiden.
Isurat met iti uneg ti kahon dagiti saan a rumbeng nga aramiden kadagiti
sumaganad a sitwasyon.

Panuto. Isulat sa loob ng malaking puso ang magagandang gawain. Isulat


naman sa loob ng kahon ang mgahindi magagandang gawain sa mga
sumusunod na sitwasyon.

1. Sabali ti relihiyon ti kaklasem 1. Iba ang relihiyon ng


Kaklase mo.

TAGALOG

2. Sabali ti pagilyan ken 2. Iba ang ugali lugar at

ugali tikarrubam. ugali ng kapitbahay mo.


Apendiks 12 EsP/Q3/W4/G1
Araw 2, Baitang 1

Pagannurotan:Idrowing dagiti banag nga mabalin itulong ti pamilya nga


napuuran.

Panuto: Iguhit ang mga bagay na maaaring itulong sa pamilyang nasunugan.


Apendiks 13 EsP/Q3/W4/G1
Araw 2, Baitang 1

Pagannurotan:Idrowing dagiti banag nga mabalin itulong ti ubing.

Panuto: Iguhit ang mga bagay na maaaring itulong sa batang kalye.


Apendiks 14 EsP/Q3/W4/G1
Araw 2, Baitang 1

Pagannurotan:Idrowing dagiti banag nga mabalin itulong ti ubing nga saan


agbasbasa.

Panuto: Iguhit ang mga bagay na maaaring itulong sa batang hindi nag - aaral.
Apendiks 15 EsP/Q3/W4/G1
Araw 2, Baitang 1 (ILOKANO)
Pagannurotan. Basaen ti kada sitwasyon. Isurat no anya ti rumbeng nga
aramidem.

1. Masapulmo ti tambor para iti panagpabuyayo iti pagadalan. Ammom nga


adda kukua ni manangmo..
2. Madama kayo nga agay-ayam kadagiti kakabsat mo iti sala. Imbaga ni
nanang mo nga agin –inana ni tatangmo iti siledda.
3. Managaramid ni nanangmo itilistaan ti trabaho iti balay. Sika ti
natudingan a tumulong ti panagdalus itt siled inton bigat ti sabado.
4. kayo iti kwarta isu nga ni adingmo paylaeng ti naigatangan ti baro a iupot
a para iti naisangsangayan nga aldaw.
5. Dumawdawat ti pasensia ti kabsatmo kalpasan ti saanyo a
panagkinnaawatan.

TAGALOG
Panuto. Basahin ang mga sumusunod na sitwasyon. Isulat ang gagawin mo para
sa mga ito.

1. Kailangan mo ng tambol dahil may gaganaping programa sa inyong


paaralan at alam mong meron ang ate mo nito.
2. Kasalukuyan kayong naglalaro ng mga kapatid mo sa sala ng bigla kang
sinabihan nang nanay mo na natutulog ang iyong tatay.
3. Mahilig gumawa ang nanay mo nang listahan nang trabaho sa bahay,
iakw ang naatasang tutulong sa paglilinis ng kuwarto sa Sabado ng
umaga.
4. Nagkukulang kayo sap era kaya ang kapatid mo palang ang binilhan ng
bagong damit para sa isang okasyon.
5. Humihingi ng dispensa sayo ang kapatid mo matapos pagkatapos ng
hindi niyo pagkakaunawaan.

Apendiks 16 EsP/Q3/W4/G2
Araw 2 Baitang 2 (ILOKANO)

Pagannurutan. Isurat iti papael dagiti sungbatmo.

1. Anya dagiti maaramid mo a nasayaaat para iti padam a tao no maysaka a


nabaknang?

__________________________________________________________
__________________________________________________________
__________________________________________________________

2. Anyadagiti maaramid mo a nasayaat para iti padam a tao no maysaka a


napanglaw?
__________________________________________________________
__________________________________________________________
__________________________________________________________

TAGALOG

Panuto. Isulat sa papel ang mga sagot.

1. Anong magagandang bagay ang magagawa mo para sa kapwa mo kung


ikaw ay isang mayaman.
________________________________________________________
________________________________________________________
________________________________________________________

2. Anong magagandang bagay ang magagawa mo para sa kapwa mo kung


ikaw ay isang mahirap.
_______________________________________________________
_______________________________________________________
_______________________________________________________

Apendiks 17 EsP/Q3/W4/G1
Araw 2, Baitng 1(ILOKANO)

Pagannurutan. Basaen dagiti sumaganad a sitwaston, pilien ti letra ti mapili a


sungbat ket isurat daytoy iti papael.

1. Agay-ayam dagiti addingmo, madamdama ket nangegmo nga agga-


apadan. Anya ti aramidem?
a. Bugkawak ida
b. Ipakaammok daytoy kenni nanangko.
c. Makiramanak iti apada
2. Kada maysa kadakayo nga agkakabsat ket adda naituding a trabaho iti
balay. Tapno maliklikan ti saan a pagkikinnaawatan, daytoy ket,
a. Masapul nga aramiden
b. Agreklamo kadagiti nagannak
c. Bay-bay-am daytoy nga aramiden ni nanang.
3. Inummongnakayo dagiti nagannakyo. Pinagsasaritaanyo no kasano a
liklikan ti di panagkikinna-awatan maipapan iti panagbuya ti telebisyon.
a. Denggem dagiti singasing iti tunggal maysa
b. Ipapilit ti kayat mo nga maaramid gapu ta sika ti buridek
c. Panawam ida tapno maunaam ida nga agbuya iti telebisyon.
4. Nagaraw ti kabsatmo ti lamisaan nga pagsursuratam iti naitudo nga
adalem.
a. Ungtam isuna
b. Ikarom kenkuana
c. Aaaaaaan-anusam isun
5. Nakapsut ti mata ti kabsatmo, saannan a mabasa dagiti sarita aglalo no
adayo daytoy.
a. Tulungak isuna nga agbasa
b. Ilemmengko ti antiohosna.
c. Sutilek isuna

Apendiks 17 EsP/Q3/W4/G1
Araw 2, Baitng 1( TAGALOG)
Panuto. Basahing mabuti ang mga sitwasyon, piliin ang titik ng
napiling sagot at isulat ito sa papel.
1. Naglalaro ang mga kapatid mo nang bigla kang makarinig ng nag-
aaway. Ano ang gagawin mo?
a. Sisigawan ko sila
b. Sasabihin ko ito kay nanay
c. Makikisawsaw ako sa kanilang away.
2. May kanya-kanya kayong trabaho sa loob ng bahay, upang
maiwasan ang hindi pagkakaunawaan, ito ay……
a. Kailangang gawin
b. Magreklamo sa mga magulang
c. Hahayaang si nana yang gumawa nito
3. Pinagharap-harap kayo ng mga magulang ninyo. Pag-uusapan
ninyo kung papaano ninyo maiiwasanang hindi pagkakaunawaan
sa panood ng telebisyon.
a. Pakinggan ang panig ng bawat isa sa inyo
b. Ipagpilitan mo ang gusto mo dahil ikaw naman ang bunso.
c. Iiwanan mo sila upang ikaw ang makauna sa panonood ng gusto
mong palaba
4. Nasagi ng kapatid mo ang mesa na pinagsusulatan mo ng iyong
takdang aralin.
a. Papagalitan ko siya
b. Gagantihan ko siya
c. Pagtitiyagahan ko siya
5. Mahina ang paningin ng kapatid mo. Hindi na niya nababasaang
mga letra lalo kung ito ay malayo sa kanya.
a. Tulungan ko siya upang mabasa ang kanyang binabasa.
b. Itatago ko ang kanyang antiohos
c. Inisin ko siya

Apendiks 18 EsP/Q3/W4/G1
Araw 2, Baitng2 (ILOKANO)

Pagannurutan. Pilien ti umiso nga aramid para iti padam a tao. Isurat iti papel ti
letra ti sungbat.

1. a. awisen

b. raemen

c. liklikan

__________ nga mangan ti padam a tao.

2. a. buyaen

b. tubngaren

c. danggayan

___________ti padam nga ubing a nauyaw.

3. a. raemen

b. piliten

c. bay-bay-an

_________ti pada a tao nga sabali ti relihiyonna.

4 a. amuen

b. gayyemen
c. katawaan

_________ti ugali ti baro nga kalugaran

5. a. liklikan

b. gayyemen

c. tubngaren

________ ti baro a kaeskuelaaan nga taga sabali a lugar

Apendiks 18 EsP/Q3/W4/G2
Araw 2, Baitng 2 (TAGALOG)
Panuto. Piliin ang magandang gawain para sa iyong kapwa. Isulat sa papel ang
titik ng napiling sagot.
1. a. yayain

b. igalang

c. iwasan

_________ kumain ang iyong kapwa

2. a. panoorin

b. sawayin

c. sabayan

________ ang iyong kapwa bata na mahilig mamintas sa

Kapwa.

3. A. igalang

b. pilitin

c. hayaan

________ ang paniniwala ng iyong kapwa

4. a. alamin

b. kaibiganin

c. pagtawanan
_________ ang pag-uugali ng iyong bagong kapitbahay

5. a. iwasan

b. kaibiganin

c. sawayin

_________ ang bagong lipat na kamag-aral.

Apendiks 19 EsP/Q3/W4/G1
Araw 3, Baitang 1(ILOKANO)

Pagannurotan: Isurat ti Pudno ti uged no ti mabasam nga patang ket


mangibagbaga ti manakparabur. Isurat met ti Saanno daytoy ket saan.

____________1. Nagulimek lattan nga makiabay kenni adingko no


isuna ti makauna ti telebisyon.
____________2. Ibagak ken nanang nga ilako na dagiti daan nga
badok diay karrubami.
____________3. Awisek amin nga kaeskuelaak nga umay tuno aldaw ti
kasangayko.
____________4. Pabuludak ti lapis ti kabayko uray inapa nakun
daytoy ti naminsan.
____________5. Kapatangko ni nanang ta ibagak nga siak amin ti
matungpal kadakami nga agkakabsat ta agsipud
siak met ti kalaingan kadakami amin
____________6. Ibus- uyko laengen ti maysa amansanas kenni
adingko a masakit.
____________7. Kaaduek ti agipinggan ti makan uray saan ko met
laeng maib- ibus daytoy.
____________8. Makiinnunaak nga pangpidot ti baro a bado
nga ginatang ni nanang uray saan met a para kanyak daytoy.
____________9. Baybay-ak paylang ni adingko kadagiti ay- ayamko nga
magusgustuanna tapno saan nga agsangit.
____________10. Agawek ti tugaw nga us-usaren ti kaabayko
agsipud ta siak met ti kalaingan.
Apendiks 19 EsP/Q3/W4/G1
Araw 3, Baitang 1 (TAGALOG)

Panuto. Isulat ang TAMAsa patlang kung ang pangungusap ay nagsasabi ng


pagpaparaya at MALI kung ito ay hindi.

____________1. Makikipanood ako ng tahimik sa bunso naming kapatid


kapag siyaang nauna sa telebisyon,
____________2. Sasabihin ko kay nanay na ibenta sa kapitbahay ang
akingpinaglumaang damit.
____________3. Yayain ko lahat ang mga kamag-aral ko na dumalo sa aking
kaarawan.
____________4. Kausapin ko si nanay na ako lahat ang pagbigyan sa lahat
pagngkakataon dahil ako naman ang pinakamagaling sa
aming magkakapatid.
____________5. Pahihiraman ko ng lapis ang aking kamag-aral kahit na
minsan ay inaaway niya ako.
____________6. Ipapaubaya ko ang isang mansanas na binili ni nanay
parakapatid kong maysakit.
____________7. Dadamihan ko ang aking kukuning pagkain kahit diko man
ito kayang ubusin.
____________8. Hahayaan ko muna si bunso sa mga laruan kong gustong-
gusto niya upang hindi siya umiyak at saka ko kukunin ang
mga laruan ko.
____________9. Makikipag-unahan ako sa pagdampot sa bagongdamit na
binili ni nanay kahit hindi naman ito para sa akin.
____________10. Aagawin ko ang upuan na ginagamit ng katabi
Ko dahil ako naman ang pinakamagaling sa klase.

Apendiks 20 EsP/Q3/W4/G2
Araw 3, Baitang 2
Panuto. Isulat ang TAMA sa patlang kung ang pangungusap ay halimbawa ng
paggalang sa karapatang pantao, isulat naman ang MALI kung ito ay hindi.
____________1. Pinagsabihan ng isang konsehal ang kanyang mga
kabarangay na lahat sila ay dapat bomoto sa kanyang
kandidato.
____________2. Pinapalitan ni Mario ang kanyang pangalan sa isang abogado
dahil para sa kanya ito daw ay parang pangalan ng matanda.
____________3. Palaging lumiliban si Aya sa klase dahil palagi daw siyang
pinagtatawanan ng mga kaklse dahil sa kulot niyang buhok.
____________4. Palagi ng sumasama si Mara sa mga pagsamba ng
kapitbahay dahil nakakagaan daw ng loob ang mga awitin sa
kanilng simbahan.
____________5. Mga sirang laruan lamang ang pinahihiram ni Sam sa
kanyang mga kalaro dahil baka daw sirain ng mga ito ang
mga bago niyang laruan.
____________6. Nasa tamang edad na si Dan ngunit hindi siya
pinapayagan ng magulang na sumanib sa ibang relihiyon
dahil gusto ng mga ito na iisa lang ang kanilang pupuntahan
sa araw ng pagsamba.
____________7. Pilipinang buo si Ada ngunit ng isama siya ng tiya niya sa
Amerika, palagi niya itong pinagagalitan dahil hindi man
lang daw siya marunong mag-ayos ng sarili, hindi man lang
daw niya gayain ang kanyang mga pinsan na sunod sa uso.
____________8. Awang-awa si Ron sa kanyang kamag-aral na si Gab, palagi
kasi itong walang baon, kaya naman naisip niyang bahagian
nalang ito sa pabaon sa kanya ng kanyang nanay.
____________9. Naging tagapagtangggol na si Max sa kanyang kamag-aral
na pilay na palaging tinutukso ng kanilang mga kamag-aral
dahil sa kanyang kapansanan.
____________10. Palaging pinapahiya ni Ani si Ami sa mga kaklase
dahil kailanman ay hindi pa daw niya ito nakitang nagsuot
ng bagong damit.
Apendiks 20 EsP/Q3/W4/G2
Araw 3, Baitang 2
Pagannurutan. Isurat ti WEN iti uged no ti patang ket mangipakita ti panagraem
iti karbengan ti sabali, isurat met ti SAAN no daytoy ket saan.
____________1. Binagaan ti maysa a konsehal dagiti kabarangayna nga isuda
amin ket masapul a bumutos iti kandidatona.
____________2. Pinabaliwan ni Mario ti naganna iti maysa nga abogado
agsipud ta para kenkuana ket kasla kano nagan ti lakay daytoy.
____________3. Kanayon nga saan a sumrek ni Aya iti pagadalan agsipud ta
kanayon kanu nga katkatawaan dagiti kaeskuelaanna ti buok
na nga kulot.
____________4. Kanayonen nga sumursurot ni Mara iti gimong dagiti
karrubada ta makapalag-an kano ti rikna dagiti kankantada
idiay.
____________5. Dagiti laeng dadael nga ay-ayam ni Sam ti ipapa-iggemna
kadagiti kaay-ayamna ta baka kano dadaelen dagitoy dagiti
babbaro nga ay-ayamna.
____________6. Addan iti husto nga tawen ni Dan ngem saan nga palubosan
dagiti nagannak kenkuana nga sumurot iti sabali a pammati ta
segun kadagitoy nasken nga maymaysa laeng ti turongda iti
aldaw ti Domingo.
____________7. Ni Ada ket puro a Pilipina, ngem idi intugot ni ikitna idiay
Amerika, kanayonna daytoy nga ungtan agsipud ta saanna
kano manla nga ammo urnosen ti bagina, dina kanu ket koma
tuladen dagiti kakasinsinna nga sumursurot iti uso.
____________8. Napalaus ti asi ni Ron kenni Gab a kaeskuelaanna, kanayon
ngamin nga awan ti balon daytoy, isu nga napanunotna nga
ibingayanna lattan daytoy iti inpabalon ni inangna kenkuana.
____________9. Nagbalinen ni Max a para salakan ti kaeskuelaanna a pilay,
kanayon ngamin daytoy nga katkatawaan dagiti kaeskuelaanda
gapu iti kasasaadna.
____________10. Kanayon nga ibabain ni Ani ni Ami kadagiti kaeskuelaanda
agsipud ta saanna kano pay pulos a nakita daytoy a nangisuot ti
baro a lupot.

You might also like