You are on page 1of 3

DAILY LESSON LOG

Grade 1 to 12 Paaralan CAWAYAN HIGH Baitang/Antas 8 - Generosity


DAILY LESSON LOG SCHOOL
(Pang-araw-araw na Tala sa Guro Mrs. Marina A. Poňado Asignatura Araling Panlipunan
Pagtuturo)
Petsa/Oras Hunyo 15, 2022 Markahan Ikaapat

A. LAYUNIN
Naipapamalas ng mag-aaral ang pang-unawa sa
kahalagahan ng pakikipag-ugnayan at sama-samang
A. Pamantayang
pagkilos sa kontemporaryong daigdig tungo sa
Pangnilalaman
pandaigdigang kapayapaan , pagkakaisa, pagtutulungan at
kaunlaran.
Ang mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga gawain,
programa, proyekto sa antas ng kumunidad at bansa na
B. Pamantayan sa Pagganap
nagsusulong ng rehiyunal at pandaigdigang kapayapaan,
pagkakaisa, pagtutulungan at kaunlaran.
MELC:
 Natataya ang epekto ng mga ideolohiya, ng Cold War at
ng Neokolonyalismo sa iba’t ibang bahagi ng daigdig.
(MELC 5 AP8 Q4 Week 7 / AP8AKD-IVi-10)
TIYAK NA LAYUNIN:
 Nabibigyang kahulugan ng neokolonyalismo
C. Kasanayan sa Pagkatuto
 Nasusuri ang epekto ng neokolonyalismo sa
pangkalahatang kalagayan ng mauunlad at di- maunlad
na bansa
 Naipapaliwanag ang epekto ng mga ideolohiya ng
neokolonyalismo sa iba’t ibang bahagi ng daigdig (MELC
AP8 Q4/AKD-IVi-10)
1. NILALAMAN Neokolonyalismo sa iba’t ibang bahagi ng daigdig
2. KAGAMITANG PANTURO Strips ng cartolina, larawan
II. Sanggunian Kasaysayan ng Daigdig
A. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
B. Mga pahina sa
Kagamitang Pang- 10-12
Mag-aaral
C. Mga pahina sa 514-517
Teksbuk
D. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resourses
III. PAMAMARAAN

Itala kung ito ay maunlad o di-maunlad na bansa.


A. Balik-aral sa nakaraang 1. America 5. Pilipinas 9. United Kingdom
aralin at/o pagsisimula 2. Taiwan 6. Sri Lanka 10. Brunei
ng bagong aralin 3. Brunei 7. Maldives
4. China 8. Canada

B. Paghahabi sa layunin ng
aralin Parada ng mga Larawan
Ipaliwanag ang mga dahilan ng neokolonyalismo.
(Pangkatang-gawain)
C. Pag-uugnay ng mga
Group I - MATH TALINO, Compute mo!
halimbawa sa bagong
Group II - Techno ko…(TV Show)
aralin
Group III - Question and Answer Portion
Group IV - Timbang Epekto
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad Ipaliwanag ang mga pamamaraan at uri ng
ng bagong kasanayan #1 neokolonyalismo.
E. Pagtalakay ng bagong Ipasuri ang dayuhang tulong, dayuhang pautang (foreign
konsepto at paglalahad aid, foreign debt).
ng bagong kasanayan #2
Katibayan ng Neokolonyalismo (Venn Diagram).
1. Anu-ano ang isyu na kinakaharap ng mga
manggagawa sa kasalukuyan? Ipaliwanag ang
sagot.
2. Paano nakaaapekto ang mga isyu sa paggawa sa
kalagayan ng mga manggagawa sa kasalukuyan?
F. Paglinang ng Kabihasaan
3. Bakit nalugmok sa kahirapan ang mga mahihirap
na bansa sa kabila ng tulong na binibigay ng
mayamang bansa?
4. Bakit ang mayaman na bansa patuloy na
yumayaman at ng mahihirap ay lalong
naghihirap?
G. Paglalapat ng Aralin sa Paano mo papahalagahan ang kabuhayan ng mga tao sa
pang-araw-araw kabila ng neokolonyalismo?

Tanong:
1. Ano ang patunay na nagtagumpay ang neokolonyalismo
sa Pilipinas at sa ibang bansa sa daigdig?
H. Paglalahat ng Aralin 2. Paano binago ng mga kanluranin ang kaisipan ng
mamamayan?
Bakit nalugmok sa kahirapan ang mga mahihirap na bansa
sa kabila ng tulong na binibigay

Panuto: Tukuyin ang mga hinihingi ng bawat pahayag.


_____1. Anong bansa ang nanguna sa pagpapaganap ng
neokolonyalismo?
_____2. Paraan ng pananakop na binago ang pananakop
na gamit ng pwersa o dahas upang kuntrulin ang
mahihirap na bansa.
I. Pagtataya ng Aralin _____3. Labis na umaasa ang mga tao sa mayayamang
bansa.
_____4. Impluwensiya ng dayuhan na nabuo sa isipan na
lahat na galing sa kaunluranin ay mabuti at magaling.
_____5. Naisagawa ang pakunwaring tulong sa
pagpapaunlad ng kalagayang pangkabuhayan ng isang
bansa.
J. Karagdagang Gawain para Isulat ang mga layunin ng
sa takdang aralin at 1. World Bank
2. IMF - International Monetary Fund
3. ADB - Asian Development Bank
remediation Batayang Aklat: Kasaysayan ng Daigdig, pp 360-361

IV. MGA TALA


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang
nakakatulong ng lubos?
Paano ito nakakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?

INIHANDA NI:

MARINA A. POÑADO
Teacher I

You might also like