You are on page 1of 7

MASUSING

BANGHAY ARALIN
SA
AGHAM 3
(Kapaligiran-May Buhay at Walang
Buhay)

Inihanda ni:
NOEMILYN T. ALCANCIADO
Teacher Applicant

BANGHAY ARALIN SA AGHAM 3


I. LAYUNIN:
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Nailalarawan ang kapaligiran na binubuo ng mga bagay na may buhay (S3ES-IVa-b-1);
b. Naipapakita ang pagpapahalaga sa mga bagay na may buhay;
c. Nakakapagbigay ng mga paraan upang mapangalagaan ang kapaligiran.
II. NILALAMAN:
a. Paksa: Ang Mga Bagay na may Buhay at Walang Buhay
b. Sanggunian: SCIENCE 3 Kagamitan ng Mag-aaral pahina 94-97, TG pp. 172
c. Kagamitan: Laptop, telebisyon, panulat (chalk), power point presentation, manila paper.
d. Pagpapahalaga: a) Pagbibigay ng Halaga sa mga Bagay na may Buhay
b) Pangangalaga sa Kapaligiran
c) Pagtutulungan at pagsasama-sama
III. PAMAMARAAN:

Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral


A.PANIMULANG GAWAIN

1.Panalangin

Mga bata tayong lahat ay tatayo para sa panalangin. :( lahat ay tatayo)


:...AMEN.
2. Pagbati

Magandang umaga mga bata!


:Magandang umaga rin po Ma’am.
Bago kayo umupo pakipulot muna ang mga kalat sa
ilalim ng inyong upuan.

Magsiupo na kayo. :Salamat po Ma’am.

3.Pagcheck ng Talaan ng mga Mag-aaral

Maaari ko bang malaman kung sino ang lumiban? :Wala po Ma’am.

Mabuti kung ganun. Palakpakan natin ang bawat isa.

B. PAGGANYAK

Bago tayo dumako sa ating talakayan ngayong umagang :Opo Ma’am.


ito, magkakaroon muna tayo ng isang aktibidad.

Pamilyar ba kayo sa larong 4 PICS, 1 WORD? :Hindi po Ma’am.

Panuto: Tukuyin ang mga mabubunot na larawan sa


mystery box na naaayon sa klase nito.

Naintindihan ba mga bata? :Opo Ma’am.

Handa na ba kayo? :Handang-handa na po kami Ma’am.

Ang mga larawan na nasa harapan ay ilan lamang sa mga


bagay na makikita niyo sa ating kapaligiran.

C. PAGLALAHAD
Ating pag aaralan ang mga bagay na may buhay at
walang buhay na makikita natin sa loob at labas ng ating
paaralan. Alam niyo ba kung ano ang mga bagay na may
buhay at mga bagay na walang buhay?

D. PAGTALAKAY

Masasabing ang mga bagay na iyong nakikita ay


maaaring may buhay o walang buhay.

Ang iyong mga magulang, kapatid, alagang hayop, at


halaman ay may mga buhay. May kakayahan silang
huminga, lumalaki, kumain, magparami ng kanilang lahi,
lumipat sa pook kinaroroonan at tumugon sa kapaligiran.

Halimbawa, tumingin ka nga sa iyong katabi.

Siya ay humuhinga, lumalaki, kumakain, at nakakalipat sa


iba’t ibang lugar. Siya ay may buhay.

Upang mas maunawaan pa natin ang kahulugan nito ay


may ipapakita akong larawan ng mga may buhay.
Mayroong puno, aso, bata, guro, at manok.

Maliban sa mga larawang nasa harapan, magbigay nga


kayo ng halimbawa ng mga bagay na may buhay na
makikita natin sa ating kapaligiran.

Yes Malou. : Halaman po Ma’am.

Tama!

Ano pa? : Ma’am!

Vita. : Mga nanay Ma’am.

Magaling! Ano pa? : Ma’am!

Yes, Ric. : Ibon po Ma’am.

Mahusay! Sino pa ang may nakikitang may buhay sa


paligid?

Ricahard, magbigay ka nga. : Bulaklak po Ma’am.

Magaling! :Opo Ma’am.

Iyan ang mga halimbawa ng mga bagay na may buhay.

Dumako naman tayo sa mga bagay na walang buhay. (Papanoorin ang music video)
Ang mga bagay na walang buhay ay kabaligtaran ng may
buhay walang kakayahang huminga,lumaki at gumalaw.

tubig, hangin, pagkain, damit, mga gamit sa bahay, tulad


ng lapis, modyul, kwaderno, at bag ay mga bagay na
walang buhay.

Ang mga bagay na walang buhay ay kabaligtaran ng may


:Opo Ma’am.
buhay walang kakayahang huminga,lumaki at gumalaw.
Nakuha mga bata? :Tungkol po ito sa ating kapaligiran Ma’am.

May ipapanood ako sa inyo isang music video. Gusto ko


panoorin niyo ng mabuti dahil pagkatapos ay may mga
katanungan na inyong sasagutan. :Maduming hangin at ang mga ilog Ma’am.
 Ano ang tungkol sa video na inyong napanood?
 Ano ang mga bagay-bagay na napansin niyo sa
video? :Kulay ng tubig ng dagat dati ay kulay asul ngayon
 Ano ang gustong iparating ng kanta o video sa ay kulay itim na Ma’am.
atin?
:Gusto pong iparating na dapat po natin alagaan ang
Maliwanag ba mga bata? ating kapaligiran Ma’am.

Ano ang tungkol sa video na inyong napanood?

Oo ,tama .

Ano ang mga bagay-bagay na napansin niyo sa video?

Ano pa?

Ano ang gustong iparating ng kanta o video sa atin?

Tama, bilang isang mag-aaral makakatulong ka sa


pangangalaga ng likas na yaman sa pamamagitan ng
 pag-iwas sa pamumutol ng puno
 iwasan ang pagtapon ng basura sa ilog upang
di magkaroon ng polusyon
 hindi pagsunog ng plastik
 at hindi paggamit ng nakasasamang bagay sa
ating kapaligiran.
Mahalagang mapanatiling malinis ang ating kapaligiran
dahil dito nakasalalay ang ating kalusugan.
:Opo Ma’am
Para mas lalo nating maintindihan ang ating
aralin ngayong araw na ito. Magkakaroon tayo ng isang
pangkatang aktibidad.Hahatiin ko kayo sa tatlo.Ang :Huwag maingay po Ma’am.
tawag sa aktibidad na ito ay ”Call me by my name” o sa
tagalog ”Tawagin mo ako sa aking pangalan”. :Dapat may kooperasyon po Ma’am.

Mayroon kayong tig-dalawang flaglet kulay :Opo Ma’am.


dilaw at kulay berde. Sa aktibidad na ito ay kailangan
ninyong hulaan ang mga larawan. Kung ang larawan ay
may buhay itaas ang kulay berde at kulay dilaw naman
ang inyong itaas kapag ang larawan ay walang
buhay.Mayroon lamang kayong limang minuto.

Nakuha ba mga bata? GROUP 1 GROUP 2 GROUP 3


YELLOW GREEN YELLOW GREEN YELLOW GREEN

Bago tayo magsimula, Mga bata ano ang dapat gawin QUIZ
1
kapag mayroong gawain? QUIZ
2
QUIZ
Ano pa? 3
QUIZ
4
Mahusay! Aasahan kong gagawin ninyo ang inyong mga
sinabi. : Puno Ma’am.

Okey, Magsimula na tayo!


:Ma’am may buhay.

:Pamilya Ma’am.
:Ma’am may buhay.

:Cellphone Ma’am.

:Walang buhay po Ma’am.

:Mesa Ma’am.

: Walang buhay po Ma’am.


Unang larawan?
May buhay o walang buhay?

Maari bang itaas niyo ang inyong sagot?

Ikalawang larawan?

May buhay o walang buhay?

Ikatlong larawan? :Opo Ma’am.


May buhay o walang buhay?

Ikaapat na larawan?
:Ma’am
May buhay o walang buhay?
:Mga Tao, Hayop, at mga halaman Ma’am.

GROUP 1!!! Ang nakakuha ng pinakamatas na puntos.


Limang bagsak para sa kanila. Sa dalawa pang grupo,
dalawang bagsak para din sa kanila.
:Ma’am.
Magaling! Naintindihan niyo na ba ang ating aralin?
:May buhay at walang buhay po Ma’am.

D. PAGLALAHAT :Ma’am.

Anu-ano ang mga nakikita ninyo sa ating kapaligiran? :Ma’am mga bagay na may buhay ay may
kakayahang huminga,lumaki at gumalaw.
Okey, Carlo. Samantalang ang mga bagay na walang buhay ay
walang kakayahang lumaki, kumain at gumalaw.

Magaling!
:Ma’am.
Ibigay ang dalawang katangian ng mga bagay na nakikita
sa ating kapaligiran?
:Hindi pagsunog ng mga plastik,pag-iwas sa
Richelle! pamumutol ng puno,at pagtapon ng basura sa tamang
basurahan Ma’am.
Mahusay!

Paano natin masasabi na may buhay at walang buhay ang


isang bagay?
Rea!

Magaling!
PANUTO: Isulat sa patlang ang MB kung ang larawan ay
Paano natin mapangalagaan ang ating kapaligiran? MAY BUHAY at WB naman kung ito ay WALANG
BUHAY.
Jhun!

-------1.

Mahusay!
--------2.
IV. PAGTATAYA:
---------3.
Indibidwal na gawain, Bigbigyan ko kayo ng limang
minuto upang sagutin ang pagtataya.
-------4.
Panuto: Lagyan ng tsek(/) ang patlang kung ang salitang
may guhit sa pahayag ay naglalarawan ng bagay na may
buhay at ekis(X) naman kung ang inilalarawan ay bagay
-------5.
na walang buhay.

_____1. Mabilis na paggulong ng bola .

_____2. Malinis na upuan .


:Opo Ma’am
_____3. Puno ng mangga.

_____4. Mga itik at bibe.

_____5. Mainit na tinapay.

Tapos na ba mga bata? :Opo Ma’am

Maari niyo nang ipasa ang inyong papel.


:Wala na po Ma’am.

V. TAKDANG ARALIN:
Kopyahin sa inyong kwaderno ang inyong takdang-
aralin.
:Paalam po Ma’am.
PANUTO:
Magtala ng Limang bagay na may buhay at Limang
bagay na walang buhay na nakikita sa loob ng inyong
tahanan.

Naintindinhan ba ninyo ang ating aralin ngayong araw


mga bata?

May mga tanong paba kayo?

Kung ganoon dito na nagtatapos ang ating klase, at muli


magandang umaga sa ating lahat.

Paalam!

You might also like