You are on page 1of 7

GRADES 1 to 12 Paaralan Baitang/Antas

DAILY LESSON LOG Guro Asignatura


(Pang-araw-araw na Enero 2-6, 2017 Markahan
Petsa/Oras
Tala sa Pagtuturo)

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes

A. LAYUNIN Nasasabi kung ano ang simuno at panag-uri sa pangungusap.


F5WG-IIIij-8

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pagpapahalaga Naipamamalas ang pagpapahalaga Naipamamalas ang pagpapahalaga Naipamamalas ang pagpapahalaga Naipamamalas ang
at ksanayan sa paggamit ng wika sa at ksanayan sa paggamit ng wika sa at ksanayan sa paggamit ng wika sa at ksanayan sa paggamit ng wika sa pagpapahalaga at ksanayan sa
komunikasyon at pagbasa ng iba’t komunikasyon at pagbasa ng iba’t komunikasyon at pagbasa ng iba’t komunikasyon at pagbasa ng iba’t paggamit ng wika sa
ibang uri ng panitikan ibang uri ng panitikan ibang uri ng panitikan ibang uri ng panitikan komunikasyon at pagbasa ng iba’t
ibang uri ng panitikan
B. Pamantayan sa Pagaganap Napahahalagan ang wika at Napahahalagan ang wika at Napahahalagan ang wika at Napahahalagan ang wika at Napahahalagan ang wika at
panitikan sa pamamagitan ng pagsali panitikan sa pamamagitan ng pagsali panitikan sa pamamagitan ng pagsali panitikan sa pamamagitan ng pagsali panitikan sa pamamagitan ng
sa usapan at talakayan, paghiram sa sa usapan at talakayan, paghiram sa sa usapan at talakayan, paghiram sa sa usapan at talakayan, paghiram sa pagsali sa usapan at talakayan,
aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng paghiram sa aklatan,
tula at kuwento tula at kuwento tula at kuwento tula at kuwento pagkukuwento, pagsulat ng tula at
kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F5TA-00-1 F5TA-00-1 F5TA-00-1 F5TA-00-1 F5TA-00-1
(Isulat ang code ng bawat Nakikinig at nakatutugon nang Nakikinig at nakatutugon nang Nakikinig at nakatutugon nang Nakikinig at nakatutugon nang Nakikinig at nakatutugon nang
kasanayan) angkop at wasto angkop at wasto angkop at wasto angkop at wasto angkop at wasto

B. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro

2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-


Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Diwang Makabansa 5 (Wika) ph. 21, Diwang Makabansa 5 (Wika) ph. 21, F5PB-IIIi-5.5 F5PB-IIIi-5.5 F5PB-IIIi-5.5
MISOSA Blg. 20 MISOSA Blg. 20 F5EP-IIIi-11 F5EP-IIIi-11 F5EP-IIIi-11
F5PN-Ii-j-17 F5PN-Ii-j-17 F5PU-IIIfi-3 F5PU-IIIfi-3 F5PU-IIIfi-3
Filipino: Yaman ng Lahing Filipino: Yaman ng Lahing Filipino: Yaman ng Lahing
Kayumanggi 5 ph. 14- 20 Kayumanggi 5 ph. 14- 20 Kayumanggi 5 ph. 14- 20

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Activity Cards Activity Cards cut-outs ng mga bulaklak, activity cut-outs ng mga bulaklak, activity cut-outs ng mga bulaklak, activity
Mga tekstong iparirinig sa mag-aaral Mga tekstong iparirinig sa mag-aaral cards cards cards
Larawan, pocket chart Larawan, pocket chart

C. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa nakaraang aralin Pagsasalaysay na muli ng Pagsasalaysay na muli ng Panuto: Ibigay ang kasalungat na Panuto: Ibigay ang kasalungat na Panuto: Ibigay ang kasalungat na
at/o pagsisimula ng bagong napakinggang kwento. napakinggang kwento. kahulugan ng mga salitang may kahulugan ng mga salitang may kahulugan ng mga salitang may
aralin (Babasahin ng guro ang talatang (Babasahin ng guro ang talatang salungguhit sa bawat pangungusap. salungguhit sa bawat pangungusap. salungguhit sa bawat
“Ang palatuntunan sa Paaralan” “Ang palatuntunan sa Paaralan” pangungusap.
mula sa aklat na Diwang Makabansa mula sa aklat na Diwang Makabansa Mga unang tao ang mga Negrito. Mga unang tao ang mga Negrito.
5 Wika, ph. 21 at isasalaysay namuli 5 Wika, ph. 21 at isasalaysay namuli Mga unang tao ang mga Negrito.
ng mga bata matapos mapakinggan.) ng mga bata matapos mapakinggan.) (Huling) (Huling)
Watak – watak ang katutubong Watak – watak ang katutubong (Huling)
tribo. (Sama – sama) tribo. (Sama – sama) Watak – watak ang katutubong
Pandak ang mga ito. Pandak ang mga ito. tribo. (Sama – sama)
(Maliit) (Maliit) Pandak ang mga ito.
Malapit sa dagat at ilog ang tirahan. Malapit sa dagat at ilog ang tirahan.
(Malayo) (Malayo) (Maliit)
Nagpauli – uli sa paligid ang mga Nagpauli – uli sa paligid ang mga Malapit sa dagat at ilog ang
kawal. (Nagpipirmi) kawal. (Nagpipirmi) tirahan. (Malayo)
Nagpauli – uli sa paligid ang mga
kawal. (Nagpipirmi)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Nakapagbibigay ng angkop na Nakapagbibigay ng angkop na Naiguguhit ang paksa na binasang Naiguguhit ang paksa na binasang Naiguguhit ang paksa na binasang
pamagat sa tekstong napakinggan. pamagat sa tekstong napakinggan. kwento. kwento. kwento.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Anu-anong pagdiriwang mayroon sa Anu-anong pagdiriwang mayroon sa Kailan ipinagdiriwang ang kapistahan Kailan ipinagdiriwang ang kapistahan Kailan ipinagdiriwang ang
bagong aralin ating bansa? ating bansa? sa inyong bayan? Paano ninyo ito sa inyong bayan? Paano ninyo ito kapistahan sa inyong bayan?
ipinagdiriwang? ipinagdiriwang? Paano ninyo ito ipinagdiriwang?
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Iparirinig muli ng guro ang talatang” Iparirinig muli ng guro ang talatang” Pagbasa sa kwentong, “Ang Pagbasa sa kwentong, “Ang Pagbasa sa kwentong, “Ang
at paglalahad ng bagong kasanayan Ang Palatuntunan sa Paaralan” Ang Palatuntunan sa Paaralan” Kapistahan ng Hulong Dagat” Kapistahan ng Hulong Dagat” Kapistahan ng Hulong Dagat”
#1 (Nasa aklat na Filipino, Yaman ng (Nasa aklat na Filipino, Yaman ng (Nasa aklat na Filipino, Yaman ng
Lahing Kayumanggi 5 ph. 14 – 15.) Lahing Kayumanggi 5 ph. 14 – 15.) Lahing Kayumanggi 5 ph. 14 – 15.)

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto Ano ang mayroon sa paaralan? Ano ang mayroon sa paaralan? Tungkol saan ang kwentong inyong Tungkol saan ang kwentong inyong Tungkol saan ang kwentong
at paglalahad ng bagong kasanayan binasa? Saan matatagpuan ang binasa? Saan matatagpuan ang inyong binasa? Saan matatagpuan
Ano ang suot ng karamihan sa mga Ano ang suot ng karamihan sa mga
#2 Hulong Dagat? Hulong Dagat? ang Hulong Dagat?
batang babaeng sasayaw? batang babaeng sasayaw? (Sundan sa pahina 16 sa bahaging (Sundan sa pahina 16 sa bahaging (Sundan sa pahina 16 sa bahaging
Isipin Mo.) Isipin Mo.) Isipin Mo.)
Saan nagtayo ng malaking Saan nagtayo ng malaking
entablado? entablado? Balikan ang kwenting iyong binasa. Balikan ang kwenting iyong binasa. Balikan ang kwenting iyong
Alin sa mga mahahalagang salita Alin sa mga mahahalagang salita binasa. Alin sa mga mahahalagang
Ano ang nangyari dahil maraming Ano ang nangyari dahil maraming
doon ang pamilyar at di – pamilyar doon ang pamilyar at di – pamilyar salita doon ang pamilyar at di –
dumalo upang manood ng dumalo upang manood ng sa inyo? sa inyo? pamilyar sa inyo?
palatuntunan? palatuntunan?
Ilang pulis ang tulung- tulong na Ilang pulis ang tulung- tulong na
nangalaga ng kapayapaan. nangalaga ng kapayapaan.

F. Paglinang sa Kabihasan Makinig sa talatang babasahin ng Makinig sa talatang babasahin ng Panuto: Piliiin sa loob ng panaklong Panuto: Piliiin sa loob ng panaklong Panuto: Piliiin sa loob ng
(Tungo sa Formative Assessment) guro at ibigay ang maaaring maging guro at ibigay ang maaaring maging ang kahulugan ng mga salitang ang kahulugan ng mga salitang panaklong ang kahulugan ng mga
pamagat nito. pamagat nito. pamilyar o di – pamilyar. pamilyar o di – pamilyar. salitang pamilyar o di – pamilyar.

Ang pamilyang Pilipino ay Ang pamilyang Pilipino ay Inalok niyang bilhin ang sangang Inalok niyang bilhin ang sangang Inalok niyang bilhin ang sangang
isang napakahalagang institusyon. Sa isang napakahalagang institusyon. Sa hugis puso. hugis puso. hugis puso.
gitna ng maraming suliranin, dapat gitna ng maraming suliranin, dapat
umiral ang pagmamahalan, umiral ang pagmamahalan, (inangkin, isinama, ipinakiusap, (inangkin, isinama, ipinakiusap, (inangkin, isinama, ipinakiusap,
pagkakaisa at pagtutulungan upang pagkakaisa at pagtutulungan upang inalis) inalis) inalis)
lalong tumibay ang pagsasamahan lalong tumibay ang pagsasamahan
ng isa’t isa. Ano mang problema ang ng isa’t isa. Ano mang problema ang
Parang paglapastangan iyon sa Parang paglapastangan iyon sa Parang paglapastangan iyon sa
dumating, kailangang mapanatiling dumating, kailangang mapanatiling
Poon. Poon. Poon.
buo at metatag ang pamilya. Bukod buo at metatag ang pamilya. Bukod
ditto biyaya ng Diyos ang ating ditto biyaya ng Diyos ang ating
(pagmamahal, paglabag, paggalang, (pagmamahal, paglabag, paggalang, (pagmamahal, paglabag,
pamilya kaya’t patuloy mong pamilya kaya’t patuloy mong
pag – alipusta) pag – alipusta) paggalang, pag – alipusta)
ingatan. ingatan.

Nais ng lalaki na maangkin ang hugis Nais ng lalaki na maangkin ang hugis Nais ng lalaki na maangkin ang
krus na sanga ng punungkahoy. krus na sanga ng punungkahoy. hugis krus na sanga ng
(makuha, mawala, malipol, (makuha, mawala, malipol, punungkahoy.
maipagmalaki) maipagmalaki) (makuha, mawala, malipol,
maipagmalaki)
Napagkaisahan ng mga mamamayan Napagkaisahan ng mga mamamayan
na putulin ang sangang hugis krus. na putulin ang sangang hugis krus. Napagkaisahan ng mga
(nagsitutol, nag – away – away, (nagsitutol, nag – away – away, mamamayan na putulin ang
napagkasunduan) napagkasunduan) sangang hugis krus.
(nagsitutol, nag – away – away,
napagkasunduan)
Benindisyunan ng pari ang Benindisyunan ng pari ang
punungkahoy. punungkahoy.
Benindisyunan ng pari ang
(binasbasan, pinahintulutan, (binasbasan, pinahintulutan, punungkahoy.
bininyagan, biniyayaan) bininyagan, biniyayaan)
(binasbasan, pinahintulutan,
bininyagan, biniyayaan)

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Panuto: Balikan ang kwentong Panuto: Balikan ang kwentong Panuto: Balikan ang kwentong
araw na buhay Ang niyog (cocos nuciferia) ay may Ang niyog (cocos nuciferia) ay may binasa at dugtungan ang mga binasa at dugtungan ang mga binasa at dugtungan ang mga
karaniwang taas na 6 na metro o karaniwang taas na 6 na metro o pangungusap upang mabuo ang mga pangungusap upang mabuo ang mga pangungusap upang mabuo ang
higit pa. Natatangi sa lahat ng puno higit pa. Natatangi sa lahat ng puno pangyayari. pangyayari. mga pangyayari.
ang niyog sapagkat bawat bahagi ang niyog sapagkat bawat bahagi
nito ay maaaring sangkap sa nito ay maaaring sangkap sa Nakita ng lalaking nagpapahinga sa Nakita ng lalaking nagpapahinga sa Nakita ng lalaking nagpapahinga
paggawa ng sabon, shampoo, at iba paggawa ng sabon, shampoo, at iba lilim ng puno ng duhat ang sangang lilim ng puno ng duhat ang sangang sa lilim ng puno ng duhat ang
pa. pa. __________. __________. sangang __________.

Nagpunta ang lalaki sa may – ari ng Nagpunta ang lalaki sa may – ari ng Nagpunta ang lalaki sa may – ari
puno upang bilhin ang __________. puno upang bilhin ang __________. ng puno upang bilhin ang
__________.
Napagkaisahan ng mga mamamayan Napagkaisahan ng mga mamamayan
na _________ ang sanga ng puno. na _________ ang sanga ng puno. Napagkaisahan ng mga
mamamayan na _________ ang
sanga ng puno.

H. Paglalahat ng Arallin Paano natin binibigyan ng pamagat Paano natin binibigyan ng pamagat Lubos na mauunawaan ang kwento Lubos na mauunawaan ang kwento Lubos na mauunawaan ang
ang isang teksto? ang isang teksto? kung mababatid o matutukoy ang kung mababatid o matutukoy ang kwento kung mababatid o
wastong pagkakasunud – sunod. wastong pagkakasunud – sunod. matutukoy ang wastong
Sa pagbibigay ng pamagat ng isang Sa pagbibigay ng pamagat ng isang pagkakasunud – sunod.
talata, alamiin mo muna ang talata, alamiin mo muna ang
paksang diwa o paksang paksang diwa o paksang
pangungusap. Ang mga ito ang pangungusap. Ang mga ito ang
magbibigay ng ideya sa pagpili ng magbibigay ng ideya sa pagpili ng
pamagat. pamagat.

Ginagamit ang malaking titik sa Ginagamit ang malaking titik sa


mahahalagang salita sa pamagat ng mahahalagang salita sa pamagat ng
talata sa malaking titik. talata sa malaking titik.

Panuto: Makinig sa talatang Panuto: Makinig sa talatang


babashin ng guro. Bigyan ito ng babashin ng guro. Bigyan ito ng
angkop na pamagat. angkop na pamagat.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Bigyan ng angkop na Panuto: Bigyan ng angkop na Dugtungan ang mga pangungusap Dugtungan ang mga pangungusap Dugtungan ang mga pangungusap
pamagat ang talata. pamagat ang talata. na sumusunod upang mabuo ang na sumusunod upang mabuo ang na sumusunod upang mabuo ang
mga pangyayari. mga pangyayari. mga pangyayari.
Si Lapulapu ang unang bayaning Si Lapulapu ang unang bayaning
Pilipino. Nang matuklasan ni Pilipino. Nang matuklasan ni _____________ ang araw ng _____________ ang araw ng _____________ ang araw ng
Magellan ang Pilipinas, gusto niyang Magellan ang Pilipinas, gusto niyang Kapaskuhan. Tatanggap ng bonus Kapaskuhan. Tatanggap ng bonus Kapaskuhan. Tatanggap ng bonus
kilalanin ng mga katutubo ang hari kilalanin ng mga katutubo ang hari ang lahat halos ng _____________. ang lahat halos ng _____________. ang lahat halos ng
ng Espanya. Tinutulan ito ni ng Espanya. Tinutulan ito ni Iba’t – ibang sagisag ng Pasko ang Iba’t – ibang sagisag ng Pasko ang _____________. Iba’t – ibang
Lapulapu at naganap ang digmaan sa Lapulapu at naganap ang digmaan sa _____________ sa _____________. _____________ sa _____________. sagisag ng Pasko ang
pagitan ng mga Kastila at katutubo pagitan ng mga Kastila at katutubo _____________ ang mga bata sa _____________ ang mga bata sa _____________ sa
kung saan tinalo ni Lapulapu si kung saan tinalo ni Lapulapu si aginaldo. aginaldo. _____________. _____________
Magellan at nagging sanhi ng Magellan at nagging sanhi ng ang mga bata sa aginaldo.
pagkasawi nito sa laban. pagkasawi nito sa laban.

Si Melchora Aquino ay ipinanganak Si Melchora Aquino ay ipinanganak


noong ika-6 ng Enero, 1821. Ang noong ika-6 ng Enero, 1821. Ang
kanyang mga magulang ay sina Juan kanyang mga magulang ay sina Juan
Aquino at Valentina Aquino. Noong Aquino at Valentina Aquino. Noong
kabataan niya ay madalas siyang kabataan niya ay madalas siyang
maimbitahan sa kanilang parokya maimbitahan sa kanilang parokya
upang umawit lalong- lalo na sa mga upang umawit lalong- lalo na sa mga
araw ng pabasa. Hinirang din siyang araw ng pabasa. Hinirang din siyang
Reyna Elena na Santakrusan. Kahit Reyna Elena na Santakrusan. Kahit
na walumpu’t tatlong taong gulang na walumpu’t tatlong taong gulang
na si tandang Sora,ito ay hindi na si tandang Sora,ito ay hindi
nagging hadlang sa kanyang nagging hadlang sa kanyang
paglilingkod sa bayan. Lihim niyang paglilingkod sa bayan. Lihim niyang
tinulungan ang mga katipunerong tinulungan ang mga katipunerong
maysakit at nagugutom. maysakit at nagugutom.
Maaaring maging kasagutan ang Maaaring maging kasagutan ang
sumusunod: sumusunod:

Lapulapu, Bayaning Pilipino Lapulapu, Bayaning Pilipino


Tandang Sora: Ina ng mga Tandang Sora: Ina ng mga
Katipunero Katipunero

J. Karagdagang gawain para sa Sumulat ng isang talata. Sumulat ng isang talata. Sagutan ang pahina _____. Sagutan ang pahina _____. Sagutan ang pahina _____.
takdang-aralin at remediation
D. Mga Tala

E. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like