You are on page 1of 13

School: PANDAC ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: 6

GRADES 1 to 12 Teacher: MAY C. JEREZO Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: FEBRUARY 26 – MARCH 1, 2024 (WEEK 5) Quarter: 3RD QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan sa
A. Pamantayang
mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag-unawa mapanuring pakikinig at pag-unawa
Pangnilalaman
unawa sa napakinggan unawa sa napakinggan unawa sa napakinggan sa napakinggan sa napakinggan
Nakagagawa ng dayagram, Nakagagawa ng dayagram, Nakagagawa ng dayagram, Nakagagawa ng dayagram, diorama Nakagagawa ng dayagram, diorama
B. Pamantayan sa Pagganap diorama at likhang sining batay sa diorama at likhang sining batay sa diorama at likhang sining batay sa at likhang sining batay sa isyu o at likhang sining batay sa isyu o
isyu o paksang napakinggan isyu o paksang napakinggan isyu o paksang napakinggan paksang napakinggan paksang napakinggan
F6PN-IIIe19 F6PS-IIIe-9 F6WG-IIId-f-9 F6PT-IIIe-1.8 F6PU-III-e-2.2
Nakapagbibigay ng lagom o buod Nakapagbibigay ng srailing Nagagamit ang iba’t-ibang salita Naibibigay ang kahulugan ng Nakasusulat ng tula
C. Mga Kasanayan sa ng tekstong napakinggan solusyon sa isang suliraning bilang pang-uri at pang-abay sa pamilyar at di-pamilyar na salita sa
Pagkatuto (Isulat ang code ng naobserbahan pagpapahayag ng sariling ideya pamamagitan ng sitwasyong
bawat kasanayan) pinaggamitan
F6PB-IIIe-23 Naiisa-isa ang
arguemento sa binasang teksto
Pagsulat ng Lagom o buod sa Pagbibigay ng sariling solusyon sa Paghahambing ng Pang-uri at Makapabibigay ng kahulugan sa Pagbuo/Paglikha ng Isang Tula/
tekstong napakingan isang suliranin na obserbahan. Pang-abay Pamilyar at Di-Pamilyar na salita sa Makasulat ng tula.
II. NILALAMAN
pamamagitan ng sitwasyong
pinagagamitan.
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga pahina sa Gabay ng
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
Pinagyamang Pluma 6 pah. 48, 48 Yamang Filipino 6 Pinagyamang Pluma 6 Yamang Filipino 6 Yamang filipino 6
Power point presentation, Balita Kwento o sanaysay, power point pah. 274 – 278 pah. 249-255 pah. 295-298
B. Iba pang Kagamitang
na kinuha sa internet presentation Worksheet power point Tsart manila Paper, power point Iba’t-ibang halimbawa ng mga tula,
pangturo
presentation presentation mga larawan, power point
presentation.
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang A .Paunang Pagtatay Balik Aral Balik Aral Balik Aral Bago Sumulat.
aralin at/o pagsisimula ng Ibigay ang paunang pagtataya sa Tungkol saan ang binasang kwento
bagong aralin ibaba upang malaman ang kahapon? Pag-usapan ang nakaraang aralin. Balikannatin ang Kwento Ilog Pasig: Basahin ng guro ang tula at ipa ulit
kahandaan ng mag-aaral para sa Bukod sa El Nino marami pang -anong nangyari sa mga taga San Noon at Ngayon ito sa mga mag-aaral.
(Panimulang Gawain) mga aralin. mga bagay na nakaka apekto sa Mateo?
Lagyan ng  kung magagawa ating kapaligiran maging sa mga -bakit nangyari ito sa kanilang Dagat
at  kung hindi magagawa. mamamayan. bayan? Isa-isang babasahin ng guro ang
a. Makaka buod ng kwento Mag papakita ng mga larawan ang -ano ang ipinanukala ng kanilang mga pangungusap na hango sa Malalim, maalat
batay sa napanood.. guro. alkalde tungkol sa kahalagahan ng kwento. Uulitin ang pag babasa ng Lumangoy,umaalon,naglalayag
b. Makakapag bigay 1. Karamdaman palagiang paglilinis ng kapaligiran? mga mag-aaral. Tag-raw,bakasyon,barko,
solusyon sa isang 2. Maruming -may disiplina ba ang mga taga San paglalakbay
suliranin. kapaligiran Mateo? 1 .Maganda ang mga nakasaad sa Nanganganib,sinasagip,inililigtas,
c. Makasulat ng mga 3. Alkalde - kung ikaw ay isa sa mga nakatira mga liriko ng kantang Anak ng Malawak,kaakit-akit
pangungusap gamit ang 4. Health Center doon ano ang iyong gagawin? Pasig, Ni Gineva Cruz. Karagatan
Pang-uri ay Pang-abay. 5. Respiratory diseas - ano ang na realize ng mga taga 2 .Ito ay isang mahalagang ruta ng
d. Makapag bigay ng San Mateo sa nangyari sa kanila? pangtransportasyon.
kahulugan ng pamilyar at - saiyong palagay mag babago na 3.Si Dr. Jose Rizal ay nabighani sa Ang inyong nabasa ay isang
di pamilar na mga salita. kaya sila? kagandahan ng ilog. maikling tula. Paano nga ba maka
e. Makakasulat ng isang 4. Napakarumi at nakasusulasok buo o makasulat ng isang tula?
artikulong pang editorial. Vocabulary Knowlege Scale ang amoy na nanggaling sa ilog. Kaya nyo kayang sumulat ng
5. Tinayuan ng mga iba’t ibang isang tula? Paano ba uumpisaan
Gamitin ang vocabulary 5- Alam ko ang salita at kaya ko estrukturaang gilid ng ilog. ang pag buo nito?
knowledge scale sa pagtatasa sa itong gamitin sa pangungusap. Sa tulang binasa natin paano
talasalitaang gagamitin sa 4- Alam ko ang salita at alam ko Sa mga pangungusap na ating itinugma ng nag sulat ang tula?
pangungusap. ang kahulugan nito. binasa ano- anong mga pamilyar at Tugma ba ang mga ginamit niyang
3- Nakita ko na ang salitang ito at di pamilyar na salita ang inyong salita?
Vocabulary Knowlege Scale palagay ko ito ang kahulugan. nabasa? Original File Submitted and
5- Alam ko ang salita at kayak ko 2- Nakita ko na ang salitang ito Formatted by DepEd Club Member -
itong gamitin sa pangungusap. ngunit hindi ko alam ang Pamilyar: visit depedclub.com for more
4- alam ko ang salita at alam ko kahulugan. kanta,mahalaga,kagandahan,
ang kahulugan nito. 1- Hindi ko pa ito nakita at hindi ko napakarumi, tinayuan.
3-Nakita ko na ang salitang ito at alam ang kahulugan nito.
palagay ko ito ang kahulugan. Di pamilyar:
2-Nakita ko na ang salitang Talasalitaan liriko, ruta, nabighani,
itongunit hindi ko alam nakasusulasok, estruktura
angkahulugan. 1. Nabighani 4.inabuso
1- Hindi ko pa ito nakita at hindi ko 2. Sagana 5. Kasamaang
alam ang kahulugan nito. 3.nakakasulasok palad

Talasalitaan
1. El Nino 4..PAGASA
2. Lalawigan 5. Nagbabala
3. La Nina
Punan ang patlang, piliin sa itaas
ng talasalitaan ang angkop na Ano ang masasabi nyo sa mga
salita upang mabuo ang larawan na inyong nakita? Isusulat
pangungusap. ng guro ang mga sagot ng mga
magaaral. Tatalakayin ito kung
a. Ang_______mahabang panahon bakit nangyayari ito at kung ano
ng tag-init 0 tag tuyot. ang magagawa ng ating punong
b.Maraming_______ang apektado lungsod sa mga suliranin na ito, at
ng matining tag-init. ano ang maaring gawin ng taong
c.Ang _________ ay ang taga-ulat bayan upang malutas ang
ng kalagayan ng panahon. problemang ito.
d.Ang ________ ay ang mahabang
panahon ng tag-ulan.
e. _______ ang mga experto sa
mga mamamayan sa matinding
epekto nito.

Pamantayan sa pakikinig
Ano ang dapat gawin kung kayo
nakikinig ng kwento o balita?
(ibigay ng guro sa mga mag-aaral
ang pamantayan sa pakikinig.)
B. Paghahabi ng layunin ng Pagganyak Paglalahad/ Pagganyak B. Ang mga salitang pamilyar ay B. Habang Sumusulat
aralin Ano ang El Nino? Ano ang Pagmomodelo -Nakakita naba kayo ng ilog? madalas na nating naririnig o . Ano-ano ang dapat tandaan sa
epekto nito sa ating bansa? Pagbasa ng isang sanaysay at -Saan ninyo ito nakita? ginagamit sa ating pakikipag usap at pagsulat?
(Pagmomodelo at Paglalahat) Maiiwasan ba natin ang pag pagkatapos ipahayag ang mga - Bakit dapat natin pangalagaan an ito ay ating naiintindihan Ibigay ang mga pauntunan sa pag
kakaroon ng El Nino? May suliranin na nakapaloob gating mga ilog? samantalang ang di pamilyar na sulat.
kaugnayan ba ito sa pagpabaya ng dito.Basahin ang Sanaysay - Alam nyo ba ang pangalan ng ilog salita ay hindi natin madalas
mga tao sa ating kalikasan? (Pakikiisa Tungo sa Pagbabago) na matatagpuan sa Maynila at marinig o hindi ginagamit na Ang tula ay isang uri ng ating
Iparinig n a ng guro ang balita (nakadikit ang kopya ng kuwento karatig pook? madalas sa pag uusap. panitikan. Ang mga salita ginagamit
sa hulihan.) Paglalahad ditto ay may iba’t ibang kahulugan
( Note:Maaaring gumamit ang Pagbasa ng kwentong “Ilog Pasig: Balikan natin ang mga salita at kahit pareho ang baybay nito.
guro ng radio o balita na nag mula - Maruming kapaligiran Noon at Ngayon:” (nasa zerox ang ibigay ang mga kahulugan nito. Nagkakaiba ang mga ito ng bigkas
sa television o kaya sa Youtube - Pagtatapong basura kung saan- kwento) Kanta – awit
www.youtube.com watch? saan. Mahalaga- importante
V;rokfcyB37WE) - Pagtatapong ng basura sa ilog. Ipabasa ang mga pangungusap. Kagandahan- karikitan
- Walang disiplina ang mga taga Suriin ang mga pangungusap at Marumi- makalat
PAGASA, nagbabala sa matinding San Mateo. sagutin ang mga tanong sa ibaba. Tinayuan- tinirikan
epekto ng El Niño a. Ano ang katangian ng mga Liriko- titik ng kanta
mamamayan na naninirahan sa 1. Napakaganda ng ilog Ruta –mga dinadaang lugar ng mga
Aabot sa anim na lalawigan ang san Mateo? Isa-isahin ang Pasig. sasakyan
apektado na ng dry spell dahil sa bawat tauhan. 2. Napakagandang masdan Nabighani- naakit
nararanasang El Niño b. Tama ba ang desisyong ginawa ng ilog Pasig. Nakasusulasok- nakakasuka
phenomenon. ng alkalde para sa kanyang 3. Masaya ang mga bata Estruktura- mga gusaling itinatayo
Sa pahayag ng Philippine mamamayan? Bakit? habang naglalaro sa ilog.
Atmospheric, Geophysical and c. Ano ang nagyari sa mga 4. Masayang lumangoy sa Malalaman mo lang ang ibig
Astronomical Services mamamayan ng san Mateo? malinis na ilog. sabihin ng mga di pamilyar na salita
Administration (PAGASA), ang Paano ito malulunasan? kung bibigyan ito ng kahulugan at
nasabing mga lugar ay d. Kung mabibigyan ka ng a. Ano ang mga salitang kung ito ay ilalarawan. Sa pag
kinabibilangan ng Laguna, pagkakataong maging alkalde may salungguhit? lalarawan maari mong ibigay ang
Occidental Mindoro, Oriental ng bayan ng San Mateo, ano ______ katangian ng tao bagay o
Mindoro, Guimaras, Aklan at ang gagawin mo upang malutas b. Pareho ba ito ng pangyayari na iyong bibigyan ng
North Cotabato. ang suliranin ng iyong bayan? pagkagamit sa mga deskripsyon. Maari din itong
Ano ang natutunan ng mga pangungusap? ilalarawan sa pamamagitan ng
Makararanas naman ng tagtuyot mamamayan ng San Mateo? Ilagay _______ sitwasyong pinag gagamitan.Tulad
ang Quezon, Camarines Norte, ang sarili sa sitwasyon. Ano ang c. Ano ang tungkulin ng ng mga sumusunod na
Northern Samar at Samar ngayong iyong gagawin? salitang pangungusap.
taon. nakasalungguhit sa
Tinukoy ng PAGASA ang pagtindi Paano ba ninyo inililigpit at pangungusap bilang Lagyan ng angkop na salita ang mga
pa ng El Niño sa susunod na tinatapon ang inyong mga basura? 1 at 3? ________. Sa patlang.
buwan. - Tama ba itong gawin? Bakit? pangungusap bilang 1.Kung ikaw ay nabighani, ikaw
Ayon sa PAGASA, bihira rin ang - Sa kwentong ating binasa ano 2 at 4? ________. ay______________
mga bagyo na papasok sa bansa sa ang gustong gawin ng alkalde ng d. Ano ang tawag sa 2.Ang nakasusulasok na amoy ay
unang bahagi ng san Mateo? Bakit? salitang hindi masarap____
2016. - Nakiisa ba ang mga tao sa nakasalungguhit 3.Maraming estrukturang itinayao
Inaasahang aabot sa anim na layunin ng alkalde? sa pangungusap sa gilid ng _______
bagyo ang papasok sa Pilipinas - Anu-ano ang naging bunga ng bilang 1 at 3? 4.Ang ruta n gaming sasakyan ay
mula ngayong buwan hanggang kapabayaan ng ng mga tao? _______. Sa Cavite to______
Abril. - Ano ang kanilang napagtanto? pangungusap bilang 5. Ang liriko ng awiting Anak ng
Matatandaan na nagbabala ang US Anu-ano ang mga solusyon sa 2 at 4? _______. Pasig ay________
space agency na NASA laban sa mga suliraning kanilang
epekto ng El Niño na maaaring kinakaharap? Ang tawag sa mga salita na Mag bigay ng ibang halimbawa ang
kasing tindi ng naranasan ng nakasalunguhit ay mga Pang-abay guro gamit ang mga pamilyar na
maraming bansa, kabilang ang at Pang-uri. salita na nasa itaas.
Pilipinas, noong 1998 Ang salitang nakasalunguhit sa
Paglalahad / Pagmomodelo pangungusap 1 at 3 ay mga Pang-
Batay sa narinig ninyong balita, uri at ang mga pangungusap 2 at 4
ano-ano ang mga mahahalagang ay mga Pang-abay.
impormasyon ang narinig ninyo
sa balita? Ang pang-uri at pang-abay ay
(Isusulat ng guro ang mga sagot parehong naglalarawan o nag
ng mga bata) bibigay turing.
-Maaari bang gawin nating
patalata ang mga impormasyong Pang-abay- ay nag bibigay- turing
ito? sa pandiwa, pang-uri o kapwa
-Ano ang unang pangungusap na pang-abay.
isusulat natin?
(Ipapagpatuloy ng guro ang Hal:
pagtatanong hanggang makabuo 1.Nagpalipad nang mataas na
sila ng isang buod o lagom.) saranggola ang mag-ama.
2. Totoong mahusay gumabay ang
Paglalahat: ama sa anak.
Sa pagbibigay ng buod ng isang
kwento, salaysay, o talata Pang-uri- ay nagbibigay-turing sa
mahalagang makabuo muna ng pangngalan at panghalip.
balangkas na maaaring nasa ating
isipan lamang o kaya ay maaari rin Hal:
namang isulat. 1.Mahusay na ama ang nag
Unang-una, isulat ang pamagat ng sasalita sa tula.
kwento.
Pangalawa, hatiin sa bahagi ang 2.Siya ay responsible.
teksto batay sa kwento na
bibigyang buod. Pangatlo, sa
bawat paksa dapat mailalahad ang
ang mga mahahalagang detalye na
magbibgay ng mga kaisipang
maguugnay sa paksa.
Ang isinasama lamang sa isang
buod ay ang mga pangunahing
tauhan, ang mga mahahalagang
pangyayari, at ang kinahinatnan
nito. Sikaping gamitin ang sarilng
pangungusap sa paggawa ng buod
upang ito ay maging mas payak at
agad mauunawaan.
C.Pag-uugnay ng mga Gawin Natin 1 Gawin Natin 1 Gawin Natin 1 Gawin Natin 1 Gawin Natin 1
halimbawa sa bagong aralin Pangkatin sa apat na pangkat ang Pangakatin ang mga mag-aaral sa
mga mag-aaral. Iparinig ang 4 na pangkat.Bawat pangat ay Bibigyan ng kopya ng mga Pagbigay ng kahulugan sa Pamilyar Pangkatin ang mga bata sa 5
(Pinatnubayang Pagsasanay) napapanahong balita at tulungan bibigyan ng guro ng manila paper pangungusap ang bawat mag at Di-pamilyar na salita. pangakt.
ng guro ang mga mag-aaral na ma na may naka guhit. Bigyan ang aaral.Pasagutan ito sa loob ng
buod ito sa pamamagitan ng pag mga bata ng naka gupit na tatlong minuto at mag palitan ang Isulat ang ipinahihiwatig ng mga Magbigay ng isang alagang
kuha ng mahalagang detalye at cartolina na may naka sulat ng mga mag-aaral ng kanilang mga sumusunod na mga salitang hayop at isulat ito bilang pamagat.
isulat ito ng patalata. mga katangian ng mga taga san gawain sa gabay ng guro. ginuhitan. Bawat meyembro ng pangkat ay
Mateo idikit ito sa nakalaang Isulat sa patlang ang PU kung susulat ng tig isang linya na may
ispasiyo. pang-uri ang nakasalunguhit na 1..Mahigit sa isang daang pinto an limang salita tungkol sa alagang
MANILA, Philippines - Patuloy na salita at PA kung pang-abay. gaming kinatok at lahat sila ay hayop.
pinag- iingat ng PagAsa ang Narito ang mga salita: nagtatangang kawali. Sila Titingnan ng guro ang bawat
publiko sa papasok na bagong ____1. Inaabuso ng iba ang ay__________ pangakat kailangan hindi mag
bagyo na tatawaging ‘Lawin’ dahil -Pabaya kalikasan upang kumita ng mas kakapareho ang kanilang mga
mas malakas pa ito kaysa sa -Walang desiplina madali. 2. Isang kahig, isang tuka ang buhay Pamagat.
nagdaang bagyong Karen at -hindi nakiisa ____2. Ang pagtatanggal ng nina Marlo at Myrna. Sila Ipabasa ito sa sa bawat isa at
posibleng maging sinlakas ng -walang malasakit basura sa ilog ang isa sa ay____________ ipabasa ang kanilang isinulat
nagdaang super typhoon na pinakamabisang pagliligtas sa ilog (gabayan ito ng guro).
Yolanda na kumitil ng maraming Pasig. 3. Buong-giliw na pinagsilbihan ng
buhay at nagwasak ng mga ari- Ilarawan ang mga ____3. Dahil sa patuloy na magasawa ang mga panauhing
arian sa bansa. mamamayang naninirahan sa San pagtapon ng basura sa mga ilog, ukulkumo ang tiyan. Ang mga
Alas- 5 ng hapon kahapon, si Lawin Mateo. nagiging marumi ang mga ito. panauhin ay________
ay namataan ng PagAsa sa layong ____4. Maraming namamatay na
1,245 kilometro ng silangan ng mga isada dahil marumi ang tubig 4.Sa isang kisapmata, nagbago ang
Legazpi City, Albay at nasa labas Mamamayang sa mga ilog. anyo nina Mercury at Jupiter. Ibig
pa ng Philippine Area of naninirahan sa san ____5. Maraming kabataan ang sabihin nito ay________
Responsibilty. Mateo namumulat na ang isipan sa
Kahapon ng hapon pumasok na sa pagliligtas ng ating mga ilog. 5.Nang sumapit ang bukang-
PAR ang bagyong Lawin na liwayway, nagulat ang mga tao sa
nagtataglay ng hangin na umaabot kanilang bayan. Ang ibig sabihin ng
sa 175 kilometro bawat oras bukang-liwayway ay__________
malapit sa gitna at may pagbugso
ng hangin na umaabot sa 215
kilometro bawat oras.
Ito ay kumikilos pakanluran - Mahirap
hilagang kanluran sa bilis na 24 - magbingi-bingihan
kilometro bawat oras. - Nagugutom
Ngayong Martes ng hapon, si - Iglap
Lawin ay inaasahang nasa layong - Ordinary
975 kilometro ng silangan ng - mag-uumaga
Baler, Aurora at sa Miyerkules ng
hapon ay inaasahang nasa layong
400 kilometro ng silangan ng
Casiguran, Aurora.

D. Pagtalakay ng bagong Gawin Natin 2 Gawin Natin 2 Gawin Natin 2 Gawin Natin 2 Gawin Natin 2
konsepto at paglalahad ng Basahin ng guro ang talatang nasa Bigyan muli ng manila paper ang
bagong kasanayan # 1 ibaba at pagkatapos ay ipabuod ito bawat pangkat at ipagamit sa Punan ang mga patlang lagyan ng Piliin sa ibaba ang salitang Base sa nagawa ng mga bata muling
sa mga mag aaral sa tulong na rin makabuluhang pangungusap ang √ kung ang naka salunguhit ay inilalarawan ng mga pangungusap. ipasulat sa kanila ang kanilang
(Pinatnubayang Pagsasanay) ng guro. mga salitang inilagay sa unang Pang-uri at x kung Pang-abay. Isulat ang titik sa patlang. ginawa at lapatan nila ito ng
pagsasanay. Ipasulat ito sa manila _____1. Ito ay isang daluyan ng wastong tugma(tutulungan ng guro
La Mesa Ecopark paper at ipaskil sa pisara. ____1.. Dapat ay mahigpit na tubig. ang magaaral sa pag lapat ng
Mayamang mga puno, halaman, ipatupad ang mga batas laban sa tugma)
at katubigan sa lungsod! Tama, pagtatapong ng basura sa ilog. _____2. Sobrang mabaho ang amoy Halimbawa:
mamamangha ang mga bibisita sa ____2.. Dapat ay bukal sa loob na na ito, na parang maduduwal ka.
La Mesa Ecopark sa iba’t ibang uri makiisa ang bawat mamamayan sa KUTING
ng mayayabong at matatayog na mga programang pangkalikasan. _____3. Tinutukoy nito ang iba’t
puno, makukulay na hanay ng mga ____3. Inaasahan na lubusang ibang uri ng sasakyan, Limang kuting nakaupo’t
halaman, at malawak at malalim makikiisa ang bawat sector ng mapahimpapawid, mapatubig o Sa aki’y nakatingin
na dam. Hindi maiisip ng lipunan sa layuning ito. mapalupa man. Ang pangala’y Bring, Ring, Ping,
namamasyal ditto na siya ay nasa ____4. Sana ay mas estrikto ang Sing,Ting:
siyudad. Ang tangi niyang mga batas sa pagpapanatiling ____4. Binubuo ito ng mga gusali o Tingnan mo’t tumatakbo
mararamdaman ay kapiling siya ng walang nakatira malapit sa mga kabahayan. Sa kaliwa at kanan:
kalikasan sa kagubatan. Bakit nga ilog o daluyan ng tubig. Ngunit biglang sumipot
ba hindi? Patuloy itong pinauunlad ____5. Kailangan bantayanh maigi ____5. Ito ay mga alituntunin na Ang asong si Bantay
at inaalagaan ng pamahalaan at ng ang mga lugar na dinadaluyan ng dapat sundin ng bawat At ang limang kuting
iba’t ibang samahang tubig. mamamayan ng isang bansa. Nagngingiyaw at nagtakbuhan.
makakalikasan.
Maaaring magpiknik sa lilim ng a.ilog
mayayabong na puno rito. Maka- b.nakasusulasok
pag-eehersisyo rin ang pupunta c.transportasyon
rito. Maaaring maglibot paikot d.estruktura
umakyat at bumaba sa di maabot e.batas
ng paninging lupaing nasasakupan
nito. Puwede ring sumakay sa
Bangka upang maglayag habang
pinagmamasdan ang mayamang
kalikasan. Ngumingiti at
kumakaway ang mga puno at
halaman sa mga bisitang
masayang namamasyal at
nangangalaga sa kanilang
kabutihan. Tunay na kakaiba ang
karanasan at pakiramdam kapag
kapiling ng makakalikasan ang
likha ng Maykapal.

Panuto: Punan ang mga patlang


upang mabuod ang talatang nasa
ibaba.

La Mesa Ecopark
Ang La Mesa Ecopark ay may
___________________________.
Hindi maiisip ng mga namamasyal
na ito ay nasa siyudad ang tangi
nilang_______________________
_

Maaaring mag piknik _______


_______________________.

Puwede ring sumakay sa


Bangka upang maglayag habang
pinagmamasdan ang
___________.
Tunay nga na kakaiba ang
karanasan___________________.
E. Pagtalakay ng bagong Gawin Ninyo 1 Gawin Ninyo 1 Gawin NInyo1 Gawin Ninyo 1 . Gawin NInyo 1
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan # 2 Pangkatin ang mga bata sa apat na Sumulat ng mga solusyon na Bilugan ang panlarawansa Lagyan ng angkop na salitang nag Iparinig ang isang tugma tulad ng
pangkat .At ipabuod sa bawat maaring gagawin ng mga taga San pangungusap.Isulat ang PA sa lalarawan ang mga patlang. Piliin halimbawa ng nasa ibaba
(Pagpapalawak ng kasanayan) pangakat ang narinig/nabasang Mateo upang malutas ang patlang kung ito ay pang-abay at mula sa mga salitang nakalimbag sa
Sanaysay. Ipaalala sa mga bata ang kanilang suliranin.isulat sa loob ng PU kung ito ay Pang-uri. ibaba. Bayang Minamahal
mga hakbang sa pag buod. bilog ang mga kasagutan. ____1. Masuyong kinausap ng
magulang ang kanyang anak. - Agaran Mutyang Pilipinas
Iparinig ang sanaysay na ito: ____2. Ang magulang ay - mas istrikto Kilala sa mundo
(Babasahin ito ng guro o maaring masuyong ama. - mahalaga Maganda ang lahat
nasa power point at ipabasa sa ____3.Ang kanyang anak ay - patay Saan mang dako
nga mag-aaral) masunuring bata. - mahabang Sa likas na yaman
____4.Magalang na sumunod ang Ay sagana ito
bata sa ina. 1.Ang ilog Pasig ay isang Bayang minamahal
Ayon sa pag-aaral,ang mga ____5.Siya ay mapitagang __________ ilog na nagdurogtong Ay isang paraiso
halaman sa loob ng isang opisina sumagot sa nakatatanda. mula Laguna de Bay patungong
ay nakakabawas ng stress o Look ng Manila. Pag katapos itong ipabasa at
pagkapagod ng isip ng mga taong 2. Noong panahon ng Kastila, ito ay iparinig sa mag aaral hayaan silang
nagtratrabaho rito. Lumitaw sa isang ________ ilog para gumawa ng sarili nilang tugma o
pagsaliksik na ang mga halaman ay sakalakalan at industriyalisasyon. tula.
isa sa mga dahilan kung bakit ang 3. Ngunit dahil sa pagpapabaya ang Ibigay ang mga pamagat na maari
isang opisina ay mas nagiging ilog na ito ngayon ay_________ na. nilang pag babasihan :
kawili-wili sa paningin ng mga 4. Kailangan ang_________ batas sa
empleyado. Mas nagiging pagpapatira malapit ilog na ito. Sa Ilog
produktibo sila at kapaki- 5. Maililigtas pa rin natin ang ilog Sa Lungsod
pakinabang ang oras na ginugol Pasig sa pamamagitan ng _______ Sa Bukid
nila rito. pagaksyon. Sa Dagat
Ayon kay Professor Margaret Sa Paaralan
Burchett ng University of Sa Mall
Technology sa Sydney,Australia, Sa Simbahan
inaalis ng mga halaman sa llob ng
opisina o bahay man ang toxins sa Pagkatapos sabihin sa mga bata na
hangin. Ayon sa kanya, ang toxins mag palitan sila ng mga gawa nila at
mula sa mga plastk na bahagi ng maari silang mag bigay ng mga
computer at telebisyon, mga suhistyon.
pintura, carpet at maging sa iba
pang gamit sa bahay o opisina ay
malinis ng mga halaman. Dahil
dito’y mas ligtas ang hanging ating
nalalanghap kapag may mga
halaman tayo sa paligid.
F. Paglinang sa kabihasaan Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2 Gawin Ninyo 2
(Tungo sa Formative Basahin ang balita at mag bigay ng Ang larawan ng isang babae na sa
Assessment) lagom o buod tungkol dito. ibaba ay si Aling Lita ang ina ni Bilugan ang salitang panlarawan sa Piliin ang titik ng angkop na salita Punan ng mga tugma ang bawat
La Niña sa kalagitnaan ng taon— Gino sa kwento. Anong uring pangungusap. Isulat kung ito ay para sa pangungusap. Isulat sa patlang upang mabuo ang tula.
PAGASA maybahay si Aling Lita base sa pang-uri o pang-abay. Bumuo ng patlang. Makakatulon ang mga salitang
MANILA, Philippines - Patuloy na inyong nabasa sa kwento, Anong bagong pangungusap mula rito. pagpipilian sa ibaba.
pinag- iingat ng PagAsa ang naramdaman niya sa nangyari sa Bawasan o dagdagan ang mga 1.Kapag nakarinig ka ng matimyas
publiko sa papasok na bagong kanyang mga kapitbahay at ano salita sa pangungusap upang at malambing na tinig, ikaw kabukiran pagkataas-taas
bagyo na tatawaging ‘Lawin’ dahil ang dapat niyang gawin? ibahin ang tinuturingan nito. ay_____ lumalagaslas parang
mas malakas pa ito kaysa sa Isulat ang inyong sagot sa mga halaman kapaligiran
nagdaang bagyong Karen at arrow. Hal: a.natatakot c.nahahalina prutas dagat
posibleng maging sinlakas ng Pang-abay Tunay na maaasahan kabundukan
nagdaang super typhoon na ng ama ang anak. b.natataranta d.nagagalit
Yolanda na kumitil ng maraming Pang-uri Ang maasahang anak
buhay at nagwasak ng mga ari- ay hindi na sinasabihan pa ng 2.Ang taong napaglalangan
arian sa bansa. gagawin. ay_______ SA BUKID
Alas- 5 ng hapon kahapon, si Lawin I
ay namataan ng PagAsa sa layong ______ 1. Pinakamaliit nay unit ng a.nagwagi c. natalo Tayo ay mamasya sa_______
1,245 kilometro ng silangan ng lipunan ang pamilya. Kay gandang pagmasdan
Legazpi City, Albay at nasa labas __________________________ b.nasindak d. Nasira ang-----------------
pa ng Philippine Area of Ang bundok, lambak,at_______
Responsibilty. _______2. Ang mga anak ay 3.Kung ang ilog ay nagkulay-pula, Luntiang paligid, puno ng______
Kahapon ng hapon pumasok na sa responsable sa kanilang tungkulin maraming_______
PAR ang bagyong Lawin na sa tahanan. ang umagos. II
nagtataglay ng hangin na umaabot __________________________ Sagana sa gulay at__________
sa 175 kilometro bawat oras a.dugo c.tubig Sariwa ang isdang mula sa_____
malapit sa gitna at may pagbugso _____3. Ang taong responsable ay Malinis ang tubig na__________
ng hangin na umaabot sa 215 hindi na naghihintay ng utos. b.burak d. langis Buhat sa Talong____________
kilometro bawat oras. __________________________
Ito ay kumikilos pakanluran _____4.Gumawa siya nang tamang 4.Nang ipinangalan kay Handiong
hilagang kanluran sa bilis na 24 sa lahat ng pagkakataon. ang bigas na kanilang pananim,siya
kilometro bawat oras. __________________________ ay___
Ngayong Martes ng hapon, si ng kanyang nasasakupan.
Lawin ay inaasahang nasa layong _____5. Matagumpay ang bata
975 kilometro ng silangan ng dahil disiplinado at mahusay siya. a.hinahangaan
Baler, Aurora at sa Miyerkules ng _________________________ b.kinasusuklaman
hapon ay inaasahang nasa layong c.kinatatakutan
400 kilometro ng silangan ng d.tinatawanan
Casiguran, Aurora.
Dahil dito,inaasahan na ng 5.Ang “ganitong panahon” ng isang
ahensiya ang below normal rainfall lugar ay nangngahulugan ng______
sa Luzon at Visayas, habang sa
ilang bahagi ng Mindanao ay a.kahirapan c. Kasalatan
makakaranas na ng “near-normal
to above-normal rainfall b.kasaganaan d.kakulangan
conditions”. (ROMMEL P. TABBAD)
G. Paglalapat ng aralin sa . Gawin Mo 1 Gawin Mo 1 Gawin Mo 1 Gawin Mo 1 Gawin Mo 1
pang-araw araw na buhay Panuto: Panuto:
Narito ang isang teksto na Sumulat ng mga solusyon batay sa Sumulat ng maikling talata kung Lagyan ng angkop na sagot ang mga Sumulat ng maikling tula base sa
(Aplikasyon) babasahin ng guro.Makinig kayong mga suliranin na nabasa sa paano mapangangalagaan ang patlang ng mga salitang pamilyar at iyong pang araw-araw na ginagawa
mabuti at pag katapos mag bigay kuwentong narinig isulat ito sa ating mga ilog. Gumamit ng mga di-pamilyar. sa loob ng paaralan.
kayo ng lagom o buod. buong papel. panguri at pang abay.
1. Mahirap ang buhay ng
Balikbayan, Dagsa sa NAIA Ang Panawagan mag-asawa kaya madalas
MANILA, Philippines--- Libo-libong silang
mga Pinoy balikbayan, OFWs, at Nanawagan si Kuwago sa
____________________
mga turista ang nagsisidatingan sa kanyang mga kasamahan upang
2. Walang maayos na
Ninoy Aquino International Airport lutasin ang suliranin nila sa
(NAIA) terminals para sa kanilang kagubatan. “Nauubos na ang mga trabaho ang mag-asawa
Christmas vacation. punong kahoy dahil sa walang kaya _________________
Ayon sa ulat, may 2000,000 habas na pag putol ng mga tao, sila
pasahero galing sa ibat’t ibang wala nang mga bungang kahoy na 3. Dahil sa ganoon nilang
lugar ang nagsiuwi mula mapagkunan ng pagkain. Kung kalagayan, madalas silang
December 1-7 na karamihan ay hindi tayo kikilos mamamatay tayo
pintasan ng mga
pawang mga balikbayan. sa gutom.”Kailangan nating
At kahit maraming magkaisa upang malutas ang kapitbahay nilang
immigration officers ang nasa mga suliranin. _________________
counters upang mag tatak ng Mga solusyon na maaring gawin 4. Masinop at matipid ang
kanilang mga passport mahaba nga mga hayop upang maresulba mag-asawa. Hindi sila
parin ang pila ditto. ang kanilang problema. _________________
Halos nahihirapan na rin ang 1.________________ 5. _____________ na lamang
ilang balikbayan sa pag hihintay ng 2.________________
sila sa mga taong
mga pushcart na gagamitin para 3.________________
lagyan ng kanilang mga bagahe sa umaalipusta sa kanila.
dami ng mga pasaherong
dumadating sa mga terminal ng
paliparan.
Gayonman, ligtas ang lahat ng
pasaherong dumadatin at umaalis
sa NAIA dahil dinoble ang security
personel dito.
H. Pagtataya ng aralin Gawin Mo 2 Gawin Mo 2 Gawin Mo 2 Gawin mo 2 Gawin Mo 2

(Malayang Pagsasanay) Mag parinig muli ang guro ng isang Magbigay ng sariling sulosyon sa Kumpletuhin ang talata. Lagyan ng Gamitin sa makabuluhang Sumulat ng maikling tula tungkol sa
maikling tula. Ipabasa itong muli suliraning na obserbahan. angkop na panguri o pangabay ang pangungusap ang mga pamilyar at iyong Guro.
sa mga mag-aaral. Ipatala sa mga mga pangungusap. di pamilyar na salita.
mag-aaral ang mga mahalagang Ang Manok at ang Uwak
detalye at mensahe ng tula. ____ ang problema ng Ilog Pasig a.pagtigil sa paggawa
Noong araw, magkaibigang ngayon, _____ ang tubig na
Handog matalik ang manok at ang uwak. dumadaloy sa _____ ilog na ito b.bisita
Madalas dumalaw ang uwak kay dati. Ngayon _____ nang
Mayaman,maganda,at inahin at makipaglaro sa mga sisiw ipinagbabawal ang paliligo at c.makinis ang pagkakagawa
kahalihalina nito. Isang araw, sa paglalaro nila, pagkuha ng tubig upang gawing
Ang mga biyaya at Kanyang obrang napansin ng manok na may inumin. Hindi na yata matututo d. hinagpis
Likha magarang singsing ang ibon. "Uy, ang mga _____ taong nakatira sa
Pinag-isipan, pinaghandaa’t pahiram naman ng singsing mo. gilid nito. Kaya pala _____ na e.nakaganyak
Ginawa Ang ganda-ganda!" sabi niya sa nadudumihan ang ilog simula ng
Para sa mga taong minamahal uwak. "sige, iiwan ko muna ito sa tirhan ng mga _____ tao ang gilid
Niya. iyo. Bukas ko na lang kukunin uli," ng ilog. _____ tao ang ginagawang
sagot ng uwak na mabilis na tapunan ng basura., palikuran o
lumipad uli. Naglalakad ang inahin banyo ang ilog. Kaya naman ____
Ang lahat ng Kanyang ginawa at at tuwang-tuwa na ipinakikita sa ang panawagan ng gobyerno sa
Nilikha ibang hayop ang singsing niya lahat ng kinauukulan. Sama-sama
Sa mga tao inilaa’t inihanda nang lumapit ang isang tandang. nating sagipin ang _____ ilog
Pahalagahan mo ang mga handog "Bakit mo suot iyang di sa iyo? Pasig. Huwag tayong magbingi
na ito. Iyang uwak ay hindi manok na bingihan. Makiisa na!
Kalingain mo’t paramihing totoo. tulad natin, kaya hindi ka dapat
makipagkaibigan diyan. Itapon mo
ang singsing!" Sa kapipilit ng
tandang, itinapon ng inahin ang
singsing. Kinabukasan, napansin
agad ng uwak na di niya suot ito.
"Nasaan ang singsing ko?" tanong
ng ibon. "Ewan ko," takot na sagot
ng manok."Naglalakad lang ako ay
bigla na lang nawala sa mga kuko
ko. Maluwag kasi."Nahalata ng
Hayaan ang mga mag-aaral na uwak na nagsisinungaling ang
mag-aaral ang magdesisyon kung manok dahil nanginginig ito. "Alam
ilan ang puntos ang nais nilang ko, itinapon mo siguro dahil ayaw
ibigay sa bawat pamantayan) mo na sa akin. Hanapin mo iyon at
ibigay mo uli sa akin. Hanggang
1. Nakuha ang mga hindi mo naisasauli ang singsing, (Hayaan ang mga mag-aaral na
mahahalagang detalye kukuha ako ng makikita kong sisiw mag-aaral ang magdesisyon kung
2. Nabuod ng wasto ang mo at ililipad ko sa malayo." Buhat ilan ang puntos ang nais nilang
balitang napakinggan na nga noon, tuluy-tuloy ang ibigay sa bawat pamantayan)
3. Tama ang mga pagkutkot ng manok sa lupa para
impormasyong at detalye hanapin ang itinapong singsing. At 1. Malinis ang
ang ibang mga manok, sa pagkakasulat
pakikisama sa kanya, ay 2. Tama ang mga tugmang
4..Naipamalas ang
naghahanap din. Kapag may ginagamit
pakikiisa sa pangkat
lumilipad na uwak sa itaas, 3. Naisaalang-alang ang
KABUUAN
mahigpit ang tawag ng inahin s palugit sa sulating papel.
amga sisiw at tinatakluban agad ng 4. Naisulat nang wasto ang
mga pakpak dahil baka danggitin tula
ng uwak.
5. Naipamalas ang
PAALALA: Maari ding lagyan ng wastong pag-uugali sa
guro ng rubrics gaya ng nasa una pagsusulat
at huling araw. KABUUAN

PAALALA: Maari ring maibigay ang


lingguhang pagsusulit o panapos na
pagtataya sa tuwing ikalimang
araw.

I. Karagdagan Gawain para sa Pangkatin ang mga mag-aaral ayon Pangkatin ang mga mag-aaral ayon Pangkatin ang mga mag-aaral ayon Pangkatin ang mga mag-aaral ayon Pangkatin ang mga mag-aaral ayon
takdang aralin at remediation sa kanilang kakayahan. sa kanilang kakayahan. sa kanilang kakayahan. sa kanilang kakayahan. sa kanilang kakayahan.

May Kasanayan (Mag-aaral na May Kasanayan (Mag-aaral na May Kasanayan (Mag-aaral na May Kasanayan (Mag-aaral na May Kasanayan (Mag-aaral na
nakakuha ng 80-100%) nakakuha ng 80-100%) nakakuha ng 80-100%) nakakuha ng 80-100%) nakakuha ng 80-100%)
Manood o makinig ng isang balita Isipin ninyo ang inyong mga Ano ang pagkakaiba ng pang-uri sa Gamitin sa pangungusap ang mga Sumulat ng maikling tula na may
sa television o radio at isulat ang suliranin bilang isang mag aaral at pang-abay? Magbigay ng 5 sumusunod na salita. dalawang taludtod.
buod ng balitang inyong napanood batay dito mag bigay kayo ng halimabawa.Gamitin ito sa 1.Estranghero
o napakinggan. Ibahagi ito sa klase sariling sulosyon sa inyong mga pangungusap. 2.Nagpaunlak Tumutugon: (Mag-aaral na
kinabukasan. suliranin. 3.Taingang kawali nakakuha ng 75-79%)
Tumutugon: (Mag-aaral na 4.Kisapmata Ano ang tula? Ipaliwanag ito.
Tumutugon: (Mag-aaral na Tumutugon: (Mag-aaral na nakakuha ng 75-79%) 5.Isang kahig isang tuka
nakakuha ng 75-79%) nakakuha ng 75-79%) Mag bigay ng dalawang pang-uri at Nagsisismula (Mag-aaral na
Magbasa ng maikling talata at Umisip ng dalawang suliranin ng tatlong pang-abay at gamitin sa Nagsisismula (Mag-aaral na nakakuha ng 74%-pababa)
itala ang mga mahahalagang isang mag-aaral at mag bigay ng pangungusap. nakakuha ng 74%-pababa) - Sumulat ng 3 pamagat ng
impormasyon nito. Ibahagi sa sulosyon nito. Ano ang ibig sabihin ng pamilyar at tula na inyong nabasa.
klase kinabukasan. Nagsisismula (Mag-aaral na di pamilyar na salita
Nagsisismula (Mag-aaral na nakakuha ng 74%-pababa)
Nagsisismula (Mag-aaral na nakakuha ng 74%-pababa) Guhitan ang mga pang-uri at pang- Nagsisismula (nakakuha ng 74%-
nakakuha ng 74%-pababa) Itala ang mga suliranin ng isang abay sa pangungusap. pababa)
mag-aaral. 1. Mataas magpalipad ng . Ibigay ang kahulugan ng
Manood o makinig ng balita at saranggola ang bata. sumusunod na salita.
isulat kung ano ang mensahe ng 2. Mapitagang bata ang anak. 1.Estranghero
baliat. 3. Siya ay mapitagang sumagot sa 2.nagpaunlak
nakakatanda.

V.MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo na nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking ginamit/nadiskubre
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like