You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION I
SCHOOLS DIVISION OFFICE I PANGASINAN
OLO ELEMENTARY SCHOOL
OLO CACAMPOSAN, MANGATAREM, PANGASINAN

School: OLO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: I


GRADES 1 to 12 Teacher: JENNY ANN S. VEGILLA Learning Area: ALL SUBJECTS
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: NOVEMBER 27 - DECEMBER 1, 2023 (WEEK 4-DAY4) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE- FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag-unawa Nakikilala at nabibigkas ang PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner…
Pangnilalama sa kahalagahan ng wastong tunog ng titik Rr at Pp sa iba kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag- demonstrates demonstrates
n pakikitungo sa ibang kasapi ng pang titik na napag-aralan pagsasalita at pagpa- unawa at pagpapahalaga understanding of understanding of the
pamilya at kapwa tulad ng na. pahayag ng sariling sa sariling pamilya at addition and proper ways of taking
pagkilos at pagsasalita ng may ideya, kaisipan, mga kasapi nito at subtraction of care of one’s health
paggalang at pagsasabi ng karanasan atdamdamin bahaging ginagampanan whole numbers up
katotohanan para sa kabutihan WG: Naisasagawa ang ng bawat isa to 100 including
ng nakararami mapanuring pagbasa money
upang mapalawak ang
talasalitaan
PT: Naisasagawa ang
mapanuring pagbasa
upang mapalawak ang
talasalitaan
PS: Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa
pagsasalita at pagpa-
pahayag ng sariling
ideya, kaisipan,
karanasan atdamdamin
B. Pamantayan sa Naisasabuhay ang wastong Naiuugnay ang mga salita sa Nababasa ang usapan, Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner…
Pagganap pakikitungo sa ibang kasapi ng angkop na larawan. tula, talata, kuwento buong pagmamalaking is able to apply practices good health
pamilya at kapwa sa lahat ng Nakikilala ang pagkakaiba ng nang may tamang bilis, nakapagsasaad ng addition and habits and hygiene daily
pagkakataon. titik sa salita. diin, tono, antala at kwento ng sariling subtraction of
ekspresyon pamilya at bahaging whole numbers up
ginagampanan ng bawat to 100 including
kasapi nito sa malikhaing money in
pamamaraan mathematical
problems and real-
life situations.

visualizes and solves


one-step routine
and non-routine
problems involving
addition of whole
numbers including
money with sums
up to 99 using
appropriate
problem solving
strategies.
C. Mga Kasanayan sa EsP1P- IIc-d – 3 Naiuugnay ang mga salita sa F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIe13 M1NS-IIe- 29.1 H1PH-IIc-d-2
Pagkatuto angkop na larawan. pasalita ang mga Naipagmamalaki ang
Isulat ang code ng Nakapagpapakita ng Nakikilala ang pagkakaiba ng naobserbahang kwento ng sariling visualizes and solves demonstrates proper
bawat kasanayan. pagmamahal sa pamilya at titik sa salita. pangyayari sa paaralan pamilya one-step routine hand washing
kapwa sa lahat ng pagkakataon (o mula sa sariling and non-routine
lalo na sa oras ng karanasan) problems involving
pangangailangan • F1WG-IIIe-g-5 addition of whole
Nagagamit ang mga numbers including
salitang kilos sa pag- money with sums
uusap tungkol sa up to 99 using
iba’t ibang gawain sa appropriate
tahanan, paaralan, at problem solving
pamayanan strategies.
• F1PT-IIb-f-6 Natutukoy Original File
ang kahulugan ng salita Submitted and
batay sa kumpas o Formatted by DepEd
galaw; Club Member - visit
ekspresyon ng mukha; depedclub.com for
ugnayang salita-larawan more
• F1PN-IId-1.1
Nakasusunod sa
napakinggang panuto na
may isang hakbang sa
napakinggang panuto na
may unang hakbang
• F1PS-IId-8.1
Nakapagbibigay ng
maikling panuto na may
1–2 hakbang
II. NILALAM
AN
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa MTB – MLE Teaching Guide CG P 7-8. TG (Basa
Curriculum Guide p. 17 Pahina 137-142 Curriculum Guide p. 11
Gabay ng Guro p. 73-80 Pilipinas) p. 77-78
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pahina 103-106
Pang-mag-
aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang LRMDS
Kagamitan larawan, video clips,tsart
mula sa portal
ng Learning
Resource
B. Iba pang tsart larawan ng may simulang
Kagamitang tunog na Rr/Pp plaskard
Panturo
III. PAMAMA
RAAN
A. Balik-Aral sa Paano ipinakita ni Nena ang Lagyan ng / ang larawang Gawin ang bahaginang Magsabi ng isang Hanapin at ikahon Laro: Ituro Mo
nakaraang aralin pagmamahal sa kapwa nang may simulang titik na Rr See TG pp. 79 katangian ng inyong ang word clue. (Touch Me) Game
at/o pagsisimula masalubong niya ang batang Ang ibinigay sa akin na pamilya. Sabihin ang Humarap sa
ng bagong aralin. umiiyak at gutom? salitang kilos ng aking operasyon na kapareha. Sa hudyat ng
Kaya mo bang tularan ang kapamilya gagamitin. guro ituturo ang bahagi
ginawa ni Nena? ay ____ (Ipakita ang Gumuhit si Kate ng katawan ng
____ ____ galaw), _____ (Ipakita ng ng mga hugis. 7 kapareha.
ang galaw), tatsulok at 9 na
at _______ (Ipakita ang parisukat.
galaw.) Ilan ang kabuuang
____ ____ bilang ng mga hugis
Gawin din ang bahaging na kanyang
pagbabalik-aral iginuhit?
See TG pp. 80

____ ____

B. Paghahabi sa Nakakita nab a kayo ng mga Awit: Leron Leron Ngayong araw na ito atin Ano ang Laro:
layunin ng aralin taong may kapansanan? Saang puno umakyat ang pag bibigyang diin ang maipagmamalaki n’yo sa AdditionWheel
Anu-anong kapansanan bata sa awit? mga salitang kilos. inyong pamilya?
mayroon sila? Ano ang nagyari sa sanga?
Paano nyo sila dapat tratuhin
o pakisamahan?
C. Pag-uugnay ng Gawin ang bahaging Sa mga katangiang Awit: (Tune) Those Awit: I Have Two Hands
mga halimbawa sa pagsunod sa maikling inyong binanggit, alin Were the Days
bagong aralin. panuto dito ang We love
Ipaugnay sa mga mag- pinakamaipagmamalaki Mathematics
aaral ang mga gawain n’yo? Because we love
nila sa paaralan at ang numbers
konsepto ng salitang We learn a lot of
kilos. different Math
See TG pp. 80 concepts
We add and we
subtract
We multiply,
divide
We solve
problems that make
us
Wise and bright.
La, la, la la…..
(repeat)

D. Pagtalakay ng “Ang Bulag at Ang Pilay” Iparinig ang kwento: “Tayo Ikabit ang manila paper Batay sa mga ibinigay na1. Gamit ang larawan Itanong: Narinig na ba
bagong konsepto Noon, may isang haring Nang Umakyat” na may mga katangian ng mga bata na nagpapakita ng ninyo ang salitang germs
at paglalahad ng magdiriwang ng kaarawan. Umakyat ng puno ng mangga halimbawang dalawang ng kanilang pamilya, mga batang o mikrobyo?
bagong kasanayan Ipinatawag niya ang kanyang si Roy. Pumitas siya ng mga hakbang na panuto. gamitin ito sa naglilinis. Alam ninyo ba kung saan
#1 mga mga utusan para bungangkahoy. Maya- Makikita ang pangkatang gawain. Ilang batang babae ito galing at paano ito
magpahanda ng malaking piging maya’y nagulat si Roy. mungkahing panuto sa Magsadula ng mga ang naglilinis? nakukuha?
o handaan. “Gusto kong Nabali ang sanga ng kahoy. ibaba. katangian ng isang Ilang batang lalaki Paano ito naisasalin?
makasalamuha ang maraming “Aray!” ang sigaw ni Roy. Talakayin at basahin ang mabuting pamilya na ang naglilinis? Paano ito maiiwasan?
panauhin.Pabahain ninyo ng mga nakasulat na nakatakda sa bawat
maraming pagkain at inumin. pangungusap. pangkat.
Hahandugan ko ng aginaldo ang See TG pp.81 Pangkat1- Pamilyang
bawat dadalo sa aking mapagmahal
kaarawan.Agad ipinarating ng Pangkat2- Pamilyang
mga utusan sa lahat ng mga tao may takot sa Diyos
sa kaharian ang paanyaya ng Pangkat3-Pamilyang
hari. matulungin sa kapwa
Nang makita nila ang isang Pangkat 4-Pamilyang
bulag at isang pilay, naisip nilang may pagkakaisa
biruin ang mga ito. “Bulag,
Pilay , heto ang imbitasyon.
Dumalo kayo sa kaarawan ng
hari sa Linggo. Huwag kayong
mawawala sa
party.Napakaraming pagkain at
inumin. May naghihintay pa na
regalo sa inyo ang hari.
“Sayang naman!” malungkot
na sabi ng bulag na lalaki.
“Hindi tayo makakadalo sa
piging. Pilay ka at hindi mo
kayang lumakad hanggang sa
palasyo. Ako naman ay bulag
hindi ko makikita ang
daan.”Aha! May mungkahi ako
sa iyo. Mabuti pa ay pasanin mo
ako. malakas ka at makakalakad
kahit malayo. Ako naman ang
magtuturo sa iyo ng daan
patungong palasyo.Malilinaw
ang aking mga mata,” sabi ng
pilay sa bulag. Agad namang
pumayag ang bulag sa
mungkahi.Tulad nga ng
napagkasunduan ng dalawa
pinasan ng bulag ang pilay, at
ang pilay ang nagturo sa bulag
ng daan. Makalipas ang
mahabang paglalakad,
nakarating din sila sa palasyo.
Masayang nakibahagi sa
napakalaking piging ang bulag at
ang pilay. Kumain sila nang
kumain hanggang mabusog.
Tumanggap pa sila pareho ng
regalo mula sa hari.Masaya ang
dalawa habang sila ay pauwi.
“Salamat kaibigan wika ng
pilay sa bulag. Salamat sa
pagpasan mo sa akin.Salamat
din sa pagiging mata ko
paglalakad, sagot ng bulag.
“Mabuti at tayo’y natulungan,
“usal ng pilay. “Oo, nga” sabi
ng bulag.
E. Pagtalakay ng Pagtalakay: Tungkol saan ang kwento? Gawin ang Laro at Alin sa mga isinadulang Ano ang ibinigay Iparinig ang awit na
bagong konsepto a. Sino ang nag-aanyaya sa mga Anong puno ang inakyat ni pangkatang gawain mabubuting katangian na given? “Ako ay May Mga
at paglalahad ng tao? Roy/ See TG pp. 81 ng isang pamilya ang Ano ang word Kamay”
bagong kasanayan b. Bakit magkakaroon ng Bakit kaya siya napasigaw katangian din ng iyong clue? (Tono: Maliliit na
#2 marangyang piging sa palasyo? ng “Aray?” sariling pamilya? Kumpletuhin ang gagamba)
c. Bakit malungkot ang bulag at number sentence Ako’y may mga kamay
pilay? ayon sa ibinigay na Na kaliwa at kanan
d. Paano nakadalo sa piging ang problema. Itaas mo man ito’y
dalawa? _____+ ______= Malinis naman
e. Anong mabuting ugali ang _______ Ipalakpak, ipalakpak
natutuhan mo sa kwento? Pagpapahalaga: Itong mga kamay
Tumutulong ka rin Ipalakpak, ipalakpak
bas a paglilinis ng itong mga kamay.
inyong silid-aralan?

F. Paglinang sa Magpakita ng mga salitang Pagpapakita ng gawaing Gawain 2 pah.104 LM 1. Talakayin ang
Kabihasaan may simulang titik na Pp pangkatan Magpakita ng mga kahalagahan ng
(Tungo sa Hayaang tukuyin ng mga See TG pp. 81 larawan. paghuhugas ng kamay.
Formative bata ang mga bagay na may Lagyan ng tsek ang mga Kapag naghuhugas ng
Assessment) simulang tunog na /Pp/ larawan na nagpapakita ating mga kamay tayo ay
ng mabuting katangian. gumagamit ng tubig at
Paso , pato, papaya, pabo, sabon.
palaka, paying, pagong,
puso,
Pera, pisara, pitaka, pula,
pusali
G. Paglalapat ng Ipasakilos ang mahahalagang tagpo sa Pagbuo ng mga pantig, Ipasabi sa mga mag- Gamit ang show- Awit: I Have Two Hands
aralin sa pang- kwento. salita, parirala, pangungusap aaral ang mga katangian me-board
araw-araw na at kwento: ng kanilang pamilya. Ipabigay sa mga
buhay Pantig; Gamit ang mga titik bata ang number
na napag-aralan na: Mm, Aa, sentence.
Ss, Ii, Oo, Ee, Bb, Uu, Tt, Kk, Hal. 10 rosal at
Ll , Yy , Nn , Gg, Rr, Pp 20 camia.
Pagsamahin ang mga titik Ilang lahat ang
at bumuo ng: mga bulaklak?
Pantig:
Ma me mi mo mu
Sa se si so su
Ba be bi bo bu
Ta te ti to tu
Ka ke ki ko ku
La le li lo lu
Ya ye yi yo yu
Na ne ni no nu
Ga ge gi go gu
Ra re ri ro ru
Pa pe pi po pu
Salita:
Apo, api,papa, pata, pasa,
para, paha, pala, pana,
papaya, ipis, upa, upo, opo,
Pepe, pera, pesa, poso, puto,
puro, pugita, pusali, pamana,
pilik, pareho, pasada
Parirala:
May kappa, mga apa, malasa
na pata, pala at lupa, mapula
na papaya, patay na ipis,
mahaba na upo, marami nap
era, puno ng mangga,
nabali na sanga, ay umakyat,
umakyat sa puno
Pangungusap:
May kappa ang reyna.
Ang pata ay masarap.
Mapula ang papaya at
makopa.
Patay ang ipis sa sahig.
Mahaba ang upo.
Mapait ang ampalaya.
Mapuputi ang mga puto.
Marami ang pera ni Ama sa
pitaka.
Kwento:
“Tayo Nang
Umakyat”
Umakyat ng puno ng
mangga si Roy.
Pumitas siya ng mga
bungangkahoy. Maya-
maya’y nagulat si Roy. Nabali
ang sanga ng kahoy. “Aray!”
ang sigaw ni Roy.
H. Paglalahat ng Paglalahat: Ano ang tunog ng titik Pp Paano mo makikilala ang Sa paghanap ng Tandaan: Maghugas
Aralin Paano mo maipapakita ang salitang kilos? sagot sa suliranin, ng kamay kung marumi
iyong pagmamahal sa kapwa sa Bakit mahalaga ang ano ang ika-apat na ang mga kamay upang
lahat ng pagkakataon at sa oras pagsunod sa panuto? hakbang? maiwasan ang pagkalat
ng pangangailangan? Tandaan: ng mikrobyo na
Bigyang diin ang
Tandaan: Ang ika-apat na nakapagdudulot ng
mahahalagang kaisipan
Kaibiga’y ating kailangan hakbang sa sakit.
sa Tandaan pah. 106 LM
Sa hirap at ginhawa ng buhay pagsagot sa
Tayo’y kanilang matutulungan problema ay ang
Sa oras ng kagipitan. pagbibigay ng
number sentence..

I. Pagtataya ng Aralin Tama o Mali Isahang ipabasa sa mga bata Gawain 4 pah.106 LM Isulat ang number Pangkatang
1. Dapat iwasan ang mga taong ang kwento. Gumawa ng isang liham sentence para sa Pagpapakitang Kilos ng
may kapansanan. ng pasasalamat sa iyong bawat problem. wastong paghuhugas ng
2. May kapansanan man ay may pamilya. Sa tulong ng 1. May 13 karayom si kamay.
pakinabang din. guro, punan ang mga Marie.
3. Kailangan natin ang tulong ng patlang sa liham na May 24 na karayom
iba. makikita sa LM pah.106 si Rene.
4. Masaya ang taong Ilang lahat ang
tumutulong sa kapwa. kanilang karayom?
5. Ang pagtutulungan ay 2. 6 na bata ang
gawaing mabuti. nagtungo sa
canteen.
5 ang nagpunta sa
kinika.
Ilan lahat ang mga
batang lumabas ng
silid-aralan?

J. Karagdagang Iguhit ng sarili habang Pagsanayang basahin sa Sagutin ang Ugaliing maghugas ng
Gawain para sa nagbibigay ng tulong sa isang bahay ang kwentong napag- suliranin gamit ang kamay kapag ito ay
takdang-aralin at kapwang nangangailangan. aralan ngayon. 4 hakbang na marumi.
remediation natutuhan.
Namitas ng gulay
ang tatay.
5 kalabasa, 8 upo
at 9 na talon gang
kanyang
napitas.Ilang lahat
ang gulay na napitas
ng tatay.
IV. M
g
a
T
a
l
a
V. PAGNINILA
Y
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

Prepared by: Checked: Noted:

JENNY ANN S. VEGILLA LUNINGNING A. SANCHEZ EDNA P. RAMIREZ, PhD


Teacher III Master Teacher I Principal II

Document Code: P1OLO1-FR-051


Address: Olo Cacamposan, Mangatarem, Pangasinan
Revision No.: 00
Telephone/CP No.: 09255691851
Page No.: Page 6 of 6
Email: mangatarem1.olo101587@gmail.com
Effectivity Date: 01-23-2020

You might also like