You are on page 1of 5

Daily Lesson LogsaMTB 3

S.Y. 2017-2018

Paaralan: Malaban ElementarySchool Baitang/Antas: Grade Three LZR


Guro: LEA Z. ROBLEDO Asignatura: MTB 3
Petsa/Oras: Markahan: Unang Markahan (Aralin 4)

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. Layunin:
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipakikita ng mag-aaral ang Naipakikita ng mag-aaral ang Naipakikita ng mag-aaral ang Naipakikita ng mag-aaral ang
kasanayan sa komunikasyon sa kasanayan sa komunikasyon sa kasanayan sa komunikasyon sa kasanayan sa komunikasyon sa
pamamagitan ng pagsasalaysay ng pamamagitan ng pagsasalaysay ng pamamagitan ng pagsasalaysay ng pamamagitan ng pagsasalaysay ng
iba’t ibang paksa gamit ang iba’t ibang paksa gamit ang iba’t ibang paksa gamit ang iba’t ibang paksa gamit ang
pinalawak pinalawak pinalawak pinalawak
na talasalitaan at mga parirla. na talasalitaan at mga parirla. na talasalitaan at mga parirla. na talasalitaan at mga parirla.

B. Pamantayan sa Pagganap Naipakikita ang pagunawa ng wikang Naipakikita ang pagunawa ng wikang Naipakikita ang pagunawa ng wikang Naipakikita ang pagunawa ng wikang SUMMATIVE TEST
sinasalita sa iba’t ibang konteksto sinasalita sa iba’t ibang konteksto sinasalita sa iba’t ibang konteksto sinasalita sa iba’t ibang konteksto
gamit ang mga pasalita at di- gamit ang mga pasalita at di- gamit ang mga pasalita at di- gamit ang mga pasalita at di-
pasalitang pahiwatig,kayarian ng pasalitang pahiwatig,kayarian ng pasalitang pahiwatig,kayarian ng pasalitang pahiwatig,kayarian ng
talasalitaan at wika, aspektong talasalitaan at wika, aspektong talasalitaan at wika, aspektong talasalitaan at wika, aspektong
pangkultura ng mga wika ,nababasa pangkultura ng mga wika ,nababasa pangkultura ng mga wika ,nababasa pangkultura ng mga wika ,nababasa
at nasusulat ang panitikan at at nasusulat ang panitikan at at nasusulat ang panitikan at at nasusulat ang panitikan at
impormasyunal na mga teksto. impormasyunal na mga teksto. impormasyunal na mga teksto. impormasyunal na mga teksto.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto: Nagagamit ang ekpresyong umaasa Nakikilala/Natutukoy ang konretong Natutukoy/Nakikilala ang pagkakaiba  Matukoy ang salitang-ugat,
Isulat ang code ng bawat kasanayan at gusto sa pagpapahayag ng pangngalan at di-konretong ng tula at kuwento panlapi, at uri ng panlapi sa
pangyayaring nais manngyari o pangngalan. MT3LC-Ie-4.4 mga salitang maylapi.
katotohanan at pangyayaring di MT3G-Id-e-2.1.4
maaring mangyari o hindi Lingguhang Pagpapahalaga:Ang
MT3OL-Id-e-3.4 Paborito Kong Hayop at Halaman
II. Nilalaman
Yunit 1: Aking Sarili at AkingPamilya Yunit 1: Aking Sarili at AkingPamilya Yunit 1: Aking Sarili at AkingPamilya Yunit 1: Aking Sarili at AkingPamilya
Aralin 4: Ang Paborito kong Hayop at Aralin 4: Ang Paborito kong Hayop at Aralin 4: Ang Paborito kong Hayop at Aralin 4: Ang Paborito kong Hayop at
Halaman Halaman Halaman Halaman
Paksa: Paksa: Paksa:Pagtukoy sa Pahgkakaiba ng Panlapi
Paggamit Umaasa at Gusto Kongreto at Di-Kongretong Tula at Kuwento
Pangngalan

Kagamitang Panturo Itala ang Kagamitang Panturo na gagamitin sabawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian:
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro TG pp. 39 TG pp.41-42 TG pp. TG p.
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang- LM pp. 30-32 LM pp. 33 LM pp. 34-35 LM p.39
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa MTB-MLE 2 Curriculum Guide MTB-MLE 2 Curriculum Guide MTB-MLE 2 Curriculum Guide MTB-MLE 2 Curriculum Guide
portal ng Learning Code.
B. Iba pang Kagamitang Panturo
III.Pamamaraan Gawin ang pamamaraan na ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative
assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw
na karanasan.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Balik-aral: Punan ng umaasa o gusto upang Piliin sa kahon at isulat sa kwaderno Kaya mo bang sabihin ang salitang
pagsisimula ng bagong aralin. mabuo ang pangungusap. ang di-kongkretong pangngalan. ugat ng bawat salita?
Pangngalang pamilang at 1.___akong hindi uulan sa aking a. madaya b. kasama c. nasabi d.
di-Pamilang kaarawan. Kaunlaran silid-aklatan makulay e. malungkot
2.___nina Maria at Carla na maging
diwata. Pamilihan pinag-aralan

pagpapaubaya
B. Paghahabi ng layunin ng aralin. Magpakita ng mga larawan ng iba’t Ipakita ang larawan sa ibaba. Itanong: Itanong:
ibang propesyon tulad ng doktor,  Ano sa palagay mo ang  Saan nakatira ang inyong
inhinyero, guro, at negosyante. maaaring maibigay ng kuting sa pamilya?
atin?  Ano ang masasabi nyo sa
Think-Pair-Share  Ano kaya ang nararamdaman inyong komunidad?
Itanong: ng kuting tuwing mayroon  May mga pagbabago ba kayong
 May mga pangarap ka ba? siyang bagong kalaro? nakita o naranasan sa inyong
 Ano-ano ang kadalasan mong komunidad?
napapanaginipan? Itanong:  Maganda ba ang idinulot ng mga
 Sa tingin mo ba maaari itong  Ano ang makikita sa larawan? pagbabago na ito?
matupad?  Ilarawan ang kalagayan ng
 Paano mo matutupad ang iyong pusa.
mga pangarap?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Basahin ang dayalogo sa TG, p. 39. Basahin ang kuwentong “Papasukin . Pakinggan ang guro habang Ano ang mga pagbabagong naganap
bagong aralin. Po Ninyo Ako!” sa TG, p. 41-42. binabasa niya ang tula.Pagkatapos, sa bayan ng Santa Catalina?Ating
basahin ang tula nang may angkop basahin ang kuwento.
na bilis, tono, at damdamin.
Ang Salamin ng Aking Bayan
Ang Kuting na si Pussy ni: Gretel Laura M. Cadiong
ni: Florita R. Matic

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Itanong: Itanong: Itanong: Itanong:


paglalahad ng bagong kasanayan #1  Sino ang mga nag-uusap sa  Bakit nasa halamanan ang  Tungkol saan ang tula?  Anong uri ng pamayanan ang
dayalogo? pusa?  Paano mo ilalarawan ang kuting Santa Catalina noon?
 Ano ang pinag-uusapan nila?  Alam ba ng kaniyang nanay na ayon sa tula?  Ano ang mga pagbabago na hatid
 Ano ang sinasabi ng bawat lumabas siya ng bahay? Bakit?  Masayahin ba ang kuting? ng makabagong teknolohiya?
bata?  Ano ang sinabi sa kaniya ng Basahin ang saknong sa tula na  Ano ang mga kapakipakinabang
 Ano ang payo na ibinigay sa kaniyang mga kapatid? nagpapahayag nito. na nangyari sa Santa Catalina?
kanila ni Bb. Cruz?  Ano ang naramdaman ng pusa  Aling saknong ang nagsasaad  Bakit ang mga pagbabago ay
buong gabi? na palakaibigan ang kuting? hindi naging kapakipakinabang?
Pag-aralan ang dalawang  Ano ang kaniyang natutunan? Basahin ito.  Sa iyong palagay, alin ang mas
pangungusap:  Ano sa palagay mo ang mainam na komuninad, ang
Umaasa akong maging inhinyero naidudulot ng kuting sanag- Santa Catalina noon o ngayon?
baling araw. aalaga sa kaniya? Ipaliwanag.
Gusto kong lumipad tulad ng isang
ibon.

Itanong: Ano ang pinagkaiba sa


paggamit ng umaasa at gusto?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at


pagalalahad ng bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Pag-aralan ang nga larawansa ibaba. Basahin ang mga sumusunod na Basahin nang malakas ang mga Pag-aralan ang mga salita sa kahon
Formative Assessment) Isulat kung alin sa mga salitang pangungusap mula sa kuwentong salita. mula sa kuwento, “Ang Salamin ng
umaasa at gusto ang angkop na “Papasukin Po Ninyo Ako!” Bilugan tauhan pinangyarihan pangyayari Aking Bayan.”
gamitin sa pagpapaphayag ng mga ang mga pangngalan. talata saknong taludtod
larawang ito. tugma tula kuwento masaya mainam maglibang
a. Nakakaramdam ako ng pag-ibig at
tumigil
kasiyahan sa tuwing nakikipaglaro Itanong:
ako sa aking mga kapatid.  Paano natin pagbubukud- naghatid pasayahin pag-
b. Ako ay nabighani sa kagandahan bukurin ang mga salita? unlad naglaro
ng hardin.  Aling mga salita ang tumutukoy
c. Naramdaman ko ang kanilang sa isang kuwento?
takot.  Alin ang tumutukoy sa tula? Itanong:
d. Ako ay puno ng kamalasan.  Ano ang inyong napansin sa
e. “Hindi maaari! Iyan ay mga salita sa kahon?
kasinungalingan,” sabay-sabay na  Ano ang nagagawa ng panlapi
paalala ng kaniyang mga kapatid. kapag idinagdag ito sa salitang-
ugat?
Itanong:
 Alin sa mga sumusunod na
pangngalan ang maaari nating
makita o mahawakan gamit ang
ating limang pandama?
 Alin naman ang hindi nating
kayang makita o mahawakan?

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Think-Pair-Share Basahin ang mga pangngalang Sumulat ng tula na may isang Ipares ang mga mag-aaral. Bigyan
araw na buhay Magpakita ng iba’t ibang larawan. Sa ginamit sa kuwentong “Papasukin Po saknong tungkol sa iyong ang mga pares ng 2-3 salita na
bawat larawan, hayaan ang bawat Ninyo Ako!” alaga.Sagutin ang mga tanong bilang lalagyan nila ng panlapi. Isusulat nila
pares na makabuo ng pangungusap gabay sa pagsulat mo ng tula. ito sa kanilang kuwaderno.
na nagsisimula sa “umaasa” o pag-ibig hardin
“gusto.” kaligayahankagalakan kapatid a. Ano ang inaalagaan mo?
kagandahan b. Ano ang pangalan ng iyong alaga?
takot panlilinlang palumpongpuno c. Ano-ano ang katangian ng iyong
pagdaralita pagsuway alaga?
d. Ano ang mga bagay na sabay
Itanong: ninyong ginagawa ng iyong alaga?
 Alin sa mga pangngalan ang e. Mahal mo ba ang iyong alaga?
nakikita, naririnig, f. Paano mo ipinakikita ang iyong
nahahawakan, nalalasahan, o pagmamahal sa iyong alaga?
naaamoy?
 Alin naman ang hindi?
H. Paglalahat ng Aralin Itanong: Kailan ginagamit ang Itanong: Ano ang kongkreto at di- Itanong: Ano ang pinagkaiba ng Itanong: Ano ang panlapi?
umaasa at gusto? kongkretong pangngalan? kuwento sa tula?
Ang panlapi ay isang kataga na
Ang mga salitang umaasa at gusto Ang kongkretong pangngalan ay Ang kuwento ay binubuo ng talata. ikinakabit sa isang salitang-ugat
ay ginagamit upang maipahayag ang tumutukoy sa mgabagay na Ito ay naglalaman ngtauhan, upang makabuo ng bagong
iyong nais. maaaring mahawakan o makita gamit pinangyarihan, at pangyayari sa salita. May ibat’ibang uri ng mga
angating limang pandama. kuwento. panlapi:
Umaasa ang ginagamit kung ang
nais ay maaaring mangyari o Ang di-kongkretong pangngalan ay Ang tula ay binubuo ng mga 1. Unlapi – ang panlapi ay makikita o
makatotohanan. Ang salitang gusto tumutukoy sa mgabagay na hindi saknong. Ang bawat saknongay nakalagay sa unahan ng salitang-
ayginagamit kung ang kaisipang maaaring mahawakan o makita binubuo ng mga taludtod na may ugat.
ipinahahayag ay hindi maaaring katuladng katangian o damdamin. salitang makakatugma. Halimbawa:Mag/ma – Mag-aral
mangyari o hindi makatotohanan. mahusay; Nag/na – Nagsimula
natapos
2. Gitlapi ang panlapi ay makikita o
nakalagay sa loob ng salita.
Halimbawa:Um/ in – sumayaw
ginawa
3.Hulapi ang panlapi ay makikita o
nakalagay sa hulihan ng salita.
Halimbawa:an/ han/in – sabihan
tandaan isipin
4.Kabilaan -kapag ang isang pares
ng panlapi ay makikita o nakalagay
sa unahan at ang isa ay nasa hulihan
ng salita.
Halimbawa: mag, an, pa, in ka, an
ka, han – mag-awitan, paalisin,
kaibigan, kadalagahan

I. Pagtataya ng Aralin Punan ang patlang ng salitang Humanap ng limang (5) di- Sabihin kung Tula o Kuwento Basahin ang mga salita. Tukuyin at
umaasa o gusto upang mabuo ang kongkretong pangngalang makikita isulat sa angkop na hanay ang
diwa ng pangungusap. sa loob ng kahon. Ako ay May Alaga salitang-ugat, panlapi, at uri ng
a. _______ akong hindi uulan sa Cinderella panlapi ng mga salitang nilagyan ng
aking karawan. pagdamay luha isipan Pagkaing Pampalusog panlapi.
b. _______ nina Maria at Carla na bayani telebisyon kabayanihan Ang Pag-uwi ni Sally
maging diwata. kamalayan masaya kahirapan Ako ay may Lobo
c. _______ akong bibisita ang aking usapan pagmamahal pagmamalaki
mga lolo at lola ngayon. pagkilala sulat paniniwala
d. _______ ng aking kapatid na
makakita ng taga-ibang planeta.
e. _______ si Norman na manalo
siya sa paligsahan.

J.Karagdagang gawain para sa


takdang-aralin at remediation
IV. Mga Tala 5- MN- 5- MN- 5- MN- 5- MN-
4- MPS- 4- MPS- 4- MPS- 4- MPS-
3- 3- 3- 3-
2- 2- 2- 2-
1- 1- 1- 1-
0- 0- 0- 0-
CASES- CASES- CASES- CASES-
V. Pagninilay Magnilay sa iyong istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y
tulungan. Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
ngangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

You might also like