You are on page 1of 5

Sangay:

Paaralan: Baitang: V
Guro: Asignatura: Araling Panlipunan
Petsa at Oras: Markahan: Ikatlo

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa
A. Pamantayang lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang
Pangnilalaman pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at
ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa
B. Pamantayan sa
pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
Pagganap
Espanyol
Nasusuri ang pagbabago sa panahanan ng mga Pilipino sa panahon
C. Mga Kasanayan sa
ng Español (ei pagkakaroon ng organisadong poblasyon, uri ng
Pagkatuto (Isulat
tahanan, nagkaroon ng mga sentrong pangpamayanan, at iba pa.)
ang code ng bawat
kasanayan)
AP5KPK-IIIa-1
II. NILALAMAN
A. Paksang Aralin Pagpapalipat ng panahanan ng mga Pilipino
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa CG pahina 111
Gabay ng Guro Araling Panlipunan: Pilipinas Bilang Isang Bansa pahina 66-71
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina ng
Araling Panlipunan: Pilipinas Bilang Isang Bansa ph. 194-195
Teksbuk
4. Karagdagang MISOSA
Kagamitan mula sa Strategic Intervention Material (Division of Zamboanga City)
Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang
Projector, laptop, larawan
Panturo
Mga Inaasahang Sagot/
IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
Gawain ng mga Mag-aaral
Punan ng wastong titik ang kahon
upang mabuo ang salitang
tinutukoy batay sa mga
pangungusap. Sabihin ang
salitang nabuo.
1. Malawak na lupain at patag.
A. Balik-Aral sa 1.KAPATAGAN
nakaraang aralin at/o K P T G N
pagsisimula ng 2. Matatagpuan sa bunganga ng
2. KWEBA
bagong aralin bundok.
K E A
3. Ang mga naninirahan sa lugar 3. BAYBAYING-DAGAT
na ito ay gumagamit ng balsa at
bangka.
B Y B Y N
- D A T
B. Paghahabi sa layunin Magpakita ng larawan ng
ng aralin panahanan bago dumating ang
mga Espanyol at nang dumating
ang mga Espanyol sa Pilipinas.
Itanong sa mga bata.
Photo Credits : MISOSA

Ano ang napapansin ninyo sa Ang dalawang larawan ay


larawan? magkaiba dahil ang isa ay
Ano ang kaibahan ng dalawang magkahiwalay samatalang ang
larawan? isa naman ay magkakalapit.
C. Pag-uugnay ng mga Talakayin ang tungkol sa
halimbawa sa bagong pagpapalipat ng mga Pilipino sa
aralin bagong pamayanan.
Sino sino ang dalawang pangkat Dalawang pangkat ng mga
ng Espanyol na nanguna sa Espanyol ang nanguna sa
pagtatag ng bagong pamayanan? pagtatag ng bagong
pamayanan sa kolonya. Ito ay
ang hukbong militar at ang
misyonerong Espanyol.
Ano ang ipinatupad ni Gobernador- Sa bisa ng kautusang
Heneral Luis Perez Dasmariñas sa ipinalabas ni Haring Philip II
bias ng kautusan ni Haring Philip II noong Abril 1594, ipinatupad ni
noong Abril 1594? ang sistemang reduccion.
Ano ang reduccion? Ang reduccion ay ang sapilitang
pagpapalipat ng tirahan ng mga
katutubong Filipino sa mga
kabayanan. Sapilitang
pinababa mula sa kabundukan
at inilikas mula sa tabing-ilog
ang mga mamamayan upang
manirahan sa itinayong
pamayanan ng mga Espanyol.
Isinagawa ang sistemang ito
upang mas madaling
mapangasiwaan ang mga
Filipino at maipalaganap ang
Kristiyanismo.
May naitayong pamayanan ba Naitayo ang tinatawag ng
batay sa pagpapatupad ng pueblo.
reduccion? Ano ito?
Ano ang tawag sa sentro ng Ang sentro ng pueblo ay ang
pueblo? munisipalidad? simbahan at ang poblacion ay
sentro ng munisipalidad.
Ano ang nakapaligid sa simbahan Matatagpuan sa paligid ng
at kumbento? simbahan at kumbento ang
munisipyo, himpilan ng polisya,
hukuman,paaralan, at
pamilihang bayan.

Photo Credits : Strategic


Intervention Material (Aljafar H.
Hussin at Rubie R. Paytoni)
Ano ang ipinahiwatig ng layo ng Ang layo ng isang tahanan mula
isang tahanan mula sa plaza? sa plaza ay nagpapahiwatig ng
katayuan sa lipunan ng
pamilyang nanirahan ditto. Higit
na nakaaangat sa buhay ang
pamilyang nakatira malapit sa
sentro.
Pangkatin sa apat (4) na grupo ang Gagawin ng bawat pangkat ang
mga mag-aaral. Bawat pangkat ay gawain.
pipili ng lider at gagawin ang mga
gawain. Gagamit ng rubric ang
guro.
Pangkat 1: Gumawa ng awit Pangkat 1: Gagawa ng awit
D. Pagtalakay ng tungkol sa pagpapalipat ng tungkol sa pagpapalipat ng
bagong konsepto at tahanan ng mga Pilipino. tahanan ng mga Pilipino.
paglalahad ng bagong Pangkat 2: Gumuhit ng panahanan Pangkat 2: Iguguhit ang
kasanayan #1 ng mga Pilipino sa panahon ng panahanan ng mga Pilipino sa
Espanyol panahon ng Espanyol
Pangkat 3: Isadula sa pagpapalipat Pangkat 3: Magsasadula sa
ng mga Espanyol sa mga Pilipino pagpapalipat ng mga Espanyol
Pangkat 4: Gumawa ng tula sa mga Pilipino
tungkol sa aralin. Pangkat 4: Gagawa ng tula
tungkol sa aralin.
May pagbabago bang ginawa ang Mayroon pong pagbabago ang
E. Pagtalakay ng mga Espanyol sa panahanan ng panahan sa panahon ng
bagong konsepto at mga Pilipino? Espanyol dahil mula sa
paglalahad ng bagong kabundukan at tabing-ilog ay
kasanayan #2 ipinalipat sila sa pamayanang
tinatawag na pueblo.
Naging matagumpay ba ang mga Opo. Naging matagumpay ang
Espanyol sa ginawa nilang pagbabago sa panahanan ng
pagbabago mga Pilipino.
sa panahanan ng mga Pilipino?
F. Paglinang sa
kabihasaan Ano ano ang mga kakayahan o Pagiging magiliw sa pakikipag-
kahusayang ipinakita ng mga usap sa mga Pilipino at
Espanyol upang magtagumpay sa kahusayan sa panghihikayat sa
kanilang layunin? mga Pilipino.
(maaaring tanggapin ang mga
kaugnay na kasagutan)
Kung nabubuhay ka noong Pagsasagot ng mga mag-aaral
G. Paglalapat ng aralin panahon ng Espanyol, papayag ka base sa kanilang saloobin.
sa pang-araw-araw ba sa ginawang pagbabago sa
na buhay mga panahanan? Bakit o bakit
hindi?
Ano ang ginawa ng mga Espanyol Sapilitang pinababa mula sa
sa panahanan ng mga Pilipino? kabundukan at inilikas mula sa
tabing-ilog ang mga
mamamayan upang manirahan
sa itinayong pamayanan ng
H. Paglalahat ng Aralin mga Espanyol.
Ano ano ang dahilan at binago ng Isinagawa ang sistemang ito
mga Espanyol ang panahanan ng upang mas madaling
mga Pilipino? mapangasiwaan ang mga
Filipino at maipalaganap ang
Kristiyanismo.
I. Pagtataya ng Aralin Basahin ang bawat tanong. Isulat Mga Sagot:
ang titik ng tamang sagot sa
sagutang papel.
1.Ano ang tawag sa pamayanang 1. C
itinatag ng mga Espanyol?
A. reduccion
B. bajo de campana
C. pueblo
D. poblacion
2. Ano ang tawag sa sentro ng 2. D
munisipalidad?
A. reduccion
B. bajo de campana
C. pueblo
D. poblacion
3. Bakit itinayo ng mga Espanyol 3. B.
ang pueblo?
A. Upang palagi silang utusan.
B.Upang mapadaling
mapalaganap ang Kristiyanismo.
C. Upang madali silang makita.
D. Upang maging Masaya ang
mga Pilipino.
4.Ang mga sumusunod ay mga 4. D
nakapaligid sa simbahan at
kumbento, maliban sa isa.
A. Hukuman
B. Himpilan ng Pulisya
C. Paaralan
D. Palengke
5.Ano ang iyong konklusyon sa 5. B
pagpapalipat ng panahanan ng
mga Pilipino?
A. Gustong gusto ng mga Pilipino
ang pagpapalipat ng kanilang
tahanan.
B. Hindi nagustuhan ng mga
Pilipino.
C. Nag-away away ang mga
Pilipino.
D. Nakigpaglaban ang mga
Pilipino.
1. Karagdagang gawain Magsaliksik tungkol sa iba’t ibang Gawin ng mga mag-aaral ang
para sa takdang-aralin uri ng tirahan ng mga Pilipino sa gawain bago ang susunod na
at remediation panahon ng Espanyol. aralin.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya

B. Bilang ng mga mag-


aral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-


aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong
ng lubos? Paano na
ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like