You are on page 1of 47

LOKASYONG BISINAL NG PILIPINAS

INTERACTIVE MATERIAL
in
ARALING PANLIPUNAN V

MONETTE M. BARGADO
BACLAS ELEMENTARY SCHOOL
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Cordillera Administrative Region
SCHOOLS DIVISION OF KALINGA
Southern Pinukpuk District
 
Published by the
Learning Resource Management and Development System
Department of Education
Cordillera Administrative Region
Schools Division of Kalinga 

COPYRIGHT NOTICE
 
 Section 9 of Presidential Decree No. 49 provides:
“No copyright shall subsist in any work of the Government of the Philippines. However, prior approval of the
government agency of office wherein the work is created shall be necessary for exploitation of such work for profit.”
 
This material has been developed for the implementation of K-12 Curriculum through the Curriculum Implementation Division
(CID)—Learning Resource Management and Development System (LRMDS). It can be reproduced for educational purposes
and the source must be acknowledged. Derivatives of the work including creating an edited version, an enhancement or a
supplementary work are permitted provided all original work is acknowledged and the copyright is attributed. No work may be
derived from this material for commercial purposes and profit.
PREFACE
This Learning Resource is a project of the Learning Resource Management and Development Unit, Curriculum
Implementation Division, Schools Division of Kalinga. This material is developed in response to the implementation of the
K to 12
Curriculum.
Date of Development : May 2019
Resource Location: Schools Division of Kalinga
Southern Pinukpuk District
Baclas Elementary School
Learning Area : Araling Panlipunan
Grade Level : 5
LR Type : Interactive Material
Quarter/Week/Day : First Quarter/ First Week
Competency : AP5PLPIa-1
Natutukoy ang relatibong lokasyon (relative location) ng Pilipinas batay
sa karatig bansa na nakapaligid dito gamit ang pangunahin at
pangalawang direksiyon.

 
ACKNOWLEDGEMENT
I importantly recognize significant individuals who have contributed much in the realization of this learning material. In that so, my
gratefulness is offered to my pupils, School Head, DepED Schools Division of Kalinga, Learning Resource Management and Development
Center, and family.
 
Shiela Agtunong, Cluster Head
Leonardo S. Mina, Teacher-in-charge (Baclas ES)

DIVISION PERSONNEL:

Evelyn C. Ganotice, EPS – Araling Panlipunan


Marylinda S. Santos, EPS/LR Manager
Sharon Rose S. Boguen, PDO II
Marilou A. Balinsat, Librarian II

CONSULTANTS:

Benilda M. Daytaca, OIC-SDS


Ginadine L. Balagso, OIC-ASDS
Romulo A. Galnawan, Chief Education Supervisor
  
To my family that inspires me constantly with all my undertakings and;
 
Above all, I lift it up to the Almighty all the glory and honor for without HIM I am nothing.
 

MONETTE M. BARGADO
Writer
LOKASYONG BISINAL NG PILIPINAS

INTERACTIVE MATERIAL
in
ARALING PANLIPUNAN 5
PANGUNAHIN AT PANGALAWANG DIREKSYON

1
8 2

7 3

6 4
5 I-CLICK SA BILANG
Mga layunin ng aralin:

•Natutukoy ang mga karatig bansa ng


Pilipinas
•Naisasagawa ang mga pangkatang gawain
na nagpapakita ng kaalaman sa lokasyong
bisinal ng Pilipinas
•Nabibigyang halaga ang pagkakaroon ng
kaalaman sa lokasyong bisinal ng Pilipinas
sa konteksto ng tunay na buhay
Click to play
media clip
LOKASYONG BISINAL NG PILIPINAS
Lokasyong bisinal- ang
pagtukoy sa kinalalagyan batay
sa mga nakapalibot dito.
Karatig bansa sa Hilaga

TAIWAN
TAIWAN
Karatig bansa sa Hilagang Kanluran

MYANMAR
MYANMAR
Karatig bansa sa Kanluran
THAILAND
THAILAND

LAOS
LAOS

VIETNAM
VIETNAM

CAMBODIA
CAMBODIA
Karatig bansa sa Timog Kanluran

MALAYSIA
MALAYSIA

SINGAPORE
SINGAPORE
Karatig bansa sa Timog

INDONESIA
INDONESIA

EAST
EAST
TIMOR
TIMOR

PAPUA
PAPUA
NEW
NEW
GUINEA
GUINEA
Karatig bansa sa Silangan

PALAU
PALAU

MICRONESIA
MICRONESIA

GUAM
GUAM
LOKASYONG BISINAL NG PILIPINAS
Mga mag-aaral, iyon
ang mga karatig-
bansa ng Pilipinas.
Ngayon, alam na
ninyo. 
Hanggang sa muli. 
Karatig bansa sa Hilaga
I-CLICK SA eroplano

?? TAIWAN
TAIWAN
Karatig bansa sa Hilagang Kanluran
I-CLICK SA eroplano

?? MYANMAR
MYANMAR
Karatig bansa sa Kanluran

?? THAILAND
THAILAND

?? LAOS
LAOS

?? VIETNAM
VIETNAM

?? CAMBODIA
CAMBODIA

I-CLICK SA eroplano
Karatig bansa sa Timog Kanluran
I-CLICK SA eroplano

?? MALAYSIA
MALAYSIA

?? SINGAPORE
SINGAPORE
Karatig bansa sa Timog
I-CLICK SA eroplano

?? INDONESIA
INDONESIA

??
EAST
EAST
TIMOR
TIMOR

PAPUA

??
PAPUA
NEW
NEW
GUINEA
GUINEA
Karatig bansa sa Silangan

?? PALAU
PALAU

?? MICRONESIA
MICRONESIA

?? GUAM
GUAM

I-CLICK SA eroplano
Pangkatang Gawain
Pangkat 1. Pantomime na nagpapakita sa mga
karatig-bansa ng Pilipinas
CRITERIA 5 pts 4 pts 3 pts 2 pts
Nakapagpakita ng 5 o
Nakapagpakita ng 4 na Nakapagpakita ng 3 na Nakapagpakita ng 2 na
Nilalaman higit pang tamang
kaalaman
tamang kaalaman tamang kaalaman tamang kaalaman

Nagtrabaho ang lahat ng Nagtrabaho ang Nagtrabaho ang


Kaayusan maayos karamihan ng maayos karamihan ng maayos
Nagtrabaho ang ilan

Natapos bago ang Natapos ng sakto lang sa Natapos ng huli ng 2 Natapos ng huli ng 3
Time bound takdang oras takdang oras minute sa takdang oras minute sa takdang oras

Score:
Pangkatang Gawain
Pangkat 2. Punan ang Graphic Organizer upang
maipakita ang lokasyong bisinal ng Pilipinas
CRITERIA 5 pts 4 pts 3 pts 2 pts
Nakapagpakita ng 5 o
Nakapagpakita ng 4 na Nakapagpakita ng 3 na Nakapagpakita ng 2 na
Nilalaman higit pang tamang
kaalaman
tamang kaalaman tamang kaalaman tamang kaalaman

Nagtrabaho ang lahat ng Nagtrabaho ang Nagtrabaho ang


Kaayusan maayos karamihan ng maayos karamihan ng maayos
Nagtrabaho ang ilan

Natapos bago ang Natapos ng sakto lang sa Natapos ng huli ng 2 Natapos ng huli ng 3
Time bound takdang oras takdang oras minute sa takdang oras minute sa takdang oras

Score:
Pangkatang Gawain
Pangkat 3. Sumulat ng balita na naglalaman ng
lokasyong bisinal ng Pilipinas
CRITERIA 5 pts 4 pts 3 pts 2 pts

Nakapagsulat ng 5 o higit Nakapagsulat ng 4 na Nakapagsulat ng 3 na Nakapagsulat ng 2 na


Nilalaman pang tamang kaalaman tamang kaalaman tamang kaalaman tamang kaalaman

Nagtrabaho ang lahat ng Nagtrabaho ang Nagtrabaho ang


Kaayusan maayos karamihan ng maayos karamihan ng maayos
Nagtrabaho ang ilan

Natapos bago ang Natapos ng sakto lang sa Natapos ng huli ng 2 Natapos ng huli ng 3
Time bound takdang oras takdang oras minute sa takdang oras minute sa takdang oras

Score:
Isa ang East Timor sa mga
bansang nasa Timog ng
Pilipinas.

BLUFF

FACT
Sagot
Nasa Silangan ng Malaysia
ang Pilipinas.

BLUFF

FACT
Sagot
Ang Laos ay nasa Hilaga ng
Pilipinas.

BLUFF

FACT
Sagot
Ang Laos ay nasa Hilaga ng
Pilipinas.

BLUFF

FACT
Sagot
Ang Pilipinas ay kabilang sa
mga bansang nasa Timog
Silangang Asya.

BLUFF

FACT
Sagot
Nailalarawan ang lokasyong
bisinal ng Pilipinas ayon sa
mga karatig bansa nito.

BLUFF

FACT
Sagot
Magagamit ang kaalaman sa
lokasyong bisinal sa tunay na
buhay.

BLUFF

FACT
Sagot
Ano ang
kahalagahan ng
pagkilala sa mga
taong malalapit sa
atin?
Ano-ano naman
ang mga maaaring
mangyari sa iyo
kung wala kang
muwang sa iyong
kinaroroonan?
Ano ang bisinal na lokasyon?

Magbigay ng mga bansang


malapit sa Pilipinas at tukuyin
ang direksiyon nito.

Bakit mahalagang alam natin ang


lokasyong bisinal ng ating bansa?
Pagtataya

I-click mo
rito.
Pagwawasto
1. Ito ay ang pagtukoy sa kinaroroonan ng isang bansa gamit ang mga
karatig bansa nito.
A.Lokasyong insular
B.Lokasyong bisinal
C.Lokasyong absolut
2. Ang Pilipinas ay nasa _________________________ ng bansang
Taiwan.
A.Timog B. Hilaga C. Silangan D. Kanluran
3. Ang mga sumusunod na bansa ay nasa kanluran ng Pilipinas
maliban sa isa.
A.Thailand B. Laos C. Guam D. Cambodia
4. Indonesia: Timog, _______________:Hilagang-Kanluran
A.Myanmar B. Micronesia C. Palau D.Taiwan
Pagwawasto
5. Ang mga bansang ito ay nasa Timog-Kanluran ng Pilipinas.
A.Guam at Palau
B.Taiwan at Indonesia
C.Malaysia at Singapore
D.East Timor at Singapore
6. Nasa Kanluran ng bansang ito ang Pilipinas.
E.Micronesia B. Taiwan C. Indonesia D. Vietnam
7. Alin sa mga sumusunod batang nagpapakita ng pagpapahalag sa mga
nakapaligid sa kanya?
1. Batang nagtatapon ng basura kung saan-saan.
2. Batang nakikipagkilala sa bagong kaklase.
3. Batang bumabati sa mga nakakasalubong na kapit-bahay.
4. Batang marungis.
A. 1 at 2 B. 2 at 3 C. 3 at 4 D. 1 at 4
Pagwawasto
8. Ano ang kahalagahan ng iyong pagiging maalam sa iyong kinaroroonan o lugar na
iyong pupuntahan?
A. Madali kang maligaw
B. Kinakailangan mo lagi ng susundo sa iyo.
C. Hindi ka mawawala o maliligaw.
D. Lagi kang takot mag-isang bumiyahe.
9. Ang pagiging maalam sa lugar na iyong kinaroroonan at sa mga kalapit na lugar nito ay
nakakatulong upang handa ka sa kahit na anong sakuna. Aling pahayag ang
nagpapatunay nito?
1. May weather forecast na kasalukuyang nasa Taiwan ang isang bagyo, kaugnay nito,
bilang ang pamilya mo ay nasa Hilagang Luzon, naghanda kayo ng maaga.
2. Ang pamilya mo ay nagplanong mamasyal sa Singapore ngunit nalaman ninyong may
nangyaring lindol kaya hindi na kayo tumuloy.
3. Malapit sa faultline ang lugar ninyo at may inanunsiyo ang PHILVOLCS na ang Pilipinas
ay naghahanda para sa THE BIG ONE na lindol, kaugnay nito, hindi ka nagseseryoso sa
mga DRRM Activities.
A. 1 B. 2 C. 1 at 2 D. 2 at 3
Pagwawasto
10. Sino ang nagsasabi ng makabuluhan sa mga sumusunod?
A. Batang X: “Gusto kong i-explore ang Timog-Kanluran ng ating bansa kaya pupunta
ako sa Guam.”
B. Batang Y: “Magkatabi lang pala ang Taiwan at East Timor.”
C. Batang M: “Ang liit pala ng Singapore kumpara sa ibang bansa na nasa Timog
Kanluran ng ating Pilipinas.”
D. Batang S: “Ang lalaki ng mga bansang nasa Silangan ng Pilipinas kagaya ng Palau
at Guam, parang gusto kong puntahan ang mga iyon.”
Karagdagang gawain

Iguhit ang bisinal na


lokasyon ng inyong
bahay. Kulayan kung
kinakailangan
Hanggang
sa muli. 

DepEdCARLR#: 195-09-19
Grades 1 to 12 School BACLAS E/S Grade Level FIVE
DAILY LESSON
LOG
Teacher MONETTE M. BARGADO Learning Area ARALING PANLIPUNAN
Teaching Dates and Time Quarter/Week 1/1
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang
Pangnilalaman mapahahalagahan ang konteksto ng lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan n g Pilipinas
Naipamamalas ang pagmamalaki sa na buong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipino gamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal at
B. Pamantayan sa
mahahalagang konteksto ng kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng P ilipinas at ng lahing
Pagganap
Pilipino
C. Mga Kasanayan sa Competency: Natutukoy ang relatibong lokasyon (relative location) ng Pilipinas batay sa karatig bansa na nakapaligid dito gamit ang pangu nahin at
Pagkatuto pangalawang direksyon
C: Natutukoy ang mga karatig bansa ng Pilipinas
P: Naisasagawa ang mga pangkating gawain na nagpapakita ng kaalaman sa lokasyong bisinal ng Pilipinas
A: Nabibigyang halaga ang pagkakaroon ng kaalaman sa lokasyong bisinal ng Pilipinas sa konteksto ng tunay na buhay
Code AP5PLPIa-1
II. NILALAMAN RELATIBONG LOKASYON NG PILIPINAS: LOKASYONG BISINAL
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Araling Panlipunan 5 pahina 9-10
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang INTERACTIVE MATERIAL, Activity Sheets
Panturo
IV. PAMAMARAAN TEACHER’S ACTIVITY PUPIL’S ACTIVITY MATERIALS
A. Pagsisimula ng bagong BALIK-ARAL: Pangunahin at pangalawang lokasyon ppt presentation
aralin

B. Paghahabi sa layunin ng Ito si Gammelayan, unang beses niyang pumunta sa lugar na iyan. Tutukuyin ng mga mag-aaral ang ppt presentation
aralin Tinatawagan niya ngayon ang kanyang sundo. Ano-ano kaya ang kinaroroonan ni Gammelyan ayon sa
mga sasabihin niya upang madali siyang matagpuan ng kanyang mga nasa paligid nito.
sundo?
Bilang mga tao, mahalagang alam natin kung nasaan tayo at ang
mga nakapaligid sa atin. Bilang mga Pilipino naman, mahalagang
alam natin ang kinalalagyan ng ating bansa at ang mga karatig
bansa nito. Ito ang lokasyong bisinal. Ito ang ating pag-aaralan
ngayong araw.
Ipapabasa ang mga layunin.
C. Pag-uugnay ng mga Maglakbay tayo kasama si Gammelayan. Ating alamin ang mga Panonoorin ng mga bata ang video clip videoclip
halimbawa sa bagong aralin karatig-bansa ng Pilipinas.
Set standards
D. Pagtatalakay ng bagong May mga strips of paper na may nakasulat na pangalan ng karatig- Tarpapel
konsepto at paglalahad ng bansa ng Pilipinas. strips of paper
bagong kasanayan #1 Idikit ang mga papel na iyan sa tamang lokasyon nito upang
maipakita natin ang lokasyong bisinal ng Pilipinas.

E. Pagtatalakay ng bagong Differentiated Activities. Isasagawa ng bawat pangkat ang mga Task cards
konsepto at paglalahad ng Group 1. Pantomime na nagpapakita sa mga karatig-bansa ng gawain at ilahad ito sa harapan ng Graphic organizer
bagong kasanayan #2 Pilipinas klase. Pamantayan sa Paggawa
Group 2. Punan ang Graphic Organizer upang maipakita ang
lokasyong bisinal ng Pilipinas
Group 3. Sumulat ng balita na naglalaman ng lokasyong bisinal ng
Pilipinas

F. Paglinang sa Kabihasaan Interactive quiz/Fact or Bluff Gamit ang show me board, sasagutan ppt presentation
Magtawag ng batang magbabasa. ng mga bata ang interactive quiz show me board

G. Paglalapat ng aralin sa Ano ang kahalagahan ng pagkilala sa mga taong malalapit sa atin?
pang araw-araw na buhay Ano-ano naman ang mga maaaring mangyari sa iyo kung wala kang
muwang sa iyong kinaroroonan?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang bisinal na lokasyon?
Magbigay ng mga bansang malapit sa Pilipinas at tukuyin ang
direksiyon nito.
Bakit mahalagang alam natin ang lokasyong bisinal ng ating bansa?
I. Pagtataya ng Aralin A. Piliin ang titik ng tamang sagot. Activity sheet

J. Karagdagang gawain para Iguhit ang bisinal na lokasyon ng inyong bahay. Kulayan kung
sa takdang-aralin at kinakailangan
remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A.Bilangng mag-aaral na nakakuhang 75% sa pagtataya ___ bilang ng Mag-aaral na nakakuha ng 80% sa Pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para ___ bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng gawain para sa remediation
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa ___Oo ___Hindi
sa aralin? ____ bilang ng mag-aaral na naka-unawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpatuloysa remediation? ___ bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

You might also like