You are on page 1of 6

Learning Area FILIPINO

Learning Delivery Modality Face to Face

Paaralan WNNHS Baitang Walo


Guro Rejoy O. Asignatura Filipino
Panganiban
LESSON Petsa May 10, 2023(W) Markahan Ikaapat na Markahan
EXEMPLAR May 11, 2023 (TH)
May 12, 2023 (F)
(Subic)
Oras M-T-W-TH Bilang ng Araw 2
11:15-12:15
F-ICL

I. LAYUNIN Pagkatapos ng aralin, inaasahang ang mga mag-aaral ay:


A) Nailalahad ang apat na himagsik ni Francisco Balagtas sa Florante at
Laura;
B) Naiuugnay ang Florante at Laura sa pangyayari sa kasaysayan na
makapagpapakita ng kahalagahan nito hanggang sa kasalukuyang
panahon;
C) Naiisa-isa ang mga katangian ng Florante at Laura bilang isang obra
maestra na magpapatunay ng kahalagahan ng pag-aaral nito.

A. Pamantayang
Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang
pag-unawa sa isang dakilang akdang
pampanitikan na mapagkukunan ng
mahahalagang kaisipang magagamit
sa paglutas ng
ilang suliranin sa lipunang Pilipino
sa kasalukuya
Naipamamalas ng mag-aaral ang
pag-unawa sa isang dakilang akdang
pampanitikan na mapagkukunan ng
mahahalagang kaisipang magagamit
sa paglutas ng
ilang suliranin sa lipunang Pilipino
sa kasalukuya
Naipamamalas ng mag-aaral ang
pag-unawa sa isang dakilang akdang
pampanitikan na mapagkukunan ng
mahahalagang kaisipang magagamit
sa paglutas ng
ilang suliranin sa lipunang Pilipino
sa kasalukuya
Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang akdang
pampanitikan na mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa
paglutas ng ilang suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan.

B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na


Pagganap naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa kasalukuyan.

C. Pinakamahalagan Natitiyak ang kaligirang pangkasaysayan ng akda sa pamamagitan ng: -


g Kasanayan sa pagtukoy sa kalagayan ng lipunan sa panahong nasulat ito - pagtukoy sa
Pagkatuto layunin ng pagsulat ng akda - pagsusuri sa epekto ng akda pagkatapos itong
(MELC) isulat
D. Pagpapagana ng
Kasanayan
II. NILALAMAN Modyul 2 : Kahalagahan ng Pag-aaral ng Florante at Laura (Apat na Himagsik
ni Francisco Balagtas)

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa CG FIL8
Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa Modyul ng Kagawaran ng Edukasyon Dibisyon ng Lungsod ng Pasig FIL8
Kagamitang Modyul 2 pahina 1-15
Pangmag-aaral
Modyul ng Kagawaran ng Edukasyon Dibisyon ng Lungsod ng Las Pinas FIL8
Modyul 2 pahina 8-14

c. Mga Pahina sa n/a


Teksbuk
d. Karagdagang Laptop, telebisyon, projector
Kagamitan
mula sa Patrol
ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga Mga larawan, PPT-Video Presentation, talahanayan, graphic organizer
Kagamitang
Panturo para sa
mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula Pang araw-araw na Gawain

● Panalangin

Balik-Aral

PANUTO: Isulat sa patlang ang TAMA kung ang pahayag ay


nagsasaad ng katotohanan at MALI kung hindi.
______1. Ang Florante at Laura ay isang alegorya na nagtataglay ng mga
nakatagong pangyayari, mensahe at mga simbolismo sa pagtuligsa sa panahong
naisulat ito.
______ 2. Naisulat ni Balagtas ang akda sa loob ng paaralan dahil sa kabiguan
sa pag-ibig.
______ 3. Ang Florante at Laura ay aklat na naglalaman ng panitikang
rebolusyonaryo.
______ 4. Nagbigay-daan sa maraming Pilipino ang kanyang akda upang
mamulat sa diwang makabayan.
______ 5. Isinilang si Balagtas sa Panginay, Bataan noong Ika-2 ng Abril taong
1788.

What I need to know? (Alamin)

B. Pagpapaunlad What I Know (Suriin/Subukin)


Gawain sa PAgkatuto Bilang 1:
Panuto: Sagutin ang sumusunod na aytem. Piliin ang wastong sagot sa loob ng
kahon.
What’s in?(ARALIN)

What is it?
Gawain sa PAgkatuto Bilang 2:
Panuto: Isulat ang TAMA kung ang mga pahayag ay tumutukoy sa katagian ng
Florante at Laura at MALI kung hindi.

_______ 1. Mayroong sandaling pagtigil sa ika-limang pantig.


_______ 2. Bawat saknong ay naglalaman ng mga alegorya at simbolismo.
_______ 3. Ang katangian ng mga tauhan ay may kapangyarihang supernatural
o mga kababalaghan.
_______ 4. Malayang taludturan ang tulang pasalaysay na Florante at Laura.
_______ 5. Mayroong apat na linya sa bawat saknong.
C. Pakikipagpalih Gawain sa Pagkatuto Bílang 3:
an
Panuto: Ihambing ang mga pangyayari sa kasaysayan ng Florante at Laura sa
kasalukuyang panahon o pinagdaanan mo sa buhay

D. Paglalapat What I Have Learned?(Linangin)


Gawain sa Pagkatuto Bilang 4:

What can I do? (Assessment) (Isaisip/Tayahin)

Gawain sa Pagkatuto Bilang 5:

V. PAGNINILAY Gawain sa Pagkatuto Bilang 6:

PANUTO: Basahin at unawain ang mga tanong. Isulat sa patlang ang titik ng
wastong sagot.
______ 1. Ano ang tanging akda na lumusot sa sensura?
A. El Filibusterismo C. Ibong Adarna B. Florante at Laura D. Noli Me Tangere
______ 2. Anong klaseng panitikan ang lumaganap sa panahon ng Espanyol?
A. Panitikang panrelihiyon C. Panitikang pang-aliw B. Panitikang romansa D.
Panitikang rebolusyonaryo
______ 3. Ilan ang kabuuan ng saknong sa akdang Florante at Laura?
A. Tatlong daan, walumpu’t anim C. Tatlong daan, walumpu’t walo B. Tatlong
daan, walumpu’t pito D. Tatlong daan, walumpu’t siyam
______ 4. Saan nakapaloob sa himagsik ni Balagtas ang pagmamaltrato at
kalupitan ng mga Espanyol sa bansa?
A. Ikaapat na Himasik C. Unang Himasik B. Ikatlong Himagsik D. Ikalawang
Himagsik
______ 5. Alin sa sumusunod ang hindi kabilang sa umusbong na Panitikan
noong Panahon ng Kastila?
A. Awit C. Korido B. Epiko D. Moro-moro

Balik Aral:
1. TAMA 2. MALI 3. MALI 4. TAMA 5. MALI
Gawain sa Pagkatuto Bílang 1:
1. C 2. A 3. D 4. C 5. B 6. D 7. C 8. A 9. B 10. D
Gawain sa Pagkatuto Bílang 2:
1. MALI 2. TAMA 3. MALI 4. MALI 5. TAMA
Gawain sa Pagkatuto Bílang 3:

Gawain sa Pagkatuto Bilang 4:

Nasa kapasyahan ng guro ang pagbibigay ng puntos.


Gawain sa Pagkatuto Bilang 5:

Nasa kapasyahan ng guro ang pagbibigay ng puntos.


Gawain sa Pagkatuto Bilang 6:

1. B 2. A 3. D 4. C 5. B
Inihanda ni:
REJOY O. PANGANIBAN
Guro sa Filipino

Binigyang Pansin ni:


LUISA D. VISPO
Punongguro

You might also like