You are on page 1of 6

School: CALAOCAN ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI- MARS

GRADES 1 to 12 Teacher: ZENY A. DOMINGO Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: APRIL 11-13, 2022 (WEEK 8) Quarter: 3RD QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t
A. Pamantayang Pangnilalaman pakikinig at pag-unawa sa napakinggan. pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, ibang uri ng teksto at napapalawak ang
kaisipan, karanasan at damdamin. talasalitaan.
Naisasagawa ang mga hakbang o panutong Nakapagbibigay ng isang panuto. Nakabubuo ng isang nakalarawang balangkas.
B. Pamantayan sa Pagganap napakinggan.

(F6PN-IIIj-12) (F6PS-IIIj-3.1) (F6PT-IIIj-15)


Nakapagbibigay ng hinuha sa kalalabasan ng mga Naibabahagi ang isang pangyayaring nasaksihan. Nakabubuo ng mga bagong salita gamit ang panlapi
pangyayari sa alamat na napakinggan. at salitang-ugat.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang (F6WG-IIIj-12)
code ng bawat kasanayan) Nagagamit nang wasto ang pang-angkop at (F6PB-IIIj-19)
pangatnig. Nasusuri kung ang pahayag ay opinyon o
katotohanan.

Pagbibigay ng hinuha sa kalalabasan ng mga Pagbabahagi ng isang pangyayaring nasaksihan. Pagbuo ng mga bagong salita gamit ang panlapi at
pangyayari sa alamat na napakinggan. salitang-ugat.
II. NILALAMAN
Paggamit nang wasto ang pang-angkop at Pagsusuri kung ang pahayag ay opinyon o
pangatnig. katotohanan.
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource.
B. Iba pang Kagamitang pangturo Baybayin Paglalayag sa Wika at Pagbasa 6 p.25-26. Yaman ng Pamana Wika at Pagbasa 6 p. 303,311 Sipi ng kwento.
Larawan ng isang pamilya na sinasaktan ng ama ang Filipino 6 DLP Modyul 61 Sipi ng balitang editoryal.
ina. Metacards, manila paper at marking pen. Filipino 6 DLP
https://www.youtube.com/watch?v=H7jq8ccQ450 Powerpoint presentation. Modyul 34 Opinyon o Katotohanan.
Powerpoint presentation.

IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang aralin at/o Paunang Pagtataya Balik-aral: Balik-aral:
pagsisimula ng bagong aralin Ibigay ang paunang pagtataya sa ibaba upang Ano ang pamagat ng kuwento natin kahapon? Ano ang pang-angkop? Magbigay ka ng
malaman ang kahandaan ng mag-aaral para sa Anong uri ng kuwento ang inyong napakinggan halimbawa nito.
aralin. kahapon? Paano nagkaugnay ang pangatnig at pang-
Ano ang kinalabasan ng mga pangyayayri sa angkop?
Sagutin ang mga katanungan ayon sa inyong kuwento?
paniniwala o pag-intindi. Pumili ng mga icon o Gamitin ang vocabulary knowledge scale sa
larawang nagpapahiwatig ng inyong sagot. pagtatasa sa talasalitaang gagamitin para sa aralin
sa pakikinig.

Lubos na sumasang-ayon Vocabulary Knowledge Scale


Sa bawat salitang ipapakita ng guro na nakasulat sa
Sumasang-ayon bituin, isusulat nila sa papel ang bilang kung 5-1
kung saan nag-uugnay ang kanilang nararamdaman
o naiisip.
Hindi sumasang-ayon  5-alam ko ang salita/parirala at kaya kong
gamitin sa pangungusap
Lubosko
1. Maisasagawa na ang
hindi sumasang-ayon
mga gawaing ibinigay sa  4- alam ko ang salita/parirala at
akin ng aking lider. maibibigay ko ang kahulugan
2. Makikipagtulungan ako sa aking mg aka-grupo.  3-nakita ko na dati itong salita/parirala. Sa
3. Makikinig akong mabuti sa aking lider at guro. palagay ko maibibigay ko ang kahulugan.
4. Madali kong masasagot ang mga tanong na  2-Nakita ko na dati ang salita/parirala
ibibigay ng aking guro. ngunit di ko alam ang kahulugan.
5. Hindi ako makikipagdaldalan sa aking katabi.  1-hindi ko pa nakikita ang salita/parirala.

Gamitin ang vocabulary knowledge scale sa Tumawag


pagtatasa sa talasalitaang gagamitin para sa aralin
Binuhat
sa pakikinig.
Vocabulary Knowledge Scale Nakiusap
Sa bawat salitang ipapakita ng guro na nakasulat sa Pinagtulungan
bituin, isusulat nila sa papel ang bilang kung 5-1
kung saan nag-uugnay ang kanilang nararamdaman Pagpapaunlad ng Talasalitaan:
o naiisip. Panuto: Gamitin ang iba’t ibang panlapi at salitang
 5-alam ko ang salita/parirala at kaya kong ugat upang makabuo ng pandiwa. Gamitin din ito
gamitin sa pangungusap sa pangungusap.
 4- alam ko ang salita/parirala at
maibibigay ko ang kahulugan Salitang
Panlapi Pandiwa
 3-nakita ko na dati itong salita/parirala. Sa ugat
palagay ko maibibigay ko ang kahulugan. Tawag -um-
 2-Nakita ko na dati ang salita/parirala
Buhat -in-
ngunit di ko alam ang kahulugan.
 1-hindi ko pa nakikita ang salita/parirala. Usap Naki-
Kain -in-,-an
Nag-isang dibdib Tulong Pinag-,-an

Nakabibighani Kilalanin ang panlaping ginamit sa pandiwa. Isulat


supling ang sagot sa kabilang hanay.
Pandiwa Panlapi
kumukutikutitap Prinito

(Pagkatapos maipakita ang mga salita, gawin ang Bumulusok


talasalitaan) Planuhin

Talasalitaan: Ibinuhos
Ibigay ang kahulugan ng salitang nakasalungguhit.
Umuwi
1. Nag-isang dibdib sina Alden at Maine.
2. Nakabibighani ang ganda ni Maine Mendoza.
3. Nagkaroon ng isang supling sina Alden at Maine. Pamantayan sa Pagbasa nang Pasalita:
4. Kumukutitaptitap ang mga bituin sa langit -Ano ang dapat tandaan kapag nagbabasa nang
tuwing gabi. pasalita ang inyong kaklase sa harapan?

Pamantayan sa pakikinig ng kuwento:


Ano ang dapat tandaan kapag ang guro ay
nagbabasa kuwento sa inyo?
B. Paghahabi ng layunin ng aralin at Pagganyak: Pagganyak: Pagganyak:
paglalahat. Gusto mo bang malaman kung bakit may araw at Sa kuwentong ang Araw at Bituin, ano ang Nangangarap ka rin ba ng gising?
bituin? mensahe ng alamat? Ano ang iyong pinapangarap?
Alam mo ba kung ano ang iyong tungkulin bilang Paglalahad/Pagmomodelo:
(Pagmomodelo at Paglalahat) anak sa iyong pamilya? Ano-ano ito? Punan ng wastong pang-angkop ang bawat patlang Pangganyak na tanong
sa pangungusap. Bakit mahalagang marinig ang boses ng anak sa
Babasahin ng guro ang alamat ng “Araw, Buwan at 1. Sina Ladlaw at Libulan ay tunay pagpapanatili ng magandang relasyon sa pamilya?
mga Bituin” sa klase. ____nagmamahalan.
Tanong na Pang-unawa: 2. Ang mag-asawa___buwan at araw ay nagkagalit. Ipabasa sa mga bata ang kwentong “Ang Gatas…
1. Ilarawan sina Ladlaw at Libulan. natapon” sa klase at magkaroon ng maikling
2. Bakit naghiwalay sina Ladlaw at Libulan? 3. Buong panahon__ puro liwanag ang kalangitan. talakayan.
3. Nangyari din ba ito sa inyong mga magulang? Ano-anong mga salita ang idinagdag ninyo sa (Tunghayan ang kwento sa LM.)
Ano ang dapat mong gawin upang hindi magalit sa patlang?
inyo ang inyong magulang? Tanong na Pang-unawa:
4. Sa inyong pamilya, kapag may nagkakaisa sa Punan ng wastong pangatnig ang bawat patlang sa 1. Pagsagot sa pangganyak na tanong.
inyong magkakapatid, ano ang ginagawa ng inyong pangungusap. 2. Bakit “Ang gatas… natapon” ang pamagat ng
mga magulang? 4. Nalaman ni Libulan na pinarusahan ni Ladlaw kuwento?
5. Ano-ano ang iyong ginagawa bilang kapatid o ang kanyang mga anak ______sila nagkagalit. 3.Anong uring bata si Criselda?
anak upang masuklian ang pag-aalagang ginagawa 5. Pumayag si Ladlaw na sumama ang kanyang 4. Ano ang natutuhan mo sa kuwento?
sa iyo ng iyong mga magulang? mga anak kay Libulan ______maalagaan sila ng
6. Bilang isang anak, paano ka makatutulong sa mabuti.
Paglalahad/Pagmomodelo:
pagpapanatili ng magandang ugnayan sa inyong (Itanong sa mga bata)
pamilya? -Ano ang ilalagay nating pang-uganay upang mabuo Pag-aralan ang 2 pangungusap:
ang pangungusap? A.
Paglalahad/Pagmomodelo: -Ano ang tawag natin sa na, g, at ng? Si Criselda ay isang batang tagabukid.
Ano sa tingin ninyo ang maaaring mangyari sa Gusto niyang makabili ng maraming bagay.
mag-anak, magiging masaya pa rin ba ang kanilang Paglalahat: B.
samahan bilang pamilya? Bakit? Pangatwiranan (tunghayan sa LM) Si Criselda ay isang mangmang at walang pinag-
mo. aralan dahil siya ay tagabukid.
(Magbibigay ng mga sitwasyon sa mga bata at Masama ang mangarap.
kanilang ibibigay ang hinuha ng sitwasyon) Pag-aralan ang mga pangungusap na nasa hanay A.
(tingnan sa LM ang mga sitwasyon) Ang mga ito ba ay tunay na nangyayari sa
seleksyong binasa?
Paglalahat Sa hanay B naman, ang mga pangungusap ba ay
Ang pagbibigay hinuha sa kalalabasan ng totoong nangyari sa kuwento? Sa unang
kwento ay isang mabisang paraan upang malaman pangungusap, hindi lahat ng mangmang at walang
ang ating pang-unawa sa pangyayari sa kwento o pinag-aralan ay nakatira sa bukid hindi ba? Sa
tekstong narinig. ikalawang pangungusap naman, maaaring masama
ang mangarap kung ito ay hindi pinagsisikapan,
ngunit maaari rin itong mabuti kung
ito ay nagsisilbing inspirasyon upang makamit ang
mithiin sa buhay.
Paglalahat:
Samakatwid, ang mga pangungusap na nasa Hanay
A ay pawang totoo, tunay na nangyari. Ito ay
tinatawag na Katotohanan. Ang nasa hanay B
naman ay maaaring totoo sa iba, at maaaring hindi
naman sa iba. Ito ay tinatwag na Opinyon.
C.Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Gawin Natin 1: Gawin Natin 1: Gawin Natin 1:
bagong aralin. Gabayan ang mga bata sa pagbuo ng hinuha. Gabayan ang mga bata sa pagbuo ng hinuha. Gabayan ang mga bata sa pagbuo ng hinuha.
Panuto: Bigyan ninyo ito ng sariling hinuha. Panuto: Lagyan ng wastong pang-akop ang
Pinatnubayang Pagsasanay) 1. Masunuring bata si Gabriel kaya marami ang sumusunod. Pagkatapos, gamitin sa pangungusap Panuto: Sabihin kung Opinyon o Katotohanan ang
natutuwa sa kanya. ang mga pariralang nabuo. mga sumusunod. Ngunit bago iyan, basahin mo
2. May mga batang kailangang namumungkal ng muna nag kuwento.
basura para may makain. 1. Matapat ____panunungkulan (nasa LM ang kuwento)
3. Pilit inaabot ng batang tatlong taong gulang ang 2. Sariwa _________hangin ___1. Walang nabago sa pagtitinginan ng mag-anak
gunting sa ibabaw ng mesa. 3. Bahay _________bato ni Aling Idad.
4. Nakita mong nagtatapon ng basura ang iyong 4. Binata _________makisig ____2. Kailangang mabago ang anyo ng nayon
kapitbahay sa may ilog. 5. Mabagal _______pagresponde ayon sa pagunlad nito.
5. Naglalaro ng posporo ang batang si Luigi sa may ____3. Ang pagmamano sa matatanda ay isang
likod bahay. katangian ng mga Pilipino.
_____4. Dapat tayong sumunod sa pag-unlad ng
ating nayon.
____5. Patuloy ang pag-unlad ng pamayanan sa
pamamagitan ng pagtutulungan.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawin Natin 2: Gawin Natin 2: Gawin Natin 2:


paglalahad ng bagong kasanayan # 1 Sabihin: (Ipapagawa ng guro ang pangkatang gawain) Panuto: Basahin ang kwento.(Ang kuwento ay
Ipaikot ang basket na may lamang paper strips. Panuto: Kilalanin ang pangatnig na ginamit sa nasa LM)
Pinatnubayang Pagsasanay) Nakasulat doon ang iba’t ibang sitwasyon na pangungusap. Isulat kung ang pangungusap ba ay nasa
bubunutin ng bata at bibigyan ng hinuha. 1. Maiikli ngunit mabibisang mensahe ang katotohanan o opinyon lamang. Isulat ito sa
Kinakailangan muna nilang paikutin ang basket anunsyo. puwang.
habang kumakanta ng makabayang awitin na 2. Ito ang patunay na malawak at mabisang 1. Maraming uri ng isda. ________________
patutugtugin ng guro. Sa oras na huminto ang impluwensya ng pag-aanunsyo sa kaisipan ng mga 2. Talagang nakaka-aliw ang mga isda.
tugtog ay saka bubunot ang bata ng isang papel at tao. _______________
sasagutin ng pasalita sa harap ng klase. 3. Iba-iba rin ang paraan ng mga nag-aanunsyo 3. Mabangis ang isdang piranha. ______________
upang makuha ang atensyon ng mga mamimili sa 4. Ginagamit ng isda ang buntot at mga palikpik sa
radyo, telebisyon at pahayagan. paglangoy._____________
4. Mahalaga ang mga anunsyo sapagkat dito 5. Hindi ba nakapagtataka ang mga isda?
ibinabatay ng mga mamimili ang bibilhin nilang ____________
produkto.
5. Bibili ako ng sabong iyong kung makukumbinsi
ako ng mga anunsyo nila.

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawin Ninyo 1: Gawin Ninyo 1: Gawin Ninyo 1:


paglalahad ng bagong kasanayan # 2 Basahin ang kwento at magkaroon ng maikling LARO: Pangkatin ang klase sa tatlo. Ibigay ang mga DEBATE: Bumuo ng dalawang pangkat at
talakayan. (tunghayan sa LM ang kuwento) kagamitan sa paglalaro. magkaroon ng isang debate tungkol sa
Pagpapalawak ng Kasanayan) PANUTO: Buuin ang parirala sa metacards ng kahalagahan ng aklat kontra gadgets sa pag-aaral.
wastong pang-angkop. Gamitin ang nabuong Gabayan ang mga bata sa ipahahayag nilang ideya.
parirala sa pangungusap at isulat ang sagot sa Bigyang pansin ang katotohanan at opinyong
manila paper. Ang unang pangkat na makatapos kanilang sasabihin.
ang siyang panalo.
F. Paglinang sa kabihasaan (Tungo sa Gawin Ninyo 2: Gawin Ninyo 2: Gawin Ninyo 2:
Formative Assessment) (Ipapagawa ng guro ang pangkatang gawain) (Ipapagawa ng guro ang laro sa mga bata.) Basahin at pag-aralan ang balitang editoryal na
Isagawa ang inyong hinuha ayon sa kwento. ibibigay ng guro. Piliin at ilahad ang mga datos sa
PANGKAT 1: Iarte LARO: Gumawa ng tatlong istasyon sa loob ng silid- balita na nagsasabi ng opinyon at katotohanan.
PANGKAT 2: Iguhit aralan. Sa bawat istasyon ay bubunot ang isang (Ang guro ay mangangalap ng balitang editoryal na
PANGKAT 3: Itula pangkat na kanilang isasagawa. Ang unang pangkat napapanahon at isyung angkop pag-usapan sa
na makatapos sa lahat ng gawain ang siyang klase).
panalo. (Nasa ibaba ang mga sitwasyong kanilang
gagawin).
ISTASYON 1:
Bumuo ng pangungusap gamit ang pangatnig na at.
ISTASYON 2:
Nang dumating ang bagyo, maraming nasirang
pananim sa aming bayan.
Ano ang pangatnig na ginamit sa pangungusap?
ISTASYON 3:
Kumpletuhin ang pangungusap gamit ang angkop
na pangatnig.
Mahalaga ang pag-aaral______________________.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw araw Gawin Mo 1: Gawin Mo 1: Gawin Mo 1:


na buhay Ipalabas ang patalastas mula sa (Ipapagawa ng guro ang mga pagsasanay sa ibaba) Ibigay ang iyong opinyon. Sumasang-ayon ka ba sa
https://www.youtube.com/watch?v=H7jq8ccQ450 Lagyan ng √ kung pangatnig ang may salungguhit at pamamaraan ng pagpapatupad ng programa ng
at isa-isahin ang suliraning pampamilya. Ibigay ang X kung hindi. pamahalaang Oplan Tokhang kung saan tinutugis
(Aplikasyon) inyong hinuha sa napanood na patalastas. ___1. Maganda ang mga anunsyong kapupulutan ng kapulisan ang mga gumagamit at nagbebenta ng
ng mga aral. ipinagbabawal na gamot?
___2. Mahilig talaga ako sa makukulay na anunsyo
sapagkat nagiging masigla ako.
___3. Ang mga bata ay mas madaling maakit ng
anunsyo kapag mga kapwa bata rin nila ang tauhan
nito.
___4. Tuwing may anunsyo, biglang tatayo ang
isang bata at manonood.
___5. Totoong maganda ang komersyal na iyon!

H. Pagtataya ng aralin. Gawin Mo 2: Gawin Mo 2: Gawin Mo 2:


(Optional na gawain para sa guro kung Isa sa mga suliranin ngayon ng Kagawaran ng Buuin ang wastong pang-angkop sa bawat patlang. Ipagawa ang Subukin Mo (tingnan sa LM na
maganda ang kinalabasan ng Gawin Mo). Edukasyon ay ang kakulangan sa kagamitang 1. Mahusay ____ manggagawa ang aking ama. ikatlong araw ang gawain)
panturo at mga aklat na gagamitin sana ng mga 2. Libu-libo__mamamayan ang apektado ng
(Malayang Pagsasanay) mag-aaral para sa Baitang 5 at 6. pagtaas ng gasolina.
-Ano ang hinuha ninyo sa suliraning ito ng 3. Mahusay na pinuno ang hindi nag-iisip para sa
Kagawaran ng Edukasyon? (5puntos) sarili niya__ kapakanan.
4. Mabuti__ maybahay ang aking ina.
5. Mahigpit na bilin ni Inay na ingatan__ mabuti
ang kaniyang mga kasangkapan.
I. Karagdagang Gawain para sa takdang Ipagawa ang pangkatang-gawaing ito ayon sa Ipagawa ang pangkatang-gawaing ito ayon sa Ipagawa ang pangkatang-gawaing ito ayon sa
aralin at remediation kasanayan ng mga bata. kasanayan ng mga bata. kasanayan ng mga bata.
(tunghayan sa LM ang mga gawain) May Kasanayan May Kasanayan
(Mag-aaral na nakakuha ng 80-100%) (Mag-aaral na nakakuha ng 80-100%)
Gumawa ng talata tungkol sa alamat na ginamitan Mangalap ng sipi ng balitang editoryal sa
ng pang-angkop at pangatnig. pahayagan o internet at kilalanin ang katotohanan
Tumutugon at opinyon.
(Mag-aaral na nakakuha ng 75-79%)
Lagyan ng tamang pang-angko at pangatnig ang Tumutugon
talatang ipapakita ng guro. (Mag-aaral na nakakuha ng 75-79%)
Gumawa ng mga pangungusap na nagpapahayag
Nagsisimula ng opinyon at pangungusap ng nagsasabi ng
(Mag-aaral na nakakuha ng 74-pababa) katotohanan.
Suriin kung pangatnig ang ginamit
sa pangungusap iguhit ang at iguhit ang
kung pang-angkop ang ginamit.
Nagsisimula
(Mag-aaral na nakakuha ng 74-pababa)
Magbasa ng isang kuwento sa aklat. Isulat ang mga
pangungusap na nagsasaad ng opinion at
katotohanan.

V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang Gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na Ang paggamit ng iba’t ibang estratehiya tulad ng Estratehiya sa pangkatang-gawain tulad ng Ang estratehiya sa paglalaro na naging kawili-wili
nakatulong ng lubos? Paano ito scaffolding, collaborative ay nakakatulong ng lubos sa mga sa mga mag-aaral.
nakatulong? collaborative at iba pa ay makakatulong ng malaki bata.
upang higit na maunawaan
ng mga mag-aaral.
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Hindi sapat ang oras sa mga pangkatang-gawain. Hindi sapat ang oras sa mga pangkatang-gawain. Hindi sapat ang oras sa mga pangkatang-gawain.
solusyon sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
ginamit/nadiskubre na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Prepared by: Noted:

ZENY A. DOMINGO ANDREA M. JANE, PhD


Teacher III Principal I

You might also like