You are on page 1of 9

School: General Trias Memorial Elementary School Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: Rosemarie E. Politado Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates and
Time: October 23 – 27, 2023 (WEEK 9) Quarter: UNA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang- Naipamamalas ang pang- Naipamamalas ang pang- Naipamamalas ang pang- Summative Test/
Pangnilalaman unawa sa pagkakakilanlan ng unawa sa pagkakakilanlan ng unawa sa pagkakakilanlan ng unawa sa pagkakakilanlan ng Weekly Progress Check
bansa ayon sa mga bansa ayon sa mga bansa ayon sa mga bansa ayon sa mga
katangiang heograpikal gamit katangiang heograpikal gamit katangiang heograpikal gamit katangiang heograpikal gamit
ang mapa. ang mapa. ang mapa. ang mapa.
B. Pamantayan sa Pagganap Naipamamalas ang Naipamamalas ang Naipamamalas ang Naipamamalas ang kasanayan
kasanayan sa paggamit ng kasanayan sa paggamit ng kasanayan sa paggamit ng sa paggamit ng mapa sa
mapa sa pagtukoy ng iba’t mapa sa pagtukoy ng iba’t mapa sa pagtukoy ng iba’t pagtukoy ng iba’t ibang
ibang lalawigan at rehiyon ng ibang lalawigan at rehiyon ng ibang lalawigan at rehiyon ng lalawigan at rehiyon ng bansa.
bansa. bansa. bansa.
C. Mga Kasanayan sa Nakapagmumungkahi ng Nakapagmumungkahi ng mga Nakapagmumungkahi ng Nakapagmumungkahi ng mga
Pagkatuto mga paraan upang paraan upang mabawasan mga paraan upang paraan upang mabawasan
(Isulat ang code sa bawat mabawasan ang epekto ng ang epekto ng kalamidad. mabawasan ang epekto ng ang epekto ng kalamidad.
kasanayan) kalamidad. AP4AAB- Ii-j-12 kalamidad. AP4AAB- Ii-j-12
AP4AAB- Ii-j-12 AP4AAB- Ii-j-12
Mga Paraan Upang Mga Paraan Upang Mga Paraan Upang Mga Paraan Upang
II. NILALAMAN Mabawasan ang Epekto ng Mabawasan ang Epekto ng Mabawasan ang Epekto ng Mabawasan ang Epekto ng
(Subject Matter) Kalamidad Kalamidad Kalamidad Kalamidad
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan Modules Modules Modules Modules
mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation,
Panturo Larawan Larawan Larawan Larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Punan ng wastong titik ang Ano ang mga paraan na Ano ang gagawin at Suriin at pag-aralan ang mga Summative Test/
Aralin o pasimula sa sumusunod na salita o mga dapat sundin kapag ihahanda mo kapag may larawan na nasa ibaba. Alamin Weekly Progress Check
bagong aralin salita upang mabuo ito. nakakaranas ng mga babala ng bagyo na Signal ang mga iba’t-ibang uri ng
(Drill/Review/ Unlocking of 1. _ O _ U _ A _ Y _ N sumusunod na kalamidad? No. 1? Signal No. 2? kalamidad at ang mga epekto
difficulties) Tumutukoy ito sa bilang ng  Lindol (loob at labas ng Signal No. 3? Signal No. nito sa atin.
mga tao na naninirahan sa paaralan)
isang tiyak na lugar o rehiyon. 4? At Signal No. 5?
 Tsunami
2. _ A _
Batay sa sensus ng 2010,
ano ang rehiyon na may
pinakamaliit na populasyon?
3. _ E _ I _ O _
Binubuo ang Pilipinas ng 17
na __________.
B. Paghahabi sa layunin ng Tukuyin kung anong uri ng Tukuyin kung anong uri ng Pagmasdan ang larawan.
aralin kalamidad ang nasa larawan. kalamidad ang nasa larawan.
(Motivation)

Ano ang gagawin mo kung Ano ang gagawin mo kung May alam ka bang mga
magkalindol? may paparating na bagyo? kilalang bulkan sa ating
bansa?
Paano ang gagawin mong
paghahanda kung sakaling
puputok ang bulkan?
C. Pag- uugnay ng mga Ang kalamidad ay tinatawag Isa pa sa mga natural na Ang ating bansa ay Ang Pilipinas ay isa sa mga
halimbawa sa bagong din na sakuna. Ito ay isang sakuna o kalamidad ay ang nakararanas ng iba’t ibang makasaysayang bansa na higit
aralin malaking kapinsalaan na bagyo. Ang bagyo ay mga kalimidad tulad ng kailanman ay naging kilala sa
(Presentation) dumarating sa mga hindi nangangahulugan ng pagputok ng bulkan na kung buong mundo maging sa
inaasahang pangyayari o napakasamang lagay ng saan ito ay nakapagdududlot kasalukuyan. Hindi maikakaila
pagkakataon at panahon. Ito panahon na may dalang ng malaking epekto sa atin. ang kagandahan ng bansa
ay maaaring natural na malakas na hangin at ulan. Ito dahil sa mga likas nitong
pangyayari o gawa ng tao. ay lubhang yaman. Ganunpaman, sa
napakamapanganib hindi pagdaan ng panahon, unti-
lamang sa buhay ng mga tao unting nauubos ang mga ito
kundi maging sa hayop at dahil sa maling paggamit ng
mga ari-arian. mga tao at nagging dahilan na
rin sa pagkaranas ng bansa ng
maraming kalamidad na dulot
ng pagkasira ng kalikasan.
Ang mga lider ng ating bansa
ngayon ay gumawa ng paraan
para ng sa ganoon ay
maiwasan ang mga kalamidad
na ito at maiwasan na rin ang
pagkamatay ng maraming tao
pag mayroong kalamidad na
darating sa ating bansa.
D. Pagtatalakay ng bagong Ang lindol ay isa sa May mga babala ang bagyo o Maaring magdulot ang Ang ating bansa ay
konsepto at paglalahad ng pinakamapanganib na tinatawag nating typhoon pagputok ng bulkan ng nakararanas ng iba’t ibang
bagong kasanayan No I kalamidad. Ang halos buong signal. maraming panganib. mga kalimidad tulad ng
(Modeling) bansa ay maaaring  Typhoon Signal No. 1 Halimbawa nito ay ang pagbaha, pagguho ng lupa,
makaranas ng landslide dulot - Ang bilis ng hangin ay hindi
nakapipinsalang dulot ng lindol at iba pa na kung
ng mga paglindol. Upang lalampas sa 60 kph at
maiwasan ang sakunang inaasahan sa loob ng 36 na ibinubugang abo sa saan ito ay
dulot nito, makabubuti na oras. kalusugan ng tao gaya ng nakapagdududlot ng
makibahagi sa earthquake - Makibalita at maging alerto pag-ubo, problema sa malaking epekto sa atin.
drill na isinasagawa ng sa pagbabago ng posisyon, paghinga, problema sa May mga iba’t ibang paraan
Disaster Risk Reduction and direksiyon, at bilis na pagkilos baga, iritasyon sa balat at upang mabawasan ang
Management Council ng bagyo. iritasyon sa mata. mga epekto nito sa atin. Isa
(DRRMC) sa mga paaralan. - Tiyakin ang seguridad at Nakamamatay ang mga sa mga ito ay ang
Sa ganitong pagkakataon, kaligtasan ng inyong tahanan bumubugang bagay galing pagtatanim ng mga puno
tandaan ang sumusunod: sakaling lumakas ang bagyo. sa bulkan dahil sobrang bilang kapalit sa pinutol na
Kung ikaw ay nasa loob ng  Typhoon Signal No. 2
mainit ang mga ito. May puno sa ating mga
paaralan o gusali: - Ang bilis ng hangin ay hindi
1. Duck, cover, and hold. lalampas sa 61-120 kph at panganib din ito sa mga kabundukan o ang
2. Manatili rito hanggang inaasahan sa loob ng 24 na sasakyang tinatawag na reforestation.
matapos ang pagyanig. oras. panghimpapawid. Ang pagtatapon ng basura
3. Pagkatapos, lumabas at - Manatili sa loob ng bahay. Nakamamatay din ito sa sa tamang kalalagyan, ang
pumunta sa ligtas na lugar, - Ipinagbabawal na ang mga hayop at mga tanim paggamit ng compost pit at
4. Maging kalmado at huwag paglalayag ng mga na nakapalibot malapit sa ang pagreresiklo ay ang ilan
mag-panic. sasakyang pandagat at bulkan. Ang lahat ng mga pa sa mga paraan upang
Kung ikaw ay nasal abas ng panghimpapawid. pamilyang nakatira malapit mabawasan ang mga
paaralan o ng gusali:  Typhoon Signal No. 3 sa paanan ng mga bulkan epekto ng kalamidad sa
1. Lumayo sa mga puno, - Ang bilis ng hangin ay hindi
ay inirerekomendang ating bansa.
linya ng koryente, poste, o iba lalampas sa 121-170 kph at
pang konkretong estruktura. inaasahan sa loob ng 18 na lumikas kapag may babala
2. Umalis sa mga lugar na oras. ng pagsabog na
mataas na maaaring - Ang bilis ng hangin ay hindi inaanunsyo ng PHIVOLCS
maapektuhan ng landslide o lalampas sa 121-170 kph at (Philippine Institute of
pagguho ng lupa. inaasahan sa loob ng 18 na Volcanology and
3. Kung malapit ka sa tabing- oras. Seismology) o ang
dagat, lumikas sa mataas na - Ang mga nasa mabababang ahensiya na namamahala
lugar dahil maaaring lugar ay kailangang lumikas sa pag-aantabay at pag-
magkaroon ng tsunami. Ang sa matataas na lugar. aanunsyo ng mga
tsunami ay dulot ng isang  Typhoon Signal No. 4
aktibidad ng bulkan.
lindol, pagsabog ng bulkan sa - Ang bilis ng hangin ay hindi
ilalim ng tubig, pagguho ng lalampas sa 171 - 220 kph at
lupa o iba pang kaganapan. inaasahan sa loob ng 12 na
Ito ay ang madalas na oras.
pagtaas ng tubig sa normal - Manatili sa ligtas na lugar o
na lebel. sa evacuation centers kung
ang inyong mga tirahan ay
hindi konkreto.
- Lahat ng mga outdoor na
gawain at mga paglalakbay
ay dapat kanselahin.
 Typhoon Signal No. 5
- Ang bilis ng hangin ay
humigit sa 220 kph at
inaasahan sa loob ng 12 na
oras.
- Manatiling sa isang ligtas na
lugar. Posible ang pagpasok
ng isang tropical cyclone sa
bansa at magkakaroon ng
malawakang kapinsansalaan
sa buong lugar na sakop ng
dayametro nito.
E. Pagtatalakay ng bagong Alamin ang Tsunami Alert Ang Hazard Map ay Pag-aralan ang mga Hazard Pangkatang Gawain:
konsepto at paglalahad ng Level. nagpapakita ng mga lugar na Map sa ating bansa na nasa Gumawa ng isang awitin
bagong kasanayan No. 2. may panganib sa baha, bagyo ibaba. Isulat ang lokasyon ng tungkol sab pag-iwas o
( Guided Practice) at storm surge. Kung mga aktibong bulkan sa pagbawas ng epekto ng
papansinin ang mga lugar na Pilipinas. kalamidad sa bansa.
panganib sa bagyo ay ang
mga lugar na nasa baybayin
sa iba’t ibang bahagi ng
bansa samantalang ang mga
lugar na panganib sa
pagbaha ay karaniwang
matatagpuan sa gitna ng
kapuluan. Ito ay ang mga
mabababang lugar. Ayon sa
PAGASA, (Philippine Aktibong Bulkan sa bawat
Atmospheric, Geophysical Rehiyon
and Astronomical Services Luzon Visayas
Administration) ang ahensiya Mindanao
na nangangasiwa sa mga 1.____ 1. ____ 1.
paparating na bagyo at ibang _____
kondisyon o kalagayan ng 2.____ 2. ____ 2.
panahon, humigit kumulang _____
sa 20 bagyo ang dumaraan 3.____ 3. -
sa bansa bawat taon. _____
4.____ 4. -
_____
5.____ 5. -
_____
6.____ 6. -
_____
7.____ 7. -
_____
8.____ 8. -
_____
9.____
10. ___
11. ___
12. ____
F.Paglilinang sa Kabihasan Magkaroon ng isang Pangkatang Gawain Presentasyon ng Awtput
(Tungo sa Formative earthquake drill sa loob ng Hatiin ang klase sa limang
Assessment klase. pangkat. Magsagawa ng dula-
( Independent Practice ) dulaan kung ano ag dapayt
gawin sa mga sumusunod na
typhoon signal.
Pangkat 1: Typhoon Signal
No. 1
Pangkat 2: Typhoon Signal
No. 2
Pangkat 3: Typhoon Signal
No. 3
Pangkat 4: Typhoon Signal
No. 4
Pangkat 5: Typhoon Signal
No. 5
G. Paglalapat ng aralin sa Ano ang maaari mong Sa pamayanan na iyong Ano ang maaari mong Bilang isang mag-aaral, ano
pang araw araw na buhay maimungkahi para maiwasan kinabibilangan, ano ang mga maimungkahi para maiwasan ang iyong maitutulong upang
(Application/Valuing) ang hindi mabuting epekto ng paraan upang mabawasan ang hindi mabuting epekto ng maiwasan ang malaking
mga kalamidad na ito? ang mga epekto ng mga mga kalamidad na ito? epekto dulot ng kalamidad?
kalamidad?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang dapat gawin para Ano-ano ang mga typhoon Ano ang dapat gawin para Ano ang mga paraan upang
(Generalization) maging handa sa kalamidad? signal? maging handa sa kalamidad? maiwasan ang epekto ng
Ano ang mga paraan o Gaano kalakas ang hangin na Ano ang mga paraan o kalamidad?
hakbang na dapat sundin sa dala ng mga babala ng hakbang na dapat sundin sa
oras na magkaroon ng bagyo? oras na magkaroon ng
kalamidad? Ano-ano ang mga dapat kalamidad?
mong gawin at tandaan kapag
may mga ganitong mga
babala?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Isulat kung ano ang Panuto: Basahin ang mga Panuto: Isulat kung ano ang Panuto: Basahin at unawain
tamang gawin bilang wasto at pangungusap. Kung ito ay tamang gawin bilang wasto at ang mga pangugusap. Piliin
maagap na pagtugon sa mga nakagagawa ng maagap at maagap na pagtugon sa mga ang titik ng tamang sagot.
sakuna. Wastong Pagtugon sa baha o sakuna. 1. Isa ito sa mga isyung
1. May nagaganap na bagyo,isulat ang WP. Kung Di A. Nasa paanan kayo ng pangkapaligiran na
paglindol sa loob ng mall -Wasto ang pagtugon, isulat bulkan nakatira. Ayon sa nakakaapekto hindi lamang sa
habang ikaw ay namimili. ang DW. PHIVOLCS ito ay nasa alert kalusugan ng tao kundi
2. May nagbabadyang 1. Humanap at manatili sa level No. 4 na at posibleng maging isa sa mga likas na
tsunami dahil sa malakas na mataas na lugar na hindi pumutok kahit na anong oras. yaman.
lindol. aabutin ng pagbaha. A. Bagyo C. Climate
2. Subukan tawiriin ang baha. Change
3. Maglaro sa baha. B. Polusyon D. Greenhouse
4. Ilang araw bago ito Effect
dumating, kaya may 2. Ang ________ o pag-iiba-
pagkakataon para tayo ay iba ng klima ng mundo ay
maghanda. nakakaapekto rin sa bansa
5. Manatili sa isang dahil sa malala nitong mga
mababang lugar tulad ng epekto gaya ng pagbaha.
basement A. Bagyo C. Climate
Change
B. Polusyon D. Greenhouse
Effect
3. Ito ay ang paraan na kung
saan ang patapong gamit ay
maaari pang
mapakinabangan.
A. Reduce C. Recycle
B. Reuse D. wala sa
nabanggit
4. Ang pagtatanim o
pagpapalit sa mga pinutol ng
mga puno sa mga kagubatan
ay tinatawag na _________.
A. Reforestation C. Forest
B. Deforestation D.
Mountain
5. Ano ang tawag sa
paglagyan ng mga bagay na
nabubulok?
A. Kahon C. Trash Can
B. Sako D. Compost Pit
J.Karagdagang gawain para Sumulat ng mga dapat mong Isulat sa loob ng kahon ang Gumawa ng plano ng mga Gumupit ng mga larawan na
sa takdang aralin gawin sa mga sumusunod na dapat gawin ng mga gawain para sa maagap at nagpapakita nang maagap at
(Assignment) panganib upang mabawasan mamamayan sa mga babala wastong pagtugon sa mga wastong pagtugon sa mga
ang posibleng mas malalang ng bagyo o Signal Warning pan panganib na dulot ng bagyo at
epekto nito. tuwing may dadapo na bagyo idikit ito sa loob ng kahon.
a. lindol sa isang lugar.
b. tsunami

V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro
at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by: Checked by: Noted by:

Rosemarie E. Politado AGNES DIONIDO NICOLAS D. TACCAD


Teacher I Master Teacher II Principal II

You might also like