You are on page 1of 14

K.C.M ACADEMY INC. 4.

Pagbigay ng mga halimbawa ng pandiwa na


10 Aguinaldo St. Malacañang Village,
Sucat, Parañaque City pangkasalukuyan.
C. Paglalapat
Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin
sa Filipino 3
Petsa: __________________

I. Layunin:
1. Natutukoy ang aspektong naganap na
2. Nagamit ang aspektong naganap na sa
larawan at sa pangungusap. D. Paglalahat

II. Paksang Aralin: Ano ang pandiwa na pangnagdaan?

Paksa: Aspekto ng Pandiwa- Pangnagdaan/ Magbigay ng halimbawa.


Pangkasalukuyan 1. - ito ay nagsasaad o nag-papahayag kung ang
Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino pp.(212-215) kilos ay na tapos nang isagawa ang aksiyon.
HAL:nagsauli, pinulot, naglaba
Kagamitan: larawan,laptop.ppt,aklat,google
Ano ang pandiwa na pangkasalukuyan?
Pagpapahalaga: Pagmamahalan ng bawat isa para sa
kapayapaan 2. - Ang pandiwa na nasa aspektong
pangkasalukuyan (present tense ) ay nagsasaad
III. Pamamaraan: ngkilos na kasalukuyang ginagawa o nagaganap, o
ginagawang paulit-ulit. Ang aspektong ito
A. Panimulang Gawain aytinatawag ding aspektong nagaganap o aspektong
imperpektibo
1. panalangin
Ang mga halimbawanito ay
2. pagtala ng liban sa klase
nakikita ,bumibili , inuulit , at sinusundan
1. Balik-aral
IV. Pagtataya:
Ano ang pandiwa?
Magbigay ng halimbawa.
2. Pagganyak
Magpakita ng mga larawan na may kilos na tapos
na.
B.Paglalahad
1. Talakayin ang uri ng pandiwa na pangnagdaan
2. Pagbigay ng mga halimbawa ng pandiwa na
pangnagdaan
3.Talakayin ang uri ng pandiwa na
pangkasalukuyan
V. Takdang Aralin: Ano ang uri ng pandiwa na pangnagdaan at
pangkasalukuyan?
Magbigay ng mga halimbawa ng mga ito.
2. Pagganyak
Magpakita ng mga larawan na may kilos na mga
salitang panlarawan at pamilang.
B.Paglalahad
1. Talakayin ang Pang-uri ng Panlarawan at
pamilang.
2. Pagbigay ng mga halimbawa.
C. Paglalapat
Pasagutan ang pahina (194-195) Gawain A.
K.C.M ACADEMY INC.
10 Aguinaldo St. Malacañang Village, Salunguhitan ang Pang-uri at bilugan ang
Sucat, Parañaque City inilalarawan nitong ang pangalan sa bawat
pangungusap. (1-10 lamang
Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin
sa Filipino 3 D. Paglalahat
Petsa: __________________
1. Pang-uring Panlarawan (Descriptive Adjective)
I. Layunin: Ang pang-uring panlarawan ay nagsasaad ng laki,
kulay, at hugis ng tao, bagay, hayop, lugar, at iba
1. Nabibigay kahulugan ang mga pang-uri pang pangngalan. Maaaring ilarawan din ang anyo,
amoy, tunog, yari, at lasa ng bagay. Ang mga pang-
2. Nasusuri ang mga salitang pang-uring makikita sa uring panlarawan ay karaniwang nagsasaad ng mga
pangungusap. katangian na napupuna gamit ang limang pandama
3. Natutukoy ang uri ng pang-uri (five senses). Nailalarawan din ng mga panguring
panlarawan ang mga katangian ng ugali, asal, o
II. Paksang Aralin: pakiramdam ng tao o hayop.

Paksa: Pang-uri ( Panlarawan at Pamilang) Mga halimbawa ng pang-uring panlarawan (may


salungguhit ang pangngalan na inilalarawan ng
Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino pang-uri):
Kagamitan: larawan,laptop,ppt,aklat,google  Tanggapin mo sana ang aking munting regalo.
Pagpapahalaga: Pagmamahalan ng bawat para sa  Minasdan ni Maria ang kanyang sarili sa salamin
kapayapaan na biluhaba.
III. Pamamaraan:  Si Delia ang babaeng nakasuot ng pulang bestida.
A. Panimulang Gawain
 Kailangan nating palitan ito ng bakal na tubo.
1. panalangin
 Iwasan mong kumain ng mga pagkain na
2. pagtala ng liban sa klase masyadong matamis.

1. Balik-aral  Sa aking panaginip, hinahabol ako ng isang


nakatatakot na halimaw.
 Ipinagmamalaki ng mag-asawa ang kanilang K.C.M ACADEMY INC.
mabubuting anak. 10 Aguinaldo St. Malacañang Village,
Sucat, Parañaque City
 Malubha ang karamdaman ng matandang pulubi.
Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin
2. Pang-uring Pamilang (Numeral Adjective) sa Filipino 3
Ang pang-uring pamilang ay nagsasabi ng bilang, Petsa: ________________
dami, o posisyon sa pagkakasunodsunod ng
pangngalan. May ilang uri ng mga pang-uring I. Layunin:
pamilang. 1. Natutukoy ang aspektong magagaganap pa
Mga Uri ng Pang-uring Pamilang lamang
ang kilos
a. Patakaran o Patakarang Pamilang Ito ay
nagsasaad ng aktuwal na bilang ng tao o 2. Nagagamit ang aspektong magagaganap pa
lamang ang kilos
bagay. Ito ay mga basal na bilang o numeral.
Mga halimbawa ng patakarang pamilang (may II. Paksang Aralin:
salungguhit ang pangngalan na Paksa: Aspekto ng Pandiwa- Panghinaharap
inilalarawan ng pang-uri): Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino
Mayroong isang lalaki na kumakatok sa pinto. Kagamitan: larawan,laptop.ppt,aklat,google
Sina Mike at Grace ay may apat na anak. Pagpapahalaga: Pagmamahalan ng bawat isa
Bumili ako ng limang itlog sa tindahan. para sa kapayapaan.
Higit sa apat na libong tao ang nasa mga III. Pamamaraan:
evacuation center.
A. Panimulang Gawain
IV. Pagtataya: 1. panalangin
Pasagutan ang Gawain B. pp.195 2. pagtala ng liban sa klase.
Basahin ang talataan.ikahonang ginagamit ng mga 1. Balik-aral
pang-uri.pagkatapos ,Itala ang mga ito sa mga linya.
Isulat sa tabi ng bawat pang-uri kung ito’y Ano ang uri ng pandiwa na pangnagdaan?
Panlarawan o pamilang
2. Pagganyak
Halimbawa : Ikatlong – Pamilang
Magpakita ng mga larawan na may kilos
VI. Takdang Aralin: napanghinaharap

Sagutan ang pp.196-197 B.Paglalahad

Gawain C. Punan ang mga linya sa liham ng angkop 1. Talakayin ang uri ng pandiwa na Panghinaharap
ng mga pang-uri piliin ang mga ito sa kahon sa 2. Pagbigay ng mga halimbawa ng pandiwa na.
susunod na pahina. Panghinaharap.

Pasulat : Bumuo ng diyalogo tungkol sa ginagawa C. Paglalapat


ninyong pagtitipid sa bahay o sa paaralan.
Gawain 1 : Simulat ng pangungusap ayon sa
aspekto o panahunan ng pandiwa na isinasaad sa
loob ng panklong. (1-10)
D. Paglalahat Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino 3
Ano ang pandiwa na panghinaharap? pahina 266-272
Ang pandiwa na nasa Kagamitan: larawan, laptop,ppt,aklat,google
aspektong panghinaharap (future tense ) ay Pagpapahalaga: Pagmamahalan ng bawat isa
nagsasaad ng kilosna gagawin pa lamang at hindi pa
nangyayari o nagaganap. III. Pamamaraan:

Ang aspektong ito ay tinatawagding aspektong A. Panimulang Gawain


magaganap o aspektong kontemplatibo.
1. panalangin
Ang mga halimbawa nito ay
2. pagtala ng liban sa klase.
makikita ,bibili , uulitin , at susundan
1. Balik-aral
halimbawa.
Ano ang uri ng pandiwa na pangnagdaan?
1.- ito ay nagsasaad o nag- papahayag kung ang
2. Pagganyak
kilos ay isasagawa pa lamang ang kilos.
Magpakita ng mga larawan mga larawan ayon sa
2. HAL: MAGIINOM, MAGLALABA
tatlong kaantasan ng pang-uri.
IV. Pagtataya
B.Paglalahad
Pasagutan ang pp. 227
1. Talakayin ang tatlong kaantasan ng pang-uri. 2.
Gawain 2: Ibigay ang angkop na aspekto ng mga Pagbigay ng mga halimbawa ng tatlong kaantasan
pandiwa sa loob na panaklong. ng pang-uri.

V. Takdang Aralin: C. Paglalahat

Pasagutan ang Gawain 3 lamang , pahina 228 Ano ang tatlong kaantasan ng pang-uri? Ang pang-
uri ay salitang naglalarawan o nagpapahayag ng
katangian ngpangngalan at panghalip.May tatlong
kaantasan ng kasidhian ng pang-uri: lantay,
K.C.M ACADEMY INC. pahambing,pasukdol.
10 Aguinaldo St. Malacañang Village,
Sucat, Parañaque City Lantay – ibinibigay ang karaniwang katangian ng
pangngalan opanghalip nang walang
Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin paghahambing.
sa Filipino 3
Petsa: __________________ Pahambing- ibinibigay ang katamtamang antas ng
katangian onagsasaad nang may paghahambing sa
WEEK 7: Petsa- pangngalan o panghalip.Gumagamit ng medyo ,
nang bahagya, nang kaunti, higit, mas, di-tulad,di
I. Layunin: gaano, at iba pa.
1. Nakapaglalarawan ng mga tao, bagay, hayop, Pasukdol- ibinibigay ang pinakamasidhing
pook, at pangyayari. katangian ng pangngalan opanghalip. Ito ay
naipapahayag sa pamamagitan ng pag-uulit ng
2. Nagagamit ang mga pang-uri sa pangungusap. salita,paggamit ng panlaping napaka, pinakatunay.
II. Paksang Aralin: IV. Paglalapat
Paksa: Kaantasan ng Pang-uri
Kagamitan: larawan, laptop,ppt,aklat,google
Sagutan ang pp.267-268 Pagpapahalaga: Pagiging handa o alerto sa anumang
kalamidad na darating
Gawain A.
III. Pamamaraan:
Bilugan ang pang-uring ginagamit sa bawat
pangungusap iahon ang pangalang inilalarawan. A. Panimulang Gawain
Isulat sa linya kaantasan ng pang-uri.(1-10)
1. panalangin
V. Pagtataya:
2. pagtala ng liban sa klase
Sagutan ang pp 268-269. Gawain B. (1-10)
1. Balik-aral
Piliin atr bilugan ang pang-uring angkop sa bawat
bagay sa ibaba. Pagkatapos , sumulat sa mga Ano ang tatlong kaantasan ng pang-uri?
linya ,ang maaaring maging anyo ng piniling pang-
2. Pagganyak
uri sa mga kaantasang pahambingin pasukdol.
Ipabasa ang wika pahina 280
B.Paglalahad
VI. Takdang Aralin:
1. Talakayin ang pang-abay na pamanahon.
Sagutan ang pp 269
2. Pagbigay ng mga halimbawa ng pang-abay na
Pasagutan ang Gawain C.(1-10)
pamanahon.
Tukuyin ang kaantasang ng pang-uring may
C. Paglalahat
salungguhit sa bawat pangungusap. Isulay sa linya
ang L kung lantay , PH kung pahambing , at PS Ano ang pang-abay na pamanahon.?
kung pasukdol.
Magbigay ng halimbawa.
- ito ay nagsasaad kung kalian naganap o magaga
K.C.M ACADEMY INC. ang kilos na taglay ng pandiwa.
10 Aguinaldo St. Malacañang Village,
Sucat, Parañaque City HAL: noon, kahapon,buklas

Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin iba pang halimbawa sa pahina 281.


sa Filipino 3 IV. Paglalapat
Petsa: __________________
Pasagutan ang Gawain 1, pahina 281-282 (1-10)
I.Layunin:
Panuto: Piliin sa kahon ang pang-abay na
1. Nagagamit nang wasto ang mga pang-abay na pamanahon na bubuo sa diwa ng pangungusap.
naglalarawan ng isang kilos o gawi
V. Pagtataya: Pasagutan ang Gawain 2, pahina
2. Nagpapahayag ang sariling opinion o reaksyon sa 281-282 (1-10) Salungguhitan ang ginagamit na
isang napakinggang isyu. pang-abay na pamanahon sa sumusunod na mga
pangungusap.
II. Paksang Aralin:
VI. Takdang Aralin; Pasagutan ang Likhain A,
Paksa: Pang-abay na Pamanahon
pahina 282-283(1-10) Lagyan ng angkop na pang-
Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino 3 abay na pamanahon ang sumusunod na mga
pangungusap upang mabuo ang diwa nito
pahina 280-283
K.C.M ACADEMY INC.
10 Aguinaldo St. Malacañang Village,
Sucat, Parañaque City Ang pang-abay na pamaraan ay isang bahagi ng
wika na nagbibigay ng karagdagang impormasyon
Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin tungkol sa paraan ng pagganap ng pandiwa o salita.
sa Filipino 3 Ito ay isang uri ng pang-abay na naglalarawan kung
Petsa: __________________ paano ginawa o ginagawa ang isang kilos at
aksyon.
IV. Paglalapat
I. Layunin:
Pasagutan ang Gawain 1, pahina 295-(1-10)
1. Natutukoy ang mga pang-abay na naglalarawan
ng isang kilos at gawi. Salunguhitan ang ginagamit na pang-abay na
pamaraan sa mga pangungusap.
2. Nagagamit nang wasto ang mga pang-abay na
naglalarawan ng isang kilos at gawi. V. Pagtataya:

II. Paksang Aralin: Pasagutan ang Gawain 2, pahina 295 (1-10)

Paksa: Pang-abay na Pamaraan Gamitin sa madiwang pangungusap ang sumusunod


na mga pang-abay na pamaraan.
Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino 3 pahina
294-297 VI. Takdang Aralin:

Kagamitan: larawan,laptop,ppt,aklat,google Pasagutan ang Likhain A at B., pahina 296-297

Pagpapahalaga: Pagiging maunawain A. Ipagpalagay na isa kang manunulat sa inyong


pahayaganng pampaaraln. Sumulat ng isang talata
III. Pamamaraan: tungkol sa alinlangan larawan sa kabilang pahina
tungkol sa pasko sa inyong nayon.palawakin ang
A. Panimulang Gawain mga kaisipang ipinapahayg mo sa tulong ng
paggamit ng iba’t-ibang pang-abay.
1. panalangin
B. Mag search sa internet ng isang video
2. pagtala ng liban sa klase 1. Balik-aral documentary na tungkol sa pagdiriwang ng pasko sa
Ano ang pang-abay na pamaraan.? iba’t-ibang bansa sa asya. Gumawa ng
paghahambing sa paraan ng pagdiriwang natin sa
Magbigay ng halimbawa. pasko sa pilipinas.

2. Pagganyak
Ipabasa ang wika pahina 294 K.C.M ACADEMY INC.
10 Aguinaldo St. Malacañang Village,
B.Paglalahad Sucat, Parañaque City
1. Talakayin ang pang-abay na pamaraan
Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin
2. Pagbigay ng mga halimbawa ng pang-abay na sa Filipino 3
pamaraan. Petsa: __________________

C. Paglalahat I.Layunin:

Ano ang pang-abay na pamaraan? 1. Natutukoy ang mga pang-abay na panlunan sa


pangungusap.
Magbigay ng halimbawa.
2. Nagagamit nang wasto ang mga pang-abay na - Ang pang-abay na panlunan dito ay “sa bahay.”
tumtukoy sa pook na pinaggaganapan ng pandiwa. Ito ay naglalarawan kung saan masarap matulog ang
nagsasalita.
II. Paksang Aralin:
2. Pumunta siya sa Maynila upang magtrabaho.
Paksa: Pang-abay na Panlunan
-Dito, ang pang-abay na panlunan ay “sa Maynila.”
Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino 3 pahina Ito ay tumutukoy sa lugar kung saan pumunta ang
306-309 tao upang magtrabaho
Kagamitan: larawan, laptop,ppt,aklat,google 3. Nagtanim sila ng mga gulay sa likod ng bahay.
Pagpapahalaga: Pagkamit ng mga pangarap sa -Dito, ang pang-abay na panlunan ay “sa likod ng
buhay bahay.” Ito ay tumutukoy sa lugar kung saan
nagtanim ng mga gulay ang mga tao.
III. Pamamaraan:
Sa mga halimbawang ito, ang pang-abay na
A. Panimulang Gawain
panlunan ay tumutulong upang maging malinaw
1. panalangin ang impormasyon tungkol sa mga kilos o aksyon na
naganap, nagaganap, o magaganap sa isang lugar.
2. pagtala ng liban sa klase
Ang pang-abay na panlunan ay mahalagang bahagi
1. Balik-aral ng balarila ng Filipino. Ang pag-aaral ng pang-abay
na panunan ay makatutulong sa pagpapahayag ng
Ano ang pang-abay na pamaraan.? mga ideya at karanasan na may kaugnayan sa lugar.
Magbigay ng halimbawa. Ang paggamit ng mga pang-abay na panlunan ay
nagpapayaman sa ating pakikipagtalastasan at
2. Pagganyak nagbibigay ng linaw at tumpak na impormasyon
tungkol sa mga pangyayari o sitwasyon.
Ipabasa ang linangin natin pahina 306-307
Sa pag-aaral ng mga pang-abay na panlunan,
B.Paglalahad mahalaga rin na tandaan ang mga pagkakaiba-iba
ng konteksto at paggamit ng mga salita sa pang-
1. Talakayin ang pang-abay na panlunan. 2.
araw-araw na pakikipag-usap. Gayundin, ang
Pagbigay ng mga halimbawa ng pang-abay na
pagpapalawak ng ating bokabularyo sa Filipino ay
panlunan.
makakatulong sa mas malalim na pag-unawa sa
C. Paglalahat wikang ito at sa mas maayos na paggamit ng mga
pang-abay na panlunan sa ating pagsulat at
Ano ang pang-abay na panlunan? Ang pang-abay na pagsasalita.
panlunan ay binubuo ng mga salitang nagbibigay ng
impormasyon tungkol sa lugar na kinasasangkutan IV. Paglalapat
ng kilos o aksyon sa isang pangungusap. Sa
madaling salita, ito ay tumutukoy sa sagot sa tanong Pasagutan ang Gawain 1, pahina 307-308-(1-10)
na “saan?
Punan:ng angkop na pang-abay na panlunan ang
Narito ang sampung halimbawa ng pang-abay na patlang upang mabuo ang diwa ng pangungusap.
panlunan gamit ang “sa,” “kay,” at “kina.” Sa bawat
halimbawa, ipapaliwanag ang pang-abay na V. Pagtataya:
panlunan at kung paano ito ginamit sa pangungusap.
Pasagutan ang Gawain B, pahina 308 -(1-10)
1. Sa bahay, masarap ang tulog ko.
VI. Takdang Aralin: Pasagutan ang Gawain C,
pahina 309 -(1-5)Pag-aaral ng mga aralin bilang
paghahanda sa mga pagsusulit.
K.C.M ACADEMY INC. “Kwak-kwak-kwak” Siya ang lider na nagsabing
10 Aguinaldo St. Malacañang Village, “kwak-kwak-kwak”
Sucat, Parañaque City
(nagsitayo ang lahat) (lahat ay lumahok)
Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin
1. Ilan nga ulit ang mga bibe sa ating kinanta?
sa Filipino 3
2. Ano ang mga katangian ng mga bibe na
Petsa: __________________
nabanggit sa ating kanta?
I. Layunin: Ano pa?
Ang mga katangian na nabanggit sa kanta ay
Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay mataba, mapayat at may pakpak.
inaasahang: 3. Ano naman sa tingin nyo ang kulay ng mga bibe?

1. Nabibigyang kahulugan ang mga Pang-uri. B.Paglalahad


1. Talakayin ang tatlong kaantasan ng pang-uri.
2. Nasusuri ang mga salitang Pang-uring makikita 2. Pagbigay ng mga halimbawa ng tatlong
sa pangungusap kaantasan ng pang-uri.
3. Natutukoy ang uri ng Pang-uri
II. Paksang Aralin: C. Paglalahat

Paksa: Pang-uri Ang pang-uri o sugnó ay isang bahagi ng pananalita


na binabago ang isang pangngalan, karaniwang
Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino 3 sinasalarawan nito o ginagawang mas partikular ito.
Gayon man, hindi kinikilalang uri ng salita sa
pahina 240-243 pangkalahatan ang pang-uri; sa ibang salita, may
mga ilang wika ang hindi gumagamit ng mga pang-
Kagamitan: larawan, laptop,ppt,aklat,google
uri.
Pagpapahalaga: Pagmamahalan ng bawat isa
IV. Paglalapat
III. Pamamaraan:
Sagutan ang pp.241
A. Panimulang Gawain
Gawain 1.
1. panalangin
Isulat sa patlang ang pang-uring inilalarawan ng
2. pagtala ng liban sa klase. sumusunod na mga pangungusap.(1-10)

1. Balik-aral V. Pagtataya:

Ano ang uri ng pandiwa na panghinaharap? Sagutan ang pp 241. Gawain 2. (1-10)

2. Pagganyak Isulat ang mga pang-uring ginagamit sa


Gawain1.Ibigay ang kasalungat ng bawat isa.
Alam niyo ba ang kantang “Ang tatlong Bibe”?
VI. Takdang Aralin:
May tatlong bibe akong nakita Mataba, mapayat
mga bibe Ngunit ang may pakpak sa likod ay iisa Sagutan ang pp 242
Siya ang lider na nagsabi ng “kwak-kwak-kwak”
Pasagutan ang Gawain 3. Salungguhitan nang
“Kwak-kwak-kwak” “Kwak-kwak-kwak” Siya ang
minsan ang pang-uri at nang makalawa ang
lider na nagsabi ng “kwak-kwak-kwak” “Tayo na sa
pangalan sa talataan sa ibaba.
ilog!” ang sabi Maligo, maligo mga bibe Ngunit ang
may pakpak sa likod ay iisa Siya ang lider na
nagsabing “kwak-kwak-kwak” “Kwak-kwak-kwak”
Pasagutan ang pahina (194-195) Gawain A.
K.C.M ACADEMY INC.
10 Aguinaldo St. Malacañang Village, Salunguhitan ang Pang-uri at bilugan ang
Sucat, Parañaque City inilalarawan nitong ang pangalan sa bawat
pangungusap. (1-10 lamang
Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin
D. Paglalahat
sa Filipino 3
Petsa: __________________ 1. Pang-uring Panlarawan (Descriptive Adjective)
Ang pang-uring panlarawan ay nagsasaad ng laki,
I. Layunin: kulay, at hugis ng tao, bagay, hayop, lugar, at iba
1. Nabibigay kahulugan ang mga pang-uri pang pangngalan. Maaaring ilarawan din ang anyo,
amoy, tunog, yari, at lasa ng bagay. Ang mga pang-
2. Nasusuri ang mga salitang pang-uring makikita sa uring panlarawan ay karaniwang nagsasaad ng mga
pangungusap. katangian na napupuna gamit ang limang pandama
(five senses). Nailalarawan din ng mga panguring
3. Natutukoy ang uri ng pang-uri panlarawan ang mga katangian ng ugali, asal, o
pakiramdam ng tao o hayop.
II. Paksang Aralin:
Mga halimbawa ng pang-uring panlarawan (may
Paksa: Dalawang Uri ng Pang-uri salungguhit ang pangngalan na inilalarawan ng
Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino pang-uri):

Kagamitan: larawan,laptop,ppt,aklat,google  Tanggapin mo sana ang aking munting regalo.

Pagpapahalaga: Pagmamahalan ng bawat para sa  Minasdan ni Maria ang kanyang sarili sa salamin
kapayapaan na biluhaba.

III. Pamamaraan:  Si Delia ang babaeng nakasuot ng pulang bestida.

A. Panimulang Gawain  Kailangan nating palitan ito ng bakal na tubo.

1. panalangin  Iwasan mong kumain ng mga pagkain na


masyadong matamis.
2. pagtala ng liban sa klase
 Sa aking panaginip, hinahabol ako ng isang
1. Balik-aral nakatatakot na halimaw.
Ano ang uri ng pandiwa na pangnagdaan at  Ipinagmamalaki ng mag-asawa ang kanilang
pangkasalukuyan? mabubuting anak.
Magbigay ng mga halimbawa ng mga ito.
 Malubha ang karamdaman ng matandang pulubi.
2. Pagganyak
2. Pang-uring Pamilang (Numeral Adjective)
Magpakita ng mga larawan na may kilos na mga
Ang pang-uring pamilang ay nagsasabi ng bilang,
salitang panlarawan at pamilang.
dami, o posisyon sa pagkakasunodsunod ng
B.Paglalahad pangngalan. May ilang uri ng mga pang-uring
pamilang.
1. Talakayin ang Pang-uri ng Panlarawan at
pamilang. Mga Uri ng Pang-uring Pamilang

2. Pagbigay ng mga halimbawa. a. Patakaran o Patakarang Pamilang Ito ay


nagsasaad ng aktuwal na bilang ng tao o
C. Paglalapat
bagay. Ito ay mga basal na bilang o numeral.
Mga halimbawa ng patakarang pamilang (may Paksa: Mga Salitang Nag-uugnay ng Damdamin
salungguhit ang pangngalan na (Pariralang Pang-abay)
inilalarawan ng pang-uri): Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino 3 pahina
294-297
Mayroong isang lalaki na kumakatok sa pinto.
Kagamitan: larawan,laptop,ppt,aklat,google
Sina Mike at Grace ay may apat na anak.
Pagpapahalaga: Pagiging maunawain
Bumili ako ng limang itlog sa tindahan.
III. Pamamaraan:
Higit sa apat na libong tao ang nasa mga
evacuation center. A. Panimulang Gawain
1. panalangin
IV. Pagtataya:
2. pagtala ng liban sa klase
Pasagutan ang Gawain B. pp.195
1. Balik-aral
Basahin ang talataan.ikahonang ginagamit ng mga
pang-uri.pagkatapos ,Itala ang mga ito sa mga linya. Ano ang pang-abay na panlunan?
Isulat sa tabi ng bawat pang-uri kung ito’y
Magbigay ng halimbawa.
Panlarawan o pamilang
2. Pagganyak
Halimbawa : Ikatlong – Pamilang
Magpakita ng larawan ng isang Guryon.
VI. Takdang Aralin:
Itanong: Anu ang nakikita niyo sa larawan?
Sagutan ang pp.196-197
B.Paglalahad
Gawain C. Punan ang mga linya sa liham ng angkop
ng mga pang-uri piliin ang mga ito sa kahon sa Ipabasa sa mga mag-aaral ang kwnetong “Ang
susunod na pahina. Guryon ni Celso” pahina 311-312 ng aklat.
Pasulat : Bumuo ng diyalogo tungkol sa ginagawa
ninyong pagtitipid sa bahay o sa paaralan.

K.C.M ACADEMY INC.


10 Aguinaldo St. Malacañang Village,
Sucat, Parañaque City

Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin C. Paglalahat


sa Filipino 3
Petsa: __________________

I. Layunin:
1. Nakapagbibigay ng kahulugan sa parilalang
pang-abay.
II. Paksang Aralin:
IV. Paglalapat Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino 3 pahina
338-341
Kagamitan: larawan,laptop,ppt,aklat,google
Pagpapahalaga: Pagiging maunawain
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. panalangin
V. Pagtataya:
2. pagtala ng liban sa klase
1. Balik-aral
Ano ang Pariralang pang-abay na nag uugnay ng
damdamin
Magbigay ng halimbawa.
2. Pagganyak
Ipabasa ang wika pahina 328-330
VI. Takdang Aralin: “ Tatanda at Lilipas Din ako”
B.Paglalahad
1. Talakayin ang pang-abay na Ingklitik
2. Pagbigay ng mga halimbawa ng pang-abay na
Ingklitik.
C. Paglalahat

K.C.M ACADEMY INC.


10 Aguinaldo St. Malacañang Village,
Sucat, Parañaque City

Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin


sa Filipino 3 IV. Paglalapat
Petsa: __________________

I. Layunin:
1. Natutukoy ang mga pang-abay na na Ingklitik
II. Paksang Aralin:
Paksa: Pang-abay na Ingklitik
V. Pagtataya: Pagpapahalaga: Pagiging maunawain
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. panalangin
2. pagtala ng liban sa klase

1. Balik-aral
Ano ang pang-abay na Ingklitik.?
Magbigay ng halimbawa.

2. Pagganyak
Ipabasa ang wika pahina 345-348

B.Paglalahad
VI. Takdang Aralin: 1. Talakayin ang pang-angkop

2. Pagbigay ng mga halimbawa ng pang-angkop

C. Paglalahat

K.C.M ACADEMY INC.


10 Aguinaldo St. Malacañang Village,
Sucat, Parañaque City

Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin


sa Filipino 3
Petsa: __________________

IV. Paglalapat
I. Layunin:
1. Nagagamit nang wasto ang pang-angkop sa
pangungusap.
2. Nagagamit nang wasto ang mga pang-angkop
II. Paksang Aralin:
Paksa: Pang-angkop
Sanggunian: Pintig ng Lahing Filipino 3 pahina
353-357
Kagamitan: larawan,laptop,ppt,aklat,google
V. Pagtataya:
A. Nalalaman ang mga natutunan kung
natutukoy ang mga magkasingkahulugan at
magkasalungat na salitang nag lalarawan.

II. NILALAMAN
Paksa: Mga Salitang Panlarawang
MagkasingKahulugan at Magkasalungat
Sanggunian: Pintig ng Lahing Pilipino 1
(189-191)
Kagamitan: laptop, powerpoint
Saloobin: wastong pag-aalaga at pagtrato
sa mga hayop

III. PAMAMARAAN
VI. Takdang Aralin: a. Panimulang Gawain
• Dasal
• Pagbati
• Pagtsetsek ng liban sa klase
b. Balik-aral
Pag sagot sa takdang-aralin

c. Pag-ganyak

Pagbasa ng mga salitang


magkasingkahulugan at magkasalungat.

d. Pagtatalakay sa Aralin

Talakayin ang mga salitang


magkasingkahulugan at magkasalungat na
salitang nag lalarawan .

Pagbibigay ng mga halimbawa ng mga


salitang magkasingkahulugan at
magkasalungat na salitang nag lalarawan .

e. Paglalapat
K.C.M ACADEMY INC. Sagutan ang pahina 189-190 (1-5 lamang )
10 Aguinaldo St. Malacañang Village,
Sucat, Parañaque City Gawain A.

Salunguhitan ang ganamit na pares ng mga


Ikalawang Termino sa Masusing Banghay-aralin salitang naglalarawan. Isulat ang MK kung
sa Filipino 1 ito ay makasingkahulugan. Isulat ang MS
kuing ito ay magkasalungat .
Petsa: __________________
_______1. Mataas kung nakaupo. Mababa
I. LAYUNIN kung nakatayo
_______2. Malayo man o malapit , hindi pa ______5. Maliksi-mabilis
rin nakikita.

_______3. Prinsesang marikit,nakaupo,sa V. TAKDANG-ARALIN


tasang pangit.
Pahina 190-191 sagutan
_______4. Munting uling pabitin-
bitin.Malaking kamay,ito’y kunin. Gawain C.

_______5. Sa araw ay Malabo ang Ikuwento ang isa sa pinakamasayang araw


paningin.sa gabi ay kaylinaw ng matang ninyong mag-anak. Gamitin ang mga salitang
nakatingin. magkasingkahulugan at magkasalungat.

f. Paglalahat A. Kopyahin nang maayos ang pares ng


salitang naglalarawan.
1. Ano ang mga salitang 1. Malalim-mababaw
magkasingkahulugan at mag kasalungat 2. Mainit-malamig
na salitang naglalarawan. Ay maaring 3. Matapang-duwag
may katulad o kasalungat na kahulugan. 4. Sikat-kilala
2. Magbigay ng halimbawa 5. Luntian-berde
HAL: B. Magpapakita sa klasi ng mga larawang
Magkasingkahulugan maaaring may magkatulad at magkasalungat
Masaya-Maligaya na kahulugan.
Tahimik-Payapa
Magkasalungat
Luma-bago

IV. PAGTATAYA
Gawain B.
Ano-ano ang nasa larawan?
Paghambingan ang mga ito.gamitin ang
mga salitang magkasingkahulugan at
magkasalungat. Isulat ang sagot sa mga
linya.

B. Isulat kung TAMA kung pares ng salita ay


magkasingkahulugan at MALI naman kung
ang pares ng salita.
______ 1. Labas-loob

______2. Makinis-magaspang

______3. Mabagal-makupad

______4. Malinis-marumi

You might also like