Professional Documents
Culture Documents
DLL - FIL3 - Q4 - W2 - Napagsasama Ang Mga Katinig at Patinig Upang Makabuo NG Salitang Diptonggo@edumaymay@lauramos
DLL - FIL3 - Q4 - W2 - Napagsasama Ang Mga Katinig at Patinig Upang Makabuo NG Salitang Diptonggo@edumaymay@lauramos
DAILY LESSON LOG Teacher: @edumaymay @lauramos @angie Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and Time: May 8 – 12, 2023 (WEEK 2) Quarter: IKAAPAT
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang ugnayan ng Nauunawaan ang ugnayan ng Nauunawaan ang ugnayan ng Nauunawaan ang ugnayan ng Summative Test/
simbolo at ng mga tunog simbolo at ng mga tunog simbolo at ng mga tunog simbolo at ng mga tunog Weekly Progress Check
B. Pamantayan sa Pagganap Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula,
talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may
tamang bilis, diin, tono, antala tamang bilis, diin, tono, antala tamang bilis, diin, tono, antala at tamang bilis, diin, tono, antala at
at ekspresyon at ekspresyon ekspresyon ekspresyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napagsasama ang mga katinig at Napagsasama ang mga katinig Napagsasama ang mga katinig at Napagsasama ang mga katinig at
(Isulat ang code sa bawat patinig upang makabuo ng at patinig upang makabuo ng patinig upang makabuo ng patinig upang makabuo ng
kasanayan) salitang may diptonggo salitang may diptonggo salitang may diptonggo salitang may diptonggo
F3KP-IVi-11 F3KP-IVi-11 F3KP-IVi-11 F3KP-IVi-11
Mga Salitang may Diptonggo Mga Salitang may Diptonggo Mga Salitang may Diptonggo Mga Salitang may Diptonggo
II. NILALAMAN
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation,
Larawan Activity Card
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Lagyan ng tsek ang linya sa Pantigin ang bawat salita. Salungguhitan ang salitang may Pangalanan ang larawan ng Summative Test/
o pasimula sa bagong aralin bawat bilang kung ang salita ay 1. araw ____ ____ klaster o diptonggo sa bawat salitang diptonggo. Weekly Progress Check
(Drill/Review/ Unlocking of may klaster o may kambal 2. apoy ____ ____ pangungusap. Isulat ang letrang K
difficulties) katinig. 3. baybayin ____ ____ _____ kung ito ay may klaster at letrang
__ 1. plato __ 6. kaklase 4. nanay ____ ____ D kung may diptonggo.
__ 2. Gripo __7. pamilya 5. baywang ____ ____ 1. Ang papel ay nasa ibabaw ng 1.
__ 3. Klasrum __ 8. trak mesa.
__4. paaralan __ 9. trapik 2. Maayos na nakalagay sa plato
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
__5. guro __10. blusa ang pagkain.
3. Maganda ang mga bulaklak sa
plorera.
2.
4. Mamahalin ang hikaw na suot
ni Inay.
5. Nagpreno ang kotse nang may
biglang may tumawid sa daan. 3.
4.
5.
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Tumutulong ba kayo sa mga Tingnan ang larawan Nakakita ka na aba ng talon?
(Motivation) gawaing bahay sa inyong Nasubukan mo na bang maligo
tahanan? dito?
Anong mga tulong ang ginagawa
ninyo?
Ano ang nakikita ninyo sa
larawan?
May alaga rin ba kayong
manok?
C. Pag- uugnay ng mga Basahin ang isang maikling Basahin at unawaing mabuti Basahin at unawaing mabuti ang Basahin ang ilang halimbawa ng
halimbawa sa bagong aralin kwento. ang tula. kwento. mga salitang may diptonggo.
(Presentation) Si Tinay ay nag- iisang anak nina Mga Sisiw sa Tulay Ang Talon ng Daranak
Mang Natoy at Aling Isay. Kay gandang pagmasdan ang ni Dr. Maria Leilane E. Bernabe
Napakamasayahing bata ni mahabang tulay, Ang Talon ng Daranak o Daranak
Tinay. Bukod dito ay Na maghapong ginawa ng Falls ay isang popular na lugar na
napakasipag rin niyang maglinis masipag na tatay. dinarayo ng mga turista sa
ng kanilang bahay. Katunayan Kahit masakit ang baywang ni panahon ng tag-init. Ang mga
wala kang makita ni isang maliit nanay, dumarayo dito ay galing sa iba’t
na agiw sa kanilang kisame. Aliw Pilit tumulong ang reyna ng ibang bahagi ng Maynila at mga
na aliw ang mag-asawa sa bahay. karatig-bayan. Madali lamang
kanilang anak kaya’t sinisikap marating ang Talon ng Daranak.
nilang maibigay ang Sa ilalim nito’y puno ng kulay Simula sa bayan ng Tanay
pangangailangan nito. dilaw, hanggang talon ay dalawampung
Alam ni Aling Isay na gustong Iyon pala’y mga sisiw na minuto lamang ang oras na iyong
gusto ng kanyang anak ang mga gumagalaw. gugulin upang marating ito.
ulam na may sabaw kaya Na naglalaro sa ilalim ng araw, Ang Daranak Falls ay itinuturing
madalas siyang magluto ng Na animo’y mga maliit na ilaw. na isa sa pinakamagandang likas
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
nilaga na may bataw, sitaw at na yaman ng Rizal na
petsay. Itanong: pinangangalagaan ng lokal na
Tuwing Linggo ay nagsisimba 1. Ano ang mga gumagalaw sa pamahalaan sa bayan ng Tanay.
ang mag-anak at pagkatapos ilalim ng tulay? Malamig at malinis ang tubig
magsimba ay kumakain sila ng 2. Anong parte ng katawan ang dito. Makikita mo ang luntian at
masarap na lugaw sa restawran masakit kay nanay? nagtataasang punong-kahoy sa
ni Mang Butsoy. Bumibili rin sila 3. Bakit masakit ang baywang paligid. Madalas dito nagpipiknik
ng tikoy dahil ito ang paboritong ni nanay? ang mga mag-anak. Upang
meryenda ni Tinay. 4. Anong napansin mo sa mapanatili ang kalinisan ng lugar
unang pantig na salitang ay kailangan itapon ang mga
Itanong: reyna? basura sa tamang lugar. May
1. Anong uri ng bata si Tinay? 5. Ano ang tawag sa salitang katapat na parusa ang
2. Sino ang kanyang mga ito? mahuhuling lalabag sa
magulang? alituntuning ito.
3. Bakit aliw na aliw ang mga
magulang niya sa kanya?
4. Ano ang madalas na niluluto
ni Aling Isay sa kanyang anak?
5. Kailan nagsisimba ang mag-
anak? 6. Ano ang ginagawa nila
pagkatapos magsimba?
7. Ano ang paboritong
meryenda ni Tinay?
8. Masayahin ka rin ba at
masipag tulad ni Tinay?
D. Pagtatalakay ng bagong Basahin ang mga salitang Talakayin muli ang kahulugan Magbigay ng mga salitang may Talakayin muli ang kahulugan ng
konsepto at paglalahad ng ginamit sa kuwento: ng salitang diptonggo. diptonggo sa binasang kwento. salitang diptonggo. Magbigay ng
bagong kasanayan No I Isay Natoy sabaw Narito ang ilan sa halimbawa ilang halimbawa ng dioptonggo
(Modeling) aliw Tinay tikoy ng mga salitang may diptonggo na nakikita sa paligid.
bataw agiw bahay na makikita sa bawat taludtod
Butsoy sitaw petsay ng tula.
A. Salitang may diptonggo na
Ang mga salita ay may tunog na aw at iw, na makikita sa huling
patinig at malapatinig na tunog pantig ng salita.
sa hulihang pantig ng bawat dilaw gumagalaw
salita. araw aliw baliw
(/ay/ /oy/ /aw/ /iw/) B. Salitang may diptonggo na
Ang mga salitang binasa ay ay, ey, aw, at iw na makikita sa
halimbawa ng mga salitang unang pantig ng salita.
diptonggo o may diptonggo. baywang reyna
awto eywan
C. Salitang may diptonggo na
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
ay, ey, oy, at uy na makikita sa
huling pantig ng salita.
tulay kasoy batsoy
baduy nanay bahay kahoy
E. Pagtatalakay ng bagong Ang diptonggo ay tumutukoy sa Bilugan ang mga salitang may Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng pinagsamang tunog ng isang diptonggo sa bawat pangkat: Hatiin ang klase sa apat na Hatiin ang klase sa apat na
bagong kasanayan No. 2. patinig (a, e, i, o, u) at pangkat. Pumili ng mga salitang pangkat. Bigyan ng Activity Card
( Guided Practice) malapatinig na w at y sa isang may diptonngo na ginamit sa ang bawat pangkat.
pantig. pangungusap. Gamitin ito sa Pangkat 1 at 2: Isaayos ang mga
Kapag pinagsama ang mga pangungusap. letra upang makabuo ng salitang
tunog ng patinig at malapatinig diptonggo ayon sa ibinigay na
sa isang pantig ito ay magiging kahulugan:
diptonggo. Ito ay ang –ay, -ey, - 1. ( h a k w i ) – palamuting
oy, -uy, -aw, at –iw. sinusuot ng mga babae sa
kanilang tainga.
2. ( a y m a k ) – parte na katawan
na ginagamit sa paghawak ng
mga bagay.
3. ( h w a l i ) – kasalungat ng
salitang luto
4. ( w a l a d ) – kasingkahulugan
ng salitang bisita
5. ( s g i a w ) – kasalungat ng
salitang bulong
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin sa kahon ang Hanapin ang dalawang salitang Panuto: Punan ng angkop na Panuto: Piliin sa ibaba ang
angkop na salitang bubuo sa may diptonggo sa bawat diptonggo ang patlang upang salitang diptonggo na angkop sa
diwa ng pangungusap. Isulat ang bilang. Isulat ang sagot sa mabuo ang salita batay sa bawat pangungusap:
napiling salita sa sagutang papel. sagutang papel. ipinakitang larawan. Isulat ang 1. Nasira ng malakas na bagyo
1. petsay lamay buhok sagot sa sagutang papel. ang lumang tulay na gawa sa
2. aliw ilaw silya 1. Ang ulam namin kanina ay ______________.
1. Sumisikat ang _______ sa 3. kahoy akyat daloy paks____. 2. Pag-aalaga ng _________ ang
silangan. 4. sigaw kalabaw kinagigiliwan ni Ben.
2. Masarap ang _______ sa bawang 3. ________ asul na bistida ang
inihaw na isda. 5. dahon hintay paboritong isuot ni Paula.
3. Madalas nakatutulong sa laylayan 4. Malamig ang ________ ng
magsasaka ang _______. hangin tuwing buwan ng
2. Ang lang____ ay maruming
4. Mahalagang bagay ang Disyembre.
insekto.
______ at _______ sa pagluluto. 5.Pagtatanim ng ________ ang
5. Ang _____ ang ikinabubuhay ng pamilya ni Mang
pinakamataong lungsod sa Peding.
Pilipinas.
3. Masarap na tinap___ ang binili
ni nanay.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
4. Sumakay kami ng tr___sikel
papuntang paaralan.
J. Karagdagang gawain para sa Sumulat ng talata ng mga bagay Sumulat ng talata na may tatlong
takdang aralin na ginawa mo na nakapagdulot (3) pangungusap tungkol sa
(Assignment) ng kasiyahan sa iyong mga magandang lugar na iyong
magulang. napuntahan. Bilugan ang mga
salitang may diptonggo.
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:
Teacher III
School Principal I
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay @lauramos @angie