You are on page 1of 8

Paaralan ESTANCIA NATIONAL HIGH SCHOOL Antas 11

DAILY Guro GNG. JENNY CRIS T. DELA CRUZ Asignatura KOMUNIKASYON AT


LESSON PANANALIKSIK SA WIKA AT
LOG (Pang- KULTURANG PILIPINO
araw-araw Petsa/Oras Semestre UNANG MARKAHAN/UNANG
na tala sa SEMESTRE
Pagtuturo)

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG


ARAW
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nauunawaan ang mga konsepto, elemeto kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Nasususri ang kalikasan,gamit, mga kaganapang pinagdaan at pinag-dadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa • F11PN – Ia – 86 : Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyong pangkomunikasyon sa
Pagkatuto radio, talumpati at mga panayam.
• F11PT – Ia – 85 : Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika
D. Tiyak na Layunin 1. Nabibigyang- kahulugan ang iba’t ibang konseptong pangwika
2. Nakapagtatala ng mga salita sa narinig na balita ayon sa gamit nito
3. Nakapagsasagawa ng pagsasadula batay sa iba’t ibang sitwasyong pangwika
III. NILALAMAN

Mga Konseptong Mga Konseptong Mga Konseptong


Pangwika Mga Konseptong Pangwika Pangwika Pangwika ICL
 Linggwisktikong
• Wika • Monolingguwalismo • Barayti ng wika Komunidad
• Wikang • Bilingguwalismo • Homogeneous  Unang Wika
Pambansa • Multilingguwalismo • Heterogeneous  Ikalawang Wika
• Wikang Panturo
• Wikang Opisyal .

IV. KAGAMITANG Pinagyamang Pluma, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Batayang Aklat)
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa Pahina 3-21
Kagamitang Pang
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Mga Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resouce
B. Iba pang Kagamitang
Panturo TV/ laptop • LCD, Video Clip, • Laptop, Projector,
• Projector, Projector Screen,
Laptop, Projector Speaker, Folder and
Screen, Manuscript, Video Clip na
• Graphic pinamagatang
Organizer (kartolina, “Kasaysayan ng Wika”
metakard, marker) https://www.youtube.co
• m/watch?
v=1oS1ocREuzY
http//www.youtube.com
/watch?v=K36PkvcEpVQ
V. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Oryentasyon tungkol sa Ibigay ang kahulugan ng • Pagbabalik-aral
aralin o pagsisimula ng asignatura mga sumusunod na
bagong aralin. konseptong pangwika 1. Ano-ano ang
pagkakaiba ng
1. Wika iba’t ibang
2. Wikang Panturo konseptong
3. Wikang pangwika ang
Pamabansa natalakay
4. Wikang Opisyal kahapon?
2. Pagsusuri sa
adbertisment
tungkol sa
gatas ng
sanggol,
pahina 39-LM

C. Paghahabi sa layunin ng Pagbibigay kahulugan ng • • Pag-awit sa


aralin/Pagganyak Wika sa pamamagitan awiting-bayan na
ng semantic mapping Pagpaparinig/Pag-awit pinamagatang”
ng mga awiting bayan Naraniag A Bulan”,
(Manang Biday, pahina 59-LM
Paruparong bukid)
Semantic mapping • Pagsagot sa mga
tanong:
1. Tungkol saan
ang awit?
2. Madali ba itong
maunawaan?

Mga gabay na tanong :


1.Ano-ano ang
pumapasok sa inyong
isipan sa tuwing naririnig
ang salitang wika?
2. Para sa inyo, ano ang
kahalagahan ng wika sa
atin?

D. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin/Presentasyon
E. Pagtalakay ng bagong  Pagbibigay •Pag-uulat/ Pagtalakay •Pagtalakay sa katuturan •Pagtalakay sa
konsepto at paglalahad kahulugan ng sa paksa sa ng wika at iba pang katuturan ng wika at iba
ng bagong kasanayan wika batay sa pamamagitan ng konseptong pangwika. pang konseptong
iba’t ibang awtor, pangkatang gawain: a. Barayti ng wika: pangwika sa
pahina 5-9-LM c. Homogeneous pamamagitang ng
 Wikang Panturo Pangkat 1- d. Heterogeneous “Word Association”
 Wikang Monolingguwalismo 1. Lingguwistikong
Pambansa Pangkat 2- komunidad
 Wikang Opisyal  Bilingguwalismo Mungkahing Gawain: 2. Unang Wika
Pangkat 3- •Compare and Contrast 3. Pangalawang wika
 Multilingguwalism •Concept mapping
o

Rubriks:Pagtataya sa
Ginawang Pag-uulat sa
Pananaliksik, pahina 31-
LM
F. Paglinang sa kabihasaan
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
H. Paglalahat ng aralin Pagtatanong sa mga Pagtatanong sa mga Pagtatanong sa mga Pagtatanong sa mga
mag-aaral sa kanilang mag-aaral sa kanilang mag-aaral sa kanilang mag-aaral sa kanilang
pangkalahatang pangkalahatang pangkalahatang pangkalahatang
kaalaman sa paksang- kaalaman sa paksang kaalaman sa paksang kaalaman sa paksang
aralin aralin aralin aralin
I. Pagtataya ng Aralin Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Isahang Gawain:
(Komunikasyon at Gumawa ng maikling iskit Pagsulat ng Tula
Pananaliksik, pahina 19- tungkol sa mga Panuto; Sumulat ng 2
LM) konseptong pangwika taludtod batay sa
Panuto: Sumulat ng tig- Pangkat 1- Register- paksang mapipili sa
dalawang pangungusap Pakikipag-usap sa isang Unang Wika at
na nagbibigay ng Balikbayan Pangalawang Wika mo
opinyon sa nga Pangkat 2- Barayti-
konseptong pangwika Pakikipag-usap sa isang Paksang pagpipilian:
na: Service Crew ng isang  Pangarap sa
1. Wika Fast Food Chain Buhay
2. Wikang Panturo Pangkat 3- Homogenous-  Pinapangarap na
3. Wikang Pakikipag-usap sa isang Lipunan
Pambansa Guro, Punong-Guro  Pagmamahal sa
4. Wikang Opisyal Pangkat 4- magulang,
Heterogenous- Pakikipag- kaibigan at
usap sa isang Fil-Am kapwa
J. Karagdagang Gawain Saliksikin: Batay sa inyong sariling
para sa takdang-aralin at 1. Monolingguwalis opinyon, ibigay ang
remediation mo kahulugan ng mga
2. Bilingguwalismo sumusunod:
3. Multilingguwalism
o 1. Lingguwistikong
komunidad
2. Unang Wika
3. Pangalawang wika
IV. MGA TALA ____Natapos ang ____Natapos ang ____Natapos ang ____Natapos ang
aralin/gawain at maaari aralin/gawain at maaari aralin/gawain at maaari aralin/gawain at maaari
nang magpatuloy sa nang magpatuloy sa nang magpatuloy sa mga nang magpatuloy sa
mga susunod na aralin. mga susunod na aralin. susunod na aralin. mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang
aralin dahil sa aralin dahil sa aralin dahil sa aralin dahil sa
integrasyon ng mga integrasyon ng mga integrasyon ng mga integrasyon ng mga
napapanahong mga napapanahong mga napapanahong mga napapanahong mga
pangyayari. pangyayari. pangyayari. pangyayari.
____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang
aralin dahil aralin dahil aralin dahil napakaraming aralin dahil
napakaraming ideya ang napakaraming ideya ang ideya ang gustong napakaraming ideya ang
gustong ibahagi ng mga gustong ibahagi ng mga ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga
mag-aaral patungkol sa mag-aaral patungkol sa aaral patungkol sa mag-aaral patungkol sa
paksang pinag-aaralan. paksang pinag-aaralan. paksang pinag-aaralan. paksang pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang _____ Hindi natapos ang _____ Hindi natapos ang _____ Hindi natapos
aralin dahil sa aralin dahil sa aralin dahil sa ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi pagkaantala/pagsuspindi pagkaantala/pagsuspindi pagkaantala/pagsuspind
sa mga klase dulot ng sa mga klase dulot ng sa mga klase dulot ng i sa mga klase dulot ng
mga gawaing pang- mga gawaing pang- mga gawaing pang- mga gawaing pang-
eskwela/ mga sakuna/ eskwela/ mga sakuna/ eskwela/ mga sakuna/ eskwela/ mga sakuna/
pagliban ng gurong pagliban ng gurong pagliban ng gurong pagliban ng gurong
nagtuturo. nagtuturo. nagtuturo. nagtuturo.
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80 % sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral
na nangangailangan pa
ng ibang gawain para sa
remediation
C. Nakatatulong baa ng
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga ___ _sama-samang ___ _sama-samang ___ _sama-samang ___ _sama-samang
estratehiyang pagkatuto pagkatuto pagkatuto pagkatuto
pampagtuturo ang ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
nakatulong nang lubos? ____Maliit na ____Maliit na ____Maliit na ____Maliit na
Paano ito nakatulong? pangkatang talakayan pangkatang talakayan pangkatang talakayan pangkatang talakayan
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang
____Inquiry based ____Inquiry based ____Inquiry based talakayan
learning learning learning ____Inquiry based
____replektibong ____replektibong ____replektibong learning
pagkatuto pagkatuto pagkatuto ____replektibong
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster pagkatuto
____pagpapakita ng ____pagpapakita ng ____pagpapakita ng ____ paggawa ng
video video video poster
_____Powerpoint _____Powerpoint _____Powerpoint ____pagpapakita ng
Presentation Presentation Presentation video
____Integrative learning ____Integrative learning ____Integrative learning _____Powerpoint
(integrating current (integrating current (integrating current Presentation
issues) issues) issues) ____Integrative learning
____Pagrereport ____Pagrereport ____Pagrereport (integrating current
/gallery walk /gallery walk /gallery walk issues)
____Problem-based ____Problem-based ____Problem-based ____Pagrereport
learning learning learning /gallery walk
_____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning ____Problem-based
____Games ____Games ____Games learning
____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models _____Peer Learning
____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique ____Games
____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Realias/models
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa ____KWL Technique
pagtuturo pagtuturo: pagtuturo: ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo

Paano ito Paano ito Paano ito nakatulong?


nakatulong? nakatulong? _____ Nakatulong upang
_____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga Paano ito
maunawaan ng mga maunawaan ng mga mag-aaral ang aralin. nakatulong?
mag-aaral ang aralin. mag-aaral ang aralin. _____ naganyak ang _____ Nakatulong
_____ naganyak ang _____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin upang maunawaan ng
mga mag-aaral na gawin mga mag-aaral na gawin ang mga gawaing naiatas mga mag-aaral ang
ang mga gawaing ang mga gawaing sa kanila. aralin.
naiatas sa kanila. naiatas sa kanila. _____Nalinang ang mga _____ naganyak ang
_____Nalinang ang mga _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag- mga mag-aaral na
kasanayan ng mga mag- kasanayan ng mga mag- aaral gawin ang mga gawaing
aaral aaral _____Pinaaktibo nito ang naiatas sa kanila.
_____Pinaaktibo nito _____Pinaaktibo nito klase _____Nalinang ang mga
ang klase ang klase Other reasons: kasanayan ng mga
Other reasons: Other reasons: mag-aaral
_____Pinaaktibo nito
ang klase
Other reasons:
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
sosolusyunan sa tulong
ng aking punongguro at
superbisor
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

GNG. JENNY CRIS T. DELA CRUZ


Guro I

You might also like