You are on page 1of 6

School Gumapac Brgy.

School Grade Level III


Grades 1 to 12 Teacher Fatima L. Butor Learning Area FILIPINO
Daily Lesson Log Teaching Dates Week 1 (Nobyembre 6-10, 2023) Quarter 2nd Quarter
Time:
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
DAY
Nobyembre 6, 2023 Nobyembre 7, 2023 Nobyembre 8, 2023 Nobyembre 9, 2023 Nobyembre 10, 2023
I. LAYUNIN
A. Domain Pag-unawa sa Binasa Pag-unawa sa Binasa Pag-unawa sa Binasa Pag-unawa sa Binasa Pag-unawa sa Binasa

B. Mga Kasanayan sa Nakapagbibigay ng wakas ang Nakapagbibigay ng wakas ang Nakapagbibigay ng wakas ang Nakapagbibigay ng wakas ang Nakapagbibigay ng wakas
Pagkatuto binasang kuwento binasang kuwento binasang kuwento binasang kuwento ang binasang kuwento
F3PB-Ih-14 F3PB-IIi-14 F3PB-Ih-14 F3PB-IIi-14 F3PB-Ih-14 F3PB-IIi-14 F3PB-Ih-14 F3PB-IIi-14 F3PB-Ih-14 F3PB-IIi-14
F3PB-IIIi-14 F3PB-IVf-14 F3PB-IIIi-14 F3PB-IVf-14 F3PB-IIIi-14 F3PB-IVf-14 F3PB-IIIi-14 F3PB-IVf-14 F3PB-IIIi-14 F3PB-IVf-14
II. Nilalaman Pagbibigay ng Wakas ng Pagbibigay ng Wakas ng Pagbibigay ng Wakas ng Pagbibigay ng Wakas ng Pagbibigay ng Wakas ng
Binasang Kwento Binasang Kwento Binasang Kwento Binasang Kwento Binasang Kwento
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng MELC p.152 MELC p.152 MELC p.152 MELC p.152 MELC p.152
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Modyul Pahina 12-14 Modyul Pahina 12-14 Modyul Pahina 12-14 Modyul Pahina 12-14 Modyul Pahina 12-14
Pang-mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Filipino – Ikalawang Baitang Filipino – Ikalawang Baitang Filipino – Ikatlong Baitang Filipino – Ikatlong Baitang Filipino – Ikalawang Baitang
mula sa portal ng Learning Ikalawang Markahan – Modyul 1: Ikalawang Markahan – Modyul 1: Alternative Delivery Mode Alternative Delivery Mode Ikalawang Markahan – Modyul
Resource Unang Edisyon, 2020 Unang Edisyon, 2020 Ikalawang Markahan– Modyul 3: Ikalawang Markahan– Modyul 3: 2: Paggamit ng Personal na
Paggamit ng Personal na Paggamit ng Personal na Pagbibigay ng Wastong Wakas ng Pagbibigay ng Wastong Wakas ng Karanasan sa Paghinuha ng
Karanasan sa Paghinuha ng Karanasan sa Paghinuha ng Kuwento sa mga Naobserbahang Kuwento sa mga Naobserbahang Mangyayari sa Nabasang teksto
Mangyayari sa Mangyayari sa Pangyayari sa Pamayanan Pangyayari sa Pamayanan o Kuwento Unang Edisyon,
Napakinggang Teksto o Kuwento. Napakinggang Teksto o Kuwento Unang Edisyon, 2020 Unang Edisyon, 2020 2020
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint, tsart, Powerpoint, tsart, Powerpoint, tsart, larawan, Powerpoint, tsart, Powerpoint, tsart,
Panturo
larawan, telebisyon larawan, telebisyon telebisyon larawan, telebisyon larawan, telebisyon
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Alin sa mga ito ang resulta sa Pagwawasto ng Takdang Lagyan ng angkop na
pagbabaliwala sa usapang COVID- 19?
nakaraang aralin at/o Bilugan ang bilang na nagsasabi nito. Aralin wakas.
pagsisimula ng bagong 1. Dadami ang kaso ng may Covid 19. Si Santi ay may halamanan sa
2.Mas marami pa ang posibleng harap ng bahay. Alagang-alaga
aralin. mamatay.
niya ito. Dinidiligan niya ang
3. Marami ang mawawalan ng
hanapbuhay dahil sa lockdown. mga halaman araw-araw.
4. Magiging mayaman ang bawat tao Inaalis niya ang tuyong dahon
dahil sa ayuda. at mga kulisap na naninirahan
5. May malaking oras na ang mga
sa mga halaman. Kung minsan
bata sa paglalaro.
binubungkal din niya ang lupa
at nilalagyan ng pataba kaya
b. Pagganyak o
Paghahabi sa layunin
ng aralin/Motivation

Nasubukan mo na bang
sorpresahin ang iyong ina
sa kanyang kaarawan? Anong
sorpresa ang inihanda mo?
Nagustuhan ba niya ang
sorpresang ito?
C. Paglalahad o Pag- Ang Pamilyang Matulungin Ang Mga Batang Mapagbigay Sorpresa kay Nanay
uugnay ng mga Akda ni Teresa P. Barcelo Sabado ng umaga,
Si Danica at ang kaniyang kaarawan ng aming mahal
halimbawa sa bagong kapatid ay mga batang masigasig na inang si Linda. Naisipan
aralin. Likás sa mga Pilipino ang sap ag-aaral. Pagkatapos nilang
namin siyang sorpresahin sa
pagiging matulungin. kumain ng agahan ay dali-dali na
silang aalis papuntang paaralan. kanyang espesyal na araw.
Habang papunta ang mag- Ipinasundo ni tatay si nanay
Sa kaniyang paglalakad kasama
anak na Padolina sa ang kaniyang kapatid, may nakita kay Tiya Rita upang kami ay
probinsiya, nakita nila ang silang malaking bunga ng mangga. makapaghanda.
isang pamilyang “Halika kunin natin iyon, ang sarap Walang kamalay-malay si
nangangailangan ng túlong. kainin!”, wika ni Danica sa nanay na siya ay aming
Umuusok ang sasakyan kaniyang kapatid. sosorpresahin sa kanyang
nila. Nása labas ng kaarawan. Habang wala si
Pagdating nila sa paaralan ay
sasakyan ang mga nakita sila ng kanilang kaklaseng
nanay, nagluto ng mga
kasamang bata habang sina Anna at Cristine na may ihahandang pagkain sina ate
dalang mangga. “Pahingi ng at tatay. Kami naman ni kuya
hinihintay na makumpuni
mangga”, sabi ng kanilang kaklase. ang nag-ayos ng mga mesa
ang kanilang sasakyan. “Mayroon akong keyk. Gusto niyo at regalo para kay nanay.
Makikita sa kanilang ba ito?”, tanong ng kanilang Sumapit ang hapon at isa-isa
mukha ang gutom at pagod. kaklase. “Oo, gusto namin ng keyk. nang nagdatingan ang mga
Iyak nang iyak ang mga Palitan na lang tayo ng pagkain”, inimbita naming mga bisita.
batà. Tinulungan ng sagot ni Danica. “Sige ba”, sabi ng Dumating na rin sina nanay
kanilang kaklase. “Maraming
pamilya Padolina ang salamat sa inyo kaklase, ang sarap
at Tiya Rita. Laking gulat ni
pamilyang nasiraan ng naman nitong keyk ninyo”’ muling nanay nang makita niya ang
sasakyan. Inabutan nila ng sambit ni Danica. “Walang anuman mga bisita, mga regalo at
pagkain ang mga batà. Danica. Tara, pasok na tayo sa ang mga handa namin.
klasrum baka mag-umpisa na ang Napaiyak si Nanay sa tuwa
Pagkatapos magawa ang klase natin”, pagtatapos ng dahil sa aming sorpresa
sasakyan ay sabay-sabay kanilang kaklase. sabay
na rin siláng umalis sa lugar sabing “Maraming salamat
na iyon. sa inyong lahat! Pinasaya
ninyo ako sa aking
kaarawan.
D. Pagtatalakay ng 1. Ano ang simula ng 1. Sino ang may
bagong konsepto at kuwento? kaarawan?
paglalahad ng bagong 2. Ano ang kasunod? 2. Ano-ano ang ginawang
kasanayan #1 3. Ano ang naging wakas ng paghahanda ng mag-
kuwento? aama para sorpresahin si
4. Paano iniugnay ang Nanay Linda sa kanyang
simula at wakas ng kaarawan?
kuwento? 3. Ano ang naramdaman
5. Nasiyahan ka ba sa ng ina nang malaman ang
naging wakas nito? Subukin sorpresa sa kanya?
mong bigyan ng ibang 4. Ano kaya ang
wakas ang kuwento? mangyayari kung
nakalimutan ng mag-
aama ang kaarawan ng
ina?
5. Ano ang mangyayari
pagkatapos ng handaan?
E. Pagtalakay ng Pakinggan ang tekstong Isa sa bahagi ng kuwento ay ang Naranasan mo na bang Tuwing umaga,
babasahin ng iyong kapamilya. wakas. Ang wakas ay bahaging makipagkuwentuhan? Tuwing magkasabay na pumapasok
bagong konsepto at naglalahad ng solusyon o ang
Pagkatapos ay bigyan ng nakikipagkuwentuhan tayo sina Alma at Eric sa
paglalahad ng bagong wakas ang kuwentong kinahinatnan ng isang gumagana ang iba’t iba nating
kasanayan #2 kuwento na maaaring malungkot o paaralan.
napakinggan. pandama dahil naibibigay natin
masaya , ang pagkapanalo o “Tara, maglakad na tayo
pagkatalo ng isang kuwento. ang wakas ng kuwentong
naobserbahang mga para hindi tayo mahuli sa
Sa pagbibigay ng wakas ay nag-
iiwan ka sa mambabasa ng pangyayaring sa pamayanan. klase,” yaya ni Eric.
inspirasyon, gayundin Alam mo ba na “Sige,” sagot ni Alma.
maiimpluwensiyahan sila sa iyong tuwing nagkukuwentuhan ka “Mayroon nga pala tayong
kuwento at higit sa lahat ay ang gumagana ang iyong pagsusulit ngayon sa
aral na maiintindihan nila nang imahinasyon dahil ikukuwento Filipino. Nag-aral ka ba?”
lubos. Maaari kang magbigay ng mo sa iyong kausap ang mga
kapana-panabik na wakas sa tanong ni Eric.
pamamagitan ng pagbibigay ng
bawat detalye nito? “Oo naman, pinaghandaan
tanong sa kanilang sarili. ko ang araw na ito,” sagot ni
Ang kuwento ay maikling salaysay Alma.
na nagtataglay ng mahahalagang
pangyayari. Ito ay nararapat na
magkaroon ng kasiya-siyang 1. Sino ang magkasabay na
wakas, upang maging kapana- pumapasok sa paaralan?
panabik sa mambabasa 2. Anong asignatura sila
o mga nakikinig. Dapat na mayroong pagsusulit?
unawaing mabuti ang binásang
kuwento. Hanapin ang detalye sa 3. Sa iyong palagay,
kuwento na magagamit bilang makakapasa kaya si Eric sa
batayan ng wakas nito. kanilang pagsusulit?
F. Paglinang sa Suriin kung Tama o Mali ang Bigyan ng wakas ang sumusunod Ibigay ang maaring wakas ng Bigyan ng angkop na wakas Lagyan ng tsek (√ ) ang
hinuhang inilahad sa na kuwento. kuwento. ang kuwento patlang kung ang
Kabihasaan tungo sa 1. Si Aiza ay may halamanan sa
pangyayari. Isulat ang tamang pahayag ay may
Formative Assessment sagot sa sautang papel harap ng bahay. Alagang-alaga kinalaman sa mga
_______1. Ang posporo ay niya ito. Araw-araw ay dinidiligan larawan, ekis (x)
(Independent Practice) niya ang mga halaman. Inaalis
hindi dapat paglaruan ng mga kung wala.
batang katulad mo sapagkat niya ang tuyong dahon at mga
kulisap na naninirahan sa mga
maaari itong magdulot ng halaman. Minsan naman,
sunog. binubungkal niya ang paligid ng
_____2. Kapag nakita mo ang mga halaman. Nilalagyan din niya Isang umaga, naglalakad sa
langit na madilim na ang paligid ng pataba ang lupa kayâ______. daan si Mang Ruben _______1. Tila may
at lumalakas ang hangin hudyat A. namatay ang mga halaman papunta sa kaniyang magaganap na espesyal na
ito na malapit ng umulan. B. lumago at namulaklak ang mga
pinagtatrabahuan. Sa okasyon.
halaman
_____3. Nawala ang sukli sa C. napigil ang paglaki ng mga halaman kaniyang paglalakad ay may _______2. Ang mga bagay
biniling pagkain ni Mina sa D. natuyo ang mga halaman na ito ay ibibenta sa
napansin siyang isang
tindahan,pag-uwi niya ang 2. Maagang pumapasok sa palengke.
nanay ay matutuwa. paaralan si Kian. Pagdating niya pitaka sa daan. Pinulot niya _______3. Siguro ang mga
_____4. Ang batang madalas sa paaralan ay naglilinis agad siya. ito kaagad. ____________ ito ay pansorpresa sa
na hindi nagsisipilyo ng ngipin Nakita ito ng kaniyang guro. kaarawan ng nanay.
at mahilig kumain ng kendi ang Pinagsabihan si Kian ng guro ng
_______4. Ito ay mga relief
______________.
mga ngipin niya ay madaling A. ang bait mo C. ang sipag mo goods na ipamimigay sa
mabulok. B. matulungin ka D. mag-aral ka pa mga
_____5. Napabayaan ni inay 3. Dumalo sa kaarawan ng nawalan ng trabaho.
ang kanyang sinaing. Ito ay kaniyang kaibigan si Nicole. May _______5. Marahil ito ay
magiging sinangag. dalá siyang regalo. Binuksan ng mga handa para sa
kaniyang kaibigan ang dalang kaarawan ng
regalo ni Nicole. Natuwa siya dahil
isang mahal sa buhay.
ito ay isang manika. Ang manika
ay inilagay niya sa ______.
A. baul C. bubong
B. kusina D. lagayan ng laruan
G. Paglalapat ng Aralin Basahing mabuti ang kwento at Pagdugtungin ng guhit ang mga Pagtambalin ang mga Ibigay ang iyong hinuha
pagkatapos lagyan ng tsek ang pangyayaring nasa Hanay A sa pangyayaring naganap sa sa mga sumusunod na
sa pang-araw-araw na maaring mga kalalabasan nito sa
bilang ng mga pangungusap na ating bansa na nasa hanay A sitwasyon. Dugtungan ang
buhay maaring maganap sa sitwasyon Hanay B. sa mga larawang nasa hanay mga salitang nasa unahan
ng kwento B.
upang maibigay ang iyong
hinuha.
H. Paglalahat ng Aralin Isulat sa iyong sagutang Ang bawat kuwento ay Sa pagkukuwento, kailangan Sa pagkukuwento, kailangan
papel ang masayang mukha maging wasto at sapat ang mga maging wasto at sapat ang mga
Generalization may wakas. Ang wakas naobserbahang mga pangyayari
kung ang sinasabi ng naobserbahang mga
ay bahagi ng kuwentong pangyayari sa pamayanan sa pamayanan upang madali at
panungusap ay tama. naglalahad ng solusyon o wasto ang maibigay na wakas
upang madali at
Malungkot naman na mukha nito. Magandang kasanayan rin
kalalabasan ng wasto ang maibigay na wakas ang panghuhula sa maaaring
kung ang sinasabi ng nito. Magandang kasanayan rin
pangungusap ay mali.
pangyayari. Ito ay maging wakas ng kuwento sa
maaaring malungkot o ang panghuhula sa maaaring naobserbahang pangyayari sa
maging wakas ng kuwento sa pamayanan para mapalawak ang
masaya. naobserbahang pangyayari sa ating imahinasyon at pagiging
pamayanan para mapalawak malikhain.
ang ating imahinasyon at
pagiging malikhain.

I. Pagtataya ng Aralin Piliin at isulat sa iyong Pakinggan ang balita na Basahing mabuti ang mga
Evaluation/ sagutang papel ang titik ng babasahin ng iyong guro. sitwasyon. Ibigay ang
Assessment tamang sagot Pagkatapos ay hinuha sa maaring
na maaaring mangyari sa sagutin ang mga tanong. kalalabasan nito. Bilugan
bawat sitwasyon ang letra ng tamang
sagot.
J. Karagdagang gawain Takdang Aralin:
para sa takdang-aralin Piliin sa loob ng kahon ang angkop na wakas. Isulat ang letra ng tamang sagot sa patlang.
at remediation A. yayabong ang mga ito
B. matatapos agad ang gawain ni nanay
C. madali akong magkakasakit
D. kagigiliwan ako ng matatanda
E. makakukuha ng mataas na grado
1. Kapag tumulong akong magtupi ng damit _ .
2. Kapag lagi akong magsasabi ng po at opo _ .
3. Kapag ako ay nag-aral nang mabuti _ .
4. Kapag aalagaan ko ang mga halaman _ .
5. Kapag lagi akong nagpapalipas ng gutom at nagpupuyat _ .
V. MGA TALA
VI. Pagninilay
Level of Mastery:

Prepared by: FATIMA L. BUTOR


Teacher I
Noted: ROSARIO A. CONSIGO
Head Teacher I

You might also like