You are on page 1of 8

School: Grade Level: V

GRADES 1 to 12 Teacher: Ma’am EDNALYN D. MACARAIG Learning Area: FILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: MARCH 9-13, 2020 (WEEK 9) Quarter: 4TH QUARTER

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


A. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan sa Naipamamalas ang kakayahan
Pangnilalaman sa mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag- mapanuring pakikinig at pag-unawa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa sa mapanuring pakikinig at
unawa sa napakinggan unawa sa napakinggan sa napakinggan napakinggan pag-unawa sa napakinggan

B. Pamantayan sa Nakapagbibigay ng sariling Nakapagbibigay ng sariling Nakapagbibigay ng sariling pamagat Nakapagbibigay ng sariling pamagat Nakapagbibigay ng sariling
Pagaganap pamagat para sa napakinggang pamagat para sa napakinggang para sa napakinggang kuwento at para sa napakinggang kuwento at pamagat para sa
kuwento at pagsasagawa ng kuwento at pagsasagawa ng pagsasagawa ng roundtable na pag- pagsasagawa ng roundtable na pag- napakinggang kuwento at
roundtable na pag-uusap roundtable na pag-uusap tungkol uusap tungkol sa isyu o paksang uusap tungkol sa isyu o paksang pagsasagawa ng roundtable
tungkol sa isyu o paksang sa isyu o paksang napakinggan napakinggan napakinggan na pag-uusap tungkol sa isyu o
napakinggan paksang napakinggan
C. Mga Kasanayan sa F5TA-0a-j-1 F5TA-0a-j-1 F5TA-0a-j-1 F5TA-0a-j-1 F5TA-0a-j-1
Pagkatuto (Isulat ang Nakikinig at nakatutugon nang Nakikinig at nakatutugon nang Nakikinig at nakatutugon nang Nakikinig at nakatutugon nang angkop Nakikinig at nakatutugon nang
code ng bawat angkop at wasto angkop at wasto angkop at wasto at wasto angkop at wasto
kasanayan)
B. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa F5PS-Ia-j-1, Bagong Filipino sa F5WG-If-j- F5PUIi-16, F5PT-Ihi-1.5, F5PT-Ihi-1.5,
Teksbuk Salita at Gawa 6 Batayang Aklat Pag-unlad sa Wika at Pagbasa 5 Gintong aklat sa Pagbasa 6 pah. Bagong Filipino sa Salita at Gawa Bagong Filipino sa Salita at
sa Wika pah.60-61, Hiyas sa pah.-65-71 160-162, Batayang Aklat sa Pagbasa 6 pah. 69- Gawa
Pagbasa 5, pah. 32-33 Filipino 5 Lahing Kayumanggi Bagong Filipino sa Salita at Gawa 70, 195-196, Batayang Aklat sa Pagbasa 6
pah. 234-237, Pagbasa 6, pah. 201, Bagong Filipino sa Salita at Gaay pah. 69-70, 195-196,
Binhi 6 pah. 238-239 Pagbasa pah. 214, Bagong Filipino sa Salita at
Gaay
Pagbasa pah. 214,

4. Karagdagang https://www.youtube.com/ https:// https://


Kagamitan mula sa watch?v=HCXcBp8lA8Q, teknolohistangpinoy.wordpress. teknolohistangpinoy.wordpre
portal ng Learning com/2008/03/18/c ss.
Resource com/2008/03/18/c
B. Iba pang Kagamitang mga larawan, kwaderno, pentel mga larawan, kwaderno, pentel kwaderno, papel, bolpen, sample ng Video clips, kwaderno, manila paper, Video clips, kwaderno, manila
Panturo pen, manila paper pen, manila paper mga forms pentel pen paper, pentel pen

C. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Basahin ang teksto at punan ang Pagwawasto ng takdang-aralin Pagwawasto ng Takdang-aralin Pagwawasto ng Takdang –aralin Pagwawasto ng Takdang –
nakaraang aralin balangkas. aralin
at/o pagsisimula ng
bagong aralin May dalawang uri ng
Cholesterol, ang High density
Lipo Protein at ang Low Density
Lipo Protein. Ang una ay
mabuting cholesterol pagkat
ibinababa nito ang panganib ng
pagkakaroon ng sakit sa puso.
Ang ikalawang uri ay nagiging
sanhi ng sobrang pagtaba ng tao
o obesity, sakit sa puso, diabetes
at pagliit ng mga arteryang
daluyan ng dugo.

Ang pagkain ng gulay at prutas


araw-araw ay makakatulong sa
pagkakaroon ng mabuting
cholesterol sa katawan.
Maituturo sa paaralan ang
wastong pagkain sa mga
proyektong ingat kalusugan na
maaring ilunsad sa bawat
baiting.

B. Paghahabi sa layunin ng Pag-usapan ang mga balitang Nagagamit ang mga panghalip na Naisusulat ang mga datos na Naibibigay ang kahulugan ng salitang Naibibigay ang kahulugan ng
aralin napakinggan sa telebisyon pamatlig sa usapan. hinihingi ng isang form pamilyar at di-pamilyar na salita sa salitang pamilyar at di-
kagabi. pamamagitan ng kasalungat. pamilyar na salita sa
pamamagitan ng kasalungat.

C. Pag-uugnay ng mga Naipapahayag ang sariling Basahin nang malakas at unawain Panonood ng video tungkol sa Ipakita ang you tube ng Technology in Ipakita ang you tube ng
halimbawa sa bagong opinyon o reaksyon sa isang ang balita. Magbigay ng opinyon tatlong bibe,idownload ang link na the Classroom: Digital Media. Technology in the Classroom:
aralin napakinggang balita o isyu. tungkol dito. Isulat ito sa loob ng https://www.youtube.com/ Idownload ang link na ito. Digital Media. Idownload ang
dayagram. watch?v=D7fTtLFQ2N https://www.youtube.com/watch? link na ito.
Nakasusulat ng opinyon o
v=HbVKPhVCRFI https://www.youtube.com/
reaksyon sa isang napakinggang
Paggamit ng Makabagong watch?v=HbVKPhVCRFI
balita.
Teknolohiya sa Pagtuturo sa mga Itanong: Ano ang masasabi mo sa
Paaralan sa Ilocos Sur, Sinimulan iyong napanood? Ano ang Itanong: Ano ang masasabi
Dahil sa mabilis na pag-unlad ng ipinahihiwatig ng mga (Palawakin ang mo sa iyong napanood? Ano
teknolohiya sa larangan ng usapan sa pamamagitan ng ang ipinahihiwatig ng mga
pagtuturo, nais rin makasabay ng pagpapaliwanag sa mga nakita sa (Palawakin ang usapan sa
provincial government ng Ilocos video. pamamagitan ng
Sur ang mga paaralan at mga pagpapaliwanag sa mga nakita
guro dito sa ilocos Sur, kung sa video.
kaya’t namahagi ng laptop at
isang set ng projector sina Ilocos
Sur governor Ryan Asistio at SK
Federated President Mendoza.
Layon ng pamamahagi na maitaas
ang antas ng kalidad ng
pagtuturo sa mga paaralan gamit
ang teknolohiya upang lalong
maging mabisa at maunawaan ng
mga mag-aaral ang kanilang mga
aralin. Kapwa tiwala ang dalawa
na sa pamamagitan nito ay higit
na magiging maganda ang takbo
ng paaralan kumpara sa
nakasanayang tradisyunal na
pamamaraan (Ulat ni Benny
Malicdem) - [Septembet 18,
2013]

D. Pagtatalakay ng bagong Babasahin ang balita ukol sa Ipakita ang larawan ni Andres Utusan ang mga bata na sumabay sa Basahin ang teksto tungkol sa Basahin ang teksto tungkol sa
konsepto at paglalahad “Masining nga ba?” Bonifacio. awit Kasaysayan ng Kompyuter. Bago ito Kasaysayan ng Kompyuter.
ng bagong kasanayan #1 Itanong: Ano- ano ang Itanong: Ilan ang bibe sa awit? isagawa, Ipagawa muna ang gawain sa Bago ito isagawa, Ipagawa
Masining nga Ba? natatandaan niyo tungkol kay Sino sa mga ito ang may pakpak? Tuklasin Mo sa KM muna ang gawain sa Tuklasin
Bonifacio. Bilang isang lider, ano-ano ang Mo sa KM
Sa larangan ng embroidery, Isulat sa tapat ng larawan ni ang kanyang dapat gawin? Anong ugali
kilala dito ang bayan ng Lumban. sagot ng mga bata. ang dapt ipamamalas ng isang
Ito ay tinaguriang “ Embroidery Pag-usapan ang mga ito. lider?
Capital of the Philippines”, na Sabihin: Tama, pagiging responsable
maipagmamalaki ng mga Isagawa ang Tuklasin Mo para sa dahil marami syang tungkulin na
Lumbeneo. paglinang ng mga salita na dapat gampanan. Ating alamin kung
mababasa sa talata ang mga bata sa ating babasahing
Kahapon, ika-22 ng Setyembre, usapan ay nagpapakita ng pagiging
ako ay ay napadaan sa bayan ng responsable.
Si Andres Bonifacio ay namatay
Lumban. Aking nasaksihan ang noong Mayo 10, 1897 sa Mt Tala
pagdiriwang ng “Lumban Maragondon, Cavite. Basahin Basahin ang usapan sa Basahin Mo
Festival”. Ito ay pinamunuan ng natin ang maikling talata tungkol
kanilang punung-bayan na si sa kanyang pagkamatay. Bago ito
Doktor Reynato R. Anonuevo basahin, magbigay ng mga
kasama ang mga miyembro ng pamantayan sa pagbasa ng
sangguniang bayan. Sa pasimula malakas. Ipagawa ang Basahin
ay nagkaroon ng parada ang Mo
ibat-ibang lupon ng mga kawani
ng bayan na nakasuot ng iba’t-
ibang istilo ng barong .Makikita
sa kanilang suot ang mga
nakamamanghang disenyo na
nagpapakita ng pagiging
malikhain ng mga Pilipino. Sa
plasa ay nakadisplay ang iba’t-
ibang yari ng barong at mga
burda nito. Mayroon yari sa
kamay at makina, mayroon ding
yari sa painting at iba’t-ibang
istilo ng tela tulad ng
pininyahan, pinya, husi at iba pa.
Nagkaroon din ng paligsahan sa
pagtahi sa kamay ng mga
disenyo ng barong. Marami ang
lumahok dito at isa ay si Gng.
Alice B. Gaza, guro ng Paaralan
ng Maytalang-I na siyang
itinanghal na nagwagi. Sinundan
ito ng iba pang paligsahan tulad
ng painting, mga palaro ng
bayan tulad ng palosebo, tag of
war at iba pa.

Mababakas ang kasiyahan sa


mga Lumbeneo sa kanilang
pagdiriwan ng Lumban Festival
na sadyang ipinagmamalaki.

E. Pagtatalakay ng bagong Itanong: Tungkol saan ang Isagawa ang Gawin Ninyo sa Isagawa ang mga gawain sa Pag-usapan ang mga tanong sa Gawin Pag-usapan ang mga tanong
konsepto at paglalahad balita? Sa anong titulo tinawag Pagyamanin Natin sa KM. Pagyamanin Mo Ninyo sa Pagyamanatin Natin sa Gawin Ninyo sa
ng bagong kasanayan #2 ang bayan ng Lumban? Magpadala sa bata ng sample ng Ipaliwanag sa bawat pangkat proseso Pagyamanatin Natin
widrawal/deposit slip. Isa-isahin ang kung paano isasagawa ang Ipaliwanag sa bawat pangkat
Kailan nila ipinagdiwang ang
mga kailangang impormasyon sa paglalagom. proseso kung paano
Lumban F`estival? Sino-sino ang
namuno dito? Gawin Mo upang maging malinaw at Paalalahanan ang mga mag-aaral sa isasagawa ang paglalagom.
Ano-ano ang makikita sa mga makatotohanan ang datos na mga pamantayan sa pagsasagawa Paalalahanan ang mga mag-
barong na suot ng mga kawani ilalagay ng mga bata ng pangkatang gawain aaral sa mga pamantayan sa
ng bayan? pagsasagawa
Ano-ano ang makikita sa plasa? ng pangkatang gawain
Ano-ano ang mga paligsahang
isinagawa sa festival?
F. Paglinang sa Kabihasan Masasabi mo ba na masining Isunod ang Gawin Mo Isagawa ang gawain sa Isa-isip Mo Isagawa ang mga pagsasanay A at B sa Isagawa ang mga pagsasanay
(Tungo sa Formative ang mga Lumbeneo?Bakit? Isa-isip Mo A at B sa Isa-isip Mo
Assessment)
G. Paglalapat ng aralin sa Isagawa ang Gawain sa Isa-puso Ipagawa ang Isa-puso Mo Isagawa ang Isa-puso Mo Isagawa ang Isa-puso Mo Isagawa ang Isa-puso Mo
pang-araw-araw na Mo
buhay

H. Paglalahat ng Arallin Isagawa ang Gawain A sa Isa-isip Isagawa ang mga pagsasanay A at Maaring gumawa ang guro ng Isunod ang gawain C bilang paglalahat. Isunod ang gawain C bilang
Mo. B sa Isa-isip Mo. sample ng community tax certificate paglalahat.
Itanong: Ano-ano ang dapat Itanong: Ano ang panghalip na at biodata upang makatipid sa oras.
Isa-isahin ang mga impormasyon na
tandaan sa pagbibigay ng pamatlig? Kailan ito ginagamit?
kailangan nito
opinyon sa balitang Ipabasa ang Pagsasanay C sa Isa-
napakinggan? Isagawa ang isip Mo.
Gawain B sa Isa-isip Mo.

I. Pagtataya ng Aralin Isagawa ang Isulat Mo Gawin ang pagsasanay sa Isulat Isagawa ang Isulat Mo Isagawa ang Gawain sa Isulat Mo Isagawa ang Gawain sa Isulat
Mo Mo

J. Karagdagang gawain Makinig ng balita sa telebisyon o Isagawa ang pagsasanay B sa Magpadala ng isang uri ng Magsaliksik sa internet o mga Magsaliksik sa internet o mga
para sa takdang-aralin at magbasa sa pahayagan. Isulat pormularyo hayaan ang inyong mga babasahin ng mga bagong kaalaman. babasahin ng mga bagong
remediation Magtala o sumipi ng isang kaklase naisagawa ito. Isulat ito sa isang buong papel at kaalaman. Isulat ito sa isang
artikulo. Magbigay ka ng ibahagi sa klase bukas. buong papel at ibahagi sa
opinyon tungkol dito. Iulat ito sa klase bukas.
klase bukas.
D. Mga Tala

E. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on
na nakakuha ng 80% the next objective. the next objective. next objective. next objective. to the next objective.
sa pagtataya ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80%
mastery mastery mastery mastery
B. Bilang ng mag-aaral na ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find difficulties ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find
nangangailangan ng iba in answering their lesson. in answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. difficulties in answering their
pang gawain para sa ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in lesson.
remediation answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. ___Pupils found difficulties in
___Pupils did not enjoy the ___Pupils did not enjoy the ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson answering their lesson.
lesson because of lack of lesson because of lack of because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills ___Pupils did not enjoy the
knowledge, skills and interest knowledge, skills and interest and interest about the lesson. and interest about the lesson. lesson because of lack of
about the lesson. about the lesson. ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the knowledge, skills and interest
___Pupils were interested on ___Pupils were interested on lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties about the lesson.
the lesson, despite of some the lesson, despite of some encountered in answering the encountered in answering the ___Pupils were interested on
difficulties encountered in difficulties encountered in questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. the lesson, despite of some
answering the questions asked answering the questions asked by ___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson despite difficulties encountered in
by the teacher. the teacher. despite of limited resources used by of limited resources used by the answering the questions
___Pupils mastered the lesson ___Pupils mastered the lesson the teacher. teacher. asked by the teacher.
despite of limited resources despite of limited resources used ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished their ___Pupils mastered the lesson
used by the teacher. by the teacher. their work on time. work on time. despite of limited resources
___Majority of the pupils ___Majority of the pupils finished ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their used by the teacher.
finished their work on time. their work on time. work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary ___Majority of the pupils
___Some pupils did not finish ___Some pupils did not finish behavior. behavior. finished their work on time.
their work on time due to their work on time due to ___Some pupils did not finish
unnecessary behavior. unnecessary behavior. their work on time due to
unnecessary behavior.

C. Nakatulong ba ang ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned
remedial? Bilang ng mag- above above above above 80% above
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require
na magpapatuloy sa additional activities for additional activities for additional activities for remediation activities for remediation additional activities for
remediation remediation remediation remediation

E. Alin sa mga istratehiyang ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
pagtuturo nakatulong ng ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught
lubos? Paano ito the lesson the lesson lesson lesson up the lesson
nakatulong?
F. Anong suliranin ang ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue
aking naranasan na to require remediation require remediation require remediation require remediation to require remediation
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work
panturo ang aking ___Metacognitive ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: well:
nadibuho na nais kong Development: Examples: Self Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note ___Metacognitive
ibahagi sa mga kapwa ko assessments, note taking and taking and studying techniques, taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and Development: Examples: Self
guro? studying techniques, and and vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. assessments, note taking and
vocabulary assignments. ___Bridging: Examples: Think- ___Bridging: Examples: Think-pair- ___Bridging: Examples: Think-pair- studying techniques, and
___Bridging: Examples: Think- pair-share, quick-writes, and share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory vocabulary assignments.
pair-share, quick-writes, and anticipatory charts. charts. charts. ___Bridging: Examples: Think-
anticipatory charts. pair-share, quick-writes, and
anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples:
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw learning,
Compare and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and learning, peer teaching, and peer teaching, and projects. ___Schema-Building:
learning, peer teaching, and projects. projects. Examples: Compare and
projects. contrast, jigsaw learning, peer
___Contextualization:
teaching, and projects.
___Contextualization: ___Contextualization: Examples: Demonstrations, media,
___Contextualization: Examples: Demonstrations, Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, manipulatives, repetition, and local opportunities. ___Contextualization:
media, manipulatives, and local opportunities. opportunities. Examples: Demonstrations,
repetition, and local media, manipulatives,
___Text Representation:
opportunities. repetition, and local
___Text Representation: ___Text Representation: Examples: Student created drawings, opportunities.
Examples: Student created Examples: Student created videos, and games.
___Text Representation: ___Text Representation:
drawings, videos, and games. drawings, videos, and games. ___Modeling: Examples: Speaking
Examples: Student created Examples: Student created
___Modeling: Examples: ___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the
drawings, videos, and games. drawings, videos, and games.
Speaking slowly and clearly, slowly and clearly, modeling the language you want students to use,
___Modeling: Examples: modeling the language you want language you want students to use, and providing samples of student ___Modeling: Examples:
Speaking slowly and clearly, students to use, and providing and providing samples of student work. Speaking slowly and clearly,
modeling the language you want samples of student work. work. modeling the language you
students to use, and providing Other Techniques and Strategies used: want students to use, and
samples of student work. Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies ___ Explicit Teaching providing samples of student
used: used: ___ Group collaboration work.
Other Techniques and ___ Explicit Teaching ___ Explicit Teaching ___Gamification/Learning throuh play Other Techniques and
Strategies used: ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Answering preliminary Strategies used:
___ Explicit Teaching ___Gamification/Learning throuh ___Gamification/Learning throuh activities/exercises ___ Explicit Teaching
___ Group collaboration play play ___ Carousel ___ Group collaboration
___Gamification/Learning ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Diads ___Gamification/Learning
throuh play activities/exercises activities/exercises ___ Differentiated Instruction throuh play
___ Answering preliminary ___ Carousel ___ Carousel ___ Role Playing/Drama ___ Answering preliminary
activities/exercises ___ Diads ___ Diads ___ Discovery Method activities/exercises
___ Carousel ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Lecture Method ___ Carousel
___ Diads ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama Why? ___ Diads
___ Differentiated Instruction ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Complete IMs ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Availability of Materials ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method Why? Why? ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Group member’s ___ Lecture Method
Why? ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials collaboration/cooperation Why?
___ Complete IMs ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn in doing their tasks ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Group member’s ___ Group member’s ___ Audio Visual Presentation ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn collaboration/cooperation collaboration/cooperation of the lesson ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s in doing their tasks in doing their tasks ___ Group member’s
collaboration/cooperation ___ Audio Visual Presentation ___ Audio Visual Presentation collaboration/cooperation
in doing their tasks of the lesson of the lesson in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation ___AudioVisual Presentation
of the lesson of the lesson

You might also like