You are on page 1of 6

Paaralan: Baitang / Antas: Grade – 9

GRADES 1 to 12 Guro: Asignatura: Filipino


DAILY LESSON LOG
(Pang-Araw-araw na Tala sa
Pagtuturo) Petsa / Oras: Linggo 4 Markahan: Ikalawa
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain
sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman
I. LAYUNIN ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa sanaysay gamit ang teknolohiya at mga pangatnig upang makapaglahad ng sariling opinyon sa ilang napapanahong isyu

B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagbibigay ang mag-aaral ng mahusay na opinyon/pananaw tungkol sa isang napapanahong isyu

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pag-unawa sa Napakinggan (PN) Pag-unawa sa Binasa (PB) Pagsasalita (PS) Pagsasalita (PU)
Isulat ang code sa bawat kasanayan F9PN-IId-47 F9PB-IId-47 F9PS-IId-49 F9PU-IId-49
Naipaliliwanag ang pananaw ng Naipaliliwanag ang mga: Naipapahayag ang sariling Naisusulat ang isang talumpating
may-akda tungkol sa paksa batay -kaisipan pananaw tungkol sa isang naglalahad ng sariling pananaw
sa napakinggan -layunin napapanahong isyu sa tungkol sa napapanahong isyu o
-paksa; at paraan ng talumpating nagpapahayag ng paksa
pagkakabuo ng sanaysay matibay na paninindigan
Wika at Gramatika (WG)
Paglinang ng Talasalitaan (PT) F9WG-IIc-48
F9PT-IId-47 Nagagamit ang iba’t ibang ekspreyon
Naipaliliwanag ang mga salitang sa pagpapahayag ng damdamin
di lantad ang kahulugan batay s
konteksto ng pangungusap

Ang nilalaman ay ang mgaaralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng Guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari ito tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
II. NILALAMAN
Ang Kababaihan ng Taiwan: Ang Kababaihan ng Taiwan:
Mga Pangatnig na Nag-
Ngayon at Noong Nakalipas na Ngayon at Noong Nakalipas na
Paksang-Aralin uugnay ng Magkatimbang na Pagsulat ng Editoryal ICL
50 Taon 50 Taon
Yunit
(Sanaysay ng Taiwan) (Sanaysay ng Taiwan)
Kaugnay na Paksa
III. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t-ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian Panitikang Asyano 9 Panitikang Asyano 9 Panitikang Asyano 9 Panitikang Asyano 9
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro p.55-57 p.58 p.59 p.59-60

2. Katangian ng mga tao Mga Pahina p.118-119 pp. 120-122 p.123-125 p.126-128
sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
B. Iba pang Kagamitang Panturo Sipi ng aralin Sipi ng aralin Sipi ng aralin Sipi ng aralin
Laptop Laptop Sagutang papel
Projector Projector
Grapikong presentasyon
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Nakaraang Aralin at/o  Balik-aral sa malikhaing  Pagbibigay katuturan at  Balik-aral sa natapos  Pag-usapan kung ano ang
Pagsisimula ng Bagong Aralin pagsulat pagtalakay sa na aralin noong ibig sabihin ng
 Tuklasin (LM p.118) kahulugan ng sanaysay nakaraang pagkaklase opinyon/pananaw

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin  Pagbabasa sa maikling  Pag-usapan ang  Pagbabasa sa akda  Pagpapakita ng mga
talata at pagsagot ng mga sanaysay at ang mga larawan at inaatasan ang
katanungan dapat isaalang-alang mga mag-aaral na bumuo
bilang isang ng pangungusap na
mananaysay nagpapakita ng kanilang
 Gawain 3: Paglinang ng opinyon/pananaw
Talasalitaan
(LM p. 122)

C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa  Tatawag ng ilang pares  Basahin at unawain  Gawain 6: Grapikong  Pagbabahagi ng mga
Bagong Aralin ng mag-aaral upang nang mabuti ang Tanong Sagot mag-aaral sa kanilang
iahagi sa klase ang sanaysay upang (LM p. 124) nabuong pangungusap
nabuong sagot malaman kung paano
masasalamin ang
kalagayang panlipunan
at kultura ng Silangang
Asya
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at  Input ng guro:  Pagsasanib ng  Pahapyaw na pagtalakay
Paglalahad ng Bagong Kasanayan  Pagbabasa ng ilang Nagbago na ang Gramatika at Retorika sa isasagawang
bahagi ng awitna kalagayan at may mga  Mahalaga na talakayin performance task
“Dalagang Pilipina” na bago ng batas para sa ito dahil makatutulong (pagsulat ng isang editorial
sinulat ni Jose Corazon pangangalaga ng mga ito sa isasagawang na naglalahad ng kanilang
de Jesus at sa musika ni kababaihan performance task ng opinyon/pananaw tungkol
Jose G. Santos mga mag-aaral sa napapanahong isyu ng
bansa)
 Ang isasagawang
pagganap ay batay sa
GRASPS

E. Paglinang sa Kabiihasaan  Pagsagot sa mga gabay  Gawain 4: Grapiko ng  Pagpapabasa sa mga


(Tungo saFormative Assessment) tanong batay sa binasang Talakayan mag-aaral ng ng talata
ilang bahagi ng awit ( at mula rito ay itatala
ang mga pangatnig na
ginamit

F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-  Ipasagot ang sumusunod  Pagsusuri sa sanaysay  Input ng guro:
araw na pamumuhay na tanong: at paglalapat sa totoong  Pagpapalalim sa Nararapat na alam natin
Paano mo maipakikita sa buhay ang natutuhan kasanayang ang mga panibagong isyu
iyong kapwa ang isang mula rito panggramatika sa sa ating lipunan upang
tunay na dalagang paggamit ng pangatnig hindi tayo mapag-iwanan
Pilipina? sa pagbibigay ng ng panahon
sariling opinyon o
pananaw

G. Paglalahat ng Aralin  Ipasagot ang sumusunod  Masasalamin sa  Input ng guro:


na tanong: sanaysay na ang  Input ng guro: Ang pagkakaroon ng
Anong mabuting aral ang karapatan ng Napakahalaga ang sariling pananaw/opinyo
mapupulot mula sa kababaihan ay gamit ng mga ay isang karapatan.
aralin? umuunlad na pangatnig upang Huwag lamang itong
mabisang abusuhin upang hindi
maipapahayag ang makasakit sa kapwa
opiyon/pananaw

H. Pagtataya ng Aralin  Pagwawasto sa mga  Pagwawasto sa  Pagbibigay ng angkop  Katumbas na iskor:


gawain at pagbibigay ng Grapiko ng Talakayan na puntos sa mga 5 – Pinakamahusay
marka gawain 4 – Mahusay
3 – Katamtaman ang
husay
2 – Hindi mahusay
1 – kailangan pang
linangin ang kakayahan
I. Karagdagang Gawain/Kasunduan  Hanapin at pag-aralan  Patuloy na pagbabasa  Paghahanda sa  Alamin ang kahulugan ng
ang kahulugan ng sa isa pang teksto na pagbuo ng Maikling Kuwento
sanaysay “Pagbibigay pangungusap na
Kapangyarihan sa nagpapahayag ng
Kababaihang Pilipino sariling
sa pamamagitan ng opinyon/pananaw
Estadistikang Kasarian”

____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang ____Natapos ang ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain
at maaari nang magpatuloy sa aralin/gawain at maaari nang aralin/gawain at maaari nang at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa
V. MGA TALA mga susunod na aralin. magpatuloy sa mga susunod magpatuloy sa mga susunod mga susunod na aralin. mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang na aralin. na aralin. ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras. aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasyon ng mga ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga
napapanahong mga dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga
pangyayari. napapanahong mga napapanahong mga ____Hindi natapos ang aralin pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin pangyayari. pangyayari. dahil napakaraming ideya ang ____Hindi natapos ang aralin
dahil napakaraming ideya ang ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin gustong ibahagi ng mga mag- dahil napakaraming ideya ang
gustong ibahagi ng mga mag- dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya aaral patungkol sa paksang gustong ibahagi ng mga mag-
aaral patungkol sa paksang gustong ibahagi ng mga mag- ang gustong ibahagi ng mga pinag-aaralan. aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan. aaral patungkol sa paksang mag-aaral patungkol sa _____ Hindi natapos ang aralin pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin pinag-aaralan. paksang pinag-aaralan. dahil sa _____ Hindi natapos ang aralin
dahil sa _____ Hindi natapos ang _____ Hindi natapos ang pagkaantala/pagsuspindi sa mga dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa aralin dahil sa aralin dahil sa klase dulot ng mga gawaing pagkaantala/pagsuspindi sa
mga klase dulot ng mga pagkaantala/pagsuspindi sa pagkaantala/pagsuspindi sa pang-eskwela/ mga sakuna/ mga klase dulot ng mga
gawaing pang-eskwela/ mga mga klase dulot ng mga mga klase dulot ng mga pagliban ng gurong nagtuturo. gawaing pang-eskwela/ mga
sakuna/ pagliban ng gurong gawaing pang-eskwela/ mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo. sakuna/ pagliban ng gurong sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo.
nagtuturo. nagtuturo. Iba pang mga Tala:

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Ano pangtulong ang maaari
VI. PAGNINILAY mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan


ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatatulong baa ng remedial? Bilang ng
mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. . Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang
talakayan talakayan talakayan talakayan talakayan
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning ____Integrative learning ____Integrative learning ____Integrative learning ____Integrative learning
(integrating current issues) (integrating current issues) (integrating current issues) (integrating current issues) (integrating current issues)
____Pagrereport /gallery ____Pagrereport /gallery ____Pagrereport /gallery ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
walk walk walk ____Problem-based learning ____Problem-based learning
____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning _____Peer Learning _____Peer Learning
_____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning ____Games ____Games
____Games ____Games ____Games ____Realias/models ____Realias/models
____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models ____KWL Technique ____KWL Technique
E. Alin sa mga estratehiyang pampagtuturo
____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique ____Quiz Bee ____Quiz Bee
ang nakatulong nang lubos? Paano ito
nakatulong? ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________ pagtuturo:______________
pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ ______________________ ______________________
______________________ ______________________ ______________________ Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang
_____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga maunawaan ng mga
maunawaan ng mga maunawaan ng mga maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. mag-aaral ang aralin.
mag-aaral ang aralin. mag-aaral ang aralin. mag-aaral ang aralin. _____ naganyak ang mga mag- _____ naganyak ang mga mag-
_____ naganyak ang mga _____ naganyak ang mga _____ naganyak ang mga aaral na gawin aaral na gawin
mag-aaral na gawin mag-aaral na gawin mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas sa ang mga gawaing naiatas sa
ang mga gawaing naiatas sa ang mga gawaing naiatas sa ang mga gawaing naiatas sa kanila. kanila.
kanila. kanila. kanila. _____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga
_____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga kasanayan ng mga
kasanayan ng mga kasanayan ng mga kasanayan ng mga mag-aaral mag-aaral
mag-aaral mag-aaral mag-aaral _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase
_____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase Iba pang dahilan: _______ Iba pang dahilan: _______
Iba pang dahilan: _______ Iba pang dahilan: _______ Iba pang dahilan: _______ _____________________ _____________________
_____________________ _____________________ _____________________ _____________________ _____________________
_____________________ _____________________ _____________________ _________________________ _________________________
_________________________
F. Anong suliranin ang aking naranasan na
masosolusyunan sa tulong ng aking
punongguro at supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa ko
guro?
Inihanda nina:
APRIL B. VERDADERO ROSE JOY C. LAGMAY ANGELICA V. AYSON
Guro III- San Pedro NHS Guro III- Narvacan Nat’l Central HS Guro III- Sta.Maria NHS

You might also like