You are on page 1of 10

School: SOLIS ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: ANNALIZA S. MAYA Learning Area: MTB – MLE
Teaching Dates and Time: JANUARY 8-12, 2023 (Week 8) 8:50 - 9:40 Quarter: SECOND

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Demonstrates Demonstrates Demonstrates Demonstrates Summative
Pangnilalaman understanding and understanding and understanding and understanding and Test/
knowledge of language knowledge of language knowledge of language knowledge of language Weekly
grammar and usage when grammar and usage grammar and usage grammar and usage Progress
speaking and/or writing. when speaking and/or when speaking and/or when speaking and/or Check
writing. writing. writing.
B. Pamantayan sa Speaks and writes Speaks and writes Speaks and writes Speaks and writes
Pagganap correctly and effectively correctly and effectively correctly and effectively correctly and effectively
for different purposes for different purposes for different purposes for different purposes
using the basic grammar using the basic grammar using the basic grammar using the basic grammar
of the language. of the language. of the language. of the language.
C. Mga Kasanayan sa Identifies Metaphor Identifies Metaphor Identifies Metaphor Identifies Metaphor s
Pagkatuto personification, hyperbole personification, personification, personification,
(Isulat ang code sa bawat MT3VCD-IIf-h-3.6 hyperbole hyperbole hyperbole
kasanayan) MT3VCD-IIf-h-3.6 MT3VCD-IIf-h-3.6 MT3VCD-IIf-h-3.6
Pagtukoy sa Tayutay na Pagtukoy sa Tayutay na Pagtukoy sa Tayutay na Pagtukoy sa Tayutay na
II. NILALAMAN Hyperbole Hyperbole Hyperbole Hyperbole
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Audio/Visual Audio/Visual Audio/Visual
Panturo Presentation Presentation Presentation Presentation, Activity
Sheet
IV. PAMAMARAAN
A.Balik –Aral sa nakaraang Ano ang metapora? Paghambingin ang mga Magbigay ng mga Pag-ugnayin ang mga Summative
Aralin o pasimula sa Ano ang bagay o salita na nasa pangungusap na larawan mula sa mga Test/
bagong aralin personipikasyon? ibaba gamit ang nagtataglay ng tayutay salitang nasa loob ng Weekly
(Drill/Review/ Unlocking Magbigay ng mga Metapora o na hyperbole o kahon. Progress
of difficulties) pangungusap na Pagwawangis. pagmamalabis. a. Nadurog ang puso Check
nagtataglay ng metapora Halimbawa: Kabayo- b. Abot hanggang langit ang ngiti
at personipikasyon. Jonas c. Gabundok ang labahin
Isang kabayo na
tumatakbo si Jonas sa
pagmamadali na
makarating sa paaralan.
1. Albert Einstein- Anton
2. Pagong- sasakyan
3. Anne Curtis- kaklase 1.
4. Superwoman- inay
5. Kalabaw-tatay

2.

3.

B. Paghahabi sa layunin ng Maaga ba kayong Ano ang pangarap mo


aralin gumigising papuntang paglaki?
(Motivation) paaralan?
C. Pag- uugnay ng mga Basahin ang tula na Basahin ang dayalogo. Basahin ang kuwento. Basahin ang mga
halimbawa sa bagong nasa ibaba at pansinin Ang Bagong Doktor pangungusap.
aralin ang mga (Isinalin) 1. Umulan ng pera sa
(Presentation) sinalungguhitang Malalim na ang gabi pagtama ko sa lotto.
parirala. ngunit gisíng pa rin si 2. Bumaha ng luha sa
Luis. Ang katabi niyang pagpanaw ng kaniyang
Paghihinagpis bentilador ay tila ama.
ni: Charmaine R. Lavador bumubulong. Lumilikha 3. Abot-langit ang
ng ingay na kinainisan pagmamahal niya sa
na rin ni Luis dahil para akin.
bang nagdaragdag pa ito 4. Matigas pa sa bato
ng pasakit para sa ang pandesal na nabili
Itanong:
kaniya. Sinindihan niya ko.
1. Ano ang napansin mo
ang ilaw sa silid at agad 5. Nagliliyab sa galit
O aking kaibigan, sa pag-uusap ng mag-
na tumambad sa kaniya ang mga mata ng
Bakit mo ako iniwan? ina?
Luha ko’y parang batis 2. Naunawaan mo ba ang gabundok na papel kaniyang ina.
Sa aking paghihinagpis ang kahulugan ng mga sa kaniyang mesa na tila
Di makatulog sa pahayag na naitiman sa nakikipagtitigan pa sa
pananabik, dayalogo ng mag-ina? kaniya. Umupo siya sa
sa iyong muling 3. Ano kaya ang nais silya at sinimulan niyang
pagbabalik. ipakahulugan ng mga isa-isahin ang bawat
pahayag na ito? piraso ng papel.
Mundo koy 4. Ano ang tawag natin Kinaumagahan, maaaga
magkakakulay, sa mga pahayag na ito? pa’y bumangon na si
aalis na ang lumbay. Luis. Dahil kulang pa sa
Gumunaw man ang oras ang kaniyang
mundo, pagtulog, pakiramdam
hinding-hindi niya’y isang
magbabago. Hanggang sa napakalaking bato ang
pagkamatay ko, kaniyang ulo na parang
ikaw lang ang kaibigan nakalubog sa maputik
ko. na tubig. Tanging ang
mainit na tubig
Itanong: pampaligo lámang ang
1. Ano ang palagay mo sa nakatulong sa kaniyang
mga pariralang may makabalik sa kaniyang
salungguhit? diwa. Nagmano na siya
2. Alam mo ba kung ano sa kaniyang nanay na
ito? siya namang nagwikang,
“Kaya mo iyan anak,
gagabayan ka ng Diyos.”
Ilang sandali pa, nása
loob na ng malawak na
silid si Luis. Sinimulan
na ring ipamahagi ng
guro ang mga papel sa
pagsusulit. Dinig ni Luis
ang pagtambol ng
kaniyang puso…
nakabibinging
pagdagundong. Taimtim
na bumulong si Luis ng
panalangin saka niya
kinuha ang kaniyang
lapis. Nang simulan
niyang buklatin ang mga
pahina ng pagsusulit,
naramdaman niyang
binibigyan siya ng lakas
ng loob ng mga ito. Unti-
unting naalala niya sa
kaniyang isipan ang
lahat ng kaniyang mga
binása at pinag-aralan
sa loob ng iláng buwan
na paghahanda. Sa
paglipas ng iláng oras,
walang sinoman sa silid
ang natinag at gumawa
ng kahit na kaunting
kaluskos ng ingay man
lámang. Mayamaya pa,
isa-isa nang ipinapasa
ng mga mag-aaral ang
kaniya-kaniyang papel
sa guro. Ginamit namn
ni Luis ang iláng
nalalabing minuto upang
tiyakin na nakasagot
siya sa bawat tanong.

Itanong:
1. Sino ang bagong
doktor?
2. Ano ang ginawa niya
bílang paghahahanda
para sa kaniyang
pagsusulit?
3. Ano ang ginawa ni
Luis bago niya
sinimulang sagutin ang
pagsusulit?
4. Ano kaya ang naging
damdamin ni Luis
pagkatapos niyang
sagutin ang pagsusulit?
D. Pagtatalakay ng bagong Ang mga pariralang nasa Mula sa binasanang Pangkatang Gawain Ano ang tawag sa mga
konsepto at paglalahad ng tulang nabasa ay dayalogo, talakayin ang Hatiin ang klase sa apat nasalungguhitang mga
bagong kasanayan No I nakasulat sa di- kahulugan ng mga na pangkat. Bigyan ang salita?
(Modeling) karaniwang naitimang mga salita. bawat pangkat ng kopya Ano ang hyperbole o
pamamaraan. 1. Tirik na ang mata – ng binasang kwento. pagmamalabis?
Ang paraang ito ng kapag tumirik ang mata Hanapin ang mga Ano ang nais
pagpapahayag ay ng isang tao, hyperbole o ipakahulugan ng mga
tinatawag na hyperbole o nanganaghulugang sa pagmamalabis na nasalungguhitan sa mga
pagmamalabis. Ito ay sobrang tagal ng nagamit sa pangungusap.
isang uri ng tayutay na paghihintay at naiinip pangungusap. Bilugan
nagpapahayag ng na siya. ang mga ito.
pagpapasidhi sa 2. Laglag na ang mata –
kalabisan at kakulangan ang talukap ng mata ay Talakayin ang mga
ng isang tao, bagay, hindi pa ahlos maibuka hyperbole na nagamit sa
pangyayari, kaisipan, sa sobrang kaantukan. kwentong binasa.
damdamin, at iba pang 3. Abot hanggang lupa
katangian, kalagayan o ang nguso –
katayuan. nangangahulugang
sobrang nakasimangot
ang mukha.

Ang tawag sa mga


pahayag na naitiman sa
maikling dayalogo ng
mag-ina ay tayutay na
hyperbole o
pagmamalabis.
E. Pagtatalakay ng Halimbawa ng Ang hyperbole ay isang Ano ang hyperbole? Pangkatang Gawain
bagong konsepto at pangungusap na uri ng tayutay na Mga halimbawa ng Hatiin ang klase sa apat
paglalahad ng bagong ginagamitan ng hyperbole nagpapahayag ng pangungusap na may na pangkat. Bigyan ng
kasanayan No. 2. o pagmamalabis: pagmamalabis o tayutay na hyperbole: activity sheet ang bawat
( Guided Practice) 1. Mamamatay si Sol pagpapasidhi sa * Tumambad sa kaniya pangkat. Ipagawa ang
kapag tumigil siya sa kalabisan o kakulangan ang gabundok na papel mga sumusunod na
pagsasalita. ng isang tao, bagay, sa mesa. gawain.
2. Pasan ko ang daigdig pangyayari, kaisipan, * Dahil sa sobrang
sa mga panahong ito. damdamin, at iba pang gutom, kaya niyang Gawain 1. Piliin mula sa
katangian, kalagayan, o kumain ng isang buong kahon ang angkop na
katayuan. baka. tayutay upang mabuo
* Linisan mo nga ang ang mga pangungusap.
iyong silid ng isang
milyong ulit.
Napakarumi na nito.
Baka magkasakit ka sa 1. Sa tuwing nakikita ko
alikabok. ang aking mga anak ay
* Mukhang tingting ka _____________ ang aking
na sa kapayatan! saya.
Kumain ka ng 2. Nang magkasakit si
masusustansiyang inay ay _______________
prutas at gulay. at lumapit ako sa aking
mga kamag-anak upang
humingi ng tulong.
3. __________________ si
Abby nang masagasaan
ang alagang aso.
4. Kaya kong
_________________ makita
ka lang.
5. __________________ ko
sa kakahintay sa iyo.

Gawain 2. Kopyahin at
salungguhitan ang mga
tayutay na makikita sa
mga piling linya na sinipi
sa tula sa ibaba at
tukuyin kuna anong uri
ng taayutay ang ginamit.
1. Labis ang galak ng
mga bulaklak, nang
maarawan at madiligan.
2. Puso'y lumulukso sa
tuwa, nang bahaghari ay
aking makita.
3. Hindi maitatanggi ang
aking pagkabighani, sa
isang anghel na kagaya
mo binibini.
4. Sa pakiramdam ay
kay sarap, hangin na sa
aki’y yumayakap.
5. Hindi makatulog sa
gabi, mula nang
mawalay ka sa aking
tabi.
F. Paglilinang sa Sipiin mula sa mga Humanap ng kapareha Pagbabahagi at
Kabihasan pangungusap sa ibaba at gawin ang pagwawasto ng mga
(Tungo sa Formative ang pariralang sumusunod. kasagutan sa
Assessment gumagamit ng tayutay na Panuto: Punan ang pangkatang gawain.
( Independent Practice ) hyperbole o angkop na tayutay na
pagmamalabis. hyperbole o
1. Inilipad ng hangin ang pagmamalabis ang mga
aking mga pangarap. pangungusap upag
2. Umabot hanggang mabuo ang diwa nito.
langit ang aking ngiti Piliin ang sagot at isulat
nang makita ko si Jose sa patlang.
na may dalang pagkain.  Bumubuga ng apoy
3. Muntik kong ikamatay  Abot hanggang lupa na
ang pagtawa dahil sa ang nguso
sinabi niya.  Bumagsak ang mundo
4. Ang pag-alis ni tatay  Abot tainga ang ngit
ay ikinadurog ng puso  Lumulutang sa
ko. alapaap
5. Narinig ng buong
mundo ang kaniyang 1. _______________ ko
pag-iyak. nang malamang
naaksidente ang matalik
kong kaibigan.
2. ________________ mo
sa sobrang lungkot ng
dinaranas mo.
3. Dahil sa mga biyayang
natanggap ng aming
pamilya,
_________________ ang
aming puso ngayon.
4. _______________ ni
Boyet nang malamang
siya ang nakakuha ng
pinakamataas na
karangalan sa klase
noong nakaraang taon.
5. Galit nag alit ang
nanay ni Epang,
_____________________
hindi na lang sumagot
ang mga ate at baka
mapagbalingan.
G. Paglalapat ng aralin sa Kung ikaw ay Kung ikaw ay Kung ikaw ay Kung ikaw ay
pang araw araw na makababasa ng pahayag makababasa ng pahayag makababasa ng pahayag makababasa ng pahayag
buhay na malayo sa na malayo sa na malayo sa na malayo sa
(Application/Valuing) katotohanan dahil ito’y katotohanan dahil ito’y katotohanan dahil ito’y katotohanan dahil ito’y
pinasidhi sa kalabisan o pinasidhi sa kalabisan o pinasidhi sa kalabisan o pinasidhi sa kalabisan o
kakulangan, ito ay kakulangan, ito ay kakulangan, ito ay kakulangan, ito ay
ginamitan ng tayutay na ginamitan ng tayutay na ginamitan ng tayutay na ginamitan ng tayutay na
hyperbole o hyperbole o hyperbole o hyperbole o
pagmamalabis. pagmamalabis. pagmamalabis. pagmamalabis.
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo malalaman na Paano mo malalaman na Paano mo malalaman na Paano mo malalaman na
(Generalization) ang tayutay na ginamit ang tayutay na ginamit ang tayutay na ginamit ang tayutay na ginamit
ay isang hyperbole o ay isang hyperbole o ay isang hyperbole o ay isang hyperbole o
pagmamalabis? pagmamalabis? pagmamalabis? pagmamalabis?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Piliin ang Panuto: Piliin ang nais Panuto: Tukuyin kung Panuto: Isulat ang R sa
hyperbole na ginamit sa ipakahulugan ng mga gumamit ng hyperbole patlang kung ang
bawat pangungusap sa sumusunod na sa bawat pangungusap. pahayag ay ayon sa
ibaba. hyperbole sa bawat Lagyan ng tsek (✓) kung realidad at P naman
1. Susungkitin ko ang pangungusap. Isulat ang Oo at ekis (X) naman kung ito ay
mga bituin sa kalangitan, letra ng tamang sagot. kung Hindi. Isulat ang pagmamalabis. Isulat
makamit ko lámang ang 1. Namuti na ang buhok sagot sa iyong ang iyong sagot sa papel.
iyong pag-ibig. ni Jane sa paghihintay kuwaderno. _____1. Masayang
2. Ang pagmamahal ng kay Sarah. _____1. Nasa kaniya na naglalaro sina Angelo at
magulang ay abot A. Matagal na naghintay ang lahat ng kayamanan Adrian.
hanggang langit. si Jane kay Sarah. sa mundo. Wala na _____2. Kaya kong sisirin
3. Bumaha ng dugo sa B. Tumanda na si Jane siyang ibang mahihiling ang dagat mapasagot
lansangan dahil sa sa paghihintay kay pa. lang kita.
nangyaring salpukan ng Sarah. _____2. Isang trak sa _____3. Bumaha ng dugo
mga sasakyan. 2. Abot-langit ang dami ang kailangan kong sa bayan kung saan
4. Mas malaki pa sa pagmamahal niya sa basahin. nangyari ang digmaan.
mundo ang utak ni Jose kaniyang kaibigan. _____3. Kumindat at _____4. Nakaiiyak ang
sa lawak ng kaniyang A. Mahal na mahal niya ngumiti sa akin ang mga kwentong nabasa ko.
kaalaman. ang kaniyang kaibigan. bituin sa kalangitan. _____5. Para akong
5. Matulin pa sa kidlat B. Hindi niya kayang _____4. Susuungin ko nabuhay muli nang
ang pagtakbo ni Mike mahalin ang kaibigan. ang apoy maabot ko malaman kong buhay pa
nang lumindol. 3. Bumabaha ng túlong lamang ang aking ang aking mga
sa lugar na sinalanta ng pangarap sa buhay. magulang.
bagyo. Kabi-kabila ang _____5. Sa sobrang init
mga pagkain at mga sa labas ay maaari ng
damit na ipinamimigay. makapagluto ng itlog.
A. Walang tumulong sa
mga biktima ng bagyo.
B. Maraming tumulong
sa mga biktima ng
bagyo.
4. Pasan-pasan ko ang
daigdig.
A. Binubuhat ko ang
mundo.
B. Marami na akong
problemang kinakaharap
sa buhay.
5. Umuusok ang ilong ni
Ruel sa galit.
A. Galit na galit si Ruel.
B. May sakit sa ilong si
Ruel.
J. Karagdagang gawain
para sa takdang aralin
(Assignment)
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong
guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang
pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared by:
Annaliza S. Maya
Teacher I
Checked by:
Rosegelly S. Del Mundo
Master Teacher I

You might also like