You are on page 1of 9

School: Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: Learning Area: FILIPINO


Teaching Dates and Time: (Week 10) Quarter: IKATLO

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naisasagawa ang mapanuring Naisasagawa ang mapanuring Naisasagawa ang mapanuring Naisasagawa ang mapanuring Summative Test/
pagbasa upang mapalawak ang pagbasa upang mapalawak ang pagbasa upang mapalawak ang pagbasa upang mapalawak ang Weekly Progress Check
talasalitaan talasalitaan talasalitaan talasalitaan
B. Pamantayan sa Pagganap Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula, Nababasa ang usapan, tula,
talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may talata, kuwento nang may
tamang bilis, diin, tono, antala tamang bilis, diin, tono, antala tamang bilis, diin, tono, antala at tamang bilis, diin, tono, antala at
at ekspresyon at ekspresyon ekspresyon ekspresyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napag-uugnay ang sanhi at Napag-uugnay ang sanhi at Nakapagbibigay ng angkop na Nakapagbibigay ng angkop na
(Isulat ang code sa bawat bunga ng mga pangyayari sa bunga ng mga pangyayari sa pamagat sa binasang teksto pamagat sa binasang teksto
kasanayan) binasang teksto binasang teksto F3PB-IIIf-8 F3PB-IIIf-8
F3PB-IIIh-6.2 F3PB-IIIh-6.2
Pag-uugnay ng Sanhi at Bunga Pag-uugnay ng Sanhi at Bunga Pag-uugnay ng Sanhi at Bunga ng Pag-uugnay ng Sanhi at Bunga ng
II. NILALAMAN ng mga Pangyayari sa Binasang ng mga Pangyayari sa Binasang mga Pangyayari sa Binasang mga Pangyayari sa Binasang
(Subject Matter) Teksto /Pagbibigay ng Pamagat Teksto /Pagbibigay ng Pamagat Teksto /Pagbibigay ng Pamagat Teksto /Pagbibigay ng Pamagat
sa Binasang Teksto sa Binasang Teksto sa Binasang Teksto sa Binasang Teksto
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula Modules Modules Modules Modules
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation, Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation, Task
Task Card Card
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin Tukuyin ang pang-abay na Suriin ang mga larawan. Ibigay ang kinalabasan o bunga Pansinin ang mga larawan sa loob Summative Test/
o pasimula sa bagong aralin pamaraang at pandiwang Hanapin sa Hanay B ang ng sumusunod na mga sanhi o ng kahon. Piliin ang angkop na Weekly Progress Check
(Drill/Review/ Unlocking of inilalarawan nito. maaaring bunga o kinalabasan dahilan ng pangyayari na pamagat nito.
difficulties) 1. Ang mga mag-aaral ay tahimik ng mga pangyayari na isinasaad ng bawat pangungusap.
na nagbabasa sa silid aklatan. ipinapakita ng mga larawan na Piliin mo sa loob ng kahon ang
2. Ang mga aklat ay maayos na nasa Hanay A na maituturing letra nang tamang sagot.
ibinalik ng mga bata. na sanhi o dahilan ng mga
3. Magiliw na sinalubong ni pangyayari. 1.
Ginoong Garcia ang mga a. Ang Sirang Gusali
panauhin. ______1. Siya ay laging b. Sa Gusali ng Bayan
4. Masayang binati ni sarah ang nagbabasa. c. Ang Lumang Gusali
kanyang kaibigan na si Bianca. ______2. Mabait na bata si Clara.
5. Si mang Teodoro ay maingat ______3. Nais niyang maging
magmaneho ng dyip? sikat na mang-aawit.
______4. May karamdaman ang
mag-aaral.
2.
______5. Gumigising nang maaga
a. Sa Bukirin
si Lisa.
b. Ang Hinog na Mangga
c. Ang Punong Hitik sa Bunga

3.
a. Ang Komunidad
b. Sa Maruming Paligid
c. Nagkakaisang Komunidad
B.Paghahabi sa layunin ng aralin Mahalaga ba ang bawat oras? Bilang isang mag-aaral, ano ang
(Motivation) Bakit? mga napapansin ninyong
magagandang katangian nating
mga Pilipino?
C. Pag- uugnay ng mga Basahin at unawain ang teksto. Basahin at unawain ang tula. Basahin at unawain ang teksto. Sa pagbibigay-pamagat ng
halimbawa sa bagong aralin Isa sa mga katangiang tekstong binasa kailangang
(Presentation) Gumuho ang lupa dahil sa Ang Batang Mahusay ipinagmamalaki nating mag alamin mo muna ang paksang-
walang tigil na pag-ulan. Gumamit ng Oras, May Pilipino ay ang mabuti nating diwa at paksang pangungusap.
Maraming residente ang natakot Magandang Bukas pagtanggap sa mga panauhin. Ito ang magbibigay sa iyo ng
kaya sila ay lumikas sa ni: Gerome Nicolas Dela Peña Kapag ang isang pamilya ay may ideya sa pagpili ng pamagat. Ang
Evacuation Center ng lungsod. inaasahang panauhin, bawat isa pangunahing diwa ay ang
Doon sila sumilong dahil ligtas Ang batang masinop sa salapi, ay abala sa paghahanda. Sila ay pinakabuod ng mga pangyayari sa
na lugar iyon. Agad namang maaaring may maipambili. naglilinis at nag-aayos ng talata o kuwento. Ang unang
nagpadala ng tulong ang Ang batang may paggalang, kabahayan. Nagluluto ang salita ng pamagat ay sinisimulan
Pamahalaang Lokal upang dangal ng kaniyang magulang. pamilya ng masasarap na pagkain sa malaking titik maging ang
matugunan ang kanilang Nag-iingat makasakit sa salita at naghahanda ng maraming mahahalagang salita nito.
pangangailangan. Taos-puso ‘pagkat napaalalahanan sa prutas at inumin.
silang nagpapasalamat sa Poong tahanan. Pinagkakaabalahan din nila kung
Maykapal dahil sa kanilang Laging bumabati sa mga guro ano ang maipapauwing
kaligtasan. dahil inspirasyon niya ang mga pasalubong sa panauhin.
ito.
Itanong: Itanong:
1. Ano ang kinalabasan ng Ang batang maagang gumising, Ano ang paksang diwa ng
walang tigil na pag-ulan? hindi nagagahol sa mga binasang teksto?
2. Ano ang kinalabasan ng gawain. Ano ang angkop nitong pamagat?
pagkatakot ng mga residente? Hindi palaasa sa iba subalit
3. Bakit nagpadala ng tulong ang naniniwalang kapwa ay
Pamahalaang Lokal? mahalaga.
4. Bakit sa Evacuation Center Ang batang mahusay sa oras,
sila sumilong? tunay na may magandang
5. Bakit taos-puso silang bukas.
nagpapasalamat sa Poong Namulat na higit sa anumang
Maykapal? yaman, ito ay dapat
pahalagahan.

D. Pagtatalakay ng bagong Ang sanhi ay tumutukoy sa Mula sa binasang talata, isulat Sa pagbibigay ng pamagat ng Pangkaatng Gawain
konsepto at paglalahad ng pinagmulan o dahilan ng isang sa Hanay A ang mga makikitang isang talata, alamin muna ang Hatiin ang klase sa limang
bagong kasanayan No I pangyayari. Ito ay nagsasabi ng sanhi at sa Hanay B naman ang paksang-diwa o paksang pangkat. Bigyan ng task card ang
(Modeling) mga kadahilanan ng mga bunga. pangungusap. Ang mga ito ay bawat pangkat. Basahin ang
pangyayari. nagbibigay ng ideya sa pagpili ng kwento, ibigay ang paksang diwa
Sa kabilang banda, ang bunga pamagat. Ang pangunahing diwa at angkop na pamagat ang mga
naman ay resulta o kinalabasan ang pinakabuod ng mga talata.
ng pangyayari sa isang partikular pangyayari sa talata o kwento. Pangkat 1.
na akda o sulatin. Mas higit na Ang paksang pangungusap ang Si Kim ay mahilig kumain ng
maunawaan ang pinakinggan o pinagtutuunan ng mga detalye tsokolate at kendi. Palagi siyang
binasa kung mapag-uugnay- upang mabuo ang pangunahing pinaaalalahanan ng kaniyang ina
ugnay natin ang naging ugat at diwa ng talata o kwento. sa kahalagahan ng pagsisipilyo ng
kinalabasan ng mga kaganapan Ginagamit ang malaking titik sa ngipin ngunit hindi niya ito
sa akda. mahahalagang salita sa pamagat pinakikinggan. Isang araw,
Mga hudyat sa pagpapahayag ng ng talata o kwento. Ang unang umiyak siya dahil sa sobrang sakit
sanhi at bunga: titik sa bawat salita sa pamagat ng kaniyang ngipin. Mula noon ay
Sanhi Bunga ay isinusulat sa malaking titik. lagi na siyang nagsisipilyo
dahil sa kaya matapos kumain.
kasi bunga nito Pangkat 2:
sapagkat resulta nito Maraming tradisyon at kaugalian
tayong mga Pilipino na dapat
pagyamanin. Ang pagdiriwang ng
Pasko at Bagong Taon ay ilan
lamang sa mga nakaugalian natin.
Samantala, naging tradisyon
naman natin ang paggamit ng
mga paputok upang salubungin
ito. Talagang napakasaya nito.
Pangkat 3:
Maraming tradisyon at kaugalian
tayong mga Pilipino na dapat
pagyamanin. Ang pagdiriwang ng
Pasko at Bagong Taon ay ilan
lamang sa mga nakaugalian natin.
Samantala, naging tradisyon
naman natin ang paggamit ng
mga paputok upang salubungin
ito. Talagang napakasaya nito.
Pangkat 4:
Matiyagang pinupulot ni Nick ang
mga plastik na bote ng tubig.
Iniipon niya ang mga ito upang
maibenta sa junk shop tuwing
araw ng Sabado. Kahanga-hanga
ang ginawa ni Nick dahil
nakatutulong na siya sa paglilinis
sa kapaligiran at nagkakapera pa
siya.
Pangkat 5.
Si Edwin ay isang malusog na
bata. Lagi siyang kumakain ng
gulay at prutas. Mahilig siyang
uminom ng gatas pagkagising at
bago matulog. Nakaugalian na rin
niya ang pag-eehersisyo araw-
araw.
E. Pagtatalakay ng bagong Halimbawa: Ang sanhi ay ang salitang Ang pamagat ng isang akda o
konsepto at paglalahad ng Sanhi: Araw-araw ay nag-aaral ginagamit sa pagtukoy sa larawan ay nagpapahayag ng
bagong kasanayan No. 2. ng aralin si Aya. pinagmulan o dahilan ng mga diwa nito. Mahalagang tandaan
( Guided Practice) Bunga: Kaya lagi siyang pangyayari, samantalang ang ang pagbibigay ng pamagat.
nakapapasa sa pagsusulit. resulta o kinalabasan ng mga Mabuting gawin ito ng maikli at
pangyayari ay tinatawag na makatawag ng pansin. Ito ay
Sanhi: Mahilig mag-ensayo sa bunga. kalimitang humihikayat sa
pagkanta si Angela. mambabasa na ituloy ang
Bunga: Lagi siyang napipiling pagbabasa ng akda.
kalahok sa paligsahan na
pagkanta.
F. Paglilinang sa Kabihasan Pangkatang Gawain:
(Tungo sa Formative Assessment Hatiin ang klase sa tatlong na
( Independent Practice ) pangkat. Ang bawat pangkat ay
bibigyan ng task card na
kailangang gawin.
Pangkat 1. Gumawa ng
dayagram na nagpapakita ng
sanhi at bunga ng sumusunod
na pangungusap.
1. Nakamit ni CJ ang unang
gantimpala sa paligsahan dahil
napakahusay at taos puso ang
kanyang pag-awit.
2. Unti-unting nawawalan ng
matitirhan ang mga hayop sa
gubat kaya nasa panganib ang
buhay nila.
3. Tumaas hanggang tuhod ang
tubig baha kung kaya’t lumikas
na ang mga tao mula sa
kanilang mga bahay.
Pangkat 2:
Punan ang dayagram ng sanhi
o bunga ng sumusunod na mga
larawan. Isulat lamang ang
sagot.
Sanhi

1.

Sanhi

2.
Sanhi

3.
Sanhi

4.
Sanhi

5.
Pangkat 3:
Gumawa ng isang likhang
sining na nagpapakita ng sanhi
at bunga ng isang pangyayari.
Ito ay sa pamamagitan ng
pagguhit, paggawa ng liriko ng
awit o iba pa na ginagamitan
ng pagkamalikhain.
G. Paglalapat ng aralin sa pang Salungguhitan ang sanhi at Pagwawasto ng awtput. Basahin ang teksto at magbigay Bakit mahalaga ang pagbibigay ng
araw araw na buhay ikahon ang bunga. Itanong: ng pinakaangkop na pamagat. pamagat sa mga akda o kwento?
(Application/Valuing) 1. Sumakay na lang kami ng Ano ang nararapat nating Hindi na mabilang ang mga
traysikel pauwi ng bahay dahil gawin upang maiwasan ang kababayan nating naguna sa
biglang umulan. pagbaha? larangan ng pag-awit, pagpipinta
2. Maraming sira na ngipin si Paano natin maiiwasang ang at pag-ukit. Hinahangaan ng mga
Noel kaya nagpatingin siya sa landslide? dayuhan ang mga produkto
dentista. Anong mga katangian ng isang nating gawang kamay tulad ng
3. Masaya si Aling Rosa dahil sa batang mag-aaral na binurdahan at nililok.Tunay na
mababait ang kanyang mga nakapagtapos ng pag-aaral? ang mga Pilipino ay malikhain sa
anak. Ano ang dapat ninyong gawin iba’t ibang larangan.
4. Gutom na gutom na si Lara pagkatapois kumain ng mga
kaya kumain agad siya pagdating matatamis o pagkatapos
sa bahay. kumain? Bakit?
5. Hindi pumasok sa klase si Ana Kailangan ba nating magtanim
sapagkat mataas ang kaniyang ng mga puno? Bakit?
lagnat.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang sanhi at bunga? Ano ang sanhi at bunga? Ano ang mga dapat tandaan sa Ano ang mga dapat tandaan sa
(Generalization) Paano matutukoy ang sanhi at Paano matutukoy ang sanhi at pagbibigay ng pamagat sa pagbibigay ng pamagat sa
ang bunga sa mga pangyayaring ang bunga sa mga binasang teksto o kwento? binasang teksto o kwento?
binabasa? pangyayaring binabasa?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Pag-ugnayin ang sanhi Panuto: Bilugan ang sanhi at Panuto: Basahin at piliin ang Panuto: Ibigay ang angkop na
at bunga ng mga pangyayari. kahunan ang bunga sa mga angkop na pamagat ng mga piling pamagat ng talata. Tukuyin rin
Isulat ang letra nang tamang pangungusap na nasa ibaba. kuwento. Isulat sa papel ang ang sanhi at bunga ng bawat
sagot sa iyong papel. Gawin ito sa iyong sagutang iyong sagot. teksto. Isulat ang sagot sa iyong
papel. 1. Tag-init noon, nagbakasyon sagutang papel.
1. May kalayuan ang paaralang ang pamilya ni G. Ruelo. Walang 1. Mahilig kumain ng matatamis
pinapasukan ni Edna kaya naiwan sa kanilang bahay upang na pagkain si Joana. Hindi
kailangan niyang maglakad ng mag-alaga ng mga halaman. Nang nagtagal nasira ang kaniyang mga
tatlong oras para lamang umuwi na sila, agad na ngipin. Napilitan tuloy siyang
makarating dito. pinuntahan ni Aling Nata ang mga magpunta sa dentista.
2. Kailangan niyang magtipid halaman. Nalungkot siya dahil 2. Mahusay sumayaw si Noli.
upang makabili ng nais na relo. nalanta na ang mga ito. Araw-araw ang ginagawa niyang
3. Naging maayos ang kanilang a. Ang Pamilya ni Aling Nata pageensayo. Gusto niyang
buhay dahil nagsumikap sa b. Ang Bakasyon ng mag-anak makamit ang pagiging kampeon.
ibang bansa ang kaniyang mga c. Ang mga Halaman ni Aling Nata Gusto niyang ikarangal siya ng
magulang. kaniyang mga magulang.
4. Espesyal ang pagdiriwang ng 2. Nagtulong-tulong ang 3. Nagkaroon ng paligsahan sa
kaniyang ikawalong kaarawan magkakapitbahay sa kalye pinakamalinis na Barangay.
dahil binisita siya ng kaniyang Tinikling sa pag-apula ng Lumahok ang mga kabataan sa
lolo at lola na matagal na malaking apoy. Binuhusan nila ito Barangay Masipag. Malaki ang
niyang hindi nakikita. ng balde-baldeng tubig habang natanggap na premyo ng
5. Nais niyang makapunta sa hindi pa dumarating ang trak ng Barangay. Ginamit nila ang
bahay ng kaibigan kaya’t bombero. Samantala, ang iba nakamit na premyo sa
nagpaalam siya sa kaniyang naman ay buong tapang na pagpapaganda ng komunidad.
magulang. inilikas ang mga batang nasa loob
ng nasusunog na bahay.
a. Ang Sunog sa Kalye
b. Ang Trak ng Bombero
c. Ang Magkakapitbahay na
Nagtutulungan

3. Mahilig maglaro ng saranggola


sina Berto at Berta. Pinapalipad
nila ito tuwing bakasyon dahil
madalas ay malakas ang ihip ng
hangin. Kahit mainit ang sikat ng
araw ay tuwang-tuwa ang
magkapatid sa pagpapalipad nito.
a. Ang Magkapatid
b. Tuwing Bakasyon
c. Ang Saranggola ng Magkapatid
4. Ang niyog ay tinaguriang puno
ng buhay. Mahalaga at nagagamit
ang lahat ng parte ng punong ito.
Ang dahon ay ginagawang
bubungan at ginagamit naman sa
paggawa ng bahay ang puno nito.
Samantala ang bunga ay para sa
pagkain.
a. Parte ng Niyog
b. Masarap ang Niyog
c. Niyog, Puno ng Buhay

5. Nakakita si Carmen ng pitaka


na may lamang pera sa upuan na
malapit sa kaniya. Hindi niya alam
kung sino ang nagmamay-ari nito.
Naisip niyang ibigay ito sa
kaniyang guro upang mahanap
ang may-ari ng pitaka. Natuwa
ang guro sa kaniyang ginawa.
a. Ang Pitaka
b. Ang Kaniyang Guro
c. Ang Batang Matapat
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
(Assignment)
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:

Teacher III
School Principal I

You might also like