You are on page 1of 15

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III-central luzon
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF GAPAN CITY
Mangino Elementary School

DAILY LESSON PLAN IN MAPEH 5

Paaralan: MANGINO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: V


Guro: DARWIN G. GONZALES Asignatura: MAPEH
Petsa/Araw: August 29, 2023 Quarter: FIRST-WEEK 1
Oras: Pinuna ni:
CARMENCITA S. PINTOR
Punungguro III

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nilalaman recognizes the musical symbols and demonstrates understanding of concepts pertaining to
rhythm
B. Pamantayan sa Pagganap performs with a conductor, a speech chorus in simple time signatures
1. choral
2. instrumental
C. Mga Kasanayan sa identifies the kinds of notes and rests in a song (MU5RH-Iab-1)
Pagkatuto
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
D. Learning Objectives a. Nakakikilala sa iba’t ibang nota at rests na nakikita o naririnig sa isang awitin.
b. Nakaguguhit sa iba’t ibang nota at rests.
c. Nakapagbibigay-halaga sa gamit ng nota at rests

II. NILALAMAN NOTES at REST


( Subject Matter)
MGA KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Matalines, LM. (2020) Unang Markahan – Modyul 1: Notes at Rests: Kilalanin [Self-
Learning Modules]. Moodle. Department of Education. Retrieved (July 27, 2023) from
https://r7-2.lms.deped.gov.ph/moodle/mod/folder/view.php?id=13094
A. Iba pang kagamitang PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Panuto: Ipalakpak ang kumpas sa sumusunod na hulwaran.
aralin at/0 pagssisimula ng
aralin

Lagyan ng diin ang unang kumpas. Magsimula ka sa ikalawang kumpas gaya nito:

Sagutin ang mga sumusunod na tanong. Isulat ang iyong sagot sa sagutang papel.
1. Ano ang palakumpasan ng awit? _____________________
2. Naipalakpak mo ba nang maayos ang kumpas? _____________________

B. Paghahabi sa layunin ng Ikaw ba ay pamilyar ay mga bahagi ng nota?


aralin
Flag/Tail

C. Pag-uugnay ng mga Sa musika, iba’t ibang uri ng notes at rests ang bumubuo ng ritmo. Ang bawat nota at rest
halimbawa sa bagong aralin ay may kaukulang halaga (value/duration) o bilang ng kumpas. Ang notes ay
nagpapahiwatig ng tunog habang ang rests ay nagpapahiwatig ng katahimikan.
D. Pagtalakay ng bagong Ang ritmo ay ang pinakamahalagang elemento ng musika na tumutukoy sa haba o ikli ng
konsepto at paglalahad ng mga tunog. Ito ay maaaring maramdaman, may tunog man o wala. Ang mga tunog ay
bagong kasanayan #1 maaaring regular o di-regular. Sa musika, iba’t ibang uri ng nota at rests ang bumubuo ng
ritmo. Ang bawat note at rest ay may kaukulang halaga (value/duration) o bilang ng
kumpas. Ang note ay nagpapahiwatig ng tunog habang ang rest ay nagpapahiwatig ng
katahimikan.
E. Pagtalakay ng bagong Ang nota o note ay nagpapahiwatig ng tunog, habang ang pahinga o rest ay
konsepto at paglalahad ng nagpapahiwatig ng katahimikan.
bagong kasanayan #2
Ang bawat nota at pahinga ay may kaukulang halaga (value) o bilang ng kumpas.
Nakalarawan sa ibaba ang iba’t ibang uri ng nota at katumbas na pahinga. Nakasulat din
ang bilang ng kumpas na tinatanggap ng bawat isa.

F. Paglinang sa kabihasnan Panuto: Iguhit ang mga simbolo ng nota at rests at ibigay ang halaga nito.
(Tungo sa Formative
Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang Paano nagiging mas malinaw at mas kaakit-akit ang tunog ng isang musika kapag may
araw-araw na buhay tamang paggamit ng mga note at rest?

H. Paglalahat ng aralin Ano-ano ang mga iba’t-ibang nota/note oat pahinga/rest?

IV. Pagtataya ng aralin Panuto: Kilalanin ang mga nota at rests at ang kanilang katumbas na halaga sa bawat linya
na nakikita sa awiting “Tiririt ng Maya”. Ilagay ang sagot sa loob ng lobo at iguhit ito sa
sagutang papel ayon sa linya ng nasabing awitin.
V. Takdang Aralin
MGA TALA
PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na ___ mag-aaral ang nakakuha ng 80% pataas
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang mag-aaral na ___ mag-aaral na nangangailangan ng karagdagang mga aktibidad para sa remidiation
nanganagailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi
remedia;? Bilang ng mag- ___ mag-aaral na nakaunawa sa aralin
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral ___ mag-aaral na patuloy na nangangailangan ng
na magpatuloy sa remidiation
remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng Epektibong estratehiyang ginamit:
pagtuturo ang nakatulong ng • ___ Metacognitive Development: Mga Halimbawa: pagsusuri sa sarili, mga diskarte sa
lubos? Paano ito nakatulong? pagkuha ng tala at pag-aaral, at mga takdang-aralin sa bokabularyo.
• ___ Pagtutulay (Bridging): Mga Halimbawa: think-pair-share, quick-writes, at
anticipatory chart.
• ___ Pagbuo ng Iskema: Mga Halimbawa: pagkakaiba at pagkakatulad, pag-aaral ng
jigsaw, peer teaching, at mga proyekto.
• ___ Kontekstwalisasyon: Mga Halimbawa: demonstrasyon, media, manipulatibo, pag-
uulit, at mga lokal na pagkakataon.
• ___ Text Representation: Mga Halimbawa: pagguhit, video, at laro na likha ng mag-
aaral.
• ___ Pagmomodelo: Mga Halimbawa: Mabagal at malinaw na pagsasalita, pagmomodelo
ng wikang gusto mong gamitin ng mga mag-aaral, at pagbibigay ng mga halimbawa ng
gawain ng mag-aaral.
Iba pang mga Teknik at Istratehiyang ginamit:
___ Tahasang Pagtuturo
___ Pagtutulungan ng pangkat
___Gamification/Pag-aaral sa pamamagitan ng paglalaro
___ Pagsagot sa mga paunang gawain/pagsasanay
___ Carousel
___ Diads
___ Muling Pagbasa ng mga Talata/Tula/Kuwento
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Paraang Pagtuklas
___ Paraang Lektura
Bakit?
___ Kumpletong IMs
___ Pagkakaroon ng mga materyales
___ Ang pananabik ng mga mag-aaral na matuto
___ Kolaborasyon/pagtutulungan ng miyembro ng grupo sa paggawa ng kanilang mga
gawain
___ Audio Visual Presentation ng aralin
F. Anong suliranin ang aking __ Bullying sa mga mag-aaral
naranasan na solusyonan sa __ Pag-uugali/saloobin ng mga mag-aaral
tulong ng aking punong guro __ Makukulay na IMs
at superbisor? __ Hindi Magagamit na Kagamitan sa Teknolohiya (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Karagdagang mga gawaing Klerikal
G. Anong kagamitang Mga Nakaplanong Inobasyon:
panturo ang aking nadibuho __ Kontekstwalisayon/Lokalisasyon at Indiginisasyon ng IM's
na nais kong ibahagi sa mga __ Mga Lokal na Video
kapwa ko guro? __ Paggawa ng malalaking libro mula sa mga tanawin ng lokalidad
__ Pagre-recycle ng mga plastik na gagamitin bilang IMs
__ lokal na komposisyong patula
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-central luzon
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF GAPAN CITY
Mangino Elementary School

DAILY LESSON PLAN IN MAPEH 5

Paaralan: MANGINO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: V


Guro: DARWIN G. GONZALES Asignatura: MAPEH
Petsa/Araw: August 30, 2023 Quarter: FIRST-WEEK 1
Oras: Pinuna ni:
CARMENCITA S. PINTOR
Punungguro III

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nilalaman demonstrates understanding of lines, shapes, and space; and the principles of rhythm and
balance through drawing of archeological artifacts, houses, buildings, and churches from
historical periods using crosshatching technique to simulate 3- dimensional and geometric
effects of an artwork.
B. Pamantayan sa Pagganap creates different artifacts and architectural buildings in the Philippines and in the locality
using crosshatching technique, geometric shapes, and space, with rhythm and balance as
principles of design. puts up an exhibit on Philippine artifacts and houses from different
historical periods (miniature or replica)
C. Mga Kasanayan sa discusses events, practices, and culture influenced by colonizers who have come to our
Pagkatuto country by way of trading. (A5EL-Ia)
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
D. Learning Objectives a. Natatalakay ang mga selebrasyon o gawaing pambayan na naimpluwensiyahan ng mga
mananakop sa Pilipinas.
b. Nakabubuo ng likhang sining ng isang selebrasyon o gawaing pambayan.
c. Naipagmamalaki ang ilang selebrasyon o gawaing pambayan sa pamamagitan ng
likhang-sining.

II. NILALAMAN
( Subject Matter) Mga Selebrasyon sa Pilipinas

MGA KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Sabellano, D. (2020). Unang Markahan – Modyul 1: Mga Selebrasyon sa Pilipinas [Self-
Learning Modules]. Moodle. Department of Education. Retrieved (July 27, 2023) from
https://r7-2.lms.deped.gov.ph/moodle/mod/folder/view.php?id=13088
B. Iba pang kagamitang PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Panuto: Magbigay ng limang selebrasyon o gawaing pambayan sa iyong lugar.
aralin at/0 pagssisimula ng
1.
aralin
2.
3.

4.
5.

B. Paghahabi sa layunin ng Halina at sagutin ang Pinoy Text Twist. Buuin ang jumbled letters upang mabuo ang
aralin selebrasyon o gawaing pambayang impluwensiya ng mga mananakop na dumating dito sa
Pilipinas.
C. Pag-uugnay ng mga Tayong mga Pilipino ay likas na masayahin. Marami tayong mga selebrasyon at mga
halimbawa sa bagong aralin ipinagdiriwang na mga gawaing pambayan. Ang mga pagdiriwang na ito ay nagbubuklod
sa mga Pilipino. Sama-sama tayong nagsasaya, nagbabatian at naghahanda upang
maisakatuparan ang mga pagdiriwang na ito.
D. Pagtalakay ng bagong Maraming pagdiriwang sa loob ng isang taon. Ang mga pagdiriwang sa Pilipinas ay mga
konsepto at paglalahad ng pambansang pagdiriwang, mga pansibikong pagdiriwang at mga pagdiriwang na
bagong kasanayan #1 panrelihiyon. Ang mga okasyong ipinagdiriwang sa buong kapuluan ay yaong
napakahalaga sa kasaysayan at lipunan. Nakikiisa ang bawat isa sa mga Pilipino sa
pagdaraos ng mga ito kaya't tinatawag itong pambansang pagdiriwang. Karaniwang
idinedeklarang piyesta opisyal o walang pasok sa mga opisina at paaralan ang mga
pambansang pagdiriwang.
E. Pagtalakay ng bagong Tayong mga Pilipino ay likas na masayahin. Napagbubuklod-buklod tayo dahil sa mga
konsepto at paglalahad ng selebrasyon at iba’t ibang gawaing pambayan. Sama-sama tayong nagsasaya, nagbabatian
bagong kasanayan #2 at naghahanda upang maisakatuparan ang mga pagdiriwang na ito.

1. Araw ng Kalayaan
Isa sa mga pinakamahalagang araw sa ating kasaysayan ang Araw ng Kalayaan na
ipinagdiriwang tuwing ika-12 ng Hunyo. Sa araw na ito pinahahalagahan ang ginawang
kabayanihan ng ating mga ninuno sa pagkamit ng ating kalayaan mula sa pananakop ng
mga Espanyol.
2. Piyestang Bayan
Ang bawat lugar o bayan ay may kani-kanilang panahon ng piyesta. Ito ay parangal sa
santong patron ng bayan na ipinagdiriwang ng isang beses sa isang taon. Ang
mahahalagang bahagi ng pagdiriwang na ito ay ang misa at prusisyon. Dito nagkakaisa ang
magkakaibigan at magkakamaganak. Lahat ay nagsasaya dahil sa mga palaro at
masasayang tugtugin ng mga musikong umiikot sa buong bayan habang ang iba naman ay
nagsasalosalo sa masaganang pagkain.

3.Pasko at Bagong Taon Masayang ipinagdiriwang ng mga Pilipino ang Pasko at Bagong
Taon. Sa panahong ito, bawat pamilya ay sama-samang nagsisimba at nag-aalay ng
panalangin sa Dakilang Lumikha. Naipamamalas din sa panahong ito ang pagiging likas na
mapagbigay ng mga Pilipino.
F. Paglinang sa kabihasnan Panuto: Pagmasdan nang mabuti ang mga larawang nasa ibaba. Kilalanin kung anong
(Tungo sa Formative selebrasyon ang makikita sa larawan at sumulat ng sanaysay tungkol sa iyong naging
Assessment) karanasan sa pagdiriwang na ito.

________________
Pamagat

_________________________________________________________________________
__________
G. Paglalapat ng aralin sa pang Bakit mahalagang ipagdiriwang ang mga selebrasyon na ginaganap sa ating bansa? Ano
araw-araw na buhay ang naitutulong nito sa ating pamumuhay bilang mga Pilipino?

H. Paglalahat ng aralin Ano-ano ang mga iba’t ibang selebrasyon na ating ipinagdiriwang sa ating bansa?
IV. Pagtataya ng aralin Panuto: Gumuhit ng isang likhang sining tungkol sa selebrasyon o gawaing pambayan na
iyong nasaksihan at ‘di mo malilimutan. Pagkatapos ay sagutin ang mga sumusunod na
tanong sa ibaba. Gawin ito sa iyong kuwaderno.

Anong selebrasyon ang iyong ginuhit?


_______________________________________________________________ Bakit ito
ang iyong napili?
_______________________________________________________________

V. Takdang Aralin
MGA TALA
PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na ___ mag-aaral ang nakakuha ng 80% pataas
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang mag-aaral na ___ mag-aaral na nangangailangan ng karagdagang mga aktibidad para sa remidiation
nanganagailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi
remedia;? Bilang ng mag- ___ mag-aaral na nakaunawa sa aralin
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral ___ mag-aaral na patuloy na nangangailangan ng
na magpatuloy sa remidiation
remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng Epektibong estratehiyang ginamit:
pagtuturo ang nakatulong ng • ___ Metacognitive Development: Mga Halimbawa: pagsusuri sa sarili, mga diskarte sa
lubos? Paano ito nakatulong? pagkuha ng tala at pag-aaral, at mga takdang-aralin sa bokabularyo.
• ___ Pagtutulay (Bridging): Mga Halimbawa: think-pair-share, quick-writes, at
anticipatory chart.
• ___ Pagbuo ng Iskema: Mga Halimbawa: pagkakaiba at pagkakatulad, pag-aaral ng
jigsaw, peer teaching, at mga proyekto.
• ___ Kontekstwalisasyon: Mga Halimbawa: demonstrasyon, media, manipulatibo, pag-
uulit, at mga lokal na pagkakataon.
• ___ Text Representation: Mga Halimbawa: pagguhit, video, at laro na likha ng mag-
aaral.
• ___ Pagmomodelo: Mga Halimbawa: Mabagal at malinaw na pagsasalita, pagmomodelo
ng wikang gusto mong gamitin ng mga mag-aaral, at pagbibigay ng mga halimbawa ng
gawain ng mag-aaral.
Iba pang mga Teknik at Istratehiyang ginamit:
___ Tahasang Pagtuturo
___ Pagtutulungan ng pangkat
___Gamification/Pag-aaral sa pamamagitan ng paglalaro
___ Pagsagot sa mga paunang gawain/pagsasanay
___ Carousel
___ Diads
___ Muling Pagbasa ng mga Talata/Tula/Kuwento
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Paraang Pagtuklas
___ Paraang Lektura
Bakit?
___ Kumpletong IMs
___ Pagkakaroon ng mga materyales
___ Ang pananabik ng mga mag-aaral na matuto
___ Kolaborasyon/pagtutulungan ng miyembro ng grupo sa paggawa ng kanilang mga
gawain
___ Audio Visual Presentation ng aralin
F. Anong suliranin ang aking __ Bullying sa mga mag-aaral
naranasan na solusyonan sa __ Pag-uugali/saloobin ng mga mag-aaral
tulong ng aking punong guro __ Makukulay na IMs
at superbisor? __ Hindi Magagamit na Kagamitan sa Teknolohiya (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Karagdagang mga gawaing Klerikal
G. Anong kagamitang Mga Nakaplanong Inobasyon:
panturo ang aking nadibuho __ Kontekstwalisayon/Lokalisasyon at Indiginisasyon ng IM's
na nais kong ibahagi sa mga __ Mga Lokal na Video
kapwa ko guro? __ Paggawa ng malalaking libro mula sa mga tanawin ng lokalidad
__ Pagre-recycle ng mga plastik na gagamitin bilang IMs
__ lokal na komposisyong patula
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-central luzon
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF GAPAN CITY
Mangino Elementary School

DAILY LESSON PLAN IN MAPEH 5

Paaralan: MANGINO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: V


Guro: DARWIN G. GONZALES Asignatura: MAPEH
Petsa/Araw: August 31, 2023 Quarter: FIRST-WEEK 1
Oras: Pinuna ni:
CARMENCITA S. PINTOR
Punungguro III

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nilalaman demonstrates understanding of mental emotional, and social health concerns
B. Pamantayan sa Pagganap practices skills in managing mental, emotional and social health concern
C. Mga Kasanayan sa describes a mentally, emotionally and socially healthy person (H5PH-Iab10)
Pagkatuto
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
D. Learning Objectives a. naipaliliwanag ang mga aspekto ng kalusugan

II. NILALAMAN
( Subject Matter) Aspekto ng Kalusugan

MGA KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Garcia, M. (2020) Unang Markahan – Modyul 1: Aspekto ng Kalusugan [Self-Learning
Modules]. Moodle. Department of Education. Retrieved (July 27, 2023) from https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodle/mod/folder/view.php?id=13092
C. Iba pang kagamitang PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/0 pagssisimula ng
Panuto: Iguhit ang kung ang larawan ay nagpapakita ng gawain para sa mahusay
aralin

na pangangatawan at naman kung hindi. Iguhit ito sa kuwaderno.

B. Paghahabi sa layunin ng Ano ang nais ipahiwatig ng larawan?


aralin

C. Pag-uugnay ng mga Ang ating kalusugan ay napakahalaga dahil ito ay nakaaapekto sa ating pang araw-araw na
halimbawa sa bagong aralin gawain sa ating buhay. Ang mabuting kalusugan ay hindi lamang tumutukoy sa
magandang pisikal na pangangatawan. Ito ay kung paano natin nararamdaman ang ating
sarili, magpahayag ng saloobin at makisama sa ibang tao. Sa madaling salita, ang ating
pisikal, mental, emosyonal, at sosyal na kalakasan ay mga dahilan na maaaring
makaapekto sa pangkabuuang kalusugan ng bawat tao.
D. Pagtalakay ng bagong Paano mo malalaman kung ang isang tao ay malusog? Ang isang tao ay malusog kung siya
konsepto at paglalahad ng ay nagtataglay ng magandang pisikal, mental, emosyonal, espirituwal at sosyal na
bagong kasanayan #1 kalusugan kung kaya’t mahalaga na ito ay ating matutunan sa araling ito upang mapanatili
ang mahusay na kalusugan.
E. Pagtalakay ng bagong Ang kalusugan ng isang tao ay hindi lamang sa pisikal na anyo makikita. Maraming
konsepto at paglalahad ng aspeto ang isinasaalang- alang upang masabi na ang isang tao ay malusog. Ito ay ang
bagong kasanayan #2 kalusugan sa pag-iisip o mental, kalusugang emosyonal at kalusugang sosyal.
• Kalusugang Pangkaisipan (Mental Health) - ay abilidad ng isang tao na makapagsaya sa
ating buhay at malampasan ang mga hamon sa pangaraw-araw na pamumuhay. Ang
mabuting kalusugang pangkaisipan (mental health) ay nagpapahintulot sa iyo na maging
kapakipakinabang, magkaroon ng katuparan sa mga relasyon sa ibang tao at malampasan
ang mga panahon ng kahirapan.
• Emosyonal na kalusugan (Emotional Health) - ay maaaring humantong sa tagumpay sa
trabaho, relasyon at kalusugan.
• Kalusugang sosyal (Social Health) - ay tumutukoy sa mabuting pakikipagugnayan sa
kapwa.

Mga Katangian ng Isang Indibidwal na may Kalusugang Mental, Emosyonal at


Sosyal
o Masayahin
o Nakapaglilibang
o May tiwala sa sarili
o Diyeta at ehersisyo
o Pakikiisa sa komunidad
o May pananalig sa Diyos
o Pagpapahalaga sa sarili
o Nakikisalamuha sa kapwa
o May maayos na pananalapi
o Pagpapahayag ng damdamin
o May pagpapahalaga sa trabaho
o May positibong pananaw sa buhay
o May positibong pagtanggap sa puna ng kapwa
o Marunong manimbang sa paggawa ng desisyon
o May magandang relasyon sa pamilya, kaibigan at mga kasamahan sa trabaho
F. Paglinang sa kabihasnan Panuto: Isulat sa loob ng ulap ang salita o lipon ng mga salita na tumutukoy sa isang taong
(Tungo sa Formative may kalusugang mental, emosyonal at sosyal.
Assessment)
palaaway
nakikisama sa kapwa
makasarili
nakikilahok sa mga gawain
mahina ang loob
nilulutas ang mga problema
malawak ang pang-unawa

marunong gumawa ng desisyon

G. Paglalapat ng aralin sa pang Bakit mahalagang matutunan ang mga aspekto ng kalusugan? Ano ang kahalagahan nito sa
araw-araw na buhay ating pamumuhay?

H. Paglalahat ng aralin Maliban sa pisikal na anyo ng tao, anu-ano ang iba pang aspeto para masabi natin na ang
isang tao ay malusog?
IV. Pagtataya ng aralin Panuto: Magtala ng sampung (10) katangian ng taong may kalusugang mental, emosyonal,
espirituwal at sosyal. Pumili ng sagot mula sa kahon at ilagay ito sa susunod na dayagram.
Itala ang sagot sa kuwaderno.

V. Takdang Aralin
MGA TALA
PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na ___ mag-aaral ang nakakuha ng 80% pataas
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang mag-aaral na ___ mag-aaral na nangangailangan ng karagdagang mga aktibidad para sa remidiation
nanganagailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi
remedia;? Bilang ng mag- ___ mag-aaral na nakaunawa sa aralin
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral ___ mag-aaral na patuloy na nangangailangan ng
na magpatuloy sa remidiation
remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng Epektibong estratehiyang ginamit:
pagtuturo ang nakatulong ng • ___ Metacognitive Development: Mga Halimbawa: pagsusuri sa sarili, mga diskarte sa
lubos? Paano ito nakatulong? pagkuha ng tala at pag-aaral, at mga takdang-aralin sa bokabularyo.
• ___ Pagtutulay (Bridging): Mga Halimbawa: think-pair-share, quick-writes, at
anticipatory chart.
• ___ Pagbuo ng Iskema: Mga Halimbawa: pagkakaiba at pagkakatulad, pag-aaral ng
jigsaw, peer teaching, at mga proyekto.
• ___ Kontekstwalisasyon: Mga Halimbawa: demonstrasyon, media, manipulatibo, pag-
uulit, at mga lokal na pagkakataon.
• ___ Text Representation: Mga Halimbawa: pagguhit, video, at laro na likha ng mag-
aaral.
• ___ Pagmomodelo: Mga Halimbawa: Mabagal at malinaw na pagsasalita, pagmomodelo
ng wikang gusto mong gamitin ng mga mag-aaral, at pagbibigay ng mga halimbawa ng
gawain ng mag-aaral.
Iba pang mga Teknik at Istratehiyang ginamit:
___ Tahasang Pagtuturo
___ Pagtutulungan ng pangkat
___Gamification/Pag-aaral sa pamamagitan ng paglalaro
___ Pagsagot sa mga paunang gawain/pagsasanay
___ Carousel
___ Diads
___ Muling Pagbasa ng mga Talata/Tula/Kuwento
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Paraang Pagtuklas
___ Paraang Lektura
Bakit?
___ Kumpletong IMs
___ Pagkakaroon ng mga materyales
___ Ang pananabik ng mga mag-aaral na matuto
___ Kolaborasyon/pagtutulungan ng miyembro ng grupo sa paggawa ng kanilang mga
gawain
___ Audio Visual Presentation ng aralin
F. Anong suliranin ang aking __ Bullying sa mga mag-aaral
naranasan na solusyonan sa __ Pag-uugali/saloobin ng mga mag-aaral
tulong ng aking punong guro __ Makukulay na IMs
at superbisor? __ Hindi Magagamit na Kagamitan sa Teknolohiya (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Karagdagang mga gawaing Klerikal
G. Anong kagamitang Mga Nakaplanong Inobasyon:
panturo ang aking nadibuho __ Kontekstwalisayon/Lokalisasyon at Indiginisasyon ng IM's
na nais kong ibahagi sa mga __ Mga Lokal na Video
kapwa ko guro? __ Paggawa ng malalaking libro mula sa mga tanawin ng lokalidad
__ Pagre-recycle ng mga plastik na gagamitin bilang IMs
__ lokal na komposisyong patula
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III-central luzon
SCHOOLS DIVISION OFFICE OF GAPAN CITY
Mangino Elementary School

DAILY LESSON PLAN IN MAPEH 5

Paaralan: MANGINO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: V


Guro: DARWIN G. GONZALES Asignatura: MAPEH
Petsa/Araw: September 1, 2023 Quarter: FIRST-WEEK 1
Oras: Pinuna ni:
CARMENCITA S. PINTOR
Punungguro III

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nilalaman demonstrates understanding of participation and assessment of physical activity and
physical fitness
B. Pamantayan sa Pagganap participates and assesses performance in physical activities. assesses physical fitness
C. Mga Kasanayan sa a. Naisasagawa ang mga kakayahan ng laro. (PE5GS)-Ic-h-4)
Pagkatuto b. Nasusuri ang paglahok at paglalaro ng Tumbang Preso batay sa Philippine Physical
(Isulat ang code ng bawat Activity Pyramid. (PE5PF-Ib-h-18)
kasanayan) c. Natutukoy ang mga pag-iingat pangkaligtasan (Safety Precautions) sa paglalaro ng
Tumbang Preso. (PE5GS-Ib-h-3)
d. Naipamamalas ang kawilihan at pagpapahalaga sa paglalaro ng Tumbang Preso.
(PE5PF-Ib-h-20)

D. Learning Objectives a. Naisasagawa ang mga kakayahan ng laro. (PE5GS)-Ic-h-4)


b. Nasusuri ang paglahok at paglalaro ng Tumbang Preso batay sa Philippine Physical
Activity Pyramid. (PE5PF-Ib-h-18)
c. Natutukoy ang mga pag-iingat pangkaligtasan (Safety Precautions) sa paglalaro ng
Tumbang Preso. (PE5GS-Ib-h-3)
d. Naipamamalas ang kawilihan at pagpapahalaga sa paglalaro ng Tumbang Preso.
(PE5PF-Ib-h-20)

II. NILALAMAN
( Subject Matter) Introduksiyon sa Larong Pagtudla: Tumbang Preso

MGA KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Balaclaot, D. & Alido, R. (2020). Unang Markahan – Modyul 1: Tumbang Preso [Learning
Activity Sheet]. Self-Learning Modules]. Moodle. Department of Education. Retrieved
(July 27, 2023, 2023) from https://r7-2.lms.deped.gov.ph/moodle/mod/folder/view.php?
id=13092
B. Iba pang kagamitang PowerPoint Presentation, laptop, SLMs/Learning Activity Sheets, bolpen, lapis, kuwaderno
panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/0 pagssisimula ng Panuto: Lagyan ng tsek (✔) ang mga larong paborito mong laruin.
aralin _____ 1. Patintero _____ 2. Syato
_____ 3. Sipa
_____ 4. Holen/Jolens
_____ 5. Trumpo
_____ 6. Luksong Tinik
_____ 7. Piko
_____ 8. Taguan
_____ 9. Luksong Lubid
_____ 10. Tiyakad o Kadang-Kang
B. Paghahabi sa layunin ng Bahagi na ng libangan nating mga Pilipino ang mga laro. Kabilang sa mga larong ito ang
aralin iba’t ibang target games na nilalaro ng mga bata nang may kawilihan.
Pagmasdan ang larawan sa taas. Alam mo ba ang larong ito? Ikaw ba ay nakapaglaro na
nito?
C. Pag-uugnay ng mga Ito ay isang halimbawa ng larong pagtudla o target games. Ito ay ang larong tumbang
halimbawa sa bagong aralin preso.

D. Pagtalakay ng bagong Ang tumbang preso ay isang uri ng target game na tanyag dito sa Pilipinas. Ito ay
konsepto at paglalahad ng masayang nilalaro ng mga bata. Ang larong ito ay kadalasang nilalaro sa kalye o kalsada
bagong kasanayan #1 gamit ang basyong lata bilang target at tsinelas na pamato. May mga kakayahang
nalilinang sa paglalaro nito. Nakakatulong din ito sa paghubog ng mabuting katangian ng
isang bata.
E. Pagtalakay ng bagong Larong Pagtudla
konsepto at paglalahad ng Ang target game o larong pagtudla ay isang uri ng laro kung saan ang manlalaro ay
bagong kasanayan #2 sumusubok na ihagis, i-slide o i-swing ang pamato upang maabot o matamaan at madala o
makuha ang target sa isang itinalagang lugar. Ang target games ay maaaring isahan o
pangmaramihan. Ilan sa mga kilalalang target games na isahan ay palo sebo, luksong baka,
sipa, billiards, bowling, golf, tatsing at batuhang bola. Ang tumbang preso, Bati-Cobra,
Luksong Tinik, Ubusan ng Lahi, Siyato, Football, Soccer, Baseball at frisbee naman ay
mga halimbawa ng target games na pangmaramihan.

Ang mga larong kabilang sa target games ay maaaring isagawa ng 3 – 5 beses sa isang
linggo batay sa Philippine Physical Activity Pyramid. Ito ay nasa ikalawang antas (level)
ng pyramid guide. Ang Philippine Physical Activity Pyramid Guide ay nahahati sa apat na
antas kung saan ang bawat antas ay tumutukoy sa rekomendadong dalas (frequency) ng
paggawa sa iba’t ibang gawaing pisikal. Bukod sa masayang laruin ang mga target games,
may mga kakayahang nalilinang din ang madalas na paglalaro nito at marami ring
magandang naidudulot ito sa kalusugan.
Tumbang Preso
Ang tumbang preso ay isang halimbawa ng larong pagtudla o target games na palasak
laruin ng mga bata. Unang lumaganap sa San Rafael, Bulacan, ang tumbang preso ay isang
larong Pinoy kung saan ang isang taya ay may binabantayang lata na
nasa loob ng isang bilog. Ito ang “preso” na tinatawag. Ang ibang manlalaro naman ay
mga tagahagis ng tsinelas na ang layunin ay mapatumba at maalis ang “preso” (lata) sa
loob ng bilog. Ang layunin ng taya ay makataga (makataya) ng isang tagahagis habang ang
mga ito ay kumukuha ng mga tsinelas sa palaruan. Ang natagang (natayang) tagahagis ang
magiging susunod na taya.
Mga kagamitan:
• Tsinelas
• Lata
• Yeso o chalk pangmarka
Paraan ng Paglalaro:
1. Itayo ang lata sa loob ng bilog na guhit na may diyametrong isang talampakan.
2. Ang manuhan o pamulang guhit ay lima hanggang pitong metro ang layo sa lata.
3. Magmanuhan upang piliin ang taya. Isa-isang tumayo sa tabi ng lata at ihagis sa
manuhang-guhit ang tsinelas. Ang may tsinelas na pinakamalayo sa guhit ang magiging
taya.
4. Ang taya ay tatayo malapit sa lata (maaaring sa likod o gilid ng bilog ngunit hindi niya
maaaring harangan ng kahit ano mang bahagi ng kanyang katawan ang lata). Ang mga
tagahagis naman ay nasa manuhang-guhit.
5. Isa-isang pupukulin ang lata gamit ang tsinelas upang maalis o tumilapon ito palayo sa
bilog.
6. Sa tuwing titilapon ang lata ay kukunin ito ng taya at itatayo sa loob ng bilog.
7. Kung tumilapon ang lata ngunit nakatayo pa rin ito saan mang dako ng lugar na
pinaglaruan, patuloy na babantayan ito ng taya. Hindi kailangang ibalik ito sa bilog.
8. Kapag natumba naman ang lata, ito ang pagkakataon para kunin ng mga tagahagis ang
kanilang tsinelas at bumalik sa manuhang-guhit.
9. Kapag nakatayo ang lata at may nataga (nataya) ang taya, ang nataga (nataya) ang
magiging bagong taya.
10.Hindi maaaring tagain ang manlalarong nasa manuhang-guhit. Hindi rin maaaring
managa ang taya kung nakatumba ang lata.
11.Kapag nanghahabol ang taya, maaaring sipain ng ibang manlalaro ang lata upang
tumumba ito. May mga kasanayan na napapaunlad ng larong tumbang preso.
Ito ay ang sumusunod:
• pagtudla o pagtarget
• pagtakbo
• pag-ilag upang hindi mataya
• paghagis ng pamato
• pagdampot ng tsinelas.
Bukod sa kaayusang pisikal na naidudulot ng paglalaro ng tumbang preso, ito rin ay nag-
papaunlad ng mga sumusunod na katangian:
• pakiki-isa
• sariling disiplina
• determinasyon
• pagiging patas
• pagpapakita ng magandang saloobin sa pagiging isports.
F. Paglinang sa kabihasnan Panuto: sagawa ang mga sumusunod na kasanayan sa larong Tumbang Preso ng walong
(Tungo sa Formative beses at punan ang talahanayan sa baba.
Assessment)

G. Paglalapat ng aralin sa pang Ano ang kahalagahan ng Physical Fitness sa Paglalaro ng Tumbang Preso?
araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng aralin Ano ang tumbang preso?
IV. Pagtataya ng aralin Panuto: Halina’t pasulungin pa natin ang iyong mga kasanayan. Isagawa ang mga
sumusunod na Gawain.

V. Takdang Aralin
MGA TALA
PAGNINILAY
B. Bilang ng mag-aaral na ___ mag-aaral ang nakakuha ng 80% pataas
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang mag-aaral na ___ mag-aaral na nangangailangan ng karagdagang mga aktibidad para sa remidiation
nanganagailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi
remedia;? Bilang ng mag- ___ mag-aaral na nakaunawa sa aralin
aaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral ___ mag-aaral na patuloy na nangangailangan ng
na magpatuloy sa remidiation
remediation?
E. Alin sa mga istratehiya ng Epektibong estratehiyang ginamit:
pagtuturo ang nakatulong ng • ___ Metacognitive Development: Mga Halimbawa: pagsusuri sa sarili, mga diskarte sa
lubos? Paano ito nakatulong? pagkuha ng tala at pag-aaral, at mga takdang-aralin sa bokabularyo.
• ___ Pagtutulay (Bridging): Mga Halimbawa: think-pair-share, quick-writes, at
anticipatory chart.
• ___ Pagbuo ng Iskema: Mga Halimbawa: pagkakaiba at pagkakatulad, pag-aaral ng
jigsaw, peer teaching, at mga proyekto.
• ___ Kontekstwalisasyon: Mga Halimbawa: demonstrasyon, media, manipulatibo, pag-
uulit, at mga lokal na pagkakataon.
• ___ Text Representation: Mga Halimbawa: pagguhit, video, at laro na likha ng mag-
aaral.
• ___ Pagmomodelo: Mga Halimbawa: Mabagal at malinaw na pagsasalita, pagmomodelo
ng wikang gusto mong gamitin ng mga mag-aaral, at pagbibigay ng mga halimbawa ng
gawain ng mag-aaral.
Iba pang mga Teknik at Istratehiyang ginamit:
___ Tahasang Pagtuturo
___ Pagtutulungan ng pangkat
___Gamification/Pag-aaral sa pamamagitan ng paglalaro
___ Pagsagot sa mga paunang gawain/pagsasanay
___ Carousel
___ Diads
___ Muling Pagbasa ng mga Talata/Tula/Kuwento
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Paraang Pagtuklas
___ Paraang Lektura
Bakit?
___ Kumpletong IMs
___ Pagkakaroon ng mga materyales
___ Ang pananabik ng mga mag-aaral na matuto
___ Kolaborasyon/pagtutulungan ng miyembro ng grupo sa paggawa ng kanilang mga
gawain
___ Audio Visual Presentation ng aralin
F. Anong suliranin ang aking __ Bullying sa mga mag-aaral
naranasan na solusyonan sa __ Pag-uugali/saloobin ng mga mag-aaral
tulong ng aking punong guro __ Makukulay na IMs
at superbisor? __ Hindi Magagamit na Kagamitan sa Teknolohiya (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ Internet Lab
__ Karagdagang mga gawaing Klerikal
G. Anong kagamitang Mga Nakaplanong Inobasyon:
panturo ang aking nadibuho __ Kontekstwalisayon/Lokalisasyon at Indiginisasyon ng IM's
na nais kong ibahagi sa mga __ Mga Lokal na Video
kapwa ko guro? __ Paggawa ng malalaking libro mula sa mga tanawin ng lokalidad
__ Pagre-recycle ng mga plastik na gagamitin bilang IMs
__ lokal na komposisyong patula

You might also like