You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION I
SCHOOLS DIVISION OFFICE I PANGASINAN
OLO ELEMENTARY SCHOOL
OLO CACAMPOSAN, MANGATAREM, PANGASINAN

School: OLO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: I


GRADES 1 to 12 Teacher: JENNY ANN S. VEGILLA Learning Area: ALL SUBJECTS
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: NOVEMBER 27 - DECEMBER 1, 2023 (WEEK 4-DAY1) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO TONGUE-BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag- Naipakikita ang PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
Pangnilalaman unawa sa kahalagahan ng pagmamahal sa kakayahan at tatas sa naipamamalas ang demonstrates demonstrates basic
wastong pakikitungo sa ibang pagbasa sa pagsasalita at pagpa- pag-unawa at understanding of addition understanding of
kasapi ng pamilya at kapwa pamamagitan ng pahayag ng sariling ideya, pagpapahalaga sa and subtraction of whole pitch and simple
tulad ng pagkilos at pakikinig sa kwento. kaisipan, karanasan sariling pamilya at mga numbers up to 100 melodic patterns
pagsasalita ng may paggalang Nakapakikinig na atdamdamin kasapi nito at including money
at pagsasabi ng katotohanan mabuti sa binasang PT/WG: Naisasagawa ang bahaging
para sa kabutihan ng kwento. mapanuring pagbasa ginagampanan ng
nakararami Naibibigay ang upang mapalawak ang bawat isa
kahulugan ng mga talasalitaan
salita sa pamamagitan
ng mga larawan,
pagpapahiwatig, at
pagsasakilos.
Nakikilahok sa
talakayan pagkatapos
ng kwentong
napakinggan.
Nababalikan ang mga
detalye sa kwentong
nabasa o narinig.
Nakikilala at natutukoy
at nakapagbibigay ng
mga salitang kilos .
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang wastong Naibibigay ang Naipapahayag ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
pakikitungo sa ibang kasapi ng kahulugan ng mga ideya/kaisipan/damdamin buong pagmamalaking is able to apply addition responds
pamilya at kapwa sa lahat ng salita sa pamamagitan /reaksyon nang may nakapagsasaad ng and subtraction of whole accurately to high
pagkakataon. ng mga larawan, wastong tono, diin, bilis, kwento ng sariling numbers up to 100 and low tones
pagpapahiwatig, at antala at intonasyon pamilya at bahaging including money in through body
pagsasakilos ginagampanan ng mathematical problems movements,
bawat kasapi nito sa and real- life situations. singing, and playing
malikhaing other sources of
pamamaraan visualizes and solves one- sounds
step routine and non-
routine problems
involving addition of
whole numbers including
money with sums up to 99
using appropriate problem
solving strategies.

C. Mga Kasanayan sa EsP1P- IIc-d – 3 Naiuugnay ang mga • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IId10 M1NS-IIe- 29.1 MU1ME-IIc-4
Pagkatuto salita sa angkop na pasalita ang mga Nailalarawan ang mga
Isulat ang code ng bawat Nakapagpapakita ng larawan. naobserbahang pangyayari pagbabago sa visualizes and solves one- matches the
kasanayan. pagmamahal sa pamilya at Nakikilala ang sa nakagawiang gawain step routine and non- melody of a song
kapwa sa lahat ng pagkakaiba ng titik sa paaralan (o mula sa at ang pinapatuloy na routine problems with the correct
pagkakataon lalo na sa oras ng salita. sariling karanasan) tradisyon ng pamilya involving addition of pitch vocally
pangangailangan MT1GA-IIa-d-2.2 • F1WG-IIc-f-2 Nagagamit whole numbers including 4.1 greeting songs
Identify verbs/action nang wasto ang money with sums up to 99 4.2 counting songs
words pangngalan sa pagbibigay using appropriate problem 4.3 action
ng solving strategies. songs
pangngalan ng tao, lugar,
hayop, bagay, at
pangyayari
• F1PT-IIb-f-6 Natutukoy
ang kahulugan ng salita
batay sa kumpas o galaw;
ekspresyon ng mukha;
ugnayang salita-larawan
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay Curriculum Guide p. 17 MTB – MLE Teaching CG P 7-8. TG (Basa Pahina 109-113 Curriculum Guide p. 16 Curriculum Guide
ng Guro Guide pah. 198-219 Pilipinas) p. 70-73 p. 10
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang- Pahina 79-83
mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang LRMDS
Kagamitan mula sa larawan, video clips,tsart
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang tsart
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Paano tinulungan ni Pule ang Gabayan ang mga mag- Paano nakatulong sa Ipaawit muli
aralin at/o pagsisimula ng alaga niyang kabayo? aaral sa pagbabahagi iyo ang mga Paano natin ang LeronLeron
bagong aralin. Nagpakita ba siya ng tungkol sa itinakdang mahahalagang pinagsasama ang isa o
pagmamahal sa kanyang gawain noong nakaraang pangyayari sa iyong dalawang digit na bilang?
alaga?. Biyernes. pamilya? Alin ang inuuna?
Original File Submitted
Ipabahagi sa mga bata ang and Formatted by DepEd
niluluto ng nanay nilang Club Member - visit
gulay at sangkap nito. depedclub.com for more
Ang niluto naming gulay ay
______. Gumamit kami ng
iba
pang sangkap tulad ng
____, _____, at ______.

Gabayan din ang mga bata


sa pagbabalik aral sa
kwentong binasa.
See TG pp. 70
B. Paghahabi sa layunin ng Sino ang tinatawag na hari ng Ipakita ang larawan ng Ngayong araw na ito Laro: AdditionWheel Nakakita na ba
aralin kagubatan? pista. tutukuyin naman natin ang kayo ng mga
mga pangngalan ginamit kulisap?
Ano-ano ang mga
Itanong: sa awiting “Leron, Leron Anu-anong kulisap
bagay o pangyayari
Ano ang okasyon? Sinta ang nakita na
ang nagbago sa iyong
Nakadalo na ba kayo sa ninyo?
pamilya?
ganitong sitwasyon?
Kailan? Saan?

C. Pag-uugnay ng mga Gawain natin Pagkatapos awitin ang Bakit nagbago ang Ipabigkas ang tula.
halimbawa sa bagong -pumarada kanta, tanungin ang mga mga bagay na Ang mga
aralin. -magdekorasyon mag-aaral kung binanggit n’yo? At Katulong Ko
-tumugtog alin sa mga narinig nilang bakit din may mga Gamit ko ang
salita ay mga pangngalan. bagay na nananatili? mata sa pagtingin
Salungguhitan Ang tainga sa
ang mga pangngalan na pagdinig.
babanggitin nila. Ang ilong sa
• Awitin muli ang kanta, pang-amoy.
kasabay na ang mga bata. Ang bibig sa
Lagyan ng pagsasalita.
aksiyon ang ilang salita: Ang aking mga
kamay sa paggawa.
See TG pp. 72 At ang aking mga
paa sa paglakad.
Aling bahagi ng katawan
ang nakakatulong sa atin?

D. Pagtalakay ng bagong Paglalahad “Pahiyas Gabayan sila sa pagtukoy Ipakita ang larawan A Mayroon akong suliranin. Ilahad ang awit
konsepto at paglalahad “Ang Leon at ang Boom! Boom! Boom! ng mga pangalan na at B. Larawan A- Tulungan ninyo akong sa tsart.
ng bagong kasanayan #1 Daga” Hayan na!, Hayan na! maaaring hindi pa Nagmamano ang mga mahanap ang sagot. Sit-Si-Rit-Sit
Sa kagubatan ay maraming Parada ng mga karosa nila kilala sa pamamagitan bata sa magulang. Mayroon akong 13 (Folk song)
hayop. Isang araw, biglang Dekorasyon ay ani ng pagtatanong. aklat sa cabinet at 24 na Sit-si-rit-sit
nagising ang Leon dahil sa Ng mga magsasaka Halimbawa: aklat sa ibabaw ng aking Alibamban
isang maliit na daga na May gulay, may prutas a. “Ang pangalang Leron mesa. Ilan lahat ang aking g
tumakbo sa katawan niya. At ibat-iba pa kaya ay para sa isang tao o mga aklat? Salaginto’t
Hinuli niya ang daga at binalak Nasa bawat puso ay isang bagay? Tulungan ninyo akong salagubang
kainin ito. nagpapasaya Malaking letra ang nasa Larawan B- Humahalik mahanap ang kabuuang Ang babae
Daga: “Huwag po ninyo Subalit ang tampok simula ng pangalan. Ano sa pisngi ang mga bilang ng aking mga aklat. sa lansangan
akong kainin. Patawarin at Sa pistang Pahiyas nga ang bata. Kung
pakawalan po ninyo ako. Na ditto sa Lukban, natutuhan natin tungkol gumire’y
Baka po matulungan ko kayo Quezon lang ginaganap dito noong nakaraang Parang
sa ibang araw.” Ay ang kiping na sa linggo?” tandang.
Napatawa ang Leon. bigas nagmula See TG pp. 73
Pinakawalan niya ang Giniling nang pino
daga.Hindi nagtagal ay nahuli Sa dahon hinulma
ng isang mangangaso ang Pinatuyo sa araw
Leon. Itinali ito sa puno. O sa oven man nga
Naghanap ng sasakyan ang Nilagyan ng mga kulay
tao para madala ang Leon sa Dilaw, rosas at pula
zoo. Dumaan ang maliit na Hinabi ng kamay na
daga. Nginatngat niya ang mapagpala
lubid na nakatali sa puno.
Nakawala ang Leon at Akda ni Agnes G Rolle
pinasalamatan niya ang daga.
Punong Gumagalaw;
Panuto:
Kumuha ng mga dahon
sa punong gumagalaw.
Basahin at isakilos ito
Hal. takbo, umawit,
umupo, tumayo,
bumasa, sumulat
E. Pagtalakay ng bagong Pagtalakay: Sagutin: Salungguhitan ang lahat ng Talakayin ang bawat Ano ang dapat kong Rote Singing
konsepto at paglalahad a. Sino ang mahimbing 1. Ano ang pahiyas? pangngalan sa manila larawan na ipinakita. alamin para masagot ang
ng bagong kasanayan #2 na natutulog? 2. Bakit may parada? paper: Leron, Ano ang nagbago sa aking tanong? Ano ba ang
b. Bakit ito biglang 3. Bakit may pista? sinta, buko, papaya, buslo nakagawian ng hinahanap ko?
nagising? Dapat bang (2x), sisidlan (2x), bunga, pamilya.
c. Ano ang binalak na magpasalamat tayo sa dulo (Ang pagmamano ng
gawin ng Leon sa daga? mga biyayang (2x), sanga, iba, Neneng. mga bata sa magulang
d. Sino ang nakahuli sa natatangga? Bakit? ay naging paghalik sa
Leon? See TG pp. 73 pisngi ngayon)
e. Paano siya nailigtas ng Panuto: Gumawa ng
daga? malaking bilog. Sa saliw
ng tugtog, ipasa
ang bola sa katabi.
Paghinto ng tugtog, ang
may hawak ng bola
ay magbibigay ng isang
payak na panuto at
tatawag ng kaklase
na gagawa nito. Hal
1.Lukso; 2.Takbo
F. Paglinang sa Kabihasaan Mystery Box Alin sa mga salitang ito Magpakita pa ng ibang Ilan ang mga aklat sa
(Tungo sa Formative Pakuhanin ng larawan ang tumutukoy sa tao? larawan ng mga cabinet? Sa mesa?
Assessment) ang piling bata at (Leron, sinta, Neneng, tradisyon at Ano ang dapat kong
gagawin niya ito at iba) Alin ang tumutukoy sa nakagawian ng gawin gawin para malaman kung
huhulaannaman bagay? (buko, papaya, ng isang pamilya tulad ilan lahat ang mga aklat?
ngbuong klase. buslo, sisidlan, ng pagsisimba,
sanga) Alin ang tumtukoy pagsasama tuwing
sa lugar? (dulo) may okasyon at
magtanong kung
nanatili pa rin ito sa
kanilang pamilya o
nagbago na.
G. Paglalapat ng aralin sa Lagyan ng / kung totoong Iugnay Mo: Awitin muli ang kanta Magpalahad ng isang Sabihin kung ano ang
pang-araw-araw na naganap sa kwento. X ang Panuto: Iugnay ang nang may kilos, ngunit pangyayari sa iyong tinatanong o hinahanap sa
buhay hindi. larawan sa salitang sabihin sa mga pamilya na nagbago at mga sumusunod na
Natutulog ang isang maliit na kilos. mag-aaral na lalakasan nananatili. problema.
daga. Guhitan ito ninyo ang pagkanta
Nahuli ng mangangaso ang pagdating sa mga Si Ana ay may laso. 3
Leon. pangngalan. Gabayan sila laso ay pula at 2 laso ay
Nginatngat ng daga ang lubid Umaakyat sa paggawa nito. dilaw. Ilan lahat ang mga
at nakawala ang Leon. laso ni Ana?
Namatay ang daga. Ano ang hinahanap sa
Naging magkaibigan ang Kumakain problema na ito?
dalawa. A. Bilang ng mga aso
B. Bilang ng mga paso
Natutulog C. Bilang ng mga laso

Naglalaba

naliligo

kumakain
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo maipapakita Papangkatin ng guro Ano ang natutunan nyo sa Bigyang diin ang Sa paghanap ng sagot
ang iyong pagmamahal sa ang mga mag-aaral. araw na ito? mahahalagang sa suliranin , ano ang
kapwa sa lahat ng Pangkat 1-Mga kaisipan sa Tandaan sa dapat na unang hanapin?
pagkakataon at sa oras ng Magsasaka LM pah. 83 (what is asked
pangangailangan? Pangkat 2- mga Tandaan:
musikero Ang unang hakbang
Tandaan: Pangkat 3- mga sa pagsuri ng problema ay
Kaibiga’y ating kailangan masasaka sabihin ang hinahanap o
Sa hirap at ginhawa ng buhay Pangkat - Mga tinatanong.
Tayo’y kanilang matutulungan magkukulay
Sa oras ng kagipitan.
Tignan sa pa.202

Ano-anong salita ang


ating pinag-usapan?
Salitang kilos
Ano ang salitang kilos?
Mga salitang
nagapapakita ng galaw
o kilos.
I. Pagtataya ng Aralin Tama O mali Iguhit ang pista na Iguhit ang bituin kung ang Gawain 4 pah.83 LM Ano ang hinahanap o Ipaawit nang
___1. Kahit maliit ay iyong naranasan o salita ay pangngalan at Tukuyin kung ano ang tinatanong sa bawat pangkatan sa mga
makakatulong din sa kapwa. nakita na. araw kung hindi. (1-5) mga gawain o suliranin? bata ang awit.
___2. Lahat tayo ay nangangailangan tradisyon na nagbago1. 8 bibe at 4 na manok
ng karamay sa oras ng Bilugan ang mga at nanatili sa buhay ng Ilang lahat ang mga
kagipitan. larawang nagpapakita iyong pamilya. hayop?
___3. Dapat nating tulungan ang mga ng kilos o galaw. Iguhit ang mga Bilang ng mga __________
kaibigan lang natin. nagbago at nanatili sa2. 6 rosas at 6 na gumamela
___4. Ang pagtulong sa kapwa ay buhay ng iyong Ilang lahat ang mga
gawaing marangal. pamilya sa kahon. bulaklak?
___5. Maari tayong humingi ng bayad Bilang ng mga
kung tayo ay tutulong.. ___________
3. 7 maliit na bola at 6 na
malaking bola
Ilang lahat ang mga bola?
Bilang ng mga
___________
4. 5 papaya at 9 na
mansanas
Ilang lahat ang mga
prutas?
Bilang ng mga __________
5. 3 turumpo at 4 na
kotsekotsehan
Ilang lahat ang mga
laruan?
Bilang ng mga
______________

J. Karagdagang Gawain para Iguhit ang isang tagpo sa Lutasin: Isaulo ang awit
sa takdang-aralin at kwento na ibig mo. 4 na pulang bolpen, 5
remediation asul na bolpen
Ilang lahat ang mga
bolpen?
Iguhit ang mga
binigay na datos.
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared by: Checked: Noted:

JENNY ANN S. VEGILLA LUNINGNING A. SANCHEZ EDNA P. RAMIREZ, PhD


Teacher III Master Teacher I Principal II

Document Code: P1OLO1-FR-051


Address: Olo Cacamposan, Mangatarem, Pangasinan
Revision No.: 00
Telephone/CP No.: 09255691851
Page No.: Page 6 of 6
Email: mangatarem1.olo101587@gmail.com
Effectivity Date: 01-23-2020

You might also like