You are on page 1of 5

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III – CENTRAL LUZON
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF NUEVA ECIJA
F. BUENCAMINO SR. INTEGRATED SCHOOL
Brgy. Sawmill, Gabaldon, Nueva Ecija

MASUSING BANGHAY NG ARALIN

Paaralan F. Buencamino Sr. Integrated School Antas 11-GAS & 11-AFA


BANGHAY Guro Baby Jane G. Galapon Asignatura Komunikasyon at
NG ARALIN Pananaliksik
Petsa Oktubre 10, 2023 Kwarter Una (ika-7 na
linggo)

Pagkatapos ng klase/modyul ang mga estudyante ay inaasahang:


a. Nakapagsasaliksik ng mga halimbawang sitwasyong nagpapakita
I. LAYUNIN
ng gamit ng wika sa lipunan

B. Pamantayang Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit


Pangnilalaman ng wika sa lipunang Pilipino.
Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at
C. Pamantayan sa Pagganap
pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas.
Kasanayang Pampagkatuto F11EP-le-31
(Isulat ang LC sa bawat Nakapagsasaliksik ng mga halimbawang sitwasyong nagpapakita ng gamit
code) ng wika sa lipunan
Content is what the lesson is all about. It pertains to the subject matter
that the teacher aims to teach. In the CG, the content can be tackled in a
II. NILALAMAN day.
IBA’T IBANG GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN
 Kohesyong Gramatikal
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay sa
Guro/Tagapagdaloy
2. Learner’s Materials
pages
3. Pahina ng aklat-aralin
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Learning Resource (LR)
Portal
B. Iba Pang Kagamitan Audio-video materials
IV. PAMAMARAAN
a. Panimulang Gawain
1. Pang-araw-araw 5 minuto
na Gawain
a. Panalangin Pamumunuan ng isang estudyante ang panalangin.
b. Pagbati Magandang Umaga, Grade 11-GAS!

1
c. Pagtatala ng mga
Itaas ang kamay kapag nabanggit ang inyong pangalan.
Lumiban sa Klase
d. Takdang Aralin Ipasa ang inyong mga takdang aralin.
Bago tayo magtungo sa panibago nating aralin sa araw na ito balikan muna
e. Balik Aral
natin ang nakaraang talakayan.
Ipakita ang isang video ng isang talumpati na nagpapak ng gamit ng
2. Pagganyak
wika lipunan.
b. Hakbang sa Pagkatuto
Aktibidad 1:

Materyales:
- Mga artikulo, balita, o blog na nagpapakita ng mga halimbawa ng
gamit ng wika sa lipunan

Detalyadong Tagubilin:
1. Maghanap ng mga halimbawa ng mga sitwasyon na nagpapakita
ng gamit ng wika sa lipunan.
2. Tukuyin ang mga layunin ng mga taong gumagamit ng iba't ibang
wika sa mga sitwasyong ito.
3. Isulat ang mga natuklasan sa isang papel.
1. Aktibiti
Rubrics:
- Criteria: Pagtukoy sa mga halimbawa ng gamit ng wika sa lipunan
(20 points), Pagsusuri sa mga layunin ng mga taong gumagamit ng
iba't ibang wika (20 points), Pagsulat ng mga natuklasan (10 points)
- Points: 50

Assessment Questions:
1. Ano ang iba't ibang halimbawa ng gamit ng wika sa lipunan na
natuklasan mo?
2. Bakit mahalaga ang pagtukoy sa layunin ng mga taong
gumagamit ng iba't ibang wika sa mga sitwasyong ito?

- Sa bawat aktibidad, makikita na ang mga mag-aaral ay


nakapagsasaliksik ng mga halimbawang sitwasyon na nagpapakita
2. Analisis ng gamit ng wika sa lipunan. Natukoy nila ang mga layunin ng mga
taong gumagamit ng iba't ibang wika sa mga sitwasyong ito.
Naisulat nila ang mga natukan sa mga papel.
3. Abstraksyon Aktibidad 2:

Materyales:
- Mga video ng mga talumpati o panayam na nagpapakita ng gamit
ng wika sa lipunan

Detalyadong Tagubilin:
1. Panoorin ang mga video at pakinggan ang mga talumpati o
panayam.
2. Tukuyin kung paano ginamit ng mga nagsasalita ang wika upang
maipahayag ang kanilang mga saloobin at adhikain sa lipunan.
3. Isulat ang mga natuklasan sa isang papel.

2
Rubrics:
- Criteria: Pagtukoy sa mga halimbawa ng gamit ng wika sa lipunan
sa mga talumpati o panayam (20 points), Pagsusuri sa paggamit ng
wika upang maipahayag ang mga saloobin at adhikain sa lipunan (20
points), Pagsulat ng mga natuklasan (10 points)
- Points: 50

Assessment Questions:
1. Paano ginamit ng mga nagsasalita ang wika upang maipahayag
ang kanilang mga saloobin at adhikain sa lipunan?
2. Ano ang mga natuklasan mo sa panonood at pakikinig sa mga
talumpati o panayam na ito?
Aktibidad 3:

Materyales:
- Mga larawan o mga kahit anong visual na nagpapakita ng gamit ng
wika sa lipunan

Detalyadong Tagubilin:
1. Tingnan ang mga larawan o mga visual.
2. Tukuyin kung paano ginamit ng mga nagsasalita ang wika upang
maipahayag ang kanilang kultura at pagkakakilanlan sa lipunan.
3. Isulat ang mga natuklasan sa isang papel.
4. Aplikasyon
Rubrics:
- Criteria: Pagtukoy sa mga halimbawa ng gamit ng wika sa lipunan
sa mga larawan o mga visual (20 points), Pagsusuri sa paggamit ng
wika upang maipahayag ang kultura at pagkakakilanlan sa lipunan
(20 points), Pagsulat ng mga natuklasan (10 points)
- Points: 50

Assessment Questions:
1. Paano ginamit ng mga nagsasalita ang wika upang maipahayag
ang kanilang kultura at pagkakakilanlan sa lipunan?
2. Ano ang mga natuklasan mo sa pagtingin sa mga larawan o mga
visual na ito?
Panuto: Basahin ang mga sitwasyon. Ilapat ang naunawaang kahulugan ng
gamit ng wika sa lipunan sa nasabing sitwasyon. Isulat kung Panregulatori,
a. Ebalwasyon
Panginteraksyunal, Pampersonal, Pangheuristiko, Representasyonal, at
Pangimahinasyon ang gamit ng wika sa bawat sitwasyon.
- Bigyan ang mga mag-aaral ng isang tunay na problema sa buhay
na may kaugnayan sa layunin ng pag-aaral na ito. Halimbawa, paano
Paglalahat
nila maiipahayag ang kanilang mga saloobin at adhikain sa
pamamagitan ng wika sa isang sitwasyon sa lipunan.
Bilang takdang-aralin, hikayatin ang mga mag-aaral na gumawa ng
isang pananaliksik tungkol sa iba't ibang gamit ng wika sa lipunan.
b. Kasunduan Isulat ang mga natuklasan sa isang ulat at ipresenta sa klase sa
susunod na araw.
V. Mga Tala ___Lesson carried. Move on to the next objective/lesson.

3
___Lesson not carried due to ____________________________________.
Reflect on your teaching and assess yourself as a teacher. Think about your students’ progress today. What works?
VI. PAGNINILAY What else needs to be done to help the students learn? Identify what help your instructional supervisors can
provide for you so when you meet them, you can ask them relevant questions.
A. Bilang ng mag-aaral na of Learners earned 80% above
nakakuha ng 50% sa
pagtataya
B. Bilang ng ma-aaral na of Learners who require additional activities for remediation
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang __Yes ___No
remedial? Bilang ng mag- ____ of Learners who caught up the lesson
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who continue to require remediation
magpapatuloy sa
remediation
Other Techniques and Strategies used:
___ Explicit Teaching
___ Group collaboration
___Gamification/Learning throuh play
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
E. Alin sa mga istratehiyang ___Rereading of Paragraphs/Poems/Stories
pagtuturo nakatulong nang __Differentiated Instruction
lubos?Paano ito ___ Role Playing/Drama
nakatulong? ___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Learners’ eagerness to learn
___Group member’s collaboration/cooperation
in doing their tasks
___Audio Visual Presentation of the lesson
__Bullying among Learners
__Learners’ behavior/
F. Anong suliranin ang aking attitude
naranasan na solusyunan __ Colorful IMs
sa tulong ng aking __ Unavailable Technology
punungguro at superbisor? Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/
Internet Lab
Planned Innovations:
G. Anong kagamitang panturo __Contextualized/Localized and Indigenized IM’s
ang aking nadibuho na nais __ Localized Videos
kong ibahagi sa mga kapwa __ Making big books from
ko guro? views of the locality
__ Recycling of plastics to be used as Instructional Materials

Inihanda ni:

4
BABY JANE G. GALAPON
JACKYLYN F. VINO
Guro
Itinama ni:

ROGELIO L. DOMINGO JR., PhD.


Head Teacher III/ OIC-School Head

You might also like