You are on page 1of 8

Paaralan ESTANCIA NATIONAL HIGH SCHOOL Antas 11

DAILY Guro GNG. JENNY CRIS T. DELA CRUZ Asignatura KOMUNIKASYON AT


LESSON PANANALIKSIK SA WIKA AT
LOG (Pang- KULTURANG PILIPINO
araw-araw Petsa/Oras Semestre UNANG MARKAHAN/UNANG
na tala sa SEMESTRE
Pagtuturo)

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG


ARAW
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Filipino
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang iba’t ibang gamit ng wika sa lipunan Naipapaliwanag nang pasalita ang gamit ng wika sa
Pagkatuto sa pamamagitan ng napanood na palabas sa lipunan sa pamamagitan ng pagbibigay halimbawa.
telebisyon at pelikula F11PS-1d-87
( Hal. Be careful with my Heart, Got to Believe,
Ekstra, On the Job, Word of the Lourd)
F11PD-Id-87
D. Tiyak na Layunin a. Nailalahad at natatalakay ang pagkakaiba- iba ng a. Natutukoy ang kaibahan ng mga gamit ng wika.
mga gamit ng wika sa lipunan. b. Nakapanonood nang mapanuri ng mga piling
b. Nailalapat ang konsepto ng mga naturang gamit sa parte ng mga palabas sa telebisyon/pelikula.
iba’t ibang sitwasyon na naibigay. c. Nakapagsasadula iba’t ibang sitwasyon sa
c. Nabibigyang halaga ang mga gamit ng wika sa paggamit ng
pang araw-araw na pamumuhay. wika

III. NILALAMAN
Gamit ng Wika sa Lipunan: Instrumental, Regulatoryo, Interaksyonal, Personal, Hueristiko, at
Representatibo.
IV. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian https://lourddeveyra.blogspot.com; Be careful with my hear- (https://youtu.be/FHsOGDuY45s); Ekstra-
https://m.youtube.com/watch?v=qe1BGxP42vA.
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Mga Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resouce
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
V. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Pagbabalik-aral sa
aralin o pagsisimula ng  Mga gabay tanong para sa Rubriks:
bagong aralin. balik-aral:
1. Naalala niyo pa ba ng Rubrics: (40 pts.
inyong napanood kahapon? Kaugnayan sa paksa=15
2. Sa tingin ninyo, nakamit Kaayusan ng
ba ng mga tauhan ang pagtanghal=10
kanilang layunin sa Kabuuang
pamamagitan ng paggamit pagtatanghal=: 10
ng wika? Paano? Pakikiisa sa grupo/
Kooperasyon = 5_
Kabuuan= 40 pts.
B. Paghahabi sa layunin ng Artista na yan!
aralin/Pagganyak Ipagpapalagay na ang
sitwasyon sa klase ay
isang audition kung
saan ang guro mismo
ang magsisilbing
director at tatawag ng
mga mag-aaral na
magsisiganap bilang
auditionee para sa
isang pelikula.
Halimbawa ng
pagganap:
a. girlfriend na nabaliw
sa paghahanap ng
kanyang boyfriend
b. inang namumulubi
sa pagmamahal ng
anak
c. among palautos

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin/Presentasyon
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad Pangkalahatang Gawain:
ng bagong kasanayan (Talakayin ng Rubrics: (40 pts.)
mga gamit ng wika batay Kaugnayan sa paksa: 15
sa mga iba’t ibang Kaayusan ng pagtanghal: 10
sitwasyon, mula sa iba’t Kabuuang pagtatanghal : 10
ibang sanggunian.) Pakikiisa sa grupo/
- Malayang Kooperasyon : 5_
bahaginan ng mga
kaisipan mula sa mag- 40
aaral at guro.

E. Paglinang sa kabihasaan -
 (Ibigay ang panuto sa
mga mag-aaral kung
ano ang oobserbahan
sa panonooring movie
clip. ng “Please Be
Careful with my
Heart”
 Maglista ng mga
linya/pangungusap na
angkop sa mga
natalakay nang gamit
ng wika, (hal.
Instrumental,
Regulatoryo etc.)
 Panonood
 Pangkatang Gawain
- Magbabahaginan
ang bawat mag-
aaral ng naitalang
linya/ pangungusap
mula sa mga
napanood na
tumutukoy sa mga
gamit ng wika.
F. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
G. Paglalahat ng aralin  Magbabahaginan sa
 Paghihimay- himay ng klase ang mga mag-
mga konsepto: aaral kaugnay sa
Mga tanong: kanilang mga napansin,
1. Sa anong sektor ng nalaman o napag-aralan
lipunan kakakitaan ang hinggil sa gamit ng wika
eksena? sa iba’t ibang larang.
2. Sino- sino ang mga  Mga gabay- tanong:
gumamit ng mga 1. Nakamit ba ng bawat
partikular na linya? grupo ang gamit ng wika
3. Ano ang layunin ng ayon sa layon?
mga tagapahayag sa 2. Paano nagpapahayag
napanood na movie clip? ng kaisipan, saloobin, at
4. Sa tingin ninyo, naisin ang mga tauhan
ano ang mga sa pamamagitran ng
kahalagahan ng mga mga gamit ng wika?
gamit ng wika sa inyo? 3. Anong mahalagang
Paano niyo iuugnay sa kaisipan ang natutunan
inyong pang-araw- araw sa pagtatanghal? (Hal.
na pamumuhay ang mga Sagot: Pagiging
gamit na ito ng wika? responsable sa paggamit
ng wika, pagkakaroon ng
kalayaan sa
pagpapahayag)
H. Pagtataya ng Aralin • Panuto : Pangkatang Gawain
1. Kakanta ang buong  Pagbibigay ng panuto:
klase ng isang sikat na  Papangkatin ang klase sa
awitin habang ang anim na grupo. Pagsasadula ng bawat
isang bolang papel ay  Bawat pangkat ay kailangang pangkat:
ipinapasa-pasa. magsagawa ng role play na .
2. Magbibigay hudyat nagpapakita ng anim na - Sa grupo 1:
ang guro kung kailan pamamaraan sa paggamit ng Instrumental
ihihinto ang pagkanta wika. - Sa grupo 2:
kasabay ng pagpasa ng
Gawin ang Lusong- Regulatoryo
bola. - Sa grupo 1: Instrumental
Kaalaman sa pahina 51- - Sa grupo 3-
3. Ang huling - Sa grupo 2: Regulatoryo
52,-LM Interaksyonal
makakahawak ng bola - Sa grupo 3- Interaksyonal - Sa Grupo 4- Personal
ang siyang - Sa Grupo 4- Personal - Sa grupo 5- Heuristiko
gagawa/sasagot sa - Sa grupo 5- Heuristiko - Sa grupo 6-
panutong nakasulat sa - Sa grupo 6- Representatibo
papel. Representatibo
(Hal. Ano ang gamit ng
linyang ito: Sa palagay
ko, kailangan muna
nating magpahinga.)

I. Karagdagang Gawain • Maglista ng 5


para sa takdang-aralin at pangungusap/linya mula
remediation sa paboritong palabas sa
telebisyon, at sabihin
kung ano ang gamit ng
wika sa partikular na
sitwasyon.
IV. MGA TALA ____Natapos ang ____Natapos ang ____Natapos ang ____Natapos ang
aralin/gawain at maaari aralin/gawain at maaari aralin/gawain at maaari nang aralin/gawain at maaari
nang magpatuloy sa nang magpatuloy sa mga magpatuloy sa mga susunod nang magpatuloy sa mga
mga susunod na aralin. susunod na aralin. na aralin. susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang
aralin dahil sa aralin dahil sa dahil sa integrasyon ng mga aralin dahil sa integrasyon
integrasyon ng mga integrasyon ng mga napapanahong mga ng mga napapanahong
napapanahong mga napapanahong mga pangyayari. mga pangyayari.
pangyayari. pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang
____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang dahil napakaraming ideya ang aralin dahil napakaraming
aralin dahil aralin dahil gustong ibahagi ng mga mag- ideya ang gustong ibahagi
napakaraming ideya ang napakaraming ideya ang aaral patungkol sa paksang ng mga mag-aaral
gustong ibahagi ng mga gustong ibahagi ng mga pinag-aaralan. patungkol sa paksang
mag-aaral patungkol sa mag-aaral patungkol sa _____ Hindi natapos ang aralin pinag-aaralan.
paksang pinag-aaralan. paksang pinag-aaralan. dahil sa _____ Hindi natapos ang
_____ Hindi natapos ang _____ Hindi natapos ang pagkaantala/pagsuspindi sa aralin dahil sa
aralin dahil sa aralin dahil sa mga klase dulot ng mga pagkaantala/pagsuspindi
pagkaantala/pagsuspindi pagkaantala/pagsuspindi gawaing pang-eskwela/ mga sa mga klase dulot ng
sa mga klase dulot ng sa mga klase dulot ng sakuna/ pagliban ng gurong mga gawaing pang-
mga gawaing pang- mga gawaing pang- nagtuturo. eskwela/ mga sakuna/
eskwela/ mga sakuna/ eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gurong
pagliban ng gurong pagliban ng gurong Iba pang mga Tala: nagtuturo.
nagtuturo. nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral
na nakakuha ng 80 % sa
pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral
na nangangailangan pa
ng ibang gawain para sa
remediation
C. Nakatatulong baa ng
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang ___ _sama-samang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pampagtuturo ang pagkatuto pagkatuto ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
nakatulong nang lubos? ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang talakayan
Paano ito nakatulong? ____Maliit na ____Maliit na talakayan ____malayang talakayan
pangkatang talakayan pangkatang talakayan ____malayang talakayan ____Inquiry based learning
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____Inquiry based learning ____replektibong pagkatuto
____Inquiry based ____Inquiry based ____replektibong pagkatuto ____ paggawa ng poster
learning learning ____ paggawa ng poster ____pagpapakita ng video
____replektibong ____replektibong ____pagpapakita ng video _____Powerpoint Presentation
pagkatuto pagkatuto _____Powerpoint Presentation ____Integrative learning (integrating
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____Integrative learning current issues)
____pagpapakita ng ____pagpapakita ng (integrating current issues) ____Pagrereport /gallery walk
video video ____Pagrereport /gallery ____Problem-based learning
_____Powerpoint _____Powerpoint walk _____Peer Learning
Presentation Presentation ____Problem-based learning ____Games
____Integrative learning ____Integrative learning _____Peer Learning ____Realias/models
(integrating current (integrating current ____Games ____KWL Technique
issues) issues) ____Realias/models ____Quiz Bee
____Pagrereport ____Pagrereport ____KWL Technique Iba pang Istratehiya sa pagtuturo
/gallery walk /gallery walk ____Quiz Bee
____Problem-based ____Problem-based Iba pang Istratehiya sa
learning learning pagtuturo:
_____Peer Learning _____Peer Learning
____Games ____Games
____Realias/models ____Realias/models
____KWL Technique ____KWL Technique
____Quiz Bee ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
pagtuturo pagtuturo:
Paano ito nakatulong? Paano ito Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang nakatulong? _____ Nakatulong upang _____ Nakatulong upang maunawaan ng
maunawaan ng mga _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag- mga mag-aaral ang aralin.
mag-aaral ang aralin. maunawaan ng mga aaral ang aralin. _____ naganyak ang mga mag-aaral na
_____ naganyak ang mag-aaral ang aralin. _____ naganyak ang mga gawin ang mga gawaing naiatas sa
mga mag-aaral na gawin _____ naganyak ang mag-aaral na gawin ang mga kanila.
ang mga gawaing naiatas mga mag-aaral na gawin gawaing naiatas sa kanila. _____Nalinang ang mga kasanayan ng
sa kanila. ang mga gawaing _____Nalinang ang mga mga mag-aaral
_____Nalinang ang mga naiatas sa kanila. kasanayan ng mga mag-aaral _____Pinaaktibo nito ang klase
kasanayan ng mga mag- _____Nalinang ang mga _____Pinaaktibo nito ang klase Other reasons:
aaral kasanayan ng mga mag- Other reasons:
_____Pinaaktibo nito ang aaral
klase _____Pinaaktibo nito
Other reasons: ang klase
Other reasons:

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na
sosolusyunan sa tulong
ng aking punongguro at
superbisor
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

GNG. JENNY CRIS T. DELA CRUZ


Guro I

You might also like