You are on page 1of 5

Grades 1-12 School GULOD MALAYA Grade Level SIX

Daily Lesson Log ELEMENTARY SCHOOL


(Pang-araw-araw Teacher ZENAIDA D. SERQUINA Learning Area AP
na Pagtuturo) Teaching Dates and November 21, 2022 Quarter SECOND QUARTER
Time 6:30 – 7:10 – Silang
7:10 – 7:50 – Rizal
7:50 – 8:30 – Bonifacio
10:05 – 10:45 - Aguinaldo

LUNES
I.LAYUNIN 3. Natutukoy ang mahahalagang pangyayaring may kinalaman sa unti-unting
pagsasalin ng kapangyarihan sa mga Pilipino tungo sa pagsasarili
3.1 Natutukoy ang mga batas na may kinalaman sa pagssarili
-Batas Pilipinas Act of 1902
-Batas Jones of 1916 o 1916 o Philippine Autonomy Act 1916

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga pagbabago sa


lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga Pilipino na
makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado

B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto,dahilan,


epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng
mga Hapon at ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino
namakamit ang ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado

C. Learning Competencies/Objectives Write the LC 3. Natutukoy ang mahahalagang pangyayaring may kinalaman sa unti-unting
code for each pagsasalin ng kapangyarihan sa mga Pilipino tungo sa pagsasarili

AP6KDP-IId-3
3.1 Natutukoy ang mga batas na may kinalaman sa pagsasarili

-Batas Pilipinas Act of 1902 o Batas Cooper


-Batas Jones of 1916 o 1916 o Philippine Autonomy Act 1916

II.NILALAMAN Aralin 3: Pagsasalin ng Kapangyarihan sa mga


Pilipino Tungo sa Pagsasarili
III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1.Mga pahina sa Gabay ng Guro Pahina 47-51

2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral Araling Panlipunan pahina 135-138

3.Mga pahina sa Teksbuk

4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng


Learning Resource

IV.PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o 1. Balitaan


pagsisimulang aralin Ipakinig sa mga mag-aaral ang balitaa at sagutin ang mga katanungan pagkatapos.

Nakatakdang pagbisita ni US Vice President Kamala Harris sa Palawan, hindi


magdudulot ng problema ayon kay Pangulong Ferdinand Marcos Jr.

Walang magiging problema ang nakatakdang pagbisita ni US Vice President Kamala


Harris sa Pilipinas partikular sa Palawan.
Ito ang sinabi ni Pangulong Ferdinand Marcos Jr., sa isinagawang kapihan with the
1
media sa Bangkok Thailand.
Ayon sa Pangulo, bagamat ang Palawan ang pinakamalapit na probinsya sa South
China Sea wala aniya magiging problema lalo’t malinaw na bahagi naman ito ng
teritoryo ng Pilipinas.

Sinabi ng pangulo na muli niyang ilalahad kay US Vice President Harris na


ipagpatuloy pa ang magandang relasyon ng Pilipinas at Amerika

Mga Pamprosesong Tanong:


 Sino ang nakatakdang pumunta sa Pilipinas?
 Saan particular na lugar sa Pilipinas pupunta si US VP Harris?
 Ano ang isang bagay na sinisigurado ni Pangulong Marcos?

2. Balik-aral (Gamification)
Magkaroon ng palaro sa dalawang grupo. Magroroll ng dice ang dalawang
magkatunggaling koponan. Bubunot ang guro ng mga tanong sa lalagyan at kung
sino ang makakasagot ng tama ay magkakaroon ng puntos. Ang unang grupo na
magkakaroon ng mas maraming puntos ang siyang panalo.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Gawain: Jigsaw Puzzle
Panuto: Buuin ang puzzle na may kaugnayan sa paksa ng aralin.

Source: http://www.akoaypilipino.eu/libangan/libangan/life-style/balik-tanaw-sa-
unang-araw-ng-kalayaan.html
(Retrieved on March 10, 2017)

Mga pamprosesong tanong:


 Ano ang nabuong larawan?
 Ano ang nagaganap?
 Mahalaga ba ang pangyayaring ito para sa mga Pilipino? Bakit?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Basahin ang aklat sa Araling Panlipunan sa pahina 135-138. Pagkatapos ay
magkaroon ng Pangkatang Gawain. Gawing gabay ang rubrik sa ibaba sa
pagmamarka sa mga ginawa ng mga mag-aaral.

Pangkat 1 – Gumawa ng tsart na nagsasaad ng mga itinadhana ng Philippine Bill of


1902
Pangkat 2 – Magkaroon ng balitaan tungkol sa Batas Jones ng 1916
Pangkat 3 – Gumawa ng Venn diagram sa pagkakapareho at pagkakaiba ng Batas
Pilipinas at Batas Jones.

2
Rubrik sa pagmamarka ng Pag-uulat
Pamantayan Deskripyon Puntos
Nilalaman Sapat at wasto ang mga impormasyong 10
inilahas sa gawain
Presentasyon Malinaw at maayos ang presentasyon 5
Visual Aid Madaling Mabasa at maintindihan ang ginamit 5
na visual aid
Kabuuang puntos 20

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad Mga pamprosesong tanong:


ng bagong kasanayan #1
 Ano ang dalawang batas na napag-aralan natin?
 Ano an konteksto ng batas/hakbang?
 Anu-ano ang pangyayari bago ito ipatupad/isagawa?
 Ano ang mga layunin nito?
 Ano ang mga naging resulta o implikasyon ng batas/hakbang na ito sa mga
Pilipino?
 Ano ang kahalagahan ng batas o hakbang na ito sa pagpupunyagi ng mga
Pilipino tungo sa kasarinlan?

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad


ng bagong kasanayan #2

F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative


Assesment 3)

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na buhay Sang-ayon ka ba sa naging pamamaraan ng mga Pilipino para sa pagkamit ng
Kalayaan? Bakit Oo at bakit hindi? Ipaliwanag.

H. Paglalahat ng Aralin Gamit ang graphic organizer, ipadikit sa mga mag-aaral ang mga batas na
ipinatupad upang makamit ang pagsasarili ng bansa at ang kanilang mga ginawa..

Mga batas
kaugnay sa
Pagsasarili ng
Pilipinas

Philippine Jones Law


Bill of 1902 of 1916

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Tukuyin ang inilalarawan sa bawat pahayag. Isulat sa patlang
ang titik ng tamang sagot.

a. Hulyo 4, 1907
b. Hulyo 1, 1902
c. Cooper Act
d. Pilipinisasyon
3
e. Manuel Quezon
f. Sergio Osmeña

_____ 1. Ang ibang tawag sa batas Pilipinas ng 1902


_____ 2. Pagkakaroon ng mga Pilipino ng pagkakataong makilahok sa
mga usapin at gawaing pangangasiwa sa pamahalaan.
_____ 3. Siya ang nahalal bilang Senate President
_____ 4. petsa ng pagpapatibay ng Cooper Act
_____ 5. Kailan ipinahayag ni Pangulong Theodore Roosebelt ng
Amerika ang panunumbalik ng kaayusan sa Pilipinas.

J. Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at Panuto: Tukuyin ang inilalarawan sa bawat pahayag. Isulat ang sagot sa sagutang
remediation papel.

1. Sino ang may akda ng Philippine Bill of 1902 o Philippine Prganic Act
(Henry Cooper)
2. Saan naganap ang pagpapasinaya ng Philippine Assembly? (Grand Opera
House sa Maynila)
3. Naihalal bilang Speaker of the House. (Sergio Osmeña)
4. Tungkulin ng mga ito ang ipagtanggol ang interes ng mga Filipino sa US
Congress. (resident commissioners)
5. Ito ang nagsilbing mababang kapulungan sa bicameral na sangay
tagapagbatas. (Philippines Assembly)

V.MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa _____No. of Learners who earned 80% above:
pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba _____No. of the learners require additional activities for recommendation:
pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag- ___Yes ___No


_____No. of Learners who caught up the lesson
aaral na nakaunawa sa aralin?

D. Bilang ng mga mag-aaral na magpatuloy sa _____No. of learners who continue to require recommendation:
remediation?

E. Alin sa mga istrateheyang Strategies used that work well:


___ Group collaboration
___ Games
___ Power Point Presentation
___ Answering preliminary activities/exercises
___ Discussion
___ Case Method
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
Cooperation in doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking naranasan na __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
solusyonan sa tulong ng aking punongguro at __ Colorful IMs
superbisor? __ Unavailable Technology Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Additional Clerical works
__Reading Readiness
__Lack of Interest of pupils

4
G.Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho Planned Innovations:
__ Localized Videos
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __ Making use big books from views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials
__ local poetical composition
__Fashcards
__Pictures

You might also like