You are on page 1of 9

DAILY LESSON LOG Paaralan: MAINANG RESETTLEMENT ELEM.

SCHOOL Baitang at Antas V-AGUINALDO


FOR Guro: CRISTINA M. QUIAMBAO Asignatura: Filipino
MAY 15-19, 2023 (WEEK 3)
IN-PERSON CLASSES Petsa ng Pagtuturo: Markahan: IKAAPAT NA MARKAHAN

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagsasalaysay nang napakinggang balita (F5WG -IVa -13.1)
Pagkatuto/Most  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pakikipagdebate tungkol sa isang isyu; (F5WG-IVb-e-13.2)
Essential Learning  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagsali sa isang usapan (Chat) (F5WG-IVf-j-13.6)
Competencies (MELCs)  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap (ayon sa gamit) sa pakikipanayam/pag-iinterbyu (F5WG-IVc-13.5)
Isulat ang code ng bawat  Makagagamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pagkilatis ng isang produkto.( F5WG-IVd-13.3)
kasanayan.
II.NILALAMAN Gamit ng Iba’t Ibang Uri Gamit ng Iba’t Gamit ng Iba’t Ibang Uri Gamit ng Iba’t Ibang Uri LINGGUHANG
ng Pangungusap Ibang Uri ng ng Pangungusap ng Pangungusap PAGSUSULIT
Pangungusap
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag- Alab ng Filipino 5 Alab ng Filipino 5 Alab ng Filipino 5 Alab ng Filipino 5 Alab ng Filipino 5
aaral
III. Mga pahina sa
pp158- 160 pp158- 160 pp158- 160 pp158- 160 pp158- 160
Teksbuk
IV. Karagdagang Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020). Floralde, N. (2020).
Kagamitan mula sa portal Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan – Ikaapat na Markahan –
ng Learning Modyul 2: Gamit ng Iba’t Modyul 2: Gamit ng Iba’t Modyul 2: Gamit ng Iba’t Modyul 2: Gamit ng Iba’t Modyul 2: Gamit ng Iba’t
Resource/SLMs/LASs Ibang Uri ng Ibang Uri ng Ibang Uri ng Ibang Uri ng Ibang Uri ng
Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self-
Learning Module]. Learning Module]. Learning Module]. Learning Module]. Learning Module].
Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of Moodle. Department of
Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved Education. Retrieved
(March 26, 2023) from (March 26, 2023) from (March 26, 2023) from (March 26, 2023) from (March 26, 2023) from
https://r7- https://r7- https://r7- https://r7- https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moo 2.lms.deped.gov.ph/moo 2.lms.deped.gov.ph/moo 2.lms.deped.gov.ph/moo 2.lms.deped.gov.ph/moo
dle/mod/folder/view.php dle/mod/folder/view.php dle/mod/folder/view.php dle/mod/folder/view.php dle/mod/folder/view.php
?id=13091 ?id=13091 ?id=13091 ?id=13091 ?id=13091

Guiang, CM. Guiang, CM. Guiang, CM. Guiang, CM. Guiang, CM.
(2021).Gamit ng Iba’t (2021).Gamit ng Iba’t (2021).Gamit ng Iba’t (2021).Gamit ng Iba’t (2021).Gamit ng Iba’t
Ibang Uri ng Ibang Uri ng Ibang Uri ng Ibang Uri ng Ibang Uri ng
Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self- Pangungusap [Self-
Learning Modules]. Learning Modules]. Learning Modules]. Learning Modules]. Learning Modules].
Department of Department of Department of Department of Department of
Education. Education. Education. Education. Education.

B. Iba pang Kagamitang PowerPoint PowerPoint PowerPoint PowerPoint PowerPoint


Panturo Presentation, laptop, Presentation, laptop, Presentation, laptop, Presentation, laptop, Presentation, laptop,
SLMs/Learning Activity SLMs/Learning Activity SLMs/Learning Activity SLMs/Learning Activity SLMs/Learning Activity
Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis, Sheets, bolpen, lapis,
kuwaderno kuwaderno kuwaderno kuwaderno kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panuto: Ibigay ang mga Panuto: Gumawa Panuto: Gumawa ng Panuto: Isulat sa kahon
nakaraang aralin at/o iba’t ibang uri ng ng isang isang usapan/chat na kung TAMA o MALI ang
pagsisimula ng pangungusap. pagtatalo o kausap mo ang iyong uri ng pangungusap na
bagong aralin. debate gamit ang matalik na kaibigan binanggit.
iba’t ibang uri ng gamit ang iba’t ibang uri
1. pangungusap ng pangungusap.
ayon sa gamit 1.
nito sa paksang, Halimbawa: PASALAYSAY: Bakit
2.
“Dapat bang hindi ka nagpaalam?
3. paluin o hindi Ana: Kumusta ka na,
dapat paluin ang kaibigan? 2. PATANONG:
4. mga batang Ilang taon ka na?
katulad mo bilang Anton: Maayos lang ang
paraan ng aking kalagayan.
pagdidisiplina?” 3. PADAMDAM:
Naku! May nasunog na
gusali.

4. PAKIUSAP:
Maaari po bang
makahingi ng tubig.

5. PAUTOS:
Maligo ka na at aalis na
tayo.

B. Paghahabi sa layunin Ano sa palagay ninyo Ano ang Kung mayroon kang nais
ng aralin ang ginagawa ng madalas ninyong kapanayamin? Sino ito?
dalawang tao sa pag-usapang Bakit?
larawan? makaibigan?

C. Pag-uugnay ng mga Mahalaga ang paggamit Mahalaga ang Mahalaga ang paggamit Mahalaga ang paggamit
halimbawa sa bagong ng iba't-ibang uri ng paggamit ng iba't-ibang ng iba't-ibang uri ng ng iba't-ibang uri ng
aralin. pangungusap, dahil uri ng pangungusap, pangungusap, dahil pangungusap, dahil
nakakatulong itong dahil nakakatulong nakakatulong itong nakakatulong itong
maunawaan sa mga itong maunawaan sa maunawaan sa mga maunawaan sa mga
nakikinig at bumabasa mga nakikinig at nakikinig at bumabasa nakikinig at bumabasa
nito. bumabasa nito. nito. nito.

D. Pagtalakay ng Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay


bagong konsepto at salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga
paglalahad ng salita na may paksa at salita na may paksa at salita na may paksa at salita na may paksa at
bagong kasanayan #1 panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad
nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa.
Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng
iba’t ibang uri ng iba’t ibang uri ng iba’t ibang uri ng iba’t ibang uri ng
pangungusap? pangungusap? pangungusap? pangungusap?
E. Pagtalakay ng Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay Ang pangungusap ay
bagong konsepto at salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga salita o lipon ng mga
paglalahad ng salita na may paksa at salita na may paksa at salita na may paksa at salita na may paksa at
bagong kasanayan #2 panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad panaguri at nagsasaad
nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa. nang malinaw na diwa.
Tandaan na sa ating Tandaan na sa ating Tandaan na sa ating Tandaan na sa ating
pagpapahayag ng ating pagpapahayag ng ating pagpapahayag ng ating pagpapahayag ng ating
mga kaisipan, tayo’y mga kaisipan, tayo’y mga kaisipan, tayo’y mga kaisipan, tayo’y
gumagamit ng iba’t gumagamit ng iba’t gumagamit ng iba’t gumagamit ng iba’t
ibang uri ng ibang uri ng ibang uri ng ibang uri ng
pangungusap ayon sa pangungusap ayon sa pangungusap ayon sa pangungusap ayon sa
gamit. Narito ang mga gamit. Narito ang mga gamit. Narito ang mga gamit. Narito ang mga
uri ng pangungusap uri ng pangungusap uri ng pangungusap uri ng pangungusap
ayon sa gamit. ayon sa gamit. ayon sa gamit. ayon sa gamit.

1.Pasalaysay – 1.Pasalaysay – 1.Pasalaysay – 1.Pasalaysay –


nagsasalaysay o nagsasalaysay o nagsasalaysay o nagsasalaysay o
naglalarawan ng isang naglalarawan ng isang naglalarawan ng isang naglalarawan ng isang
pangyayari. Ito’y pangyayari. Ito’y pangyayari. Ito’y pangyayari. Ito’y
nagtatapos sa bantas na nagtatapos sa bantas nagtatapos sa bantas na nagtatapos sa bantas na
tuldok (.). na tuldok (.). tuldok (.). tuldok (.).
Hal. Ang gulay at prutas Hal. Ang gulay at Hal. Ang gulay at prutas Hal. Ang gulay at prutas
ay mainam sa ating prutas ay mainam sa ay mainam sa ating ay mainam sa ating
katawan. Maraming ating katawan. katawan. Maraming katawan. Maraming
gulayan sa aming Maraming gulayan sa gulayan sa aming gulayan sa aming
probinsiya. aming probinsiya. probinsiya. probinsiya.

2.Patanong - 2.Patanong -
nagtatanong ito o nagtatanong ito o
humihingi ng kasagutan. humihingi ng 2.Patanong -
Nagtatapos ito sa kasagutan. Nagtatapos 2.Patanong - nagtatanong ito o
tandang pananong(?). ito sa tandang nagtatanong ito o humihingi ng kasagutan.
Hal. Kanino kaya ito? pananong(?). humihingi ng kasagutan. Nagtatapos ito sa
Magkano ang supot ng Hal. Kanino kaya ito? Nagtatapos ito sa tandang pananong(?).
tinapay? Magkano ang supot ng tandang pananong(?). Hal. Kanino kaya ito?
tinapay? Hal. Kanino kaya ito? Magkano ang supot ng
3.Pautos - nag-uutos o Magkano ang supot ng tinapay?
nakikiusap. Nagtatapos 3.Pautos - nag-uutos o tinapay?
ito sa bantas na nakikiusap. Nagtatapos
tuldok(.). ito sa bantas na 3.Pautos - nag-uutos o
Hal. Huwag mong tuldok(.). 3.Pautos - nag-uutos o nakikiusap. Nagtatapos
pabayaang matuyo ang Hal. Huwag mong nakikiusap. Nagtatapos ito sa bantas na
pawis mo. Kumain ka ng pabayaang matuyo ang ito sa bantas na tuldok(.).
prutas at gulay araw- pawis mo. Kumain ka tuldok(.). Hal. Huwag mong
araw. ng prutas at gulay Hal. Huwag mong pabayaang matuyo ang
araw-araw. pabayaang matuyo ang pawis mo. Kumain ka ng
4.Padamdam - pawis mo. Kumain ka ng prutas at gulay araw-
nagsasaad ito ng 4.Padamdam - prutas at gulay araw- araw.
matinding damdamin nagsasaad ito ng araw.
tulad ng tuwa, lungkot, matinding damdamin
pagkagulat, at iba pa. tulad ng tuwa, lungkot, 4.Padamdam -
Nagtatapos ito sa pagkagulat, at iba pa. 4.Padamdam - nagsasaad ito ng
tandang pandamdam (!). Nagtatapos ito sa nagsasaad ito ng matinding damdamin
Hal. Uy! Singkuwenta tandang pandamdam matinding damdamin tulad ng tuwa, lungkot,
pesos! Naku, ang (!). Hal. Uy! tulad ng tuwa, lungkot, pagkagulat, at iba pa.
daming insekto! Singkuwenta pesos! pagkagulat, at iba pa. Nagtatapos ito sa
Naku, ang daming Nagtatapos ito sa tandang pandamdam (!).
Ang debate ay isang insekto! tandang pandamdam (!). Hal. Uy! Singkuwenta
masining ng pagtatalo Hal. Uy! Singkuwenta pesos! Naku, ang
ng dalawang koponan Ang chat, na kilala rin pesos! Naku, ang daming insekto!
na magkasalungat ang bilang online na chat o daming insekto!
panig hinggil sa isang internet na chat, ay
isyu o paksa. Dito paraan ng Ang panayam ay
ibinibigay ng komunikasyon at isinasangguni upang
magkatunggaling pakikipag-ugnayang makakuha ng
koponan ang kanilang real time sa Internet. makahulugang
katuwiran, opinion, at Ang komunikasyong ito kaalaman o
katibayan ukol sa paksa. ay batay sa mga impormasyon buhat sa
tekstong mensahe. Ang isang taong may sapat
dalawa o higit pang na kaalaman tungkol sa
mga tao ay maaaring paksa.
makipag-usap at
magpadala din ng mga
larawan, video o audio
na file.
F. Paglinang sa Panuto: Isulat sa patlang Panuto: Isulat sa kahon Panuto: Isulat ang PS Panuto: Magbahagi ng
Kabihasaan ang uri ng kung TAMA o MALI ang kung ang mga isang pangyayaring
(Tungo sa Formative pangungusap. uri ng pangungusap na pangungusap ay nasaksihan sa iyong
Assessment) binanggit. pasalaysay, PT kung paligid. Gamitin ang iba’t
patanong, PK kung ibang uri ng
PS – Pasalaysay pakiusap, PU kung pangungusap ayon sa
PT – Patanong pautos, PD kung gamit
PD – Padamdam padamdam.
PU – Pautos
PK – Pakiusap
1. Maganda ang
1. Dadaan ba tayo 1. PASALAYSAY: tanawin sa Albay.
sa palengke? Mabigat ang mga
dala kong aklat. 2. Naku! Marami
ang nasalanta ng
2. Pakiabot po ng 2. PADAMDAM: Aray! bagyong Yolanda.
bayad ko. Masakit ang paa
3. Ano ang maaari
ko!
nating gawin para
3. May dala ka makulong sa mga
bang pagkain? 3. PAKIUSAP: nasalanta ng bagyo?
Pakibigay sa kanya
itong bag. 4. Bakit nagagalit
4. Yehey! Dumating ang inyong guro
na sila! 4. PATANONG: May ngayon?
malaking gagamba
sa puno. 5. Pakikuha po
5. Array! Naipit ang
ang tubig sa lamesa.
kamay ko sa pinto!
5. PAUTOS:
Sumunod kayo sa
kanya.

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalagang Bakit Bakit mahalagang Bakit mahalagang


pang-araw-araw na buhay malaman ang mga gamit mahalagang malaman ang mga gamit malaman ang mga gamit
ng iba’t-ibang uri ng malaman ang ng iba’t-ibang uri ng ng iba’t-ibang uri ng
pangungusap sa pang- mga gamit ng pangungusap sa pang- pangungusap sa pang-
araw-araw na iba’t-ibang uri ng araw-araw na araw-araw na
pamumuhay? pangungusap sa pamumuhay? pamumuhay?
pang-araw-araw
na pamumuhay?
H. Paglalahat ng Aralin Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang Ano-ano ang gamit ng Ano-ano ang gamit ng
iba’t-ibang uri ng gamit ng iba’t- iba’t-ibang uri ng iba’t-ibang uri ng
pangungusap? ibang uri ng pangungusap? pangungusap?
pangungusap?

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Magsagawa ng Panuto: Kung bibigyan Panuto: Narito ang ilang
debate gamit ang iba’t Panuto: Basahin ka ng pagkakataong produktong laman ng
ibang uri ng at kumpletuhin makapanayam ang patalastas saradyo,
pangungusap ukol sa ang sumusunod pangulo ng bansa, telebisyon, at sa
paksang, “Dapat o Di- na pag-uusap o anong paksa ang pipiliin tindahan na maaari
dapat bang ituloy ng chat gamit ang mo? Gumawa ng mong mabili. Gumawa
pamahalaan ang iba’t ibang uri ng interview guide sa ng pangungusap ayon
programang Pantawid pangungusap. pamamagitan ng iba’t sa iyong sariling puna o
Pamilyang Pilipino ibang uri ng pagkilatis sa produkto
(4P’s).” SILINA: Maaari pangungusap. Paksang gamit ang iba’t ibang uri
po bang Tatalakayin sa ng pangungusap na
magtanong? Panayam: natutuhan mo. Isulat sa
SANDRA: ___________________ iyong sagutang papel
__________________ ang mga nabuo mong
__________________ Mga Gabay na Tanong pangungusap.
____________ para sa Panayam:
SILINA: Naliligaw 1.
po kasi ako? 2.
SANDRA: 3.
______________ 4.
______________ 5. 1.
____
SILINA: Pupunta ___________________
po sana ako sa
simbahan subalit
hindi ko po alam
ang daan? 2.
SANDRA: Ang ___________________
tinutukoy mo
bang simbahan
ay ‘yong bagong
gawa lamang?
SILINA:
______________
______________
____
SANDRA: Naku! 3.
Lumagpas ka na. ___________________
SILINA: Ganun
po ba?
SANDRA:
Lumakad ka 4.
pabalik tapos
kumaliwa sa ___________________
pangalawang
kanto. Sa
ikalawang bloke
ay makikita mo
ang bagong 5.
gawang ___________________
simbahan.
SILINA:
______________
______________
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.

B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?

G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like