You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF CALAMBA CITY

SCHOOL: GRADE
BUNGGO NATIONAL HIGH SCHOOL GRADE 9
LEVEL:
TEACHER RYAN A. FERNANDEZ SECTION: COMPASSIONATE
DATE/TIME: Setyembre 13, 2023 | 10:50-11:50
LEARNING
GRADING Unang Markahan Araling Panlipunan
AREA:
PERIOD:

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks
Pangnilalaman bilang batayan ng matalino at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.
Naisasabuhay ang pang-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng
B. Pamantayan sa Pagganap
matalino at maunlad na pang-araw-araw na pamumuhay.
C. Pamantayan sa
Natutukoy ang mga palatandaan ng kakapusan sa pang-araw-araw na buhay.
Pagkatuto / MELCS
Pagkatapos ng 60-minutong talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang maisasagawa ang mga
sumusunod:
 Naipaliliwanag ang kakapusan bilang isang suliraning panlipunan.
D. Mga Layunin
 Nakapagbibigay ng karagdagang palatandaan ng kakapusan sa ekonomiya.
 Nakikisa sa lahat ng mga gawain ng may saya.

II. NILALAMAN
Paksa ANG KAKAPUSAN
III. KAGAMITANG
PAMPAGTUTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Ekonomiks: Araling Panlipunan
Guro Gabay sa Pagtuturo, pp- 18-23
2. Mga Pahina sa Ekonomiks: Araling Panlipunan
Kagamitan ng Mag-aaral Modyul para sa Mag-aaral, pp- 30
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ekonomiks: Batayang Aklat Para sa Ikaapat na taon: ph- 73
*Evelina M. Viloria * Julia Rillo
*Nilda B. Cruz * Alice M. Lim
SD Publications, Inc.
4. Karagdagang Kagamitan Google, Wikepedia, Slideshare, youtube
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Batayang aklat, organizer, cartolina strips, kaugnay na larawan, talahanayan, Iskedyul, Kurba,
Panturo Graphic organizer, laptop,projector, LED TV
IV. PAMAMARAAN
A. Balitaan Pagbibigay balita ng mga mag-aaral ukol sa napapanahong pangyayari sa loob at labas ng bansa.

B. Balik-aral sa Nakaraang Gamit ang yarn, ituro ang arrow(→)na nagbibigay ng susing salita sa termino:
Aralin at/o Pagsisimula KAKAPUSAN Pansamantala KAKULANGAN Limitado
ng Bagong Aralin Gabay na tanong:
1. Ipaliwanag ang pagkakaiba ng Kakapusan sa Kakulangan.
2. Pabigyang kahulugan sa mga mag-aaraal ang sumusunod na kasabihan. Itanong kung sang-
ayon sila o hindi.
a. “There is no such thing as best of both worlds.”
b. “You can’t have your cake and eat it too.”

C. Paghahabi sa Layunin ng 1.Bigyang kahulugan ang PPF.


Aralin 2. Ipakita ang Kurba.
3.Tukuyin ang diwa ng sumusunod:
a.Pagsasakripisyo ng isang produkto bunga ng paggawa ng pangalawang
produkto(pagpili-choice; pagsasakripisyo- trade off)
b.Sa pagpili at pagsasakripisyo, sisibol ang prinsipyo ng ipinagpalibang
halaga(opportunity cost).
D. Pag-uugnay ng mga Gamit ang laptop/Projector: Magpapalabas ng isang panoorin ukol sa kakapusan.
Halimbawa sa Bagong
Aralin

E. Pagtalakay ng Bagong Ayon na sa napanood, pagbigayin ang mga mag-aaral kung anu-ano ang mga palatandaan ng
Konsepto at Paglalahad pagkakaroon ng kakapusan .
ng Bagong Kasanayan
#1.
F. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad
ng Bagong Kasanayan
#2.
G. Paglinang sa Kabihasaan Magpapakita ang guro ng mga larawan na nagpapakita ng mga sirang kalikasan.
(tungo sa Formative
Assessment)
H. Paglalapat sa Aralin sa Pamprosesong Tanong:
Pang-araw-araw na 1.Ano ang ipinapahiwatig ng mga larawan?
Buhay 2.Sa tingin ninyo, bakit kaya nangyayari ang mga ito?
I. Paglalahat ng Aralin Pamprosesong Tanong:
1.Anu-ano ang mga palatandaan ng kakapusan?
2. Bakit nararanasan ang kakapusan?
J. Pagtataya ng Aralin Ipasagot ang inihandang gawain:
*Isulat sa unahan ng salita ang (A)kung KAKAPUSAN o (B)kung KAKULANGAN at (X)
kung hindi angkop ang pangungusap.
1. (*see powerpoint presentation)
K. Karagdagang Gawain Gawin ang GAWAIN 5: OPEN ENDED STORY
para sa Takdang Aralin at Palagyan ng maikling katapusan ang kuwento. Ipaugnay ang kwento sa suliraning panlipunan
COMPASSIONATE
Remediation na nagaganap dahilan sa kakapusan. Tingnan ang rubric upang maging batayan sa pagsusulat ng
Score f
mga mag-aaral. (*see Rubrics p. 32)
5
Sanggunian:Batayang aklat p. 32
V. MGA TALA The result of the evaluation 4 in both class:
3
2
1
0
TOTAL
MEAN
MPS

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin

Address: City Hall Compound, Brgy. Real, Calamba City, Laguna


Telephone No: (049) 554-9830 to 34
Email Address: calamba.city@deped.gov.ph
Website: https://depedcalambacity.com
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranas ang
solusyonan sa tulong ng
aking punong-guro at
supervisor?
G. Anong kagamitang
pangturo ang aking
nahinuha na nais kong
ibahagi sa kapwa guro?

Inihanda ni:
RYAN A. FERNANDEZ
Teacher I
Sinuri ni:

EUFEMIA S. PANGANIBAN
Head Teacher I
Binigyang-pansin:

SUSANA M. ALCANTARA
Principal 1

Address: City Hall Compound, Brgy. Real, Calamba City, Laguna


Telephone No: (049) 554-9830 to 34
Email Address: calamba.city@deped.gov.ph
Website: https://depedcalambacity.com

You might also like