You are on page 1of 6

GRADE 7 Paaralan MALINAO ILAYA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 7

Lesson Guro MRS. MARY ROSE C. LAUREL Asignatura Filipino


Exemplar Petsa Setyembre 18-19, 2023 Markahan Una
Oras 7:30-8:30 (Mahogany), 10:00-11:00 (Molave), 3;00- Bilang ng Araw 2
4:00 (Mangrove)

I. LAYUNIN Nakapaghihinuha mula sa mga linya o pahayag na may kinalaman sa kaugaliang dapat taglayin ng
bawat indibidwal.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Mindanao
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo

C. Pinakamahalagang 1. Nahihinuha ang kaugalian at kalagayang panlipunan ng lugar na pinagmulan ng kuwentong-


Kasanayan sa Pagkatuto bayan batay sa mga pangyayari at usapan ng mga tauhan (F7PN-la-b-1)
(MELC) 2. Nagagamit nang wasto ang mga pahayag sa pagbibigay na patunay. (F7WG-la-b-1)
D. Pagpapaganang
Kasanayan
II. NILALAMAN
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
b. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul sa Filipino 7
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
B. Listahan ng mga Powerpoint presentation
Kagamitang Manila Paper, Cartolina, Activity/Worksheet
Panturo para sa mga Gawain
sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Introduction (Panimula) Panimulang Gawain
-Panalangin

-Pagtatala ng liban sa klase

- Pagbabalik aral
PANUTO: Basahin ang mga tanong at hanapin sa pagpipilian ang sagot. Isulat ang titik ng tamang
sagot sa iyong sagutang papel.
____ 1. Ano kaya ang maaring maging bunga o epekto sa tao ng mga katangiang taglay ng sultan?
A. paggalang C. pagkatuwa
B. paghanga D. pagmamalaki
____ 2. Ano ang tawag ngayon sa Kutang-Bato na nasa Mindanao?
A. Cotabato C. Catandunes
B. Catanauan D. Corregidor
____ 3. Anong kultura ng mga Muslim ang makikita sa Pag islam?
A. pag uugali C. paniniwala
B. tradisyon D. pananampalataya

____ 4. Sa unang putok pa lamang ay tumimbuwang na ang kanyang ina. Ang salitang tumimbuwang
ay nagangahulugang ___________.
A. tinamaan at namatay C. bumaligtad at lumagapak
B. nabuwal dahil sa putok D. natumbang patihaya
____ 5. Alin sa sumusunod ang katangian ng isang pinuno?
A. magandang kumilos C. mahusay mamuno
B. may matipunong pangangatawan D. mapagkawanggawa

- Pagganyak

B. Development Basahin mo at unawain ang isa sa mga kuwentong-bayan ng mga Maranao. Alamin kung
(Pagpapaunlad) masasalamin ba rito ang katangian at paniniwala ng mga Maranao.

Pokus na tanong: Masasalamin ang paniniwala at katangian ng mga Maranao sa kanilang mga
kuwentong-bayan? Patunayan.

Pagtalakay sa kahulugan ng kwentong-bayan, uri ng tauhan


C. Engagement Pumili ng isang pangyayari sa binasang kuwentong-bayan at isulat sa maliit na puso. Iugnay
(Pagpapalihan) ito sa kaganapan sa inyong lugar o iba pang lugar sa bansa. Isulat mo ang iyong sagot sa loob
ng dalawang malaking puso. Gayahin ang pormat sa iyong sagutang papel. Sikaping gamitin ang
mga salita/pahayag na nagbibigay-patunay.

D. Assimilation (Paglalapat) PANUTO: Kapanayamin ang iyong nanay/tatay o sinomang nakatatanda sa inyong bahay tungkol sa
paniniwala at kaugaliang kanilang alam. Isulat mo ang kanilang mga sinabi. Pagkatapos sumulat ka ng
isang talata tungkol dito. Gamitan mo ng mga pahayag na nagbibigay ng patunay. Gawin mo ito sa
iyong sagutang papel.
V. PAGNINILAY Isusulat ng mga mag-aaaral sa piraso ng papel ang natutuhan sa aralin. Tatatawag ang guro ng ilang
mag-aaral upang maglahad ng kanilang sagot.

Naunawaan ko na __________________.
Nabatid ko na _______________________.

Inihanda ni:

MARY ROSE C. LAUREL


Guro II – Filipino

Nabatid:

ALLAN E. DATA
Punungguro III

GRADE 7 Paaralan MALINAO ILAYA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang 7


Lesson Guro MRS. MARY ROSE C. LAUREL Asignatura Filipino
Exemplar Petsa Setyembre 20-21, 2023 Markahan Una
Oras 7:30-8:30 (Mahogany), 10:00-11:00 (Molave), 3;00- Bilang ng Araw 3
4:00 (Mangrove)
II. LAYUNIN Nakapaghihinuha mula sa mga linya o pahayag na may kinalaman sa kaugaliang dapat taglayin ng
bawat indibidwal.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Mindanao
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang isang makatotohanang proyektong panturismo

C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto
(MELC)
D. Pagpapaganang
Kasanayan
II. NILALAMAN Pabula: Ang Hatol ng Kuneho
Isinalin sa Filipino ni Vilma C. Ambat
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
b. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
b. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul sa Filipino 7
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
B. Listahan ng mga Powerpoint presentation
Kagamitang Manila Paper, Cartolina, Activity/Worksheet
Panturo para sa mga Gawain
sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Introduction (Panimula) Panimulang Gawain
-Panalangin
-Pagtatala ng liban sa klase
- Pagbabalik aral
- Pagganyak
Gawain: Ang Aking Alaga.
Panuto: Isulat ang iyong pangalan sa hugis bilog, iguhit mo sa hugis puso
ang alaga mong hayop at ilarawan ang kaniyang mga katangian sa kabilang
dako.

B. Development Hanapin at bilugan sa puzzle ang limang kasingkahulugan ng


(Pagpapaunlad) salitang HATOL. Ang mga salita ay maaring pahalang o pababa.
Pagbasa sa akda

A. Pag-unawa sa Binasa
Ako at ang Kuwento:
1. Ano ang ipinakitang pag-uugali ng lalaki nang binalikan niya ang tigre at
tulungan?
2. Paano sinuklian ng tigre ang ipinakitang pagtulong ng lalaki sa kaniya?
3. Ibigay ang mga dahilan ng puno ng Pino at baka kung bakit ganoon na
lang ang kanilang
paghatol sa lalaki.

Ako at ang May-Akda:


1. Ano ang ipinakitang pag-uugali ng lalaki nang binalikan niya ang tigre at
tulungan?
2. Paano sinuklian ng tigre ang ipinakitang pagtulong ng lalaki sa kaniya?
3. Ibigay ang mga dahilan ng puno ng Pino at baka kung bakit ganoon na
lang ang kanilang
paghatol sa lalaki.

Pagtalakay sa kahulugan ng PABULA.

C. Engagement IKUWENTO MO
(Pagpapalihan) Panuto: Naalala mo pa ba ang mga pangyayari sa pabulang iyong binasa? Ayusin ang mga
larawan batay sa wastong pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa
pabula. Gamitin ang bilang 1-5.
C Panuto: Ang bawat tauhan sa kuwento ay may iba’t ibang katangiang
ipinakita at ginagampanan. Isulat mo ito sa iyong sagutang papel gamit ang tsart sa ibaba.

C Panuto: Ang bawat tauhan sa kuwento ay may iba’t ibang katangiang


ipinakita at ginagampanan. Isulat mo ito sa iyong sagutang papel gamit ang tsart sa ibaba

D. Assimilation (Paglalapat) Panuto: Tukuyin kung ang mga sumusunod ay mahahalagang kaisipan na
makukuha mo sa binasang akda. Lagyan ng hugis puso (♥) ang kahon kung
ito’y mahalaga at tatsulok (▲) naman kung hindi. Pagkatapos ay
ipaliwanang ang iyong sagot na minarkahang puso sa nakalaang patlang.

______1. Napakahalaga ang pagbibigay ng makatarungang hatol sa


anumang sitwasyon.
Paliwanag: _______________________________________________________________
______2. Ang matamis na ngiti ay nakakapawi ng sobrang pagod sa
paglalakbay.
Paliwanag: _______________________________________________________________
______3. “Gusto sana kitang tulungan subalit nangangamba ako sa
maaaring mangyari.”
Paliwanag: _______________________________________________________________
______4. “Wala na akong pakialam sa pangakong iyan dahil
nagugutom na ako! Hindi ako kumain ng ilang araw!”
Paliwanag: _______________________________________________________________
______5. Ang mapagkumbabang nilalang ay parating pinagpala ng
Maykapal.
Paliwanag: _______________________________________________________________

V. PAGNINILAY Isusulat ng mga mag-aaaral sa piraso ng papel ang natutuhan sa aralin. Tatatawag ang guro ng ilang
mag-aaral upang maglahad ng kanilang sagot.

Naunawaan ko na __________________.
Nabatid ko na _______________________.

Inihanda ni:

MARY ROSE C. LAUREL


Guro II – Filipino

Nabatid:
ALLAN E. DATA
Punungguro III

You might also like