You are on page 1of 6

School Gumapac Brgy.

School Grade Level III


Grades 1 to 12 Teacher Fatima L. Butor Learning Area FILIPINO
Daily Lesson Log Teaching Dates Week 3 (Nobyembre 20-24, 2023) Quarter 2nd Quarter
Time:
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
DAY
Nobyembre 20, 2023 Nobyembre 21, 2023 Nobyembre 22, 2023 Nobyembre 23, 2023 Nobyembre 24, 2023
I. LAYUNIN
A. Domain Pag-unlad/ Paglinang ng Pag-unlad/ Paglinang ng Pag-unlad/ Paglinang ng Pag-unlad/ Paglinang ng Pag-unlad/ Paglinang ng
Talasalitaan Talasalitaan Talsalitaan Talsalitaan Talsalitaan
B. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napayayaman ang talasalitaan Napayayaman ang talasalitaan Napayayaman ang Napayayaman ang talasalitaan Napayayaman ang
sa pamamagitan ng paggamit sa pamamagitan ng paggamit talasalitaan sa pamamagitan sa pamamagitan ng paggamit talasalitaan sa pamamagitan
ng magkasingkahulugan at ng magkasingkahulugan at ng paggamit ng ng magkasingkahulugan at ng paggamit ng
magkasalungat na mga salita, magkasalungat na mga salita, magkasingkahulugan at magkasalungat na mga salita, magkasingkahulugan at
pagbubuo ng mga bagong pagbubuo ng mga bagong pagbubuo ng mga bagong magkasalungat na mga
magkasalungat na mga
salita mula sa salitang-ugat, at salita mula sa salitang-ugat, at salita mula sa salitang-ugat, at salita, pagbubuo ng mga
paghanap ng maiikling salita sa paghanap ng maiikling salita sa salita, pagbubuo ng mga paghanap ng maiikling salita bagong salita mula sa
loob ng isang mahabang salita loob ng isang mahabang salita bagong salita mula sa sa loob ng isang mahabang salitang-ugat, at paghanap
F3PT-IIh-2.3 F3PT-IIh-2.3 salitang-ugat, at paghanap salita F3PT-IIh-2.3 ng maiikling salita sa loob ng
ng maiikling salita sa loob ng isang mahabang salita
isang mahabang salita F3PT-IIh-2.3
F3PT-IIh-2.3
II. Nilalaman Salitang Magkasingkahulugan Salitang Magkasingkahulugan Salitang Magkasalungat Salitang Magkasalungat Pagbuo ng Salita mula sa
Salitang Ugat
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC p.152 MELC p.152 MELC p.152 MELC p.152 MELC p.152
2. Mga Pahina sa Kagamitang PIVOT Q2 Modyul Pahina PIVOT Q2 Modyul Pahina PIVOT Q2 Modyul Pahina PIVOT Q2 Modyul Pahina PIVOT Q2 Modyul Pahina
Pang-mag-aaral
20-24 20-24 20-24 20-24 20-24
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula Filipino – Ikatlong Baitang Filipino – Ikatlong Baitang Filipino – Ikatlong Baitang Filipino – Ikatlong Baitang Filipino – Ikatlong Baitang
sa portal ng Learning Resource Alternative Delivery Mode Ikalawang Markahan – Modyul 4: Ikalawang Markahan – Modyul 5: Alternative Delivery Mode Ikalawang Markahan – Modyul 6:
Ikalawang Markahan – Modyul 2: Pagpapayaman ng Talasalitaan sa Paggamit ng Magkakasalungat na Ikalawang Markahan – Modyul 2: Pagbuo ng Salita mula Salitang-
Pagyaman ng Talasalitaan Pamamagitan ng Paggamit ng Salita Pagyaman ng Talasalitaan Ugat at
Unang Edisyon, 2020 Magkasingkahulugan Unang Edisyon, Unang Edisyon, 2020 Unang Edisyon, 2020 Paghanap ng Maikling Salita sa
2020 Mahabang Salita
Unang Edisyon, 2020
B. Iba pang Kagamitang Panturo Powerpoint, tsart, larawan, Powerpoint, tsart, larawan, Powerpoint, tsart, larawan, Powerpoint, tsart, larawan, Powerpoint, tsart,
telebisyon telebisyon telebisyon telebisyon larawan, telebisyon
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Hanapin sa Hanay B ang Pagwawasto ng Takdang Aralin Bilugan ang kasingkahulugan Pagwawasto ng Takdang
nakaraang aralin at/o katumbas ng larawan sa Hanay ng salita sa kaliwa Aralin Ibigay ang pares ng salita na
pagsisimula ng bagong A. 1. sagana -- ( kaunti, marami, kasalungat batay sa
kúlang ) ipinapakita sa larawan. Isulat
aralin. 2. negosyo -- ( pangangalakal, sa papel ang tamang sagot.
pagbibili,pagkuha )
3. dayuhan -- (mula sa ibang
bansa, mula sa tabí,
kababáyan )
4. malugód -- ( malungkot, mabait,
masayá )
5. inalók -- ( binigyan, kinúha,
inanyayahan )

b. Pagganyak o • Marami ka bang mga May alam ka bang mga larong Nakatikim ka na ba ng buko
Paghahabi sa layunin ng kaibigan? Paano mo sila Pilipino? Maaari ka bang pie? Ano ang lasa nito?
aralin/Motivation tratuhin? makapagbigay ng mga Ilarawan mo nga ang lasa
• Madali ka bang pakisamahan halimbawa? Paano mo nito sa iyong malikhaing
o katulad ka ni Yuri Tutubi na maipalalaganap ang ating paraan. Ngayon, ating
mapagmataas at gandang- larong Pilipino? alamin kung paano gawin
ganda sa sarili? ang masarap na buko
pie.

C. Paglalahad o Pag- “Ang Batang Masikap” Yuri Tutubi Maglaro Tayo! Araw- araw ay nasa daan si 1Ang buko pie ay sikát na
uugnay ng mga Akda ni: Hellie Dee G. M.A. Antonio Tagpuan: Isang hapon, sa Diane at Dino. Sila ay kakanín ng mga Pilipino. Ito ay
Melendres palaruan ng Barangay Maunlad gawa sa múrang niyog na
halimbawa sa bagong Dina: Halika, Jan! Tayo nang naglalako ng gulay para sa inilagay sa ibabaw ng minásang
aralin. Ang taong magaling ay ikabubuhay nila.
maglaro! harina. Paano nga ba ito
nagsusumikap Jan: Anong laro? Nakakasalamuha nila ang nagagawang masarap?
Upang siya ay maging Dina: Bugtungan, isang larong Rina: Cindy, masarap kaya ang
matalino. iba’t ibang uri ng mamimili,
Pilipino ‘to. Natutunan namin buko pie?
Kaya sa payapang sitwasyon, ito kay Bb. Ribo.
may mga mababait at Cindy: Oo!, masarap iyon. Alam
ay laging tahimik ang Jan: Sino-sino ang kalaro natin? masungit. mo ba ang mga
reaksiyon. Nasaan sila? Nakaranas sila ng init kung sangkap nito?
Kung ikaw ay mayaman sa Dina: Sina Minda at Vic ang kalaro tag-araw at lamig kung tag- Rina: Hindi!, pero gusto kong
gawa. natin. Heto na sila. ulan. matikman ito.
Matatamasa ang sagana sa Minda: Paano ba ang larong iyan? Aling Tess: Naku!, mga batang
Dina: Sagutin lamang itong Hindi sila pinanghihinaan ng ito! Matagal na akong
pera, bugtóng. Makinig ka. loob kahit gaano man gumagawa ng buko pie at
Dahil dito ang awa at habag ng Buhok ni Adan, hindi mabilang- katindi ang masasabi kong pare-
Diyos Ama, bilang. pareho lang ang lasa niyan.
kanilang pagod sa araw-
Ay nasa akin tuwina. Vic: Ulan. Pare-pareho naman
Ang aral at leksiyon ay baon - Minda: Alam ko na! Pahulaan na
araw. Patuloy sila sa kasi ang mga sangkap nito.
baon, may magkatugmang salita. pagtatrabaho Ang sikreto ng
Saan man naroroon. Jan: Narinig ko na ‘yan. Bugtungan nang makaipon at makabili masarap na buko pie ay nasa
pala ang tawag diyan. ng pagkain para sa pamilya. paraan ng
Minda: Isang prinsesa, punó ng pagluluto
mata.
Vic: Pinya.
Jan: May isang prutas, pitó ang
butas.
Dina: Alam ko ‘yan! Ulo.
Minda: Naku, oras na palá!
Ayokong mahulí sa klase. Diyan
muna kayo.
Jan: Nakakaaliw palá ang
bugtungan.
Vic: Maaari paláng gawing laro ang
bugtungan.

D. Pagtatalakay ng 1. Ano-ano ang katangian na 1. Anong uri ng insekto si Yuri? Nagustuhan mo ba ang ating 1. Saan pumupunta sina 1. Tungkol saan ang iyong
bagong konsepto at nabanggit sa tula? 2. Saan nakatira si Yuri at mga kwento ngayon? Ano ang Diane at Dino? binasa?
paglalahad ng bagong ____________ ___________ kauri niya? bugtóng at paano mo ito 2. Sino-sino ang nag-uusap?
kasanayan #1 ____________ ___________ 3. Paano tinanggap ni Yuri ang maipalalaganap bilang isang 2. Sino-sino ang tauhan sa 3. Ano ang pinag-uusapan
2. Alin sa mga katangiang babala na sinabi sa kanya ng larong Pilipino? iyong binasang seleksiyon? nila?
nabanggit ang taglay mo kasama? 4. Paano inilalarawan ang
ngayon? 4. Dapat bang tularan ang 3. Ano ang ginagawa ng buko pie?
Isulat sa patlang ang sagot. isang tulad ni Yuri ? dalawa habang sila ay 5. Ano ang sikreto sa lasa ng
_________________________ 5.Para sayo,ano ang dapat naglalakad sa daan? buko pie?
_____________________ baguhin ni Yuri sa kanyang
ugali? 4. Nakaranas sila ng init kung Ang diyalogong ating binasa
6. Anong aral ang natutunan tag-araw at lamig kung tag- ay tungkol sa sikat na
mo sa kwento? ulan. kakanín
na tinatawag na buko pie.
Ano ang mga salitang Ang mga nag-uusap ay sina
magkasalungat sa Rina, Cindy at Aling Tess.
pangungusap? Ang pinag-usapan nila ay
ang masarap na
Nakasasalamuha nila ang iba’t buko pie. Ang buko pie ay
ibang uri ng mamimili, may sikát na kakanin ng mga
mga mabait at masungit. Ano Pilipino. Ito ay gawa sa
ang mga salitang murang niyog na inilagay sa
magkasalungat? ibabaw ng minásang
harina. Ang sikreto sa
masarap na buko pie ay
nasa paraan ng
pagluluto.
E. Pagtalakay ng bagong Ang mga salitang nasa kahon ay Basahin mo ang mga sumusunod na Ano ang salitang
galing sa tulang nabasa. salita na hango sa kuwentong iyong
konsepto at paglalahad magkasalungat?
Ito ay mga halimbawa ng binasa.
ng bagong kasanayan #2 magkasingkahulugan na mga Kadalasang ginagamit ang
salita.
salitang "magkasalungat" sa
• Ano ang iyong napansin?
Magkapareho ba ang kanilang mga salitang magkaiba ang
kahulugan? kahulugan o magkabaliktaran.
Ano naman ang tawag sa
• Suriin mo at basahin mo ang iba pang Tinatawag na magkasalungat
mga salita na nasa naiwang titik o pantig
ang pares ng mga salita kung
larawan.Magkaparehas din ba ang matapos ihiwalay ang
kanilang kahulugan baligtad ang kanilang
kahulugan. salitang-ugat?

Halibawa: Ang naiwan ay “ma”.


1. malakas – mahina Ang “ma” sa salitang
2. mabait – masungit masarap ay tinatawag na
3. malaki-maliit panlapi.Ibig sabihin ang
4. mataba-payat salitang-ugat ay salitang
Kung ganun, ano ang tawag natin sa 5. mainit – malamig hindi maaring hatiin.
mga salitang pareho
ang kahulugan?
Ang mga salitang inyong binasa ay na
mga salitang magkasingkahulugan
sapagkat ang kanilang kahulugan o
katumbas na salita ay iisa lamang ang
ibig sabihin.

F. Paglinang sa Lagyan ang tsek (√ ) ang kahon Hanapin sa loob ng panaklong ang Hanapin sa HANAY B ang Piliin sa loob ng kahon ang Piliin sa loob ng panaklong
kung ang mga salita ay kasingkahulugan ng
Kabihasaan tungo sa kasalungat na kahulugan kasalungat na mga salita sa ang salitang-ugat
magkasingkahulugan at ekis ( X ) mga salitang nasa ibaba.
Formative Assessment ng mga salita sa HANAY A sa bawat bilang ngsumusunod.
naman kung hindi. pamamagitan ng guhit. Salungguhitan ito.
(Independent Practice)
1. umakyat ( uma , akyat )
2. nakagawa (gawa,naka )
3. kasalan ( ka, kasal )
4. samantala (sama ,tala )
5. napatunayan (tunay ,
napa )

G. Paglalapat ng Aralin Piliin sa loob ng kahon ang ang Piliin ang kasingkahulugan ng Piliin sa kahon ang kasalungat Isulat ang kasalungat ng bawat Isulat ang UN kung unahang
sa pang-araw-araw na kasingkahulugan ng mga salita mga nasalungguhitang ng mga sumusunod na salita. salita sa loob ng bilog. pantig ang panlaping
buhay sa bawat bilang. salita. Isulat ang sagot sa patlang. ginamit sa bawat salita, G
kung gitna at HN kung nasa
hulihan ang panlaping
1. sang-ayon - __________ ginamit.
2. himásin - _____________ 1. aatras _____________
3. sumipot - ____________ 2. tumigil _____________
4. itinaob - _____________ 3. nagbabasa ________
5. ipinakita - ____________ 4. umiinom _________
5. hapunan _________
H. Paglalahat ng Aralin Ang mga salitang Ang salitang Ang pares ng mga salita na Makabubuo tayo ng bagong
Generalization __________ay mga salitang magkasingkahulugan ay kabaliktaran ang kahulugan salita sa pamamagitan ng
magkaparehas ang may magkatulad na ay ________________ mula sa
________.Sa pamamagitan ng kahulugan o pareho ang ibig tinatawag na isang salita.
pagbbibigay kahulugan Makabubuo tayo ng bagong
sabihin. _________________.
ng salita,napapayaman ang salita sa pamamagitan ng
ating _____________.Ilan sa pagdagdag, pagbabawas, at
mga halimbawa nito ay ang pagpalit ng isang pantig sa
mga sumusunod: nasindak- unahan, gitna, at hulihan ng
natakot, tiyak-sigurado, salita. Makakabuo rin tayo
madalas- parati, nalaglag- ng
nahulog, at marami pang iba bagong salita mula sa
salitang –ugat.

I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng wastong Hanapin ang asingkahulugan ng Gumamit ng magkakasalungat Hanapin ang kasalungat na Basahin mong mabuti at
Evaluation/Assessment kahulugan ng mga salitang salitang may salungguhit na na mga salita upang mabuo mga salitang nasa Hanay A piliin ang salitang-ugat ng
may salungguhit. ginamit sa bawat pangungusap. ang mga pangungusap. Pumili sa Hanay B. salitang may salungguhit sa
1. Ikinagulat ng lahat ang asta Pumili sa loob ng kahon. Isulat mula sa grupo ng pangungusap.
ni Yuri Tutubi. ang sagot sa patlang. salita sa kahon.
A. ugali B. porma C. tayo D. _________1. Likas na maganda 1.Nagsalita ang Pangulo
tingin si Ana. tungkol sa pag-iingat sa
2. Hindi maibuka ni Yuri ang _________2. Malawak ang 1. Huwag mong pandemyang
kakapiranggot na naiwang kanyang imahinasyon. _______________ ang iyong nangyari sa ating mundo.
pakpak. _________3. Ayaw niyang aso, dapat mo A. nag B. nagsa C. salita D.
A. hinipo B.kapiraso C. sabihin ang kanyang sikreto. siyang _______________. lita
hinaplos D. maganda _________4. Mabuti na ang 2. Hindi siya nagpaalam bago 2. Marami ang tinamaan ng
3.Sobrang hina ng mga yabag mga bata ay pinalaki sa _______________. Nagulat COVID-19 sa ating bansa.
kaya hindi narinig ni Yuri pangaral ng mga magulang. ako nang siya ay biglang A. tina B. tama C. maan D.
Tutubi. _________5. Marami tayong _______________. tinama
A. habag B. huni C. hagis D. suliranin na kinakaharap sa 3. _______________ ang 3. Ang virus ay walang
hakbang ngayon. kulay ng mga bandila. Iilan pinipiling táong kakapitan.
4. Manghang-mangha ang mga lamang ang ___________. A. pili B. piling C. pini D.
kasama niya sa Inseklandia sa 4. Lagi siyang sumusulat sa pinipi
taglay niyang ganda. akin, _______________ man
A. gandang-ganda C. galing na o_____ _____ ang kanyang 4. Umakyat sa púno ang
galing pinupuntahan. bata nang kumahol ang aso.
B. gulat na gulat D. gigil na gigil 5. Para hindi ako A. uma B. um C. umak D.
5. Labis ang pagkahilo ni Yuri _______________, nanonood akyat
Tutubi matapos putulin ang ako ng TV at 5. Kami ay sama-samang
kanyang nagbabasa para naglilinis ng bahay araw-
pakpak at walang awang _______________ araw.
ibiling-biling ang kanyang ulo. A. linis B. lilinis C. naglinis
A. binasa C. inikot-ikot D. inis
B. hinampas D. palaruan
J. Karagdagang gawain Hanapin ang kasingkahulugan ng mga salitang may Piliin ang pinaka-angkop na kahulugan ng salita sa loob ng panaklong.
para sa takdang-aralin at salungguhit. 1. palamuti ( laruan , dekorasyon )
remediation 2. ipabatid ( ipaalam , itago)
3. nagdiwang (nagluksa, nagsaya)
4. magpatirintas ( maglugay , magpasalapid)
5. kagimbal-gimbal ( kagulat-gulat , katawa-tawa

V. MGA TALA
VI. Pagninilay
Level of Mastery: 5- 5- 5- 5- 5-
4- 4- 4- 4- 4-
3- 3- 3- 3- 3-
2- 2- 2- 2- 2-
1 1 1 1 1

PL PL PL PL PL

Prepared by:

FATIMA L. BUTOR
Teacher I
Noted:
ROSARIO A. CONSIGO
Head Teacher I

You might also like