You are on page 1of 15

School: GAPAN NORTH CENTRAL SCHOOL Grade Level: III

GRADES 1 to 12
Teacher: MICKEY MAUREEN A. DIZON Learning Area: FILIPINO
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: FEBRUARY 12-15, 2024 (WEEK 3) Day 1-4 / 9:55-10:45 Quarter: 3RD QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at
tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at
A. Pamantayang Pangnilalaman
pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin
Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan sa Naipapamalas ang kakayahan sa
paggamit ng magagalang na paggamit ng magagalang na paggamit ng magagalang na paggamit ng magagalang na
B. Pamantayan sa Pagganap pananalita, pagbaybay ng wasto pananalita, pagbaybay ng wasto sa pananalita, pagbaybay ng wasto sa pananalita, pagbaybay ng wasto sa
sa mga salita at paggamit ng mga salita at paggamit ng angkop mga salita at paggamit ng angkop na mga salita at paggamit ng angkop na
angkop na tanong na tanong tanong tanong
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasasabi ang paksa o tema ng Nasasabi ang paksa o tema ng Nasasabi ang paksa o tema ng teksto, Nasasabi ang paksa o tema ng teksto,
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) teksto, kuwento o sanaysay. teksto, kuwento o sanaysay. kuwento o sanaysay. kuwento o sanaysay.
Nasasabi ang Paksa o Temang Nasasabi ang Paksa o Temang Nasasabi ang Paksa o Temang Nasasabi ang Paksa o Temang CATCH UP FRIDAY
II. NILALAMAN Teksto, Kuwento o Sanaysay Teksto, Kuwento o Sanaysay Teksto, Kuwento o Sanaysay Teksto, Kuwento o Sanaysay
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-aaral SLM PP.17-21 SLM PP.17-21 SLM PP.17-21 SLM PP.17-21
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal SLM / ADM
ng Learning Resource
LAPTOP, AUDIO-VISUAL
B. Iba pang Kagamitang Panturo
PRESENTATION
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o Panuto: Basahin at unawain ang Panuto: Basahin at unawain ang Panuto: Basahin at unawain ang • Kayo ba ay may pangarap sa buhay?
pagsisimula ng bagong aralin teksto. Sagutin ang mga tanong sa sumusunod na mga teksto. Isulat ang sumusunod na mga teksto. Isulat • Anong kurso ang gusto mo?
Mga pangyayri sa buh ibaba. Isulat sa kuwaderno ang iyong paksa o tema na nais iparating ng ang paksa o tema na nais iparating ng • Anong dapat gagawin upang
sagot. binasa sa kuwaderno. binasa sa kuwaderno. makapagtapos ng
pag-aaral?

Basahin ang teksto na may pamagat na


Pagtupad sa Pangarap
Modesta R. Jaurigue

Bata pa lamang si Marlon ay pangarap na


niyang
makatapos ng kursong inhinyero.
Bagama’t ulila na siya
Ang matandang puno ng akasya Si Nene ay may bagong sapatos. Kulay sa mga magulang ay hindi ito naging
Ang ating bansa ay nakikipaglaban (Acacia) ay pula ito. hadlang upang
ngayon sa Covid19 pandemic hinahangan sa bayan nila Mina at
(Pandemyang dulot ng COVID-19), Jerry. Sa tuwing nagsisimba Paborito ni Nene ang kulay pula. Tuwang- ipagpatuloy niya ang kanyang pag-aaral.
kung saan ang sila ng kanilang pamilya ay humihinto tuwa si Nene nang Nagtatrabaho siya sa yelohan ng piyer
ating goberno (gobyerno) ay sila sa tapat nito upang ito ay makuha niya ang sapatos. Regalo ito ng simula dapithapon hanggang alas 8:00 ng
gumagawa ng mga hakbang tingalain. Napakatayog ng matandang kaniyang ina para gabi at babalik ng
upang malabanan ang mabilis na puno kaya’t sa kaniyang kaarawan. Handa na siyang alas 4:00 ng madaling- araw hanggang alas
pagkalat ng sakit at lalo nitong napapatingkad ang mamasyal kasama 6:00 ng
pagkahawa ng mga tao. Kaya naman malalapad na mga dahon. ang pamilya gamit ang sapatos na pula na umaga.
ang Inter-Agency Task Ito ang palatandaan sa kanilang bayan bigay sa kaniya. Hindi agad siya pinag-aral ng kanyang
Force o IATF ay inatasan na maglatag upang madaling mapuntahan. Paksa o Tema mga
ng mga alituntunin na dapat sundin __________________________________ magulang kaya sa gulang na labindalawa
para mapigilan ang pagkalat ng virus. Paksa o Tema _________ ay nasa
Isa na rito ay ang pagkakaroon ng _______________________________ ikatlong baitang pa siya pero hindi niya ito
curfew sa buong bansa upang ___________ ikinahihiya
mabawasan ang mga taong palakat- bagkus lalo pa siyang nagpursigido sa pag-
kalat (pakalat-kalat) sa lansangan. aaral.

Malinaw na isinasaad na ang mga Sagutin ang mga tanong:


kabataang may edad 1. Anong uri ng mag-aaral si Marlon?
20 pababa at 60 pataas na matatanda A. masikap B. matapat C. magalang
ay hindi maaaring 2.Bakit kaya hindi pinag-aral agad si
lumabas ng kani-kanilang mga Marlon ng kanyang mga
tahanan sa kadahilanang mas magulang?
madali silang mahawa (makapitan) ng A. Hindi sila bilib kay Marlon.
virus. Ang mga taong may B. Ulila na siya sa mga magulang.
mahahalagang gawain lamang ang C. Nag-aalaga siya sa kanyang mga
pinapayagang lumabas sa mga oras na kapatid.
itinakda. Ang curfew ay magsisimula 3.Ang paksa ng buong salita ay :
sa ika-8 ng gabi hanggang ika-6 ng A.Pagtupad sa Pangarap
umaga kinabukasan. B.Pagtatrabaho ni Marlon
Aarestuhin at pangangaralan ang mga C.Pagiging Ulila sa mga Magulang
taong lalabag sa
curfew. 4. Kung ikaw si Marlon, ano ang gagawin
mo?
1. Ano ang pinag-uusapan sa A.Tumigil muna sa pag-aaral.
binasang teksto? B. Magtatrabaho lamang upang kumita ng
2. Ano ang ipinalabas na kautusan ng pera.
gobyerno ayon sa C. Ipagpapatuloy ang pag-aaral habang
binasang teksto? nagtatrabaho.
3. Ano ang gagawin sa mga taong 5. Ano ang kahalagahan ng pag-aaral ng
lumalabag sa kautusan isang tao?
ng ating gobyerno? A. Nakakatulong ito sa pag-unlad ng tao.
4. Sa iyong palagay, makatutulong ba B. Nabubuo nito ang tiwala sa sarili.
ang pagkakaroon ng C. Lahat ng nabanggit
curfew? Bakit?
5. Ano sa palagay mo ang paksa o
tema ng tekstong
binasa?
B. Paghahabi ng layunin ng aralin Sa araling ito ang mga mag-aaral ay Sa araling ito ang mga mag-aaral ay Sa araling ito ang mga mag-aaral ay Sa araling ito ang mga mag-aaral ay
inaasahan na… inaasahan na… inaasahan na… inaasahan na…
nasasabi ang paksa o tema ng teksto, nasasabi ang paksa o tema ng teksto, nasasabi ang paksa o tema ng teksto, nasasabi ang paksa o tema ng teksto,
kuwento o sanaysay. kuwento o sanaysay. kuwento o sanaysay. kuwento o sanaysay.

Ang paksa o tema ay ang pangunahing


Ang pagtukoy sa paksa o tema ng Ang paksa o tema ay ang pangunahing idea na pinag-uusapan o tinatalakay sa
isang teksto ay daan idea na pinag-uusapan o tinatalakay sa isang pangungusap o talata. Ang mga Ang paksa o tema ay ang pangunahing
upang higit na maunawaan ang isang pangungusap o talata. Ang mga salitang paksa at tema ay ideya na pinag-uusapan o tinatalakay sa
binabasa. salitang paksa at tema ay nangangahulugang titulo o simuno ng isang pangungusap o talata. Ang mga
Ang paksa o tema ay ang iniikutang nangangahulugang titulo o simuno ng isang pangungusap o maari ng isang talata salitang paksa at tema ay
diwa na ipinahayag isang pangungusap o maari ng isang ang paksa. Dito umiikot ang kuwento. Ito nangangahulugang titulo o simuno ng
ng may-akda sa binasang teksto gaya talata ang paksa. Dito umiikot ang rin ang itinatampok ng mga pangkat ng isang pangungusap o maari ng isang talata
ng sa kuwento o kuwento. Ito rin ang itinatampok ng salita. ang paksa. Dito umiikot ang kuwento. Ito
sanaysay. mga pangkat ng salita. rin ang itinatampok ng mga pangkat ng
Bilang isang mahusay na mambabasa, salita.
kinakailangan na unawaing mabuti
ang bawat talata upang makapagbigay
tayo ng paksa o tema.
Ang Paksa ay tumutukoy rin sa
kabuuong kaisipan sa
kuwento.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Halimbawa: Sa pagtukoy sa pangunahing paksa o Sa pagtukoy sa pangunahing paksa o tema Ang paksa ay ang iniikutang diwa sa talata.
aralin. Ang pagkakaisa ng mga Pilipino ang tema ng isang akda, ng isang akda, Ito ang pangkalahatang
(Activity-1) tanging sandata kadalasang sinasabing ito ay makikita kadalasang sinasabing ito ay makikita sa kaisipan at ang pinag-uusapan sa isang
teksto. Ang paksa ay maaaring matagpuan
sa anumang pagsubok na sa unang pangungusap (ano unang pangungusap (ano ang unang nais
sa unahan, gitna o huling bahagi ng talata o
kakaharapin. Ito marahil ang ang unang nais talakayin) at sa huling talakayin) at sa huling pangungusap (na teksto.
pinakaunang ambag ng isang pangungusap (na naglalaman ng nais naglalaman ng nais iwanan sa Narito ang ilang hakbang na dapat mong
indibidwal bilang mabuting iwanan sa mambabasa). mambabasa). tandaan upang mabilis mong maibigay ang
mamamayan ng bansa. Sa panahon ng Ang mga pantulong na detalye naman Ang mga pantulong na detalye naman ay angkop na paksa o tema ng binasang
kalamidad ang ay sinasabing sinasabing teksto, kuwento o
pagkakaisa upang malampasan ang nagtataglay ng mahahalagang kaisipan nagtataglay ng mahahalagang kaisipan o sanaysay.
1. Basahin at unawain nang mabuti ang
mga pagsubok ay lumilitaw sa kahit o mga susing pangungusap mga susing pangungusap na may
teksto upang matukoy ang
na sinong Pilipino. na may kinalaman sa paksang kinalaman sa paksang pangungusap. paksa.
pangungusap. Ang kasanayan sa pagtukoy ng paksa o 2. Isama lamang ang mahahalagang
Ang paksa o tema sa tekstong ito ay Ang kasanayan sa pagtukoy ng paksa tema ng teksto, impormasyon na makikita sa teksto.
ang pagkakaisa ng o tema ng teksto, kuwento o sanaysay ay isa sa mga 3. Maging makatotohan. Huwag dagdagan
mga Pilipino. Karaniwang nasa kuwento o sanaysay ay isa sa mga mahahalagang sangkap ng pagkilatis sa o bawasan ang nabasang teksto.
unahang bahagi ng tekso mahahalagang sangkap ng pagkilatis mga binabasa. Ang isang batang mahusay
makikita ang tema. sa mga binabasa. Ang isang batang sa pagsusuri ng mga akda ay isang batang
mahusay sa pagsusuri ng mga akda ay may lalim ang pag-iisip.
isang batang may lalim ang pag-iisip.
Kaibahan ng Paksa sa Tema
Kaibahan ng Paksa sa Tema Ang paksa ay tumutukoy sa kung ano ang
Ang paksa ay tumutukoy sa kung ano pinag-uusapan o ang mismong pinag-
ang pinag-uusapan o ang mismong uusapan sa sitwasyon, likhang sining at
pinag-uusapan sa sitwasyon, likhang sulatin. Ang tema naman ang umiikot na
sining at sulatin. Ang tema naman ang ideya na makikita sa kabuoan ng kuwento.
umiikot na ideya na makikita sa Ang tema rin ang nagbibigay ng aral sa
kabuoan ng kuwento. Ang tema rin mga mambabasa.
ang nagbibigay ng aral sa mga
mambabasa.
Halimbawa:
Marami ng bagyo ang dumating sa
Pilipinas. Ang bagyong “Rolly” ay isa
sa pinakamalakas na bagyo na
nagdulot ng pinsala sa ating mga
kabuhayan. Marami tayong mga
kababayan ang
nawalan ng buhay, tahanan at
pinagkikitaan. Subalit sa lahat ng mga
nagdaang kalamidad sa buhay ng tao,
pilit pa ring
bumabangon ang mga Pilipino.

Ano ang paksa ng teksto? Ang paksa


ay tungkol sa bagyo.
Ano ang tema ng teksto? Ang tema ay
tungkol sa pinsalang
dulot ng bagyo.

Halimbawa:

Isang gabi na maliwanag ang buwan,


naglalaro ng taguan
ang mga bata. Isa-isa nang nagtago
ang mga bata. Ipinikit na ni Ruben ang
mata sa puno. Pagkabilang ng sampu,
iminulat na niya ang mata at isa-isang
hinanap ang mga kalaro. Bigla na
lamang
nagulat si Ruben, wala na siyang mga
kalaro. Umuwi na palang lahat ang
kaniyang mga kaibigan.
Ano ang paksa ng teksto? Ang paksa
ay tungkol sa larong
“Taguan”.
Ano ang tema ng teksto? Ang tema ay
tungkol sa pag-iwan ng mga kalaro
kay Ruben.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Panuto: Ibigay ang paksa o tema ng PAGSASANAY 1 Panuto: Bilugan ang titik ng tamang sagot. Panuto: Basahin at unawain ang nakalahad
paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Activity sumununod na mga teksto. Isulat ang PANUTO: Basahin ang sanaysay at 1. Ang aklat ay mabuting kaibigan. Ito ay na teksto at isulat sa patlang ang paksa o
-2) sagot sa kuwaderno. sagutin ang sumusunod na magdadala sa iyo tema na angkop dito.
tanong. Isulat ang letra ng tamang sa malalayong lugar. Ito ay makakausap
sagot sa patlang. mo rin sa ano 1. Ang tagumpay ng isang tao ay
mang oras na maibigan mo. Magbibigay nakasalalay sa kanyang pag-uugali. Mga
Si Danteng Matulungin din ito sa iyo ng kagandahang-asal na magbibigay ng gabay
kaalaman bilang kayamanang di mabibili. sa pang araw-araw na pamumuhay, katulad
Umuwi agad si Dante pagkatapos ng Ano ang ng isang taong masipag at matiyaga.
klase. Hindi siya naglalaro tulad ng tamang paksa sa talatang ito? Taglay niya
Ang sustansiyang mula sa prutas ng karamihan sa kanyang mga kaibigan. A. Aklat B. Ang Kaibigan C. Ang sa anomang aspekto ng pamumuhay ang
mangosteen ay Tumutulong siya sa kanyang Nanay sa Kayamanan kahihinatnan ng kaniyang buhay.
nakatutulong para maging matalas bahay. Sa sandaling makarating ng 2. Ang batang magalang ay kayamanan ng __________________________________
ang ating isip at malakas ang bahay si Dante, magulang. __________________________________
katawan. Dahil na rin sa mura ang hinuhubad niya ang kanyang damit Siya ay matulungin lalo na sa mga _
presyo ng prutas na mangosteen kaya pampasok. Isinusuot niya ang damit nakakatanda sa 2. Ang Tagaytay ay isa sa magagandang
marami ang maaaring makabili nito. pantrabaho. Nagdidilig siya ng tahanan. Siya ay tunay na magtatagumpay. lugar na matatagpuan sa Pilipinas. Marami
Ugaliin ang pagkain nito araw-araw. halaman, nagpapakain ng baboy at Alin dito ang rin ang turistang nagpupunta rito. Malamig
umiigib ng tubig. Nagwawalis din siya wastong paksa? at sariwa
Paksa o Tema sa bahay at bakuran. Ginagawa A. Ang Tagumpay ang simoy ng hangin. Marami ring pook
______________________________ niya ang lahat ng ito dahil wala siyang B. Ang Kayamanan pasyalan ang mapupuntahan
ama. C. Ang Batang Magalang dito.
2. Sinasabing ang mga Pilipino ay _____ 1. Tungkol saan ang kuwento? 3. Malikot na bata si Jeric. Patakbo at __________________________________
sobrang mahilig sa A. Ang Matulunging si Dante. patalon ang halos __________________________________
musika. Hindi kataka-taka na B. Mga Gawain ng Nanay. lahat ng kilos niya. _______ siya patungo _
maraming nagtatayuang C. Mga Kaibigan ni Dante sa paaralan 3. Ang gulay ay pagkaing nagpapalakas at
karaoke bar sa ating paligid. D. Mga Gawain sa Bahay. araw-araw. Anong pandiwa ang dapat nagpapasigla ng ating katawan. Ito ang
Maraming magagaling at isulat sa patlang walis na tumutulong sa paglilinis ng ating
hinahangaang mga mang-aawit ang _____ 2. Ano ang ginagawa ni Dante upang mabuo ang diwa? mga bituka. Hindi lahat ng tao ay
nananalo sa ibang pagkatapos ang klase? A. Tumakbo B. Tumatakbo C. Tatakbo kumakain nito. Dapat bigyang pansin ng
bansa. 4. Dinala agad ni Nanay Iska sa ospital si bawat isa ang
A. Nakikipaglaro sa kanyang mga Jeric. Alin dito ang mahalagang idinudulot ng pagkain nito at
kaibigan. pandiwa kapinsalaang dulot ng hindi pagkain nito.
B. Nagtitinda ng pagkain. A. agad B. dinala C. ospital __________________________________
C. Nanonood ng sine. 5. Ano ang tawag sa salitang kilos? __________________________________
D. Umuuwi agad. A. Pandiwa B. Panghalip C. Pangngalan _

_____ 3. Ano ang kanyang isinusuot


kapag gumagawa?
Paksa o Tema
______________________________ A. Damit na panlaro.
B. Damit na pampasok.
C. Damit na pansimba.
D. Damit na pantrabaho.

_____ 4. Alin sa mga ito ang hindi


ginagawa ni Dante?

A. Magdilig.
B. Magsaing.
C. Magwalis.
3. Ang Pilipinas ay dinaraanan ng
D. Umiigib.
dalawampu o mahigit
pang bagyo taon-taon. Kaya naman
_____ 5. Alin sa mga ito ang
natuto na ang mga
ginagawa ni Dante?
Pilipino na maging matatag sa
panahon ng sakuna. Dito
A. Naglalaba
makikita mo ang kanilang pagiging
B. Nagpapakain ng baboy.
matulungin at matiisin.
C. Nagwawalis.
Kahit anong pagsubok ang kaharapin,
D. Namimili.
nananatiling matatag ang mga
Pilipino.
Paksa o Tema
______________________________
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Panuto: Punan ng angkop na salita Panuto: Bumuo ng maikling talata para sa Panuto: Basahing
paglalahad ng bagong kasanayan #2 ang patlang upang mabuo ang diwa PANUTO: Tukuyin ang paksa sa ibinigay na mabuti ang teksto upang masagot ang
(Activity-3) ng talata. Piliin ang sagot sa kahon at bawat bilang. Guhitan ang paksa. Sundin ang paraan sa pagbuo ng mga sumusunod na tanong.
isulat sa kuwaderno. tamang sagot sa loob ng talata.
panaklong. 1. Ang Paborito Kong Kalaro
Sino ang pinakagusto mong kalaro?
Maagang gumising si Lola Renita.
teksto paksa o tema
diwa mambabasa 1. Maaga pa ay gising na lahat Ilarawan mo ang iyong kalaro Kaarawan niya ngayon, naghanda siya
talata ang mga tao sa bahay ni Mang ng almusal para sa kaniyang asawa,
Isidro. Ang Paborito Kong Kalaro anak at mga apong nagbabakasyon sa
kanilang tahanan. Pagkagising ng mga
Ang bawat isa ay abalang _______________________________ ito ay tinawag na niya upang kumain.
nagbibihis at naghahanda _______________________________
papunta sa Wala ni isa mang nakaalala na batiin
_______________________________
siya. Medyo sumama ang kanyang
_______________________________
simbahan. Nakasuot ng pakiramdam at parang nagtatampo na
magandang puting damit si siya. “Walang nakaalalang batiin ako,
Eloisa. Ito ang nakalimutan nila ang aking kaarawan”
Natutuhan ko na bilang isang sambit niya sa kanyang sarili. Halos
mahusay na (1)_____________ araw ng kanyang kasal. mag-aalastres na ng hapon nang
kinakailangang mauunawaan ang dumating ang iba pa niyang anak
(2)_____________ ng isang (Kasal ni Eloisa, Binyag ng
upang
(3)____________ upang maibigay Anak ni Eloisa)
sunduin ang kaniyang mga apo na
ang pangunahing
(4)____________ sa iniikutang 2. May iba’t ibang kahulugan
nagbabakasyon. Wala pa ring
kaisipan ng isang (5)________. ang bawat kulay. Ang asul ay bumabati sa
kapayapaan kanya para sa kanyang kaarawan.
Hindi nagtagal ay dumating pa ang isa
at ang pula ay katapangan. Pag- niyang anak at manugang ngunit may
ibig naman ang kahulugan ng
isa pang sasakyan na dumating.
rosas
Nagtatampo man ay hindi pa rin
at panibugho naman ang dilaw.
nagpahalata si Lola Renita. Sa pag
Kasaganaan naman ang berde at aakalang paalis na ang kaniyang mga
apo na hindi sya binanabati sa
kalungkutan ang itim. Marami kanyang kaarawan
pang kulay ang may kahulugan. ay lalong nagpalungkot sa matanda.
Iiyak na sana siya nang gulatin siya ng
(Ang mga kulay, Iba’t Ibang isang malakas at sabay-sabay na
Kahulugan ng Kulay)
pagbati ng isang maligayang
kaarawan ng
3. Ang aklat ay nagbibigay ng
iba’t ibang impormasyon. Ito rin kaniyang asawa, mga anak, manugang
ang nagdadala sa atin sa iba’t at mga apo. Inawitan siya ng mga ito.
ibang bansasa pamamagitan ng Inilabas nila ang mga surpresa nilang
pagbabasa. Ang dating pagkatao
handa at regalo sa kanya. Tuluyan
ay nagbago rin. Ang lahat ng
bagay nang
napaiyak si lola sa sobrang tuwa!
ay matutunan natin sa aklat. Ito Akala niya ay totoong nakalimutan
ang mga kahalagahan ng aklat. nila ang kaniyang kaarawan. “Mahal
talaga nila ako” lihim niyang nasambit
(Diyaryo, Aklat) sa kanyang sarili, Nawala ang lahat ng
hinanakit niya sa araw na iyon at
4. Ang isang pagdiriwang na naging masaya
pinakahihintay ng halos sa
ang kaarawan ni Lola Renita.
karamihan ay

1. Ano ang natatanging okasyon sa


ang kapaskuhan. Ang lahat ng
tao ay abala sa paghahanda sa ating teksto?
araw A. Pasko B. Pista C. Kaarawan ni
Lola Renita
na ito. Mga bagong damit at 2. Sino ang pangunahing tauhan sa
sapatos naman ang
kuwento?
kinasasabikan ng
A. Lola Renita
mga paslit. Ang pagpunta at
B. Asawa nil ola Renita
pagbibigay- galang nila sa C. Mga apo ni Lola Renita
kanilang
3. Bakit sumama ang pakiramdam ni
ninong at ninanga ay Lola Renita?
kinakailangan din. At higit sa
A. May ubo siya
lahat ay ang
B. Naulanan siya kahapon
pagpapasalamat sa Diyos para sa
C. Walang bumati sa kanyang
araw na ito. kaarawan.
4. Kung kayo si Lola ano ang inyong
(Kapaskuhan, Araw ng mga mararamdaman? Bakit?
Puso) A. Magagalit, dahil walang bumati sa
aking kaarawan.
5. Isa sa kinanahaharap ng B. Magtatampo, dahil wala akong
maraming tao ngayon ay ang
pandemyang
handa sa aking kaarawan
C. Masasaktan at magtatampo dahil
COVID-19. Lahat ng antas ng walang bumabati sa aking kaarawan.
tao sa lipunan ay nangangamba 5. Batay sa mga pangyayari sa
sa kuwento ano ang pinakaangkop na
maaring
pandemyang ito. Wala kasing pamagat nito?
pinipiling tao ang pwedeng
dapuan ng
A. Ang kaarawan ni Lola Renita
B. Ang Sorpresa kay Lola Renita
epidemyang ito. Ang kabuhayan C. Ang Sorpresa sa Kaarawan Ni Lola
ng lahat ng tao ay naapektuhan Renita
sa

epidemyang COVID-19.

(Sakit na Nakakahawa, Ang


Pandemyang COVID-19)
F. Paglinang sa Kabihasnan Panuto: Basahin ang teksto at sabihin PANUTO: Isulat ang Tama kung Panuto: Basahin ang talata at Panuto: Basahing mabuti ang teksto upang
(Tungo sa Formative Assessment) ang tema o paksa nito. Isulat sa natutunan mo at Mali naman kung
(Analysis) kuwaderno ang sagot. hindi mo natutunan ang isinasaad sa salungguhitan ang masagot ang mga sumusunod na tanong.
bawat bilang. paksa.
“Si Annie, Ang Kusinera”
_____ 1. Ang paksa ay tumutukoy sa 1. Madaling gumawa ng bula. Tubig at
ideya ng isang kuwento, sanaysay at sabon lamang ang Si Annie ay isang kusinera. Kilalang-kilala
teksto. kailangan sa paggawa nito. Gumamit ng siya sa bayan ng Dansalan
_____ 2. Mahalagang maunawaan ang straw sa dahil napakasarap niyang magluto. Bihira
isang kuwento, sanaysay at teksto paglikha ng bula. ang handaan lalo na kung pista na hindi
upang matukoy ang paksa nito. 2. Ang daan ay puno ng mga sasakyan. siya ang nagluluto. Marami siyang alam na
_____ 3. Matatagpuan lamang sa May mga bus, dyip, lutuin tulad ng mga pagkaing
Sa bahay, napansin ng nanay na
unang bahagi ng pangungusap ang tren, at karetelang dumadaan. Pilipino, Intsik, Espanyol, at Italyano.
hinahayaan ni
paksa. 3. Si Bb. Caburnay ay isang guro sa Bukod sa mahusay mangusina si Annie,
Totoy na nakabukas ang gripo habang
_____ 4. Ang paksa ng isang kuwento, Blessed Sacrament napakamalikhain pa niya sa mga
ito ay nagsisipilyo
sanaysay at teksto ay maaaring School. Siya ay nagtuturo ng religion. inihahandang pagkain. Masarap at kasiya-
“Totoy pakisara ng gripo, huwag
matatgpuan sa unahan, gitna at Mabait at masipag siya ang mga pagkaing inihahanda niya.
kang mag-aksaya ng tubig”, sabi ng
hulihang bahagi ng pangungusap nito. na guro.Marami ang humahanga sa kanya. Napananatili niya ang likas na kulay at
nanay. Pero hindi nakinig si Totoy sa
_____ 5. Ang paksa ay nagbibigay 4. Ang nanay ko ay isang nars. Siya ay lutong ng gulay. Iba-ibang hugis ang
sinabi ng ina at patuloy lamang siya
linaw sa nais ipabatid ng isang nagtatrabaho sa ginagawa niya sa mga sangkap na sili,
sa kaniyang ginagawa.
kuwento, sanaysay at teksto. isang pribadong ospital. Mahusay at luya, at sibuyas. Napabubuka niya ang
Isang gabi, nakita niya ang nanay na
matiyaga siyang repolyo na akala mo ay isang malaking
nakahiga at
nag-aalaga ng mga pasyente. rosas. Katakam-takam! Masarap at
nilalagnat. “Totoy, ikuha mo nga ako
5. Masaya ang mag-anak ni Lady. Sila ay maganda na ang mga ulam na luto ni
ng tubig”. Agad na
laging magkakasama kung naglilibang at Annie, mabango pa ito. Nakalilikha siya ng
tumakbo sa kusina si Totoy para
nagsisimba. Ang amoy ng ulam na kapag nalanghap mo ay
kumuha ng tubig, ngunit
daddy at mommy ni Lady ay mabait din sa gugutumin ka. Marami ang nagtatanong
walang tubig na lumabas sa gripo.
mga batang kung ano ang kanyang sikreto kung bakit
Wala ring tubig sa pitsel.
kamag-aral niya. kahit kaunti lang ang sahog ay
nakatatakam ang luto niya. Iisa lang ang
Nakita ni Totoy na nahihirapan ang
sagot niya sa mga nagtatanong. Ang
kaniyang nanay.
kanyang mga iniluluto ay pawang sariwa,
Gulong-gulo ang isipan ni Totoy
masustansiya, at mura. Ang lasa at sarap
kung saan siya kukuha ng tubig;
ng pagkain ay umaayon sa tamang sangkap
wala pa naman ang tatay sa bahay
na ginagamit niya sa pagluluto. Maayos
dahil naghahanapbuhay
niyang iniluluto ang mga sangkap.
ito sa ibang lugar. Nanghihina si
Pinalalambot muna ang karne bago isama
Totoy at umiyak nang umiyak
ang gulay. Dapat hindi hilaw o hindi labog
sa isang tabi.
ang pagkakaluto. Tama ang lapot o labnaw
ng sabaw.
Nagising si Totoy na basang-basa ng
Katakam- takam ang anyo at kulay. Tama
luha ang
ang lasa at pagkakatimpla, yun ang
kaniyang mukha. “Hay! Salamat at
sikreto niya.
panaginip lang pala”. Ang nasambit
1. Sino ang tauhan sa binasang kuwento?
ni Totoy sa sarili. Simula noon hindi
A. Anita B. Annie C. Amelia
na siya nag- aaksaya ng tubig.
2. Ano ang kanyang trabaho?
A. Guro B. Doktor C. Kusinera
3. Bakit kilala si Annie sa Bayan ng
1. Ano ang napansin ng nanay sa
Dansalan?
kuwentong binasa?
A. Dahil sa napakasarap niyang magluto
2. Bakit labis na nabahala ang nanay
B. Dahil sa magaling siyang makisama sa
sa kuwento?
kapwa.
3. Sa iyong palagay, ano ang ugali ng
C. Dahil sa mabait siya at matulungin sa
batang si Totoy? kapwa.
4. Ano-ano ang tema o paksa ng 4. Ano ang kanyang sikreto kung bakit
tekstong binasa? nakatatakam ang luto niya?
5. Kung ikaw si Totoy, paano mo A. Nagmamadali siyang magluto.
pahalagahan ang tubig? B. Marami siyang mga sahog na nilalagay
sa kanyang niluluto.
C. Ang kanyang mga iniluluto ay pawang
sariwa, masustansiya, at mura.
5. Batay sa iyong nabasa, ang
pinakaangkop na paksa o tema ng
kuwento?
A. Ang lihim ni Annie
B. Ang kusinerang si Annie
C. Ang sahog sa lutuin ni Annie
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Panuto: Ibigay ang paksa o tema ng PANUTO: Basahin ang tula at Panuto: Basahin ang bawat sitwasyon.
na buhay sumununod na mga teksto. Isulat ang tukuyin ang paksa ng bawat Sagutin ang sumusunod na tanong. Panuto: Basahin ang bawat sitwasyon.
(Application) sagot sa kuwaderno. Sagutin ang sumusunod na tanong.
saknong
nito. Piliin ang letra ng tamang
sagot at isulat sa patlang. 1. Maaga pa ay gising na lahat ang
Ang Pilipinas ay isang bansa sa Asya.
mga tao sa bahay ni Mang Isidro.
Ang bawat isa ay abalang nagbibihis Binubuo ito ng tatlong
Bakit Kaya? malalaking kapuluan; Luzon, Visayas at
at naghahanda papunta sa simbahan.
Bakit kaya..... Nakasuot ng magandang puting damit Mindanao. Pilipino ang tawag sa mga
1. Ang buhay sa bukid ay sadyang
si Eloisa. Ito ang araw ng kanyang naninirahan dito. Maraming magagandang
kaaya-aya dahil sa
Malawak ang ating kalangitan, kasal. tanawin ang maipagmamalaki at nagiging
tahimik na paligid.Sa paggising sa
Sariwa ang hanging nalalanghap, atraksyon sa mga turista ang matatagpuan
umaga, malamig at malinis
sa ating bansa. Ang mga halimbawa ng
na hangin ang sasalubong sa iyo. Matayog ng langit, maputi ang Ano ang paksa ng teksto? magagandang tanawing ito ay ang
Tahimik at maaliwalas ang ulap Chocolate Hills sa Bohol, Bulkan Mayon
paligid. Ang mga tao rito ay abalang- Nakalaan sa ating sanlibutan? A. Maagang gumising ang mga tao sa Bicol, Bulkan Taal sa Batangas, Rice
abala sa kanilang
Terraces sa Lungsod ng Baguio at
gawain. Karaniwang hanapbuhay ang
Bakit kaya... B. ang bawat isa ay abala Underground River sa Palawan. Talaga
pagsasaka at pagtatanim ng gulay.
namang dapat natin ipagmalaki ang ating
Masarap at mura ang mga gulay dito.
Kay yaman ng ating kapaligiran, bansang
Paksa o Tema C. araw ng kasal ni Eloisa
Pilipinas dahil sa magagandang lugar na
______________________________ Mayayabong ang punongkahoy at
matatagpuan dito.
halaman, 2. May iba`t ibang kahulugan ang 1. Anong bansa ang tinutukoy sa talata?
Iba’t iba ang hayop sa bawat kulay. Ang asul ay kapayapaan A. Japan B. Pilipinas C. Amerika
kaparangan, at ang pula ay katapangan. Pag-ibig 2. Ano-anong mga pulo ang bumubuo sa
Tumutugon sa ating naman ang kahulugan ng rosas at Pilipinas?
pangangailangan? panibugho naman ang dilaw. A. Luzon, Palawan at Mindanao
2. Katangi-tangi ang pamilyang
Kasaganaan naman ang berde at B. Bicol, Batangas at Palawan
kalungkutan ang itim. Marami pang C. Luzon, Visayas at Mindanao
Pilipino sa mundo. Alam mo ba kung bakit.... kulay ang may kahulugan. 3. Saan matatagpuan ang Chocolate Hills?
Nagkabubuklod-buklod lalo na sa Mapagmahal ang ating ina,
panahon ng kalamidad o A. Bohol B. Bicol C. Batangas
Bukas- palad ang ating ama,
sakuna. Laging nagtutulungan kahit Ano ang paksa o tema ng teksto? 4. Bakit maraming turista ang nagpupunta
Mga kapatid at kasa- kasama sa Pilipinas?
hindi magkadugo.
Napatunayan na ang pagbabayanihan Sa atin ay nagdudulot ligaya? A. Dahil sa mga pagdiriwang at piyesta
A. may iba`t-ibang kahulugan ang
ng mga tao sa maraming kulay B. Dahil sa mga masasarap na pagkain
pagkakataon, tulad ng lindol sa Sapagkat may Poong Lumikha, C. Dahil sa magagandang atraksyon at
Mindanao at Diyos Ama Siyang sa ati’y pasyalan sa bansa.
pagputok ng Bulkang Taal. nagpapala, 5. Ibigay ang pinakaangkop na paksa o
B. ang asul ay kapayapaan
Agad na nagdamayan ang mga Alam natin ito at nadarama tema ng binasang talata.
Pilipino upang maghatid A. Ang malalaking pulo sa Pilipinas
tuwina, C. ang pula ay katapangan
ng tulong ito man ay materyal o B. Ang magagandang lugar sa Pilipinas
pinansiyal. ‘Yan ang pamilyang
Kaya’t mahalin Siya at
C. Ang masisipag na mga Pilipino
Pilipino. sumampalataya. 3. Ang aklat ay nagbibigay ng iba`t
Paksa o Tema ibang impormasyon. Ito rin ang
______________________________ 1. Saknong 1 nagdadala sa atin sa iba’t ibang bansa
_____ A. Mga biyayang mula sa sa pamamagitan ng pagbabasa. Ang
kalangitan. dating pagkatao ay nagbabago rin.
Maraming bagay ang matututunan
B. Mga biyayang mula sa
natin sa pagbabasa. Ito ang mga
kalikasan. kahalagahan ng aklat.
C. Mga katangian ng hangin at
ulan.
Ano ang tema o paksa ng teksto.
D. Mga nakikita sa langit.
2. Saknong 2
A. ang aklat ay nagbibigay ng iba`t-
A. Biyaya ng Kalikasan. ibang impormasyon
B. Kagandahan ng kapaligiran.
C. Mga mayayabong na puno at B. ang dating pagkatao ay nagbabago
halaman. rin
D. Mga tumutugon sa ating mga
pangangailangan. C. ang kahalagahan ng aklat
3. Saknong 3
A. Mga kailangang gawin ng 4. Ang isang pagdiriwang na
mag- anak. pinakahihintay ng karamihan ay ang
B. Mga miyembro ng mag- anak. Kapaskuhan. Ang lahat ng tao ay
C. Mga taong nagbibigay ligaya. abala sa paghahanda sa araw na ito.
D. Mga taong walang pakialam sa Mga bagong damit at sapatos naman
kalikasan. ang kinasasabikan ng mga paslit. Ang
pagpunta at pagbibigay- galang nila
sa kanilang ninong at ninang ay
4. Ano ang maaaring gawin ng kinakikiligan din. At higit ay ang
isang mag-aaral tulad mo upang pagpapasalamat sa Diyos para sa
mapangalagaan ang ating araw na ito.
kalikasan?
A. Magkalat ng Basura. Ano ang tema o paksa ng teksto.
B. Maglinis ng Kapaligiran.
C. Magsunog ng mga plastic. A. pinakahihintay ng lahat ang araw
D. Magtapon ng basura sa ilog. ng Kapaskuhan
5. Sa kabuuan, ano ang
pangunahing paksa ng tula? B. ang lahat ng tao ay abala sa
A. Ang lahat ng bagay na ating paghahanda
kailangan para mabuhay at
maging C. ang mga bagong damit at sapatos
masaya ay galing sa Diyos. ay kinasasabikan ng mga paslit
B. Hindi na kailangang gumawa
ng anupaman dahil lahat ng ating
kailangan ay ibinibigay ng Diyos.
C. Ipagpaubaya nalang ang lahat
sa Diyos. 5. Malalaki at matataas na gusali ang
D. Maraming ibinibigay na biyaya matatagpuan sa Ayala Avenue,
sa atin ang Diyos na dapat Makati City. Kilalang-kilala ang
pangalagaan. lungsod na ito dahil na rin sa mga
subdibisyong magagara at
malapalasyong bahay ng mga
milyonaryo. Narito rin ang iba`t ibang
mga hotel at restawran na tanyag.
Ang Makati ay isa sa
pinakamayamang lungsod ng bansa.

Ano ang tema o paksa ng teksto.

A. Ang Makati ay isa sa


pinakamayamang lungsod ng bansa

B. Malalaki at matataas na gusali ang


matatagpuan sa Ayala, Makati

C. Kilalang-kilala ang lungsod na ito

TANDAAN : TANDAAN : TANDAAN : TANDAAN :

Ang paksa o tema ay ang Ang paksa o tema ay ang pangunahing Ang paksa o tema ay ang pangunahing Ang paksa o tema ay ang pangunahing
pangunahing ideya na pinag-uusapan ideya na pinag-uusapan o tinatalakay ideya na pinag-uusapan o tinatalakay sa ideya na pinag-uusapan o tinatalakay sa
o tinatalakay sa isang pangungusap o sa isang pangungusap o talata. Ang isang pangungusap o talata. Ang mga isang pangungusap o talata. Ang mga
H. Paglalahat ng Aralin salitang paksa at tema ay
talata. Ang mga salitang paksa at mga salitang paksa at tema ay salitang paksa at tema ay
(Abstraction)) nangangahulugang titulo o simuno ng
tema ay nangangahulugang titulo o nangangahulugang titulo o simuno ng isang pangungusap o maari ng isang talata nangangahulugang titulo o simuno ng
simuno ng isang pangungusap o isang pangungusap o maari ng isang ang paksa. Dito umiikot ang kuwento. Ito isang pangungusap o maari ng isang talata
maari ng isang talata ang paksa. Dito talata ang paksa. Dito umiikot ang rin ang itinatampok ng mga pangkat ng ang paksa. Dito umiikot ang kuwento. Ito
umiikot ang kuwento. Ito rin ang kuwento. Ito rin ang itinatampok ng salita. rin ang itinatampok ng mga pangkat ng
itinatampok ng mga pangkat ng salita. mga pangkat ng salita. salita.
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) Panuto: Ibigay ang paksa at tema ng PANUTO: Basahin ang sumusunod na Panuto: Ibigay ang paksa ng bawat teksto. Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang
teksto. Isulat ang sagot sa iyong sanaysay at tukuyin ang nakalahad na teksto sa ibaba at ibigay ang
kuwaderno. paksa ng bawat isa. Isulat ang letra ng 1. Si Langgam ay palaging nag-iipon angkop na paksa o tema sa sumusunod na
tamang sagot sa patlang. ng kanyang pagkain. Wala siyang teksto.
1. Ang pagkakaroon ng edukasyon ng 1. Tumutulo ang luha ni Sonya. Nasa sinasayang na panahon. Masipag si 1. Ang mag-anak nina Rico ay nakatira sa
isang tao ay mahalagang bagay. harapan niya ang kanyang manika Langgam. Lalo pa siyang sinisipag lungsod. Wala silang
Upang mabago ang lipunan na bali ang kanang kamay at putol ang kung maganda ang sikat ng araw at bakuran upang pagtaniman ng mga puno
mahalagang makatapos ng isang paa. Sirang- sira yaon. banayad ang simoy ng hangin. Sa ngunit mayroon silang
pag-aaral ang mga bata. Ang sabi nga Yaon pa man ang regalo ng kanyang gulayan. Tinuruan siya ng kaniyang mga
panahon ng tag-ulan, hindi
ni Nelson Mandela, “Ang edukasyon tiya na nasa America. magulang na magtanim ng
ang pinakamakapangyarihang sandata A. Ang Laruan
nagugutom si Langgam. gulay tulad ng petsay, kamatis, at talong sa
na magagamit upang makapagpabago B. Manika ni Ana mga lata at boteng
sa mundo. C. Manika ni Sonya Paksa: ________________ lalagyan ng tubig.
2. Tunay na masarap langhapin ang D. Manika ni Susan A. Ang mag-anak nina Rico ay nagtatanim
sariwang hangin na nanggagaling sa 2. Ipinagmamalaki ko ang pagiging ng mga gulay.
kabukiran. Sa panahon ngayon na 2. Namili ang tatay at nanay para sa isang Iskawt. Sa pagiging iskawt, B. Ang mag-anak nina Rico ay
dumami na Pasko. Nais nilang maging maligaya natututuhan namin ang sumunod at nangangarap magkaroon ng bakuran.
ang populasyon at ang mga sasakyan, ang lahat sa panahon ng Pasko. Ibinili C. Ang mag-anak nina Rico ay may
gumalang sa nakakatanda, tumulong
naging marumi na ang ating nila ng regalo ang bawat isa sa gulayan kahit sila’y nakatira sa
kapaligiran. Dumami na rin ang mga kanilang mga anak. Bumili sila ng sa kapwa, maging kapakipakinabang lungsod.
factory na nakatayo sa isang pares na sinelas at higit sa lahat mahalin ang sariling 2. Si Ana at ang kaniyang mga kaibigan ay
iba’t ibang lugar. Sa ganitong mga para kay Elsa. May asul na polo si bayan. Ganyan ang batang iskawt! sumali sa isang proyekto sa kanilang
sitwasyon naging marumi na ang Nilo at itim na pantalon si Honesto. pamayanan na tinawag na “Tayo nang
ating kapaligiran. Ang nalalanghap na A. Ang Pasko Paksa: ________________ Maglinis”. Araw- araw pagkatapos ng
lamang natin ay ang mga usok na B. Ang Regalo nina Tatay at Nanay klase, nagwawalis sila sa kalsada.
ibinubuga ng mga sasakyan at ang C. Ang Regalo ng mga Anak para sa Nagtatanim din sila ng mga puno upang
mga dumi na nanggagaling sa factory. Kanilang Magulang mapanatiling luntian ang paligid.
D. Ang Regalo para sa Kapatid Naniniwala sila na ang pamayanang
3. Nakatutuwang mga nilalang ng malinis ay ligtas sa sakit.
Diyos ang mga kulisap. Halos hindi
mabilang ang mga uri ng kulisap sa A. Si Ana at ang kaniyang mga kaibigan
buong daigdig. Naninirahan ang ay naglilinis ng paligid araw-araw
mga kulisap sa halos lahat ng dako.
Maraming kulisap sa dagat. B. Si Ana at ang kaniyang mga kaibigan ay
Marami ring makikita sa tubig na naglalaro araw-araw.
tabang at sa lupa. C. Si Ana at ang kaniyang mga kaibigan ay
A. Ang mga Bubuyog sumali sa proyekto ng
B. Ang mga Butiki kanilang barangay.
C. Ang mga Kulisap 3. Maraming natanggap na mga regalo si
D. Ang mga Paru paru Cindy noong kanyang
4. Pinag- aralan ng mga bata sa kaarawan. Ngunit higit sa lahat,
Ikatlong Baitang ang mga ulap. pinakagusto niya ang maganda at
Tinitingnan nila ang mga larawan ng malaking manikang nagsasalita na ibinigay
mga ulap. Nagsalita si Bb. ng kaniyang Ninang
Rosal, “Kung minsan wala tayong Tessie. Nakadamit ito ng pula at
makikitang asul sa langit dahil nakabotang itim. Ito ang
natatakpan ng ulap ang buong pinakamagandang manikang nakita niya.
kalangitan. A. Ang regalo ni Cindy
A. Ang Araw B. Ang manika ni Cindy
B. Ang Bituin C. Ang nagbigay ng manika ni Cindy
C. Ang Buwan 4. Agad na tumayo si G. Luis at tumuloy
D. Mga Ulap sa hardin. Tinuloy niya ang
5. Bakit po nakatatagal ang mga kanyang trabaho roon tulad ng isang
kamelyo sa mainit na disyerto?” kalabaw na hindi napapagod.
tanong Maghapon siyang nagtanim at nagdilig sa
ni Arnel sa kanyang Ina na isang guro.
Natitiis nilang hindi kumain sa kaniyang mga tanim.
loob ng maraming araw dahil iniimbak
nilang pagkain at tubig sa A. Inaalagaan ni G. Luis ang kalabaw.
kanilang dalawang umbok sa likod. B. Pinapabayaan ni G. Luis ang hardin.
A. Ang mga Baka C. Nagtatrabaho nang mabuti si G. Luis sa
B. Ang mga Kabayo hardin.
C. Ang mga Kalabaw 5. Ang mga tanim ni Rosa ay agad na
D. Ang mga Kamelyo lumaki tulad ng higante. Masaya
siyang pinagmamasdan ang mga halamang
luntian. Ito ay bituin sa
kaniyang paningin dahil sa nagagandahan
ang mga bulaklak na
tumutubo mula rito.
A. Magandang pagmasdan ang mga tanim.
B. May mga bituin sa mga halamanan.
C. Higante ang mga halaman.
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang Panuto: Magbasa ng alinmang Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang Panuto: Basahin at unawain ang nakalahad
Aralin at Remediation kuwento o sanaysay. Isulat sa PANUTO: Basahin ang maikling nakalahad na teksto sa ibaba at sagutin ang na teksto at isulat sa patlang ang paksa o
iyong kuwaderno ang tema o paksa sanaysay at sagutin ang mga tanong kasunod nito. Sikaping tema na angkop dito.
ng binasang teksto. Gayahin ang sumusunod na tanong. maibigay ang pinaka-angkop na pamagat
format sa ibaba. ukol dito. 1. Ang gusaling Pentagon ay isang tanyag
Ang coronavirus disease (COVID-19) na gusali sa Washington,
ay isang nakahahawang sakit Maagang namulat sa hirap ng buhay si America. Marami ang napinsala at
na dulot ng bagong coronavirus. Lyn. Panganay siya s namatay rito nang ito ay pasabugin ng mga
Karamihan sa mga taong apitong magkakapatid. Bata pa lamang terorista noong taong 2001.
magkakaroon siya ay tumutulong na siya sa kanyang __________________________________
ng impeksyon ay makakaranas ng mga magulang sa mga gawain sa kanilang __________________________________
hindi malalang sintomas at gagaling. bahay. Tuwing nasa bukid ang kanyang _
Ngunit ang iba ay makararanas ng tatay at nanay siya ang nag-aalaga sa mga 2. Isa sa mga tinatawag na puno ng buhay
malubhang sakit, lalo na sa mga nakababata niyang kapatid. Kung siya ay ay ang puno ng niyog.
matatanda at mga may dati ng walang pasok sa paaralan Maraming puno ng niyog ang matatagpuan
karamadaman. Ang iilan sa mga imbes na maglaro ay tumutulong siya sa dito sa ating bansa. Dito natin kinukuha
sintomas nito ay ang mga sumusunod kanyang mga magulang sa ang lahat ng mga produkto na ginagawa sa
mataas na temperatura ng katawan, bukid. Dahil sa kahirapang ito ay lalong Pilipinas tulad ng sabon, mantika, gamit sa
pananakit ng katawan, sore throat, sumidhi ang pagnanais niyang bahay at marami pang iba.
malalang pagsipon at pag- ubo. Upang makapagtapos sa kanyang pag-aaral.
maiwasan na mahawa ng COVID-19 Nagsilbi itong hamon upang abutin ang
ugaliing palaging maghugas ng kanyang pangarap sa buhay. Sa ngayon ay
kamay, magsuot ng mask at iwasan is na siyang kilalang guro sa kanilang
ang matataong lugar. lugar.

1. Tungkol saan ang binasa ninyong 1. Sino ang pangunahing tauhan sa teksto?
salaysay? A.Lyn B. Mag-anak C. Lyn at ang
_______________________________ kaniyang mag-anak
____________________ 2. Ilang magkakapatid ang ating bida sa
2. Ano - ano ang mga sintomas ng teksto?
COVID-19? A. Pito B. marami C. Walang binanggit sa
_______________________________ teksto
____________________ 3. Ano ang hanapbuhay ng kaniyang mga
3. Ano ang mga dapat gawin upang magulang?
maiwasang mahawaan ng COVID- A. Mangingisda B. Mangangalakal C.
19? Magsasaka
4. Paano niya nakamit ang kaniyang
_______________________________ pangarap?
____________________ A. Siya ay nagsikap.
4. Ano ang COVID-19? B. Siya ay nagsumikap at nag-aral nang
_______________________________ mabuti.
____________________ C. Umasa siya sa kaniyang suwerte at
5. Ano ang inyong masasabi tungkol kapalaran.
sa COVID-19? 5. Ano ang pinakaangkop na pamagat sa
_______________________________ binasang teksto.
____________________ A. Ang Pangarap ni Lyn
B. Para sa Pangarap
C. Natupad na Pangarap

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% __bilang ng mag-aaral na nakakuha __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng __bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
sa pagtataya. ng 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas 80% pataas
B. Bilang ng mga-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na nangangailangan __bilang ng mag-aaral na
ng iba pang gawain para sa remediation nangangailangan pa ng karagdagang nangangailangan pa ng karagdagang pa ng karagdagang pagsasanay o gawain pa ng karagdagang pagsasanay o gawain nangangailangan pa ng karagdagang
pagsasanay o gawain para pagsasanay o gawain para remediation para remediation para remediation pagsasanay o gawain para remediation
remediation
C. Nakatulong ba ang remediation? Bilang __Oo __Oo __Oo __Oo __Oo
ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin. __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi __Hindi
__bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa __bilang ng magaaral na nakaunawa sa
sa aralin sa aralin aralin aralin aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa __bilng ng magaaral na magpapatuloy pa
magpapatuloy sa remediation pa ng karagdagang pagsasanay sa pa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa ng karagdagang pagsasanay sa remediation ng karagdagang pagsasanay sa
remediation remediation remediation remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ang Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin: Stratehiyang dapat gamitin:
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong? __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon __Koaborasyon
__Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain __Pangkatang Gawain
__ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL __ANA / KWL
__Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga __Sanhi at Bunga
__Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture __Paint Me A Picture
__I –Search __I –Search __I –Search __I –Search __I –Search
__Discussion __Discussion __Discussion __Discussion __Discussion
__Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share __Think-Pair-Share
__Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama __Role Playing/Drama
__Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method __Discovery Method
__Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method __Lecture Method
F. Anong suliranin ang aking naranasan na Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan: Mga Suliraning aking naranasan:
nasolusyunan sa tulong ng aking punungguro __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang __Kakulangan sa makabagong kagamitang
at superbisor? kagamitang panturo. kagamitang panturo. panturo. panturo. panturo.
__Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata. __Di-magandang pag-uugali ng mga bata.
bata. bata. __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata
__Mapanupil/mapang-aping mga bata __Mapanupil/mapang-aping mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata __Kakulangan sa Kahandaan ng mga bata
__Kakulangan sa Kahandaan ng mga __Kakulangan sa Kahandaan ng mga lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa. lalo na sa pagbabasa.
bata lalo na sa pagbabasa. bata lalo na sa pagbabasa. __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng
__Kakulangan ng guro sa kaalaman __Kakulangan ng guro sa kaalaman ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya
ng makabagong teknolohiya makabagong teknolohiya __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan
__Kamalayang makadayuhan __Kamalayang makadayuhan

G. Anong kagamitan ang aking nadibuho na Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation Pagpapanuod ng video presentation
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book __Paggamit ng Big Book
__Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel __Tarpapel
__Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material __Instraksyunal na material

Prepared by: Noted by:

MICKEY MAUREEN A. DIZON LUCILA O. ANGELO


Adviser School Principal IV

You might also like