You are on page 1of 3

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV-A
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE
JOMALIG DISTRICT

School JOMALIG NATIONAL HIGH SCHOOL Grade Level GRADE 9


LESSON Teacher LORELIE D. BARTOLOME Learning Area ARALING PANLIPUNAN 9
EXEMPLAR Teaching Date October 2-6, 2023 (WEEK 5) Quarter FIRST QUARTER
Teaching Time 9A – 10:45-11:45 (MWF) 9B – 9:45-10:45 (TWTH) 9C- 8:15-9:15 (MWF) No. of Days 3 days

SESYON 1 SESYON 2 SESYON 3

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng
iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang
I. LAYUNIN mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat
kasanayan at nilalaman.

A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad na pangaraw-araw na pamumuhay
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay naisasabuhay ang pag- unawa sa mga pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng
matalino at maunlad na pang araw-araw na pamumuhay.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto *Natatalakay ang mga salik ng produksiyon at ang implikasyon nito sa pang-araw-araw na pamumuhay.
Isulat ang code ng bawat kasanayan (AP9MKE-Ii-19).
B. .napahahalagahan ang mga pinagkukunang kagamitan (input) sa pagbuo ng
MGA LAYUNIN A. naiisa-isa ang mga salik ng Produksiyon
produkto (output).
II. NILALAMAN: Modyul 4 : Mga Salik ng Produksiyon at ang Implikasyon Nito sa Pang-araw-araw na Pamumuhay ng Tao
A. Sanggunian
1. Mga Pahinasa Gabay ng Guro

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang


Araling Panlipunan Unang Markahan – Modyul 4: Mga Salik ng Produksiyon at Ang Implikasyon Nito sa Pang araw araw na Pamumuhay(ADM)
Mag-aaral
III.KAGAMITANG PANTURO Pisara, Yeso, television, laptop, cartolina o manila paper etc.
IV. PAMAMARAAN
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag –aaral gamit ang mga
istrahehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman
DEPEDQUEZON-TM-SDS-04-025-003

JOMALIG NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: J.P. Rizal Street, Brgy. Talisoy, Jomalig, Quezon
Facebook: DepEd Tayo Jomalig NHS- Quezon
Email Address: 301333@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE
JOMALIG DISTRICT

na iuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan

A. Balik-Aral sa nakaraang aralin


Para sa iyo, ano ang Produksiyon?
at/o pagsisimula ng bagong aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Punan ng angkop na salik ng produksiyon ang concept map na nasa susunod na
pahina. Isulat sa loob ng bilog ang kahalagahan ng bawat isa sa proseso ng
produksiyon. Sagutan ang tanong na nasa kahon. COLLABORATIVE LEARNING
C. Paguugnay ng mga halimbawa sa News Analysis:
bagong aralin Babasahin ang balita ng bawat grupo at sasagutan ang mga katanungan.
1. Aling mga pangunahing lalawigan at bayan ang nakatanggap ng parangal na Agri-
Pinoy Rice Achievers Award?

2. Paano natamo ng mga bayan at lalawigang ito ang mataas na antas ng produksiyon
sa bigas? Paano kaya makatutulong ang mga salik ng produksiyon sa pagtaas ng
produksiyon ng pagkain sa bansa?

3. Ano ang layunin ng “Food Staple Self-Sufficiency Program” ng pamahalaan?


D. Pagtalakay ng bagong konsepto Itanong:
at paglalahad ng bagong kasanayan a. Ano-ano ang salik ng produksiyon? Ipaliwanag ang ginagampanan ng 4. Paano nakatutulong sa atin ang pagkakaroon ng mataas na antas ng produksiyon ng
#1 bawat salik sa proseso ng produksiyon? bigas?
b. Sa iyong palagay, alin sa mga salik ang pinakamahalaga sa proseso ng
produksiyon? Pangatwiranan.Video Presentation
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
Discussion Method
paglalahad ng bagong kasanayan #2
Gawain 3: Buuin Natin-Mga Salik ng Produksyon
F. Paglinang sa Kabihasan *Sagutin ang graphic Organizer tungkol sa mga salik ng produksyon.
(Tungo sa Formative Assessment) Isulat sa loob ng kahon ang mga salik ng produksyon, at ang kahalagan MGA SALIK NG PRODUKSYON
nito.

DEPEDQUEZON-TM-SDS-04-025-003

JOMALIG NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: J.P. Rizal Street, Brgy. Talisoy, Jomalig, Quezon
Facebook: DepEd Tayo Jomalig NHS- Quezon
Email Address: 301333@deped.gov.ph
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV-A
SCHOOLS DIVISION OF QUEZON PROVINCE
JOMALIG DISTRICT

Isaisip!
G. Paglalapat ng aralin sa pang-
Mula sa talakayan ay magbibigay ang mga mag-aaral ng mga dapat tandaan
araw-araw na buhay patungkol sa tinalakay.

Ang produksyon ang tumutugon sa ating pangangailangan. Kung walang produksyon ay wala rin tayong produkto at serbisyo na ikokonsumo. Ang mga salik na lupa,
H. Paglalahat ng Aralin paggawa, kapital, at entrepreneurship ay may malaking bahaging ginagampanan sa prosesong ito. Kapag ang mga salik na ito ay nag ugnay-ugnay, ito ay magdudulot ng
mga produkto at serbisyo na tutugon sa ating pang araw-araw na pangangailangan.
Gawain 6. Isulat Mo Sa Tri-Linear Model!
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Layunin ng gawaing ito na mabig- yang diin sa pamamagitan ng pagsulat sa boxes ng mahahalagang konseptong may kaugnayan sa produksiyon mula sa tekstong
iyong binasa.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
V. REMARKS:

VI. REFLECTION:

Inihanda ni: Iniwasto ni: Binigyang-pansin ni:


LORELIE D. BARTOLOME RUBEN B. LLADONE JR. MARRY ANN T. ESPIRITU
Social Studies Teacher School Head PSDS

DEPEDQUEZON-TM-SDS-04-025-003

JOMALIG NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: J.P. Rizal Street, Brgy. Talisoy, Jomalig, Quezon
Facebook: DepEd Tayo Jomalig NHS- Quezon
Email Address: 301333@deped.gov.ph

You might also like