You are on page 1of 10

Masusing Banghay-Aralin sa Pagtuturo

ng Florante at Laura: Aralin 14- Ang laki sa Layaw

        I.            Layunin:
Sa loob ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
1.      Nasusuri ang nilalaman ng Aralin 14- Ang Laki sa Layaw,
2.      Nakahihinuha ng mga bagay na maaaring maiugnay sa aralin at
3.      Nakagagawa ng liham pasasalamat.

I.            Layunin:
       
Sa loob ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
1.      Nasusuri ang nilalaman ng Aralin 14- Ang Laki sa Layaw,
2.      Nakahihinuha ng mga bagay na maaaring maiugnay sa aralin at
3.      Nakagagawa ng liham pasasalamat.
    II.            Paksang-Aralin:
A.    Paksa: Aralin 14- Ang Laki sa Layaw
B.     Kagamitan: kagamitang biswal
C.    Sanggunian: Buenaventura Ernesto. etal. Florante at Laura. Pahina 56-61; Modyul; pamphlet.
 III.            Pamamaraan:

GawaingGuro Gawaing Mag-aaral


A.Pagganyak:
         Pagpapakahuluan ng kasabihang;

“Ang laki sa layaw karaniwa’y hubad sa bait        Malaki ang ginagampanan ng magulang
at muni’t sa hatol ay salat; masaklap na bunga sa pagpapalaki nito sa kanilang anak.
ng maling paglingap, habag ng magulang sa Dahil nasa kamay nila ang kung papaano
irog naanak.” nila huhubugin ang pagkatao nito sa
hihnaharap.

B.Paglalahad:
         Pag-alisngSagabal;
Panuto: Piliin ang katumbas na kahulugan ng
salita batay sa pagkakagamit nito sa
SAGOT
pangungusap. Salangguhitan lamang ang
sagot.

1.      Mariwasa (maganda, mayaman, masagana- Maganda


ng) buhay ang sayo’y naghihintay sa pagkat
ika’y nakapag-aral.
2.      Kahihinatnan (Karirisulbahan, kalalabasan,
kalalagyan) masinop na pag-aaral ay Kalalabasan
ikagagaan ng buhay sa hinaharap.
3.      Mawalay (maiwan, malayo, mabigo) sa
pamilya’y sadyang malungkot  kung minsan.
Malayo
4.      Hinubog ( Binago, hinasa, tinalima) ng
panahon ang buhay niya buhat ng siya’y
nakapag-aral Hinasa
5.      Pakikipagsapalaran (Pakikipagtuos,
Pakikipagbuno, pakikipagtagisan) sa ibang
Pakikipagbuno
bansa ang nagging tugon niya upang maibsan
ang kahirapan.
C.Pagtalakay:

         Magbabasa at sisiyasatin ang mga


         Pababasahin ang nilalaman ng Aralin 14-
Ang laki sa Layaw. katanungan.

         Magtatanong tungkol sa;          Sasangguni sa mga katanungan

1.      Kung ikaw si Florante, magagawa mo ka          Opo! Sapagkat malilinis ang kanyang


yang pagkatiwalaan ang taong ngayon mo pa hangarin na tulungan ang
lamang nakikilala. nangangailangan sa oras ng kagipitan.

2.      Masasabi mo bang nagampanan nga nina


Duke Briseo at Prinsesa Floresca ang
kanilang tungkulin bilang mga magulang ni          Opo! Dahil pinalaki nila si Florante ng
Florante? tama at hindi nila pinagkait na pag-
aaralin kahit ang kapalit nito’y malayo
sa kanila ang minamamahal.
3.      Bakit sinabing hindi dapat mahirati ang isang
anak sa saya? Ano ang mangyayari kung
magkaganoon?
         Upang kung magkaganoon, sa anumang
pagsubok ng buhay ay kanya itong
4.      Dapat bang isisi sa magulang ang malalagpasan na hindi umaasa na
kapariwaraan ng kanyang anak? Bakit? tutulungan pa ng iba.

         Opo! Sapagkat ito’y aayon sa kanilang


pagpapalaki sa kanilang mga anak at
kung minsan nasa sa atin din bilang mga
5.     Anoangiyongreaksiyonsatuwingnasesermuna anak na dapat nating isaisip kung tama
n o napapangaralankangiyongmgamagulang? ba o mali na ginagawa natin o ginagawa
Paanomoitotinatanggap? ng magulang para sa atin.

         Malugod ko itong tinatanggap dahil


ginagawa lang po nila ang tama na
hubugin tayo bilang mga ana kanila at
gusto nilang mawasto ang ating mga
pagkakamali upang sa banadang huli ay
tayo rin ang maginginabang para sa
ikatutwid ng ating landas na ating
tatahakin.
D.Paglalahat:
         Pasalita- Paano at kalian masasabing          Masasabi natin na kapag ang isang anak
nagampanan na ng magulang ang kanilang ay pinalaking tama, marunong gumawa
mga tungkulin sa kanilang mga anak? ng hakbang upang mapaunlad ang
kanyang sarili na hindi umaasa sa iba,
may takot sa Diyos at nakamtan na niya
ang buhay na matiwasay.
E.Paglalapat:
         Pangkatang Gawain- Pagpapangkatin sa tatlong grupo ang mga mag-aaral at gagawin
nito ang itinakdang Gawain para sa kanilang pangkat.

Pangkat 1: Sang- ayon ba kayo na “Ang karanasan ang pinakamabuting guro?”


Maglahad ng katwiran kung bakit OO o HINDI ang inyong kasagutan.

Pangkat 2:Bumuo ng akrostik mula sa salitang MAGULANG. Isaalang-alang ang sa


paggawa ng katuturan at kahalagahan nito sa salitang ito sa buhay ng mga anak

Pangkat 3:Gumuhit ng sumisimbulo sa mga magulang sa pagsasakripisyo nito sa


kanilang mga anak upang lumaki itong tama sa hinaharap.

 IV.            Ebalwasyon:
Indibidwalna Gawain- Sa isang buong papel sumulat ng liham pasasalamat sa mga taong
nakagawa ng kabutihan sa iyo. Maaring saiyong kaibigan, kaklase, guro o kaya’y sa inyong mga
magulang.
    V.            TakdangAralin:
Gumupit at magdikit ng iyong larawan kaugnay ng iyong karanasang hindi malilimutan
noong ika’ybata pa. Ilahad kung bakit hindi malilimutan ang karanasang iyon. Ilagay ito sa
buong malinis na papel.

                                                                                                  
Inihanda ni:

                                                                                                         FLOJO EMMAR CUACHIN


                                                                                                                                    
            Tagapagturo
AngLakisaLayaw
Naging ganap ang pagiging bata ni Florante dahil sa masaya at mariwasang buhay na
kanyang naranasan. Bagaman natatakot si Duke Briseo sa kahihinatnan ng pagpaparaya sa anak
ay napagpasyahan niyang paaralin ito sa Atenas. Labag man ito sa kalooban angmawalay sa
anak, para naman ito sa ikabubuti ni Florante. Ang pakikipagsapalaran ang huhubog sa
kanyang pagkatao na maging matibay at matatag.
TANONG:
1.      Kung ikaw si Florante, magagawa mo kayang pagkatiwalaan ang taong ngayon mo pa lamang
nakikilala.

2.      Masasabi mo bang nagampanan nga nina Duke Briseo at Prinsesa Floresca ang kanilang
tungkulin bilang mga magulang ni Florante?

3.      Bakit sinabing hindi dapat mahirati ang isang anak sa saya? Ano ang mangyayari kung
magkaganoon? 

4.      Dapat bang isisi sa magulang ang kapariwaraan ng kanyang anak? Bakit?

5.      Ano ang iyong reaksiyon sa tuwing nasesermunan o napapangaralan ka ng iyong mga


magulang? Paano mo ito tinatanggap? 
6.      Paano at kalian masasabing nagampanan na ng magulang ang kanilang mga tungkulin sa
kanilang mga anak?

Pamantayan sa Pag-uulat ng mga ginawa ng bawat pangkat


PUNTOS DESKRIPSYON PAMANTAYAN
Lubos na makatotohanan ang mga detalying
ipinahayag. 
9-10 Napakahusay Naipapahayag ng maayos ngtaga-ulat ang kanilang
ginawa.
Nakapagbibigay ng detalye bagamat hindi gaanong
naipapaliwanag ng taga-ulat ang kanilang ginawang
7-8 mahusay Gawain.
Kulang ang mga detalying inilahad at hindi gaanong
Di-gaanong
mapaliwanag ng maayos ng taga-ulat ang kanilang
5-6 mahusay ginawa,

Kulang ang inilahad na detalye at hindi maipaliwanag


ng taga-ulat ang kanilang ginawa
1-4 Hindi mahusay

MARAMING SALAMAT SAINYONG PAKIKINIG!!!

II.            Paksang-Aralin:
    
A.    Paksa: Aralin 14- Ang Laki sa Layaw
B.     Kagamitan: kagamitang biswal
C.    Sanggunian: Buenaventura Ernesto. etal. Florante at Laura. Pahina 56-61; Modyul; pamphlet.
 III.            Pamamaraan:

GawaingGuro Gawaing Mag-aaral


A.Pagganyak:
         Pagpapakahuluan ng kasabihang;

“Ang laki sa layaw karaniwa’y hubad sa bait        Malaki ang ginagampanan ng magulang
at muni’t sa hatol ay salat; masaklap na bunga sa pagpapalaki nito sa kanilang anak.
ng maling paglingap, habag ng magulang sa Dahil nasa kamay nila ang kung papaano
irog naanak.” nila huhubugin ang pagkatao nito sa
hihnaharap.

B.Paglalahad:
         Pag-alisngSagabal;
Panuto: Piliin ang katumbas na kahulugan ng
salita batay sa pagkakagamit nito sa
SAGOT
pangungusap. Salangguhitan lamang ang
sagot.

1.      Mariwasa (maganda, mayaman, masagana- Maganda


ng) buhay ang sayo’y naghihintay sa pagkat
ika’y nakapag-aral.
2.      Kahihinatnan (Karirisulbahan, kalalabasan,
kalalagyan) masinop na pag-aaral ay Kalalabasan
ikagagaan ng buhay sa hinaharap.
3.      Mawalay (maiwan, malayo, mabigo) sa
pamilya’y sadyang malungkot  kung minsan.
Malayo
4.      Hinubog ( Binago, hinasa, tinalima) ng
panahon ang buhay niya buhat ng siya’y
nakapag-aral Hinasa
5.      Pakikipagsapalaran (Pakikipagtuos,
Pakikipagbuno, pakikipagtagisan) sa ibang
bansa ang nagging tugon niya upang maibsan Pakikipagbuno
ang kahirapan.
C.Pagtalakay:

         Magbabasa at sisiyasatin ang mga


         Pababasahin ang nilalaman ng Aralin 14-
Ang laki sa Layaw. katanungan.

         Magtatanong tungkol sa;          Sasangguni sa mga katanungan

1.      Kung ikaw si Florante, magagawa mo ka          Opo! Sapagkat malilinis ang kanyang


yang pagkatiwalaan ang taong ngayon mo pa hangarin na tulungan ang
lamang nakikilala. nangangailangan sa oras ng kagipitan.

2.      Masasabi mo bang nagampanan nga nina


Duke Briseo at Prinsesa Floresca ang          Opo! Dahil pinalaki nila si Florante ng
kanilang tungkulin bilang mga magulang ni tama at hindi nila pinagkait na pag-
Florante? aaralin kahit ang kapalit nito’y malayo
sa kanila ang minamamahal.
3.      Bakit sinabing hindi dapat mahirati ang isang
anak sa saya? Ano ang mangyayari kung
magkaganoon?          Upang kung magkaganoon, sa anumang
pagsubok ng buhay ay kanya itong
malalagpasan na hindi umaasa na
4.      Dapat bang isisi sa magulang ang tutulungan pa ng iba.
kapariwaraan ng kanyang anak? Bakit?

         Opo! Sapagkat ito’y aayon sa kanilang


pagpapalaki sa kanilang mga anak at
kung minsan nasa sa atin din bilang mga
5.     Anoangiyongreaksiyonsatuwingnasesermuna anak na dapat nating isaisip kung tama
n o napapangaralankangiyongmgamagulang? ba o mali na ginagawa natin o ginagawa
Paanomoitotinatanggap? ng magulang para sa atin.

         Malugod ko itong tinatanggap dahil


ginagawa lang po nila ang tama na
hubugin tayo bilang mga ana kanila at
gusto nilang mawasto ang ating mga
pagkakamali upang sa banadang huli ay
tayo rin ang maginginabang para sa
ikatutwid ng ating landas na ating
tatahakin.
D.Paglalahat:
         Masasabi natin na kapag ang isang anak
         Pasalita- Paano at kalian masasabing
nagampanan na ng magulang ang kanilang ay pinalaking tama, marunong gumawa
mga tungkulin sa kanilang mga anak? ng hakbang upang mapaunlad ang
kanyang sarili na hindi umaasa sa iba,
may takot sa Diyos at nakamtan na niya
ang buhay na matiwasay.
E.Paglalapat:
         Pangkatang Gawain- Pagpapangkatin sa tatlong grupo ang mga mag-aaral at gagawin
nito ang itinakdang Gawain para sa kanilang pangkat.

Pangkat 1: Sang- ayon ba kayo na “Ang karanasan ang pinakamabuting guro?”


Maglahad ng katwiran kung bakit OO o HINDI ang inyong kasagutan.

Pangkat 2:Bumuo ng akrostik mula sa salitang MAGULANG. Isaalang-alang ang sa


paggawa ng katuturan at kahalagahan nito sa salitang ito sa buhay ng mga anak

Pangkat 3:Gumuhit ng sumisimbulo sa mga magulang sa pagsasakripisyo nito sa


kanilang mga anak upang lumaki itong tama sa hinaharap.

 IV.            Ebalwasyon:
Indibidwalna Gawain- Sa isang buong papel sumulat ng liham pasasalamat sa mga taong
nakagawa ng kabutihan sa iyo. Maaring saiyong kaibigan, kaklase, guro o kaya’y sa inyong mga
magulang.
    V.            TakdangAralin:
Gumupit at magdikit ng iyong larawan kaugnay ng iyong karanasang hindi malilimutan
noong ika’ybata pa. Ilahad kung bakit hindi malilimutan ang karanasang iyon. Ilagay ito sa
buong malinis na papel.

                                                                                                  
Inihanda ni:

                                                                                                         FLOJO EMMAR CUACHIN


                                                                                                                                    
            Tagapagturo
AngLakisaLayaw
Naging ganap ang pagiging bata ni Florante dahil sa masaya at mariwasang buhay na
kanyang naranasan. Bagaman natatakot si Duke Briseo sa kahihinatnan ng pagpaparaya sa anak
ay napagpasyahan niyang paaralin ito sa Atenas. Labag man ito sa kalooban angmawalay sa
anak, para naman ito sa ikabubuti ni Florante. Ang pakikipagsapalaran ang huhubog sa
kanyang pagkatao na maging matibay at matatag.
TANONG:
1.      Kung ikaw si Florante, magagawa mo kayang pagkatiwalaan ang taong ngayon mo pa lamang
nakikilala.

2.      Masasabi mo bang nagampanan nga nina Duke Briseo at Prinsesa Floresca ang kanilang
tungkulin bilang mga magulang ni Florante?

3.      Bakit sinabing hindi dapat mahirati ang isang anak sa saya? Ano ang mangyayari kung
magkaganoon? 

4.      Dapat bang isisi sa magulang ang kapariwaraan ng kanyang anak? Bakit?

5.      Ano ang iyong reaksiyon sa tuwing nasesermunan o napapangaralan ka ng iyong mga


magulang? Paano mo ito tinatanggap? 

6.      Paano at kalian masasabing nagampanan na ng magulang ang kanilang mga tungkulin sa


kanilang mga anak?

Pamantayan sa Pag-uulat ng mga ginawa ng bawat pangkat


PUNTOS DESKRIPSYON PAMANTAYAN
Lubos na makatotohanan ang mga detalying
ipinahayag. 
9-10 Napakahusay Naipapahayag ng maayos ngtaga-ulat ang kanilang
ginawa.
Nakapagbibigay ng detalye bagamat hindi gaanong
naipapaliwanag ng taga-ulat ang kanilang ginawang
7-8 mahusay Gawain.
Kulang ang mga detalying inilahad at hindi gaanong
Di-gaanong
mapaliwanag ng maayos ng taga-ulat ang kanilang
5-6 mahusay ginawa,

Kulang ang inilahad na detalye at hindi maipaliwanag


ng taga-ulat ang kanilang ginawa
1-4 Hindi mahusay

MARAMING SALAMAT SAINYONG PAKIKINIG!!!

You might also like