You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV-A
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE
JOMALIG DISTRICT

School JOMALIG NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level GRADE 9


LESSON Teacher LORELIE D. BARTOLOME Learning Area ARALING PANLIPUNAN 9
EXEMPLAR Teaching Date September 25-29, 2023 (WEEK 4) Quarter FIRST QUARTER
Teaching Time 9A – 10:45-11:45 (MWF) 9B – 9:45-10:45 (TWTH) 9C- 8:15-9:15 (MWF) No. of Days 3 days

SESYON 1 SESYON 2 SESYON 3

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba
pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga
I. LAYUNIN mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pangaraw-araw na pamumuhay
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay naisasabuhay ang pag- unawa sa mga pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng
matalino at maunlad na pang araw-araw na pamumuhay.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto *Natatalakay ang mga salik ng produksiyon at ang implikasyon nito sa pang-araw-araw na pamumuhay.
Isulat ang code ng bawat kasanayan (AP9MKE-Ii-19).
c.napahahalagahan ang mga
MGA LAYUNIN a. natutukoy ang kahulugan ng Produksiyon; b. naiisa-isa ang mga salik ng Produksiyon pinagkukunang kagamitan (input) sa
pagbuo ng produkto (output).
II. NILALAMAN: Modyul 4 : Mga Salik ng Produksiyon at ang Implikasyon Nito sa Pang-araw-araw na Pamumuhay ng Tao
A. Sanggunian
1. Mga Pahinasa Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang


Araling Panlipunan Unang Markahan – Modyul 4: Mga Salik ng Produksiyon at Ang Implikasyon Nito sa Pang araw araw na Pamumuhay(ADM)
Mag-aaral
III.KAGAMITANG PANTURO Pisara, Yeso, television, laptop, cartolina o manila paper etc.
IV. PAMAMARAAN
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag –aaral gamit ang mga
DEPEDQUEZON-TM-SDS-04-025-003

JOMALIG NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: J.P. Rizal Street, Brgy. Talisoy, Jomalig, Quezon
Facebook: DepEd Tayo Jomalig NHS- Quezon
Email Address: 301333@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE
JOMALIG DISTRICT

istrahehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na
iuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Gawain 1: IRF Chart


at/o pagsisimula ng bagong aralin. Panuto: Sagutin ang IRF Chart. Isulat mo sa hanay ng I – initial ang kasagutan sa
tanong na: “Para sa’yo ano-ano ang mga salik ng produksyon at ang implikasyon
Para sa iyo, ano ang Produksiyon?
nito sa pang-araw-araw na pamumuhay? Ang dalawang natitirang hanay ay
sasagutan mo sa mga susunod na bahagi ng pag-aaral mo sa paksa.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Gawain 2: Larawan-Suri


Punan ng angkop na salik ng produksiyon ang concept map na nasa susunod na pahina.
Panuto: Suriin ang mga larawan sa ibaba at sagutin ang mga pamprosesong tanong
Isulat sa loob ng bilog ang kahalagahan ng bawat isa sa proseso ng produksiyon. Sagutan
pagkatapos nito.
ang tanong na nasa kahon.
C. Paguugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang iyong mabubuong pamagat nito?
2. Paano nauugnay ang bawat pangkat ng mga larawan sa isat isa?
3. Sa palagay mo, mahalaga ba sa pang araw-araw na pamumuhay ng tao ang mga
bagay o tao na nasa larawang ito? Ipaliwanang ang sagot.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto Video Presentation Itanong:


at paglalahad ng bagong kasanayan - PPT a. Ano-ano ang salik ng produksiyon? Ipaliwanag ang ginagampanan ng bawat salik sa
#1 proseso ng produksiyon?

b. Sa iyong palagay, alin sa mga salik ang pinakamahalaga sa proseso ng produksiyon?


Pangatwiranan.Video Presentation
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
Discussion Method Discussion Method
paglalahad ng bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment)

DEPEDQUEZON-TM-SDS-04-025-003

JOMALIG NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: J.P. Rizal Street, Brgy. Talisoy, Jomalig, Quezon
Facebook: DepEd Tayo Jomalig NHS- Quezon
Email Address: 301333@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE
JOMALIG DISTRICT

G. Paglalapat ng aralin sa pang-  Kahulugan ng Produksiyon


araw-araw na buhay  Kahulugan ng Input at Output Isaisip!
Mula sa talakayan ay magbibigay ang mga
mag-aaral ng mga dapat tandaan patungkol
sa tinalakay.
Itanong sa klase kung ano ang input at output. Ipabigay ang mga mag-aaral ng mga
H. Paglalahat ng Aralin halimbawa nito.

I. Pagtataya ng Aralin PAGTATAPAT-TAPATAN COLLABORATIVE LEARNING


Kolum A Kolum B Gawain 6. Isulat News Analysis:
Mo Sa Tri-Linear Babasahin ang balita ng bawat grupo at
1. Input a. Halimbawa ng Input Model! Panuto: sasagutan ang mga katanungan.
2. Output b. Salik na ginamit sa pagbuo ng produkto Layunin ng 1. Aling mga pangunahing lalawigan at bayan
ang nakatanggap ng parangal na Agri-Pinoy
3. Produksiyon c. Bagay na kinakailangan upang mabuo gawaing
Rice Achievers Award?
ang produkto ito na mabig-
4. Silya d. Proseso ng pagpapalit anyo ng produkto yang diin sa 2. Paano natamo ng mga bayan at lalawigang
5. Kahoy e. Halimbawa ng output pamamagitan ito ang mataas na antas ng produksiyon sa
ng pagsulat sa bigas? Paano kaya makatutulong ang mga salik
boxes ng ma- ng produksiyon sa pagtaas ng produksiyon ng
hahalagang pagkain sa bansa?
konseptong
3. Ano ang layunin ng “Food Staple Self-
may kaugna-
Sufficiency Program” ng pamahalaan?
yan sa produk-
siyon mula sa 4. Paano nakatutulong sa atin ang pagkakaroon
DEPEDQUEZON-TM-SDS-04-025-003

JOMALIG NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: J.P. Rizal Street, Brgy. Talisoy, Jomalig, Quezon
Facebook: DepEd Tayo Jomalig NHS- Quezon
Email Address: 301333@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE
JOMALIG DISTRICT

tekstong iyong
binasa.
ng mataas na antas ng produksiyon ng bigas?

J. Karagdagang Gawain para sa


takdang-aralin at remediation
V. REMARKS:

VI. REFLECTION:

Inihanda ni: Iniwasto ni: Binigyang-pansin ni:


LORELIE D. BARTOLOME RUBEN B. LLADONE JR. MARRY ANN T. ESPIRITU
Social Studies Teacher School Head PSDS

DEPEDQUEZON-TM-SDS-04-025-003

JOMALIG NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: J.P. Rizal Street, Brgy. Talisoy, Jomalig, Quezon
Facebook: DepEd Tayo Jomalig NHS- Quezon
Email Address: 301333@deped.gov.ph

You might also like