You are on page 1of 8

School: SOLIS ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: ANNALIZA S. MAYA Learning Area: FILIPINO


Teaching Dates and Time: JANUARY 15-19, 2024 (Week 9) 10:45-11:35 Quarter: IKALAWA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naisasagawa ang Naisasagawa ang Naisasagawa ang Naisasagawa ang
Pangnilalaman mapanuring pagbasa mapanuring pagbasa mapanuring pagbasa mapanuring pagbasa CATCH-UP
upang mapalawak ang upang mapalawak ang upang mapalawak ang upang mapalawak FRIDAY
talasalitaan. talasalitaan. talasalitaan. ang talasalitaan.
B. Pamantayan sa Nababasa ang usapan, Nababasa ang usapan, Nababasa ang usapan, Nababasa ang
Pagganap tula, talata, kuwento tula, talata, kuwento tula, talata, kuwento nang usapan, tula, talata,
nang may tamang bilis, nang may tamang bilis, may tamang bilis, diin, kuwento nang may
diin, tono, antala at diin, tono, antala at tono, antala at ekspresyon tamang bilis, diin,
ekspresyon ekspresyon tono, antala at
ekspresyon
C. Mga Kasanayan sa Nababaybay nang wasto Nababaybay nang Nababaybay nang wasto Nababaybay nang
Pagkatuto ang mga salitang wasto ang mga salitang ang mga salitang wasto ang mga
(Isulat ang code sa bawat natutunan sa aralin/ natutunan sa aralin/ natutunan sa aralin/ salitang natutunan sa
kasanayan) batayang talasalitaang batayang talasalitaang batayang talasalitaang aralin/ batayang
pampaningin pampaningin pampaningin talasalitaang
F3PY-IIIb-2.2/2.3 F3PY-IIIb-2.2/2.3 F3PY-IIIb-2.2/2.3 pampaningin
F3PY-IIIb-2.2/2.3
Pagbabaybay nang Pagbabaybay nang Pagbabaybay nang Wasto Pagbabaybay nang
II. NILALAMAN Wasto sa mga Salitang Wasto sa mga Salitang sa mga Salitang Wasto sa mga
(Subject Matter) Natutuhan/Batayang Natutuhan/Batayang Natutuhan/Batayang Salitang
Talasalitaang Talasalitaang Talasalitaang Natutuhan/Batayang
Pampaningin Pampaningin Pampaningin Talasalitaang
Pampaningin
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Audio/Visual Audio/Visual Audio/Visual
Panturo Presentation Presentation Presentation, “Show Me” Presentation
Board
IV. PAMAMARAAN
A.Balik –Aral sa nakaraang Pagtambalin ang mga Piliin sa tatlong salita Basahin ang Tukuyin ang mga Summative Test/
Aralin o pasimula sa panghalip na pananong ang wastong baybay na pangungusap at tukuyin nawawalang letra Weekly Progress
bagong aralin na nasa Hanay A at ang tinutukoy ng bawat ang tamang pangalan ng upangb mabuo ang Check
(Drill/Review/ Unlocking maaaring sagot nito larawan. larawan sa bawat bilang. mga salitang hiram.
of difficulties) mula sa Hanay B. Isulat ito sa pisara.
Hanay A 1. Isang hayop na
Hanay B tumatalon at gumagawa ho__do__
1. Ano a. sa ng tunog na “kokak”.
palengke
2. Sino b.
Agosto 22
3. Saan c. sina b__rg__r
2. Nagkukumpuni ng mga
Berna at Dina sirang tubo ng tubig.
4. Kailan d.
lapis fr_nchfr_es
5. Sino-sino e. Bb.
Rosita

3. Isang uri ng anyong So_tdr_nks


tubig na mas malaki
kaysa sa dagat.

4. Dito pumapasok ang


mga mag-aaral upang
matuto.

5. Ang iyong
ipinagdiriwang tuwing
araw ng iyong
kapanganakan.
B. Paghahabi sa layunin ng Tingnan ang larawan
aralin
(Motivation)

Ano ang tawag sa


larawan?
Nakakita na ba kayo ng
posporo?
Dapat ba itong
paglaruan? Bakit
C. Pag- uugnay ng mga Basahin at unawain ang Basahin ang mga salita Ang pagbabaybay o Sa pagbabaybay ng
halimbawa sa bagong kwento. sa bawat bilang. Ulitin ispeling ay isa-isang mga salita, ano ang
aralin ng dalawang beses ang pagbigkas sa maayos na mga paraan na dapat
(Presentation) Ang Magkapatid pagbasa ng mga salita. pagkasunod-sunod ng nating tandaan?
Araw ng Sabado nang 1. papel mga letra o ng salita. Ang
maisipan ng 2. simbahan pagbabaybay ay maaaring
magkapatid na sina Roy 3. ginang pasulat, pasalita at
at Poy na maglaro ng 4. watawat panghihiram.
baril barilan sa loob ng 5. palaruan
kanilang tahanan.
Gustong gusto nila Mahalagang tandaan
itong laruin sapagkat na kung ano ang
pangarap nilang maging bigkas ay siya ring
isang sundalo. Dahil baybay.
mabilis nilang natapos
ang paggawa ng
takdang-aralin agad
naman silang pinayagan
ng kanilang ina.
“Salamat inay” sambit
ng dalawang bata.
Masayang naglalaro
sina Roy at Poy sa isang
madilim na bakanteng
silid sa kanilang bahay.
Habang sila ay
naglalaro may nakita
silang isang kandila at
posporo sa gilid. Kinuha
nila ito at pinaglaruan.
Hindi alintana ng
dalawang bata ang
maaaring sakuna na
maidudulot nito. Buti
nalang ay maagang
nakauwi ang kanilang
ama galing sa trabaho
at sila ay nakita at
pinagsabihan.

Sino ang mga tauhan sa


ating kwentong binasa?
Ano ang kanilang
pinaglaruan?
D. Pagtatalakay ng bagong Punan ng angkop na Ang pagbaybay ay ang Pangkatang Gawain Pagtalakay muli sa
konsepto at paglalahad ng letra ang kahon upang pagsusulat ng salita o Hatiin ang klase sa apat pagbabaybay ng mga
bagong kasanayan No I mabuo ang salita. mga salita sa na pangkat. Mag-unahan talasalitaang
(Modeling) 1. May malaking pamamagitan ng lahat sa pagsulat sa “Show Me” pampaningin at mga
espasyo o walang ng kinakailangan na board ang mga wastong salitang natutuhan sa
laman. letra sa tama nitong baybay ng mga aralin.
pagkakasunod sunod. ipapakitang mga larawan.
Ito ay isa sa mga Ang pangkat na may
2. Ito ay kung saan ka napakaimportanteng pinakamaramiong puntos
nakatira at may mga bahagi ng wika. ang siaang magwawagi.
kagamitan.

3. Ito ay isang
hanapbuhay kung saan
ikaw ay kumikita.

4. Ito ay ang leksiyon na


itinuturo ng iyong guro.

5. Ito ay aksidenteng
pangyayari o malaking
kapinsalaan.

E. Pagtatalakay ng Ang batayang Talakayin ang mga Talakayin ang mga paraan Humanap ng
bagong konsepto at talasalitaang paraan sa ng wastong pagbabaybay kapareha at gawin
paglalahad ng bagong pampaningin ay mga pagbababaybay ng mga ng mga talasalitraang ang mga sumusunod
kasanayan No. 2. salitang makakatulong talasalitaan. pampaningin at mga na gawain.
( Guided Practice) sa pagpapalawak ng 1. Pabigkas na salitang natutuhan. Piliin sa tatlong
kaalaman at kasanayan pagbaybay – dapat ay kahon ang salitang
sa pagbasa at pagsulat. paletra at hindi may wastong baybay.
Halimbawa: papantig. Gamiting gabay ang
ang kanilang Halimbawa: mga pangungusap.
bata (salita) Isulat ang titik ng
dalawa isang aso = /ey-es-ey/ iyong mga sagot sa
habang ibon = /ay-bi-o-en/ sagutang papel.
silang kapatid (akronim) 1. Ito ay anomang
Sa pagbabaybay nang UP (University of the detalye ukol sa tao,
wasto sa batayang Philippines) = /yu-pi/ sitwasyon,
talasalitaan mahalagang (inisyal) pangyayari, lugar, o
malaman at BBM (Bongbong bagay.
maunawaan mo ang Marcos) = /bi-bi-em/
tamang pagbigkas at (daglat)
2. Karaniwang bata o
pagsulat ng Alpabetong Mr. (Mister) = /kapital
kabataan na
Filipino. em-ar/
pumapasok sa
Ang pagbaybay o
paaralan.
ispeling ay isa-isang 2. Pasulat na
pagbigkas sa maayos na pagbaybay –
pagkakasunod-sunod pagpapanatili ng 3. Tawag sa lalaking
ng mga titik. orihinal na anyo sa guro.
pagsulat ng mga salita
sa wikang Filipino. 4. Uri ng isang
a. Kung ano ang bigkas lamang dagat na
ay siyang sulat. Kung tahanan ng mga
ano ang sulat ay siyang perlas.
basa.
Halimbawa:
dyip = jeep 5. Isang kagamitang
basketbol = basketball panghiwa na may isa
b. Mayroong dagdag na o dobleng talim.
8 letra sa alpabetong
Filipino. Ito ay ang C,
F, J, Ñ, Q, V, X, Z. Ito
ay ginagamit sa tao at
lugar.
Halimbawa:
tao = Francis, Niño,
Jacque
lugar = Quezon, Cavite,
Zamboanga
c. Mga salitang
katutubo mula a ibang
wika ditto sa Pilipinas.
Halimbawa:
Señor (kastila:ginoo)

Ang batayang
talasalitaang
pampaningin ay mga
salitang madalas
lumilitaw sa ating
pagbabasa at
pagsusulat.
F. Paglilinang sa Mga Paraan sa Pangkatang Gawain. Pagwawasto ng mga
Kabihasan Pagbabaybay Hatiin ang klase sa sagot sa gawain.
(Tungo sa Formative 1. Pabigkas- Ito ay sa apat na pangkat.
Assessment pamamaraan na patitik Magsagawa ng laro.
( Independent Practice ) at hindi papantig. Isulat sa inyong “Show
2. Pasulat- Panatilihin Me” board ang wastong
ang orihinal na anyo ng babay ng mga
pagsulat ng mga salita ipapakitang larawan.
sa wikang Filipino.
3. Panghihiram-
Panatilihin ang orihinal
na baybay ng salitang
hiram.

G. Paglalapat ng aralin sa Bakit mahalagang Bakit mahalagang Bakit mahalagang Bakit mahalagang
pang araw araw na malaman natin ang malaman natin ang malaman natin ang malaman natin ang
buhay wastong baybay ng mga wastong baybay ng wastong baybay ng mga wastong baybay ng
(Application/Valuing) salita? mga salita? salita? mga salita?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang mga paraan sa Ano ang mga paraan sa Ano ang mga paraan sa Ano ang mga paraan
(Generalization) wastong pagbabaybay wastong pagbabaybay wastong pagbabaybay ng sa wastong
ng mga batayang ng mga batayang mga batayang pagbabaybay ng mga
talasalitaan? talasalitaan? talasalitaan? batayang
talasalitaan?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Punan ng Panuto: Isaayos ang Panuto: Piliin ang salitang Panuto: Punan ng
angkop na letra ang mga letra sa loob ng may wastong baybay na angkop na salita ang
kahon upang mabuo kahon upang mabuo nasa loob ng panaklong sa bawat pangungusap.
ang pangalan ng bawat ang wastong baybay ng bawat pangungusap. Gamiting gabay ang
larawan. Isulat ang salita. Isulat ang iyong Isulat ang iyong mga mga larawan na nasa
iyong mga sagot sa mga sagot sa sagutang sagot sa sagutang papel. kaliwa. Isulat sa
sagutang papel. papel. 1. Ito ay tinatawag na papel o kuwaderno
1. Si nanay ay binhi kung saan ang wastong baybay
naglalaba ng mga itinatanim para tumubo. ng salita.

2. Maraming alagang (boto, buto, bato) 1. Ang


2. Ito ay bagay na ating __________ ay taniman
ang aking isinusuot upang ng mga halaman.
lolo. matakpan ang ating
katawan. 2. Mapait ang
3. May akong
alagang hayop sa _____________.
bahay. (damit, damet,
4. Mabango ang amoy 3. Malansa ang
damite)
amoy ng
3. Ito ay karaniwang
ng _____________.
lumulutang sa kalangitan
5. Mataas ang lipad ng
at kulay puti.
aking
4. Ang
(olap, ulap, oulap) ___________ ay
4. Ang nangangasiwa at maaaring gawa sa
gumagamot sa taong may kahoy o semento.
sakit.

5. Ginagamit ang
(duktur, duktor, ___________ bilang
doktor) proteksyon sa ulan at
5. Dito kadalasang sikat ng araw.
pumupunta at nagdadasal
ang mga tao tuwing
Linggo.

(simbahon,
simbahan, sembahan)
J. Karagdagang gawain
para sa takdang aralin
(Assignment)
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong
guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang
pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared by:
Annaliza S. Maya
Teacher I

Checked by:
Rosegelly S. Del Mundo
Master Teacher I

You might also like