You are on page 1of 8

GRADE 1 to 12 Paaralan Antas II

DAILY LESSON Guro TERESITA A. HAPA Asignatura MTB

LOG Petsa / Oras WEEK 3 Markahan

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN

A. PamantayangPangnilal Demonstrates expanding Demonstrates expanding Demonstrates expanding Demonstrates expanding


aman knowledge and use of knowledge and use of knowledge and use of knowledge and use of
appropriate grade level appropriate grade level appropriate grade level appropriate grade level
vocabulary and concepts. vocabulary and concepts. vocabulary and vocabulary and concepts.
concepts.

B. PamantayansaPaggana Uses expanding vocabulary Uses expanding vocabulary Uses expanding Uses expanding
p knowledge and skills in knowledge and skills in vocabulary knowledge vocabulary knowledge
both oral and written both oral and written and skills in both oral and skills in both oral and
forms. forms. and written forms. written forms.

C. Mga Identify simile in Identify simile in Identify simile in Identify simile in


KasanayansaPagkatuto
Isulat ang code ng
sentences sentences sentences sentences
bawatkasanayan

II. NILALAMAN Pagtukoy sa Kahulugan at Pagtukoy sa Kahulugan at Pagtukoy sa Kahulugan Pagtukoy sa Kahulugan SUMMATIVE TEST
mga Halimbawa ng Simile mga Halimbawa ng Simile at mga Halimbawa ng at mga Halimbawa ng
Simile Simile

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian MELC p. 492 MELC p. 492 MELC p. 492 MELC p. 492

1. Mga pahinasagabay
ng guro
2. Mga Modyul pp. 15-18
PahinasaKagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga
pahinasaTeksbuk
4. KaragdagangKagamit
anmulasa Portal
Learning Resource

B. Iba Pang
KagamitangPanturo
IV. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraangito ng buonglinggo at tiyakinna may gawainsabawataraw. Para saholistikongpagkahubog, gabayan ang mga mag-aaralgamit ang mgaIstratehiya ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataonsapagtuklas
ng bagongkaalaman, mag-isip ng analitikal at kusangmagtaya ng dating kaalamannainuugnaysakanilang pang-araw-arawnakaranasan.

A. Balik- Ano ang ibat-ibang uri ng Sabihin ang PN ung Paghambingin ang Paghamibing ang katabi
aralsanakaraangaralin panghalip? panghalip Panao, PM sumusunod na larawan. mo sa isang
at/o pagsisimula ng
Pamatlig, PR Paari.
bagongaralin a. Bulaklak
1.Diyan mo kuhanin ang b. Inumin
iyong aklat. c. pagkain

2.Magbibigay ang gobyerno


ng tulong sa ating mga
kababayang nasalanta ng
Bagyong Paeng.

3.Gumising ako ng maaga


upang maglinis ng aking
silid.

4. Kami ay manonood ng
balita ngayong araw.

5.Doon sa butas sumuot


ang aso.

B. Paghahabisalayunin ng Pansinin ang pangungusap. Nakapunta nab a kayo sa Singkinis ng kamatis Ano ang munting hiling
aralin isang hardin? ang pisngi ni Kim. ng batang tulad mo?
Magkasing ganda ang
magkapatid. Ano ang mga nakikita
doon?
Sing asim ng santo ang Tila nasa ulap ako
mangga. kapag yakap ko ang
unan.

C. Pag-uugnay ng Sa ating pananalita, tayo ay Ngayon may babasahin Ang simile o pagtutulad Ano ang pamantayan sa
mgahalimbawasabagonga gumagamit ng mga salitang tayo na dayalogo. ay ginagamit sa pagbasa ng tula?
ralin
naghahalintulad o paghahambing ng
naghahambing. Ang mga dalawang magkaibnag
salitang ito ay halimbawa bagay, tao at pangyayari
ng mga tayutay upang gamit ang mga salitang
maging mabisa at kaakit- (ka)tulad,parang, tila,
akit ang pagpapahayag. sing, sim at kawangis.
Mayroon itong ibat’ ibang
uri katulad ng simile,
metapora,personipikasyon,
hyperbole at marami pang
iba.

D. Pagtalakaysabagongkons Halimbawa: Minsan ay namasyal sa Munting Hiling


epto at paglalahad ng parke sina Alvin, Nena at
bagongkasanayan # 1 Para kang yelo na unti- J. Lopo
unting natutunaw sa hiya.
Bata pa man akong
Minda. maituturing

Alvin: Ang gaganda ng mga ‘tulad ng anghel na


bulaklak. malambing
Simbagal (Kasing bagal) ng Nena: Tila isang diyamante Mayroon akong munting
pagong ang takbo ng ang ganda ng mga hiling
sasakyan. gumamela.
Sinliit ng butil na
Minda:Aba hindi! Ang maihahambing
sampaguita ang mas
maganda kaysa sa
gumamela. Tulad ng Mga pangarap ko ngayon
pabango ang halimuyak ng
sampaguita. Sintayog na ng lipad ng
ibon
Nena: Ang mga gumamela
ay parang kulay ng mga Magdarasal sa Panginoon
banderitas. Iba-iba ang
kulay nito. Singtingkad ng Matutupad sa tamang
kulay ng mga gumamela panahon
ang sikat ng araw.

Alvin:Naku huwag na
Sisikaping maging simbait
kayong magtalo.Ang rosas,
ng tupa
sampaguita at gumamela
ay parang tala sa umaga upang sa buhay ay
ang ganda. Pagmasdan na maging masaya
lang natin silang mabuti.
Mamahalin ko ang aking
Basahin ninyo ang pamilya
nakasulat. Juwag pumitas
at bawal pumasok sa loob Na parang asukal sa
ng hardin, at huwag tamis at lasa.
tapakan ang mga
damo.Sundin na lang natin
ang mga ito upang
mapanatiling maganda at
malinis ang parke.

E. Pagtalakaysabagongkons Kawangis ng uling ang 1.Saan nagpunta sina Alvin, Inihahalintulad ang ulap Tatalakayin ang tula.
epto at paglalahad ng ulap sa itim dahil sa bagyo. Nena at Minda? at uling. Maaaring
bagongkasanayan # 2
magkasing-itim ang
2.Ano-ano ang mga bagay
kulay mng dalawang
na nakita nila sa parke.
bagay.
3.Anong paalala ang
kanilang nabasa?

4.Kailangan bang sumunod


sa mga paalala? Bakit?

F. PaglinangsaKabihasaan Mga halimbawa ng simile: Basahin natin ang mga Saan mo mahahalintulad Bata pa man akong
(Tungosa Formative pangungusap na may ang sumusunod na maituturing
Assessment) 1.Ang mga pasahero ay
paghahambing sa larawan.
nagmistulang sardinas sa ‘tulad ng anghel na
dayalogo.
loob ng dyip. 1. malambing
1.Tila isang diyamante
2.Ang langit ay kawangis
ang ganda ng gumamela.
ng liwanag ng kaniyang 2.
Mga pangarap ko ngayon
mga mata nang Makita niya
ang kaniyang ina. 3. Sintayog na ng lipad ng
3.Sina Juben ay May-Ann ibon
ay parang aso at pusa kung
mag-away.
2.Ang mga gumamela ay Sisikaping maging
parang makukulay na simbait ng tupa
banderitas. upang sa buhay ay
maging masaya

3.Singtingkad ng kulay ng
mga gumamela ang sikat
ng araw.

G. Paglalapat ng aralinsa Tukuyin ang dalawnag Tukuyin ang ginamit na Kompletuhin ang
pang-araw-arawnabuhay bagay o tao na simile sa bawat pahayag sa ibaba gamit
pinagkukumpara o pangungusap. ang simile. Maaari ring
pinagtutulad sa mag-isip ng ibang
1.Ang iyong mga mata ay
pamgungusap. halimbawa. Isulat ang
gaya ng bituin sa
sagot sa iyong
1.Sintatag ng pader ang kalangitan.
kuwaderno.
kaniyang dibdib.
2.Halos kasimputi na ng
1. Parang yelo sa puti
2.Ang kaniyang mukha ay labanos ang balat ni Bella.
____________________
mistulang talutot ng
3.Kasinlaki ng palsyo ang ____________________
bulaklak.
kanilang bahay. ______
3.Ang kaniyang mundo ay
4.Ang kutis ni Ana ay tila 2. Katulad ng ilaw
kasing kulay ng mga
isang perlas. ____________________
krayola.
____________________
5.Si Lala ay tulad ng isang __________
talang maningning.
3. Sintaas ng gusali
____________________
____________________
_________

H. Paglalahat ng Aralin Ang simile o pagtutulad ay Ang pagtutulad o simile ay Ang simile o pagtutulad Ito ay ang simile ang
ginagamit sa ginagamit sa ay ginagamit sa pagtutulad o
paghahambing ng paghahambing ng paghahambing ng paghahambing
dalawang magkaibang dalawang magkaibang dalawang magkaibnag
ng dalawang magkaibang
bagay, tao at pangyayari. bagay, tao, pangyayari at bagay, tao at pangyayari
bagay, tao at pangyayari.
Pangatnig ang ilan sa mga iba pa. gamit ang mga salitang
salitang ginagamit nito. (ka)tulad,parang, tila, Ang mga
Ang mga salitang
sing, sim at kawangis. palatandaan na may
Halimbawa ng mga magkasing,
simile sa pangungusap ay
pangatnig na ginagamit ay magkasim,tulad,paros,
ang mga salitang:
ang sumsunod: parang, kawangis, tila at
gaya ay ginagamit sa tulad, parang,
Tila,kawangis
paghahambing.
ng,magkasing,magkatulad,t kasing, sim
ulad ng,katulad, parang,
sing at sim. at kawangis

I. Pagtataya ng Aralin Lagyan ng tsek () kung ang Kompletuhin ang Punan ang patlang Sumulat ng halimbawa
pangungusap. Piliin sa gamit ang mga salitang ng simile. Gawin ito sa
pangungusap ay
kahon ang tamang sagot. simile na nasa loob ng iyong kuwaderno.
gumagamit ng simile.
kahon.
Lagyan naman ng ekis (X) Simbagal katulad 1.
parang nagmistulang Paris magkasing ____________________
kung hindi. Gawin ito sa
tulad ng sintigas ____________________
iyong kuwaderno. Simputla tila
____________________
1.Si lolo ay _____ ng
_____1. Sintigas ng bato Kawangis
pagong kung kumilos. 2.
ang puso ni Allan.
____________________
2.Ang puso ni Tonyo ay
_____2. Kaming ____________________
____ ng bato. 1.____ ng agos ng ilog
magkapatid ay parang aso’t ____________________
pusa ngunit mahal ang kaiyang mga luha.
3.Ang pagtulo ng kanyang
3.
luha ay _____ pagbuhos ng 2.____ang pakwan ang
namin ang isa’t isa. ____________________
ulan. kaniyang mukha. ____________________
_____3. Tulad mo ang ____________________
4.Ang magkakaibigan ay 3.Ang dalawang paa ay
diksiyonaryo sa dami ng
_____ sardinas sa loob ng
alam na salita. 4.
_____4. Tila balat sibuyas sasakyan. ____ laki. ____________________
ang batang madaling ____________________
5.Ang totoong kaibigan ay 4._____kulog ang
umiyak. ____________________
____ ng kayamanan. dagundong ng kaniyang
_____5. Si Joana ay mga yabag. 5.
magandang magsulat. ____________________
5.Ang kaniyang
____________________
paglangoy ay ____ ng
____________________
isang aso.

J. Karagdagang Gawain
para satakdang-aralin at
remediation

IV. Mga Tala

V. Pagninilay Magnilaysaiyongmgaistratehiyangpagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mag-aaralsabawatlinggo. Paano moitonaisakatuparan? Ano pang tulong ang
maaarimonggawinupangsila’ymatulungan? Tukuyin ang maaarimongitanong/ilahadsaiyongsuperbisorsaanumangtulongnamaaarinilangibigaysaiyosainyongpagkikita.

A. Bilang ng mag-
aaralnanakakuha ng 80
% sapagtataya
B. Bilang ng mag-
aaralnanangangailangan
ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulongba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaralnanakaunawasaarali
n
D. Bilang ng mga mag-
aaralnamagpapatuloysa
remediation
E. Alin
samgaistratehiyangpagtut
uro ang nakatulong ng
lubos? Paano
itonakatulong?
F. Anong suliranin ang
akingnaranasannasolusyu
nansatulong ng
akingpunungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitangpanturo ang
akingnadibuhonanaiskong
ibahagisamgakapwa ko
guro?

You might also like