You are on page 1of 8

School: Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: Learning Area: FILIPINO


Teaching Dates and
Time: August 29 -September 1, 2023 (WEEK 1) Quarter: FIRST

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Holiday Naipamamalas ang Naipamamalas ang Naipamamalas ang Summative Test/
Pangnilalaman kakayahan at tatas sa kakayahan at tatas sa kakayahan at tatas sa Weekly Progress Check
pagsasalita at pagsasalita at pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling pagpapahayag ng sariling pagpapahayag ng sariling
ideya, kaisipan, ideya, kaisipan, ideya, kaisipan, karanasan
karanasan at damdamin karanasan at damdamin at damdamin
B. Pamantayan sa Naipahahayag ang Naipahahayag ang Naipahahayag ang
Pagganap ideya/kaisipan/damdamin ideya/kaisipan/damdamin ideya/kaisipan/damdamin/
/reaksy on nang may /reaksy on nang may reaksy on nang may
wastong tono, diin, bilis, wastong tono, diin, bilis, wastong tono, diin, bilis,
antala at intonasyon antala at intonasyon antala at intonasyon
C. Mga Kasanayan sa Nagagamit ang Nagagamit ang Nagagamit ang
Pagkatuto pangngalan sa pangngalan sa pangngalan sa
(Isulat ang code sa pagsasalaysay tungkol sa pagsasalaysay tungkol sa pagsasalaysay tungkol sa
bawat kasanayan) mga tao, lugar at bagay mga tao, lugar at bagay mga tao, lugar at bagay sa
sa paligid sa paligid paligid
F3WG-Ia-d-2 F3WG-Ia-d-2 F3WG-Ia-d-2
F3WG-IIa-c-2 F3WG-IIa-c-2 F3WG-IIa-c-2
Paggamit ng Pangngalan Paggamit ng Pangngalan Paggamit ng Pangngalan
II. NILALAMAN sa Pagsasalaysay sa Pagsasalaysay sa Pagsasalaysay
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang Modules Modules Modules
kagamitan mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation,
Panturo Larawan Larawan
IV. PAMAMARAAN
A.Balik –Aral sa Holiday Balikan natin ang inyong Ano ang tinutukoy ng Ihanay ang bawat larawan Summative Test/
nakaraang Aralin o karanasan noong kayo ay pangngalan? sa angkop na hanay. Weekly Progress Check
pasimula sa bagong nasa Ikalawang Baitang. Ano ang dalawang uri ng
aralin Sagutin mo ang pangngalan?
(Drill/Review/ sumusunod na tanong.
Unlocking of difficulties) 1. Ano ang pangalan ng
iyong paaralan?
2. Ano-ano ang
kagamitan mo sa pag-
aaral?
3. Sino ang matalik mong
kaibigan?
4. Sino ang iyong guro
noong nasa ikalawang
baitang ka?
5. Saan ka bumibili ng
pagkain tuwing recess?
B. Paghahabi sa layunin Ano ang ginagawa mo
ng aralin kapag malapit na ang
(Motivation) pista sa inyong bayan?
Tumutulong ka ba sa
paghahanda?
C. Pag- uugnay ng mga Tingnan ang mga Ating basahin ang Basahin ang kuwento.
halimbawa sa bagong larawan. Basahin ang mga kuwento. Alamin natin Sapatos ni Sita
aralin nakasulat sa ilalim ng kung ano-anong Glenda A. Capistrano
(Presentation) kahon. paghahanda ang kanilang Tuwang-tuwa si Sita sa
ginagawa sa nalalapit na pamamasyal sa bayan.
kapistahan at kung anong Madami siyang nakita
kaugaliang Pilipino ang doon. May mga damit,
Ang mga salitang ipapakita ng bawat laruan, kendi at iba’t ibang
nakasulat ay tumutukoy tauhan sa kuwento. klase ng sapatos. Ngunit
sa ngalan ng tao, lugar, isang sapatos ang
bagay, hayop at Ang Pista sa Aming nakaagaw sa kaniyang
pangyayari. Bayan atensiyon. Isang pulang
sapatos na may ribbon sa
Bata’t matanda ay ibabaw. Napahanga si Sita
abalang-abala. Lahat ay sa ganda ng sapatos at
tumutulong sa sinabi niya ito sa kaniyang
paghahanda sa nalalapit nanay. Ngunit sinabihan
na kapistahan. May siya ng kaniyang nanay na
kabataan na nagtutulong- wala silang pera para dito.
tulong sa paggawa at Habang naglalakad pauwi,
paglalagay ng banderitas. sinabihan siya ng kaniyang
May ilang kababaihan ina na pag-iipunan nila ang
naman ang nag-aayos ng pambili ng sapatos. Ito
bulaklak sa mga sasakyan kasi ang balak niyang
na gagamitin sa suotin sa kaniyang
prusisyon. Ang mga lalaki kaarawan. Hindi man niya
naman ay nag-aayos ng nabili ang sapatos ay
mga ilaw. masaya siyang umuwi.
Ang mga nanay naman ay
abala sa paghahanda ng
mga pagkain tulad ng
suman, halaya, atsara at
iba pang kakanin. Ang
mga Tatay naman ay
nag-aayos ng kanilang
bakuran.
Ang mga batang katulad
ko ay hindi rin pahuhuli.
Kami ay katulong sa
paglilinis ng aming bahay.
D. Pagtatalakay ng Pangngalan ang tawag sa Sagutan ang mga tanong Mula sa binasang kwento,
bagong konsepto at salitang tumutukoy sa na mula sa kuwento. punan ng angkop na
paglalahad ng bagong ngalan ng tao, bagay, 1. Ano ang pangngalan ang
kasanayan No I hayop, lugar at pinagkakaabalahan ng sumusunod:
(Modeling) pangyayari. Ang dalawang mga tao sa bayan? Ang mga tauhan ng
uri nito ay ang pantangi 2. Anong mga kuwento ay sina 1.
at pambalana. paghahanda ang kanilang _______________ at 2.
Pantangi ang tawag sa isinasagawa sa nalalapit ____________. Sila ay
pangngalang tumutukoy na pista? pumunta sa 3.
sa tiyak o partikular na 3. Sino-sino ang mga ______________ upang
ngalan ng tao, bagay, nakilahok sa mamasayal. Marami silang
hayop, lugar at paghahanda? nakita sa bayan gaya ng 4.
pangyayari. Nagsisimula 4. Ano-anong mga ________, 5. _________,
ito sa malaking titik. pangngalan ang 6. __________, at iba’t
Halimbawa: Lita, Mongol, nabanggit sa kuwento? ibang klase ng sapatos.
Bantay, Barangay Gusto niyang bilhin ang
Mankilam, Araw ng sapatos upang suotin para
Barangay sa kaniyang kaarawan.
Pambalana ang tawag sa
pangkalahatang ngalan ng
tao, bagay, hayop, lugar
at pangyayari.
Nagsisimula ito sa maliit
na titik.
Halimbawa: guro,
paaralan, lapis,
palatuntunan, aso

E. Pagtatalakay ng Nagagamit ang Humanap ng kapareha at Isa sa pinakamahalagang


bagong konsepto at pangngalan sa gawin ang mga bahagi ng pananalita ay
paglalahad ng bagong pagsasalaysay tungkol sa sumusunod. ang paggamit ng
kasanayan No. 2. mga tao, lugar at bagay Sa tulong ng mga pangngalan. Nagagamit
( Guided Practice) sa paligid. Halimbawa: larawan. Bumuo ng ang pangngalan sa
pangungusap na pagsasalaysay tungkol sa
pasalaysay. mga tao, lugar at bagay sa
paligid. Ang pangngalan ay
importanteng bahagi ng
Inaayos ni tatay ang pagsasalaysay dahil ito
________sa aming ang tumutukoy sa
bahay. Samantalang si eksaktong pangalan ng
________ay matiyagang tao, bagay, lugar,
namamalantsa ng aming pangyayari, hayop, o
damit. Masayang ideya. Mahalagang
naghuhugas naman ng matutuhan ang
pinggan ang _________ pangngalan bilang aralin
sa kusina.Tuwang-tuwa upang makapagbigay ng
ang mag-anak dahil epektibo at makabuluhang
nakabili ng bagong salaysay.
______ si tatay.
F. Paglilinang sa Pagtambalin ang Humanap ng kapareha at
Kabihasan pangngalang pambalana sagutin ang mga
(Tungo sa Formative na nasa Hanay A sa sumusunod. Kumpletuhin
Assessment pangngalang pantangi na ang crossword puzzle.
( Independent Practice ) nasa Hanay B.

Pahalang:
1. Pambansang prutas ng
Pilipinas.
3. Siya ay karamay mo sa
kalungkutan at kasiyahan
4 Taon-taon ko itong
hinihintay para mabisita
ang mga ninong at ninang

Pababa:
2. Dito ka bumibili ng
pagkain tuwing recess
5. Ang hayop na ito ay
itinuturing ng lahat ng
kaibigan ng tao
Ang mga salitang nabuo sa
crossword ay mga
halimbawa ng pangalan.
Gamitin ang mga pangalan
sa pangungusap.
G. Paglalapat ng aralin Bilang isang mag-aaral, Isulat ang tsek (✓) kung Bilang isang mag-aaral,
sa pang araw araw na paano mo mapapaunlad ang pangungusap ay paano mo mapapaunlad
buhay ang iyong kakayahan nagpapakita ng ang iyong kakayahan
(Application/Valuing) upang mapabuti ang bayanihan at ekis (X) upang mapabuti ang iyong
iyong pang-araw-araw na kung hindi. pang-araw-araw na
buhay? ________1. Ang buhay?
bayanihan ay isa sa
magagandang kaugalian
ng mga Pilipino.
________ 2. Panatilihin
ang magagandang
katangian lalo na ang
pagtutulungan sa
panahon ngayon.
________ 3. Maghintay
ng kapalit sa pagtulong
ng kapwa.
________ 4. Ang batang
katulad mo ay may mga
bagay na kaya mo ng
itulong sa iyong kapwa.
________ 5. Ang
bayanihan ay
nagpapakita ng
pagtutulungan na hindi
naghihintay ng anomang
kapalit.
H. Paglalahat ng Aralin Punan ang patlang upang Ano-ano ang iyong Marami ba kayong
(Generalization) mabuo ang bawat natutunan sa ating aralin? natutunan sa aralin
pangungusap. ngayon? Ano-ano ang mga
1. Ang pangngalan ay ito? Isulat ang Tama kung
mga salitang tumutukoy natutunan mo at Mali kung
sa ngalan ng hindi.
________________, _______1. Nalinang ang
__________________, aking kakayahan sa
________________, paggsasalaysay sa pagbuo
__________________, at at pagsulat ng
___________________. pangungusap.
2. Ang dalawang uri ng _______ 2. Nadadagdagan
pangngalan ay ang kaalaman ko sa
__________________, at pagbuo ng salita o
__________________. parirala.
3. Ang tawag sa tiyak o _______ 3. Napapalawak
partikular na ngalan ng ang aking kaalaman sa
tao, bagay, hayop, lugar, pagbabasa ng pangunusap
at pangyayari ay at talata.
__________________. _______ 4. Nagamit ko
4. Ang tawag sa ang mga pangngalan sa
pangkalahatang ngalan ng pangungusap sa tulong ng
tao, bagay, hayop, lugar, mga larawan.
at pangyayari ay _______ 5. Nakabuo ako
__________________. ng talata gamit ang mga
5. Nagagamit ang pangngalan.
__________________ sa
pagsasalaysay tungkol sa
tao, lugar, at bagay sa
paligid.
I. Pagtataya ng Aralin Iguhit ang bilog () sa Panuto: Bilugan ang mga Panuto: Gamitin ang
kahon kung ang pangngalan na ginamit sa sumusunod na larawan
pangngalang tinutukoy ay bawat pangungusap. upang makasulat ng isang
pambalana at bituin (☆) 1. Si Mang Lando ay pangungusap.
naman kung ito ay isang mabait na
pantangi. sorbetero.
2. Masayang naglalaro
ang mga bata sa
palaruan.
3. Nasira ang aming
telebisyon.
4. Malinis manamit si
Daisy.
5. Bawal lumabas ngayon
sa bahay.

J. Karagdagang gawain Gamitin sa pangungusap Pumili ng limang


para sa takdang aralin ang ngalan ng tao, lugar pangngalan mula sa
(Assignment) at bagay sa paligid listahan. Gamitin ang mga
1. tatay ito sa pangungusap na
2. guro magsasabi ng iyong
3. paaralan sariling karanasan.
4. palengke
5. lapis

V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturoang
nakatulong ng lubos?Paano
ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong
guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang
pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

You might also like