You are on page 1of 8

School: SAN ISIDRO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: MYRNA B. BELLEZAS Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: AUGUST 29 – SEPTEMBER 1, 2023 (WEEK 1) Quarter: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan.


Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan.
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag-unawa ng iba’t ibang teksto.
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin.
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media tulad ng patalastas at maikling pelikula.
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan.

B. Pamantayan sa Pagganap Natatalakay ang paksa o isyung napakinggan.


Nakabibigkas ng tula at iba’t ibang pahayag nang may damdamin, wastong tono at intonasyon.
Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng poster tungkol sa binasang teksto.
Nagagamit ang diksiyonaryo at nakagagawa ng balangkas sa pagkalap at pagunawa ng mga impormasyon.
Nakasusulat ng talatang pasalaysay.
Nakapagsasalaysay tungkol sa pinanood.
Nakasasali sa mga usapan at talakayan, pagkukuwento, pagtula, pagsulat ng sariling tula at kuwento.

C. Mga Kasanayan sa FAP-Id.1.10 F4PN-Ib-I-16 F4WG-ia-e-2 F4PSIb-h-6.1


Pagkatuto Nasasagot ang mga tanong mula Natutukoy ang damdamin ng Nagagamit nang wasto ang Nakabubuo ng kuwento gamit
( Isulat ang code sa bawat sa napakinggang kuwento tagapagsalita ayon sa tono, diin, pangngalan sa pagtukoy ng mga ang balangkas
kasanayan) Nagagamit ang mga bilis, at intonasyon tao, lugar Naisasalaysay ang kuwento
pamatnubay na salita ng Nakikinig nang mabuti sa bagay, at pangyayari sa paligid gamit ang pangngalan
diksiyonaryo nagsasalita upang maulit at Nakagagawa ng biswal na Nagagamit ang pangngalan sa
Naiuugnay ang sariling mabigyang kuwento gamit ang pangngalan kuwento
karanasan sa napakinggang kahulugan ang mga pahayag
kuwento Naisasalaysay muli ang
napakinggang teksto gamit ang
mga larawan
Pagsagot ng mga tanong mula Pagtukoy ng damdamin ng Paggamit nang wasto ang Pagbubuo ng kuwento gamit ang
II. NILALAMAN sa napakinggang kuwento tagapagsalita ayon sa tono, diin, pangngalan sa pagtukoy ng mga balangkas
( Subject Matter) Paggamit ng mga pamatnubay bilis, at intonasyon tao, lugar Pagsasalaysay ng kuwento gamit
na salita ng diksiyonaryo Pakikinig nang mabuti sa bagay, at pangyayari sa paligid ang
Pag-uugnay ng sariling nagsasalita upang maulit at Paggawa ng biswal na kuwento Pangngalan
karanasan sa napakinggang mabigyang gamit ang pangngalan Paggamit ang pangngalan sa
kuwento kahulugan ang mga pahayag kuwento
Pagsasalaysay muli ang
napakinggang teksto gamit ang
mga larawan
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa 2- 4 4-6 6-8 8-10
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang 2 8
Pang Mag-Aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
mula sa LRDMS
5. Iba pang Kagamitang Power point Presentation Power point Presentation Power point Presentation Power point Presentation
Panturo
IV.PAMAMARAAN
A. Balik –aral sa nakaraang Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay Pagbabaybay
Aralin o pasimula sa bagong Paghawan ng Balakid
aralin Pasagutan ang Tuklasin Mo A,
KM, p. 2.
( Drill/Review/ Unlocking of
difficulties) Itanong:
Ano ang ibig sabihin ng baul?
Hawla?
Kandelabra? Parachute?
Ipaguhit sa mga mag-aaral ang
mga bagong
salitang ito.
Ang Pasaporte ng mga Salita ay
isang album
ng mga salitang natutuhan ng
mga mag-aaral
sa aralin. Maaaring iguhit dito o
isulat ang
pangungusap na kanilang
ginawa gamit ang mga
natutuhang salita sa aralin.

B. Paghahabi sa layunin ng Pagganyak Pagganyak Pagganyak Pagganyak


aralin (Motivation) Gabayan ang mga mag-aaral na Tumawag ng ilang mag-aaral Itanong: Ipakuha sa mga mag-aaral ang
makagawa ng upang ipakita sa Ano-ano ang pangyayari sa natapos nilang
isang sombrerong papel. buong klase ang natapos nilang kuwentong Larawang Kuwento.
Ipasuot sa mga mag-aaral ang pambihirang napakinggan? Tumawag ng ilang mag-aaral
nagawa bilang sombrero. Sino ang mga taong sangkot dito? upang magbahagi
sombrero. Itanong: Saan ito nangyari? ng kanilang natapos na larawan.
Itanong: Ano ang pakiramdam mo Ano-ano ang nakita ng tauhan sa Itanong:
Ano ang maaari mong gawin sa matapos magawa ang pangyayaring Ano-anong pangngalan ang
isang sombrero? sombrero? ito? nakita mo sa mga
Ipabasa ang mga pangungusap Ipakita ito sa pamamagitan ng Ipakompleto ang talaan batay sa larawan?
na isinulat sa isang napakinggang Original File Submitted and
pisara pangungusap. kuwento. Formatted by DepEd Club
Sabihin: Matapos makapagbahagi ng Member - visit depedclub.com
Ganito rin kaya ang nangyari sa tinawag na magaaral. for more
sombrero sa Itanong: Tumawag ng ilang mag-aaral
ating kuwento? Ano ang damdaming ipinakita ng upang magbahagi
iyong kaklase? ng kanilang sagot.
Paano mo nasabi?
C. Pag- uugnay ng mga Pangganyak na Tanong Pangganyak na Tanong Pangganyak na Tanong Pangganyak na Tanong
halimbawa sa bagong aralin Itanong:
( Presentation) Bakit kaya pambihira ang
sombrero sa ating
kuwento?
D. Pagtatalakay ng bagong Gawin Natin Gawin Natin Gawin Natin Gawin Natin
konsepto at paglalahad ng Ipakita sa mga mag-aaral ang Ipakita sa mga mag-aaral ang Ipabasa ang natapos na talaan Ipakita sa mga mag-aaral ang
bagong kasanayan No I story book ng mga larawan. ayon sa balangkas ng
Pambihirang Sombrero. napakinggang kuwento. kuwento. Sabihin na may
(Modeling)
Pag-usapan ang pabalat ng elementong sinusunod
aklat. upang makasulat ng isang
Itanong: maayos na kuwento.
Ano ang pamagat ng kuwento? Talakayin ang balangkas.
Itanong:
Sino ang sumulat nito? Itanong: Ano ang tawag sa mga salitang
Sino ang tagaguhit? Ano ang kuwento sa Larawan 1? Balangkas ng Kuwento
ito?
Pabalikan muli ang mga Larawan 2? Itanong:
Ano ang pangngalan?
pangungusap na ginawa Larawan 3? Larawan 4? Larawan Pangkatin ang klase.
sa pagsisimula ng klase. 5? Larawan 6? Padagdagan ang talaan ng
Sabihin: Tama ba ang pagkasunod-sunod pangngalan na
Tingnan natin kung nangyari rin ng mga makikita sa loob ng silid-aralan.
ito sa sombrero larawan? Matapos ang inilaang oras,
sa kuwento. Ipaayos ng wasto ang mga tawagin ang bawat
Basahin nang malakas ang larawan. pangkat para sa kanilang pag-
kuwento. Tumawag ng ilang mag-aaral Ano ang pamagat ng ating
uulat.
Ang Pambihirang Sombrero upang kuwentong binasa?
Tumawag ng ilang mag-aaral
Jose Miguel Tejido magsalaysay ng kuwento sa Saan ito nangyari?
upang magbigay
Adarna tulong ng mga Sino-sino ang tauhan nito?
ng pangungusap gamit ang
Itanong: larawan. Ano ang suliranin ng kuwento?
alinmang pangngalan
Ano ang nangyari sa sombrero? Ano ang resolusyon nito?
sa talaan.
May nangyari ba sa mga Ano ang unang pangyayari sa
pangungusap na kuwento? Gitnang
ibinigay ninyo kanina? pangyayari? Huling pangyayari?
Ano ang kinahihiligang
kolektahin ni Mia?
Saan nahalungkat ni Mia ang
sombrero?
Sino-sino ang naglagay ng bagay
sa sombrero ni
Mia?
Ano-ano ang inilagay na bagay
sa kaniyang
sombrero?
Ilagay ang sagot ng mga mag-
aaral sa graphic
organizer na inihanda.

Kung ikaw si Mia, gugustuhin


mo rin bang
magkaroon ng magandang
sombrero? Bakit?
E. Pagtatalakay ng bagong Gawin Ninyo Gawin Ninyo Gawin Ninyo Gawin Ninyo
konsepto at paglalahad ng Pangkatin ang klase. Pangkatin ang klase. Bigyan ang Pangkatin ang klase. Ipakuha sa mga mag-aaral ang
bagong kasanayan No. 2. Ipaguhit sa bawat pangkat ang bawat pangkat Papuntahin ang bawat pangkat kanilang
( Guided Practice) sa palagay nila ay ng isang larawan na ginamit sa sa lugar na Larawang Kuwento.
naging hitsura ng sombrero ni naunang gawain. ibibigay. Pasulatin ang bawat grupo ng
Mia. Ipatukoy sa pangkat ang mga Magtala ng mga mga pangngalan kuwento na
Matapos ang inilaang oras, damdamin na na makikita kompleto ang elemento.
ipapaskil ng bawat ipinakikita ng larawan. rito. Pabilugan ang mga
pangkat ang kanilang natapos Ipasulat sa isang malinis na papel Ipagamit ang mga naitala upang pangngalan na ginamit.
na gawain. ang makagawa sila Bago pasulatin ang mga mag-
Magsagawa ng isang gallery pangungusap na magpapakita ng ng isang balita tungkol sa aaral, talalayin
walk. mga natukoy kanilang nasaksihan. muna sa kanila ang rubrics na
Pag-usapan ang mga nakita ng na damdamin. Pangkat I – silid-aklatn gagamitin sa
mga mag-aaral Papaghandain ang bawat Pangkat II – palaruan pagmamarka sa kanila. Gamitin
sa natapos na gallery walk. pangkat sa pagbasa Pangkat III – kantina ang rubrics na
ng mga pangungusap na may nasa susunod ng pahina.
wastong diin at
intonasyon.
Matapos ang inilaang oras,
tawagin ang bawat
pangkat upang basahin ang mga
natapos na
pangungusap.
Itanong:
Anong damdamin ang
ipinahihiwatig ng mga
ibinigay na pangungusap?
F. Paglilinang sa Kabihasan Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo
(Tungo sa Formative Ipakuha muli sa mga mag-aaral Ipakuhang muli ang natapos na Magpagupit ng iba’t ibang Ikuwento sa katabi ang
Assessment ) ang ginawa sombrerong larawan ng mga karanasan sa paggawa
( Independent Practice ) nilang sombrerong papel. papel. pangngalan (tao, bagay, hayop, ng sombrerong papel.
Palagyan ito ng Sabihin: lugar, at Pasulatin ang bawat isa ng
disenyo. Lumapit sa apat na kaklase. pangyayari). kuwento tungkol sa
Tanungin sila kung Lumikha ng simpleng Larawang karanasang ito. Siguraduhin na
may gusto silang idagdag sa Kuwento mula kompleto ang
sombrero. rito. Ipagawa ito sa isang malinis elemento ng kuwento.
Matapos ang inilaang oras, na papel. Matapos ang inilaang oras,
pabalikin ang mga tumawag ng pangkat
mag-aaral sa upuan at ipagawa na magbabahagi ng kanilang
ang mga sinabi likhang kuwento.
ng kanilang kaklase. Pabigyan ng puna mula sa ibang
Ipabalik ang mga natapos na kamag-aral ang
sombero sa ibinahaging kuwento.
pinagkunan nito. Matapos ang inilaang oras,
pabigyan ng puna
ang natapos na sulatin sa isang
kaklase gamit
ang rubrics.
Isulat muli ang sulatin batay sa
puna ng kaklase.
Matapos ang inilaang oras,
pabigyan ng puna
ang natapos na sulatin sa isang
kaklase gamit
ang rubrics.
Isulat muli ang sulatin batay sa
puna ng kaklase.
Ipasa ang papel upang ang guro
naman ang
Pagsasapuso Pagsasapuso Pagsasapuso Pagsasapuso
G. Paglalapat ng aralin sa pang Ipakompleto.
araw araw na buhay Matapos ang aralin, ako ay ____
( Application/Valuing) dahil ___.

Tumawag ng ilang mag-aaral


upang magbahagi
nito
H. Paglalahat ng Aralin Paglalahat Paglalahat Paglalahat Paglalahat
( Generalization) Ano ang natutuhan mo sa Ipakompleto. Itanong: Itanong:
kuwento? Tulad ni Mia, maipapagmamalaki Kailan ginagamit ang Ano ang dapat tandaan sa
ko rin ang pangngalan? pagsulat ng isang
aking “personalized” sombrero Ipagawa ang organizer sa Isaisip kuwento?
dahil ______. Mo A, KM, p. 8. Sumulat ng mga tanong na
magiging gabay mo
Tumawag ng ilang mag-aaral sa pagsulat ng isang kuwento.
upang magbahagi Ipagawa ang Isaisip Mo C, KM, p.
nito. 8.
I.Pagtataya ng Aralin Pagtatapos Subukin Natin Subukin Natin
A. Punan ng tamang pangngalan
ang
sumusunod na pangungusap

1. Ang ________ ay pag-asa ng


bayan.
2. Gagawa kami ng ________
para sa
pangngangalaga sa sarili.
3. Tunay ngang katangi-tangi ang
ating
_________.
4. Katangi-tanging Pilipino si
_________.
5. Malaki ang responsibilidad ng
____
sa taong-bayan.
B. Gamitin sa pangungusap ang
sumusunod
na pangngalan.
6. Apolinario Mabini
7. Araw ng Kalayaan
8. kalabaw
9. aklat
10. Cebu
J. Karagdagang gawain para
sa takdang aralin
( Assignment)
V. Mga Tala

VI. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B . Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro
at supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like