You are on page 1of 6

Sangay:

Paaralan: Baitang: V
Guro: Asignatura: Araling Panlipunan
Petsa at Oras: Markahan: Ikatlo

I. LAYUNIN
Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa
A. Pamantayang lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang
Pangnilalaman pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at
ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa
B. Pamantayan sa
pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
Pagganap
Espanyol
Nasusuri ang pagbabago sa panahanan ng mga Pilipino sa panahon
C. Mga Kasanayan sa
ng Español (ei pagkakaroon ng organisadong poblasyon, uri ng
Pagkatuto (Isulat ang
tahanan, nagkaroon ng mga sentrong pangpamayanan, at iba pa.)
code ng bawat
kasanayan)
AP5KPK-IIIa-1
II. NILALAMAN
A. Paksang Aralin Uri ng Tahanan (Tahanan ng Nakaririwasang Pilipino)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
CG pahina 111
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina ng Araling Panlipunan: Pilipinas Bilang Isang Bansa pahina195
Teksbuk Kayamanan pahina 108
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng LR
B. Iba pang Kagamitang
Panturo Projector, laptop, larawan
Mga Inaasahang Sagot/ Gawain
IV. PAMAMARAAN Mga Gawain ng Guro
ng mga Mag-aaral
Gamit ang bolang gawa sa
papel. Magpatugtog ng awitin
habang ipinasa sa bawat mag-
aaral ang bola. Kapag ang
awitin ay huminto ang batang
mayhawak ng bola ang
sasagot ng tanong.
A. Balik-Aral sa nakaraang
Mga Tanong:
aralin at/o pagsisimula
ng bagong aralin 1. Ano ang tawag sa Pueblo
pamayanang itinatag ng
mga Espanyol?
2. Ano ang tawag sa sentro Poblacion
ng munisipalidad?
3. Ano ano ang nakapaligid munisipyo, himpilan ng polisya,
sa simbahan at kumbento? hukuman, paaralan, at pamilihang
bayan.
B. Paghahabi sa layunin ng Magkaroon ng Walk to a
aralin Museum sa loob ng silid-
aralan.
Ipakikita rito ang ang mga
larawan ng iba’t- ibang
panahanan ng mga Pilipino sa
panahon ng Espanyol.

Photo Credits: Cindy Mae


Espina

Photo Credits: Cindy Mae


Espina

Photo Credits: Cindy Mae


Espina

larawan mula sa aklat na


Kasaysayan (Rex Book Store)

http://nhcp.gov.ph/wp-content/
uploads/2015/03/8-RIZAL-
CALAMBA-1.jpg

https://
historyofarchitecture.weebly.co
m/bahay-na-bato.html
https://
historyofarchitecture.weebly.co
m/bahay-na-bato.html

larawan mula sa aklat na


Kayamanan (Rex Book Store)

https://
joniskratspaper.wordpress.com/
2012/06/17/pag-alala-ng-
kasaysayan-sa-calamba-ang-
bayan-ng-ating-pambansang-
bayani/

http://
ledzeplopez.blogspot.com/
2017/02/ang-aming-palasyo.html
Itanong sa mga bata: Ang uri ng panahanan sa panahon
Ano-anong uri ng panahanan ng Espanyol ay ang tirahan ng mga
ang inyong nakita sa Walk to a malaki at may maliit.
Museum?
Ito ay yari na sa bato at matibay at
Ano ang napansin ninyo sa mayroon ring simple lang ang bahay.
mga katangiang pisikal ng
mga panahanan?

C. Pag-uugnay ng mga Sa iyong nakita na mga Opo, nabago ang estruktura ng


halimbawa sa bagong larawan may pagbabago ba sa tirahan ng mga Pilipino.
aralin estruktura ng tirahan ng mga
Pilipino?
Ano ang mahalagang Ang mahalagang konsiderasyon sa
konsiderasyon sa pagpapatayo ng mga tirahan ang
pagpapatayo ng mga tirahan? mga lokal na salik tulad ng mainit na
klima, malimit na paglindol at
pagbagyo, at ang mga materyales
na likaw na matatagpuan sa
Pilipinas.
Ano ang ginamit sa Karaniwang ginagamit ang adobe,
pagpapatayo ng tirahan? tisa, kahoy, buhangin at mga korales
ng mga tirahan
Ano ano ang uri ng tirahan ng Bahay na bato at ang bahay kubo
mga Pilipino?
Tatalakayin muna natin ang
bahay ng nakaririwasang
Pilipino.

Photo Credits: Cindy Mae


Espina
Base sa larawang ito, ano ang Ang bahay na ito ay gawa sa bato.
iyong masasabi sa bahay na
ito?
Ang bahay na bato ang tawag
sa bahay ng mga
mayayamang may-ari ng
malawak na lupain. Malaki at
matibay ang bahay na bato.
Gawa ang unang palapag nito
sa bato. Ang ikalawang
palapag naman ay yari sa
matigas na kahoy. Ladrilyo o
kogon ang ginamit sa bubong.
Lumaganap ang konstruksiyon
ng bahay na bato noong ika-
19 na siglo. Ang pagpapatayo
ng ganitong uri ng tirahan ay
naging simbolo ng antas ng
pamumuhay ng isang pamilya.
Bigyan ng kapareha ang Magtalakayan ang bawat kapareha
D. Pagtalakay ng bagong bawat mag-aaral. tungkol sa tahanan ng
konsepto at paglalahad nakaririwasang Pilipino.
ng bagong kasanayan Ipatalakay ang bawat
#1 kapareha tungkol sa tahanan
ng nakaririwasang Pilipino.
E. Pagtalakay ng bagong Bumuo ng apat na pangkat. Gagawin ng bawat pangkat ang mga
konsepto at paglalahad Bawat pangkat ay pipili ng gawain.
ng bagong kasanayan lider at gagawin ang mga
#2 gawain. Gamit ng guro ang
rubric sa pagbibigay ng
puntos.
Pangkat 1: Gumawa ng awitin
tungkol sa bahay na bato
Pangkat 2: Iguhit ang bahay
na bato at kulayan ito.
Pangkat 3: Gumawa ng tula
tungkol sa bahay na bato.
Pangkat 4: Gamit ang graphic
organizer, ilahad sa klase ang
tungkol sa bahay na bato.

Sumulat ng isang talata Susulat ng isang talata tungkol sa


F. Paglinang sa
tungkol sa tahanan ng tahanan ng nakaririwasang Pilipino,
kabihasaan
nakaririwasang Pilipino, ang ang bahay na bato.
bahay na bato.
Kung ikaw ay isang
G. Paglalapat ng aralin sa mayamang mamamayan sa
pang-araw-araw na panahon ng Espanyol,
buhay magpapagawa ka rin ba ng
bahay na bato? Bakit?
Gamit ang tsart, ipakita sa Babasahin ang tsart na ipinakita ng
mga bata ang detalye sa guro.
H. Paglalahat ng Aralin
bahay na bato.
Ipabasa ito sa mga bata.
Basahin ang bawat tanong.
Isulat ang titik ng tamang
sagot sa sagutang papel.
1. Ito ang uri ng tahanan ng
1. B
mga mayayaman sa
panahon ng Espanyol.
A. Bahay kubo
B. Bahay na Bato
C. Bahay na Sementado
D. Bahay sa Kweba
2. Ano ang ginamit sa
paggawa ng unang palapag
ng bahay sa panahon ng
Espanyol?
A. bato
2. A
B. semento
C. kahoy
D. plywood
3. Ano ang ginamit sa
paggawa ng ikalawang
I. Pagtataya ng Aralin palapag sa panahon ng
Espanyol?
A. bato
3. C
B. semento
C. kahoy
D. plywood
4. Kailan lumaganap ang
konstruksiyon ng bahay na
bato?
A. 16 siglo
B. 17 siglo
4. D
C. 18 siglo
D. 19 siglo
5. Bakit ang bahay na bato
ang pinapagawa ng mga
mayayaman?
A. Ito ay malaki at matibay.
B. Ito ay kailangan para
5. A
magkaroon ng bahay.
C. Ito ay nakatutulong para
umunlad sa lipunan.
D. Ito ay maganda tingnan.
J. Karagdagang gawain para Magsaliksik tungkol sa iba’t Gawin ng mga mag-aaral ang
sa takdang-aralin at ibang bahagi ng bahay na gawain bago ang susunod na aralin.
remediation bato.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mga mag-aral


na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa
remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.

D. Bilang ng mga mag-


aaral na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong
ng lubos? Paano na ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like