You are on page 1of 8

Paaralan: FLORENTINO JOYA E/S Baitang/Antas III

GRADES 1 to 12 Gur0: TYRINE T. CAMILO Asignatura: FILIPINO


DAILY LESSON LOG SEPTEMBER 5-9, 2022 (WEEK 3)
Petsa/Oras Markahan: 1ST QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN (OBJECTIVES)
A . . Pamantayang Pangnilalaman /
Content Standards
B . . Pamantayan sa Pagganap/ Kamalayang Estratehiya sa Pag- Kaalaman sa Pag-unawa sa Pagsulat at
Performance Standards Ponolohiya aaral aklat at limbag binasa pagbaybay
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakasusunod sa nakasulat Nakasusunod sa Nababaybay nang wasto Nababaybay nang wasto ang Nakakagamit ng Diksyunaryo
/ Learning Competencies na panuto na may 2-4 nakasulat na panuto na ang mga salitang mga salitang natutunan sa
halbang may 2-4 halbang natutunan sa aralin, salita aralin, salita di-kilala batay sa
di-kilala batay sa bigkas, bigkas, tatlo o apat na pantig,
tatlo o apat na pantig, batayang talasalitaan, mga
batayang talasalitaan, mga salitang hiram at salitang
salitang hiram at salitang dinaglat
dinaglat
Natutukoy ang mga salitang Natutukoy ang mga Nababaybay nang Nababaybay nang wasto Nakakagamit ng Diksyunaryo
magkakatugma salitang magkakatugma wasto ang mga salitang ang mga salitang
natutunan sa aralin, natutunan sa aralin, salita
salita di-kilala batay sa di-kilala batay sa bigkas,
bigkas, tatlo o apat na tatlo o apat na pantig,
II. NILALAMAN/CONTENT
pantig, batayang batayang talasalitaan, mga
talasalitaan, mga salitang hiram at salitang
salitang hiram at dinaglat
salitang dinaglat

III. KAGAMITANG PANTURO


(LEARNING RESOURCES)
A.Sanggunian
(.References )
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG pp. 14-23 TG pp. 14-23 TG pp. 14-23 TG pp. 14-23 TG pp. 14-23
(Teacher’s Guide pages)
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag- Batang pinoy ako p.10-18 Batang pinoy ako p.10-18 Batang pinoy ako p.10- Batang pinoy ako p.10-18 Batang pinoy ako p.10-
aaral (Learner’s Materials pages) 18 18
3. . Mga Pahina sa Teksbuk
(Textbook pages)
4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
(Additional Materials from Learning
Resource (LR) portal)
K to 12 Curriculum 2014 K to 12 Curriculum 2014 K to 12 Curriculum 2014 K to 12 Curriculum 2014 K to 12 Curriculum 2014
EDITION EDITION EDITION EDITION EDITION
B. Iba pang Kagamitang Panturo Youtube:
(Other Learning Resources) https://
www.youtube.com/watch?
v=Bap2iMAXJzY

IV. PAMAMARAAN
(PROCEDURES)
A. Panimula (Introduction) Alam mo ba ang Isulat ang sumusunod na Layunin ng aralin na ito Sumulat sa flashcard ng Ang mga salita ay
kahalagahan ng pagsunod panuto sa isang malinis na madadagdan ang ilang salita na may dalawa mahalagang nagagamit
sa panuto? Marunong ka na papel at ipagawa ang iyong kaalaman sa at tatlong pantig. Ipabasa nang wasto upang
bang magbigay ng panuto mga ito sa mga mag- pagbaybay at ito sa mga bata. makabuo ng malinaw na
kahit sa mumunting aaral. Tingnan kung maintindihan ang ideya kung paano at
gawain? Ang araling ito ay masusunod ang mga ito ugnayan ng mga tunog saan eksaktong
magbibigay saiyo ng ng mga mag-aaral. at letra. gagamitin ang mga
kaalaman paano sumunod salita at naayon sa
sa panuto. Kung ikaw ang 1. Umupo nang maayos. Basahin ang mga salita pangungusap. Ang
kuya sa kuwento, paano mo 2. Itaas ang dalawang sa bawat bilang. Ulitin paggamit ng
sasabihin at isasagawa ang kamay. ng dalawang beses ang diksiyonaryo ay
utos ng lola? Kopyahin ang 3. Sabihin nang malakas pagbasa ng mga salita . makatutulong sa pagpili
mga arrow at punan ang ang iyong pangalan. 1. plastik plas/ tik plastik ng salita na angkop sa
mga ito. Isulat ang sagot sa 2. palengke pa/leng/ke isang konteksto. Ang
iyong kuwaderno. Aralin palengke aralin na ito ay
Paano sumunod sa Panuto. 3. Ginoo gi/no/o ginoo magbibigay ng
Pag-aralan ang mga 4. paaralan pa/a/ra/lan kasanayan sa paggamit
pangungusap. Unawain ito. paaralan ng diksiyonaryo.
5. munisipyo
Paraan ng Paghugas ng mu/ni/sip/yo munisipyo Tingnan ang mga
Mga Plato salitang nakapaloob sa
isang pahina ng
1. Tanggalin ang mga tirang diksyurnaryo. Tingnan
pagkain sa plato. Ilagay ang ang mga salita at
mga tirang kahulugan nito. Sa
pagkain sa lalagyan. pamamagitan ng
2. Lagyan ng sabon ang pagtingin ng kahulugan,
basang sponge at kuskusin makikita at mapipili mo
ang mga plato. ang angkop na salita
3. Hugasang maigi ang mga para magamit ito.
plato at patuyuin.
4. Ilagay ang mga plato sa paso - png. palayok at
lalagyan. anumang lutuang yari
sa luad bagay na
lubhang kinulayan ng
tina.
paso - pnr. nawalan na
ng halaga ; lumampas
na sa taning na
panahon o takdang
maaaring gamitin ; lipas
pasò - anumang
nadikitan ng apoy o ng
anumang mainit na
bagay
paso - png. takbo ng
kabayo, na matimbang
at hindi palumba-
lumba, daan o lagusan,
lalo na ang makitid na
daanan sa
bundok sa prusisyon,
babae na nakasuot ng
itim na damit at
sombrerong gawa sa
dahon
B. Pagpapaunlad (Development) Linangin ang salitang Gawain sa Pagkatuto Ipabasa ang “Ang Sarap Gawain sa Pagkatuto
masipag. Bilang 1: Basahin at Talaga” sa Alamin Natin, p. Bilang 1: Basahin at
Ipagamit ito sa sariling unawain ang mga 10. unawain ang
pangungusap. pangungusap. Isulat sa pangungusap.
Sabihin ang pamagat ng iyong kuwaderno ang Ipasipi sa mga bata ang Gumamit ng
kwento letra ng tamang sagot mga salitang may dalawa diksiyonaryo. Piliin ang
Itanong : Bakit kaya at tatlong pantig. letra ng tamang sagot at
gustong-gusto ni Ian ang 1. Mataas ang aming isulat sa
araw ng Sabado? ______ upang hindi Dalawang Tatlong kuwaderno.
Isulat sa pisara ang hula mapasok ng Pantig Pantig 1. Ang pataba ay
ng mga bata magnanakaw. napapaloob sa
A. gate B. got C. get patnubay ng salitang
hula Tunay na 2. Alin sa mga ______.
nangyari sumusunod na salita A. pasya – patinga C.
ang pinantig sa apat? palakad – palayaw
A. ba-ta B. tin-de-ra C. B. pinggan – piyano D.
mag-sa-sa-ka paltok – panata
3. Si Binibining Ramos
ang aming guro. Ano
Gawain sa Pagkatuto ang daglat o pinaiksing
Bilang 2. salita ng may
Sumulat ng panuto tungkol salungguhit?
sa pagdilig ng mga halaman A. Bb. B. Bbb. C. BB
na may apat (4) na
hakbang. Isulat ang iyong Gawain sa Pagkatuto
sagot sa kuwaderno. Bilang 2: Isulat ang mga
letra upang mabuo ang
mga
salitang hiram. Gawin
ito sa kuwaderno.
1. co __ n __ ry
4. s__op
2. butt__ __ 5. bo__k
3. sch__ __ l.
Ipabasa ang “Ang Sarap Ipabasa ang mga salitang Napapadali ang paghahanap
Talaga” Alamin natin p10 may dalawang/tatlong ng mga salita sa diksiyonaryo
Itanong: pantig. Pag-usapan ang sa tulong ng mga
Tama ba ang hulang kahulugan ng bawat salita. pamatnubay na salita.
ibinigay bago basahin Ipagamit ang mga ito sa Matatagpuan ito sa gawing
ang kwento: balikan ang pangungusap. Ipasipi sa itaas ng diksiyonaryo. Ang
start mga bata ang parirala na salita na nakasulat sa kaliwa
nagtataglay ng mga salita ang unang salita sa pahina na
Sino ang bida sa sa talaan. Ipabasa ang binibigyan ng kahulugan.
kuwento? mga parirala. Itanong: Ano
Paano siya inilarawan sa ang mapapansin sa
kuwento? pagkakasulat ng parirala?
Ano-ano ang patunay ng Ano ang pagkakaiba ng
katangiang ito? parirala sa pangungusap?
Bakit para kay Ian,
masarap ang araw ng
Sabado? Ganito rin ba
ang pakiramdam
mo sa araw ng Sabado?
Ipaliwanag ang sagot.
Dapat ba siyang tularan?
Ano-ano kaya ang mga
tuntunin sa bahay nila na
kaniyang sinunod?
Ipabasa sa mga bata ang
C. Pagpapalihan (Engagement) mga nakasulat na panuto.
Ipagawa ang mga ito.
1. Gumuhit ng isang bilog.
Sa loob nito, isulat ang
pangalan mo.
2. Sa kaliwa ng bilog,
gumuhit ng isang puso.
Kulayan ito ng pula.
3. Sa itaas ng bilog,
gumuhit ng isang ulap.
Isulat dito ang isang utos
na
sinunod mo sa bahay.
4. Sa kaliwa ng bilog,
gumuhit ng isang
parihaba. Isulat dito ang
isang bagay
na ayaw mong gawin.
D. Paglalapat (Assimilation) Gawain sa Pagkatuto Sa isang pasyalan magbigay Gawain sa Pagkatuto Gawain sa Pagkatuto
Bilang 5: Inutusan ka ng ng mga ilang panuto na Bilang 4: Piliin ang letra Bilang 3: Basahin at
nanay mo na bumili ng dapat mong sundin. ng tamang sagot. Isulat unawain ang mga
bigas sa tindahan sa karatig 1. ito sa katanungan.
baranggay. Sinabi ng nanay 2. iyong sagutang papel. Piliin at isulat ang letra
mo na sumakay ka ng 3. 1. Ano ang tawag sa ng tamang sagot sa
tricycle para mabilis kang 4. pinuno ng isang bansa? kuwaderno.
makauwi. Nakasalubong A. pangulo B. panggulo 1. Anong tawag sa
5.
mo ang iyong kaibigan at C. pangolo D. dalawang salita nasa
sinabing umangkas ka na pangngulo itaas ng bawat pahina
lamang sa pedicab. 2. Ano ang tawag sa na
Sumakay ka kasi hindi ka kagamitang panulat? nagsisilbing gabay
makahindi sa kaibigan mo. A. lapis B. lapes C. upang mas mapadadli
Isulat ang mga hakbang lopis D. lapis ang paghahanap ng
para matupad mo ang bilin 3. Sumakit ang salita?
ng nanay mo kaniyang ngipin dahil A. Kahulugan C. Gabay
marami siyang kinain na na salita
candy. Ang B. Pamatnubay na salita
salitang hiram sa D. Baybay na salita
pangungusap 2. Ang organo ay
ay_______ napapaloob sa
A. sumakit B. candy C. patnubay ng salitang
ngipin D. siya _____.
4. Alin sa mga A. Ngisi-orkestra B.
sumusunod na ang Ngungo-nguso C.
pinantig sa apat? optiko-ostiya D. ngunit-
A. gu-ro B. ma-nga-nga- obra
hoy C. dok-tor D. bom-
be-ro 3. Alin ang hindi
5. Si Ginang Zubieta impormasyong makikita
ang aming guro. Ano sa diksiyonaryo?
ang daglat o A. pamatnubay na salita
pinaiksing salita ng B. tamang pagbabaybay
may salungguhit? ng salita
A. Gng. B. Gngg. C. C. paghahanap ng
Gnng. D. Ging. hanapbuhay
D. paghahanap ng
kahulugan
4. Pag-aralan ang
talatinginan, ano ang
kahulugan ng salitang
butaw?
A. maputi B. halughog
C. ambag D. hulugan ng
sulat
5. Anong bahagi ng
pananalita ang salitang
buslo?
A. png (pangngalan) C.
pu ( pang-uri)
B. pd (pandiwa) D. pnb
(pang-abay)
Bilugan ang tamang daglat ng
mga salita.
1. Heneral
Hene., , Hen., Henr.
2. Kapitan
Kap. Kapi. Kaptn.
3. Senator
Pagtatasa Sen. Send. Senr.
(Assessment) 4. Doktor
Dok. Dot. Dr.
5 Engineer
En. Egn. Engr.

Karagdagang gawain para sa takdang- Magtala ng 5 panuto na dapat


aralin at remediation sundin sa inyong tahanan.
(Additional activities for application or
remediation)
V. MGA TALA (REMARKS)
___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned
VI. PAGNINILAY (REFLECTION)
above above 80% above above 80% above
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require ___ of Learners who require
ng 80% sa pagtataya additional activities for remediation additional activities for additional activities for additional activities for remediation additional activities for
remediation remediation remediation

B. Bilang ng mag-aaral na ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
nangangailangan ng iba pang gawain ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up
lesson the lesson the lesson lesson the lesson
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa require remediation require remediation to require remediation require remediation to require remediation
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
magpapatuloy sa remediation. __Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon __Kolaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner __Fishbone Planner
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__Event Map __Event Map __Event Map __Event Map __Event Map
__Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart __Decision Chart
__Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart __Data Retrieval Chart
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
ang nakatulong ng lubos? Paano ito __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong
kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo. kagamitang panturo.
nakatulong? __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng
bata. mga bata. mga bata. bata. mga bata.
__Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping __Mapanupil/mapang-aping mga __Mapanupil/mapang-aping
bata bata mga bata bata mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng __Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng
bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. mga bata lalo na sa pagbabasa.
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa __Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa
ng makabagong teknolohiya ng makabagong teknolohiya kaalaman ng makabagong ng makabagong teknolohiya kaalaman ng makabagong
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan teknolohiya __Kamalayang makadayuhan teknolohiya
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

F. Anong suliranin ang aking __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video __Pagpapanuod ng video
naranasan na solusyunan sa tulong presentation presentation presentation presentation presentation
__Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
ang aking punongguro at superbisor? __Community Language Learning __Community Language Learning __Community Language __Community Language Learning __Community Language
__Ang “Suggestopedia” __Ang “Suggestopedia” Learning __Ang “Suggestopedia” Learning
__ Ang pagkatutong Task Based __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia” __ Ang pagkatutong Task Based __Ang “Suggestopedia”
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based __Instraksyunal na material __ Ang pagkatutong Task Based
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

G. Anong kagamitang panturo ang ___ of Learners who earned 80%


aking nadibuho na nais kong ibahagi above
sa mga kapwa ko guro?

You might also like