You are on page 1of 7

School: BANTACAN ES Grade Level: I

GRADES 1 to 12 Teacher: ANGEL M. LUGA Learning Area: ALL SUBJECTS


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: DECEMBER 5 - 9, 2022 (WEEK 5-DAY1) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE- FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag- Nasasabi ang kahalagahan ng PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
unawa sa kahalagahan ng pagtatanim ng puno kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag- demonstrates demonstrates basic
wastong pakikitungo sa Naibibigay ang kahulugan ng pagsasalita at pagpa- unawa at pagpapahalaga understanding of addition understanding of pitch
ibang kasapi ng pamilya at mga salita sa saknong sa tulong pahayag ng sariling ideya, sa sariling pamilya at mga and subtraction of whole and simple melodic
kapwa tulad ng pagkilos at ng mga larawang pinagtambal kaisipan, karanasan kasapi nito at bahaging numbers up to 100 patterns
pagsasalita ng may Nakikinig na mabuti sa atdamdamin ginagampanan ng bawat including money
paggalang at pagsasabi ng tulang babasahin PN: Naipamamalas ang isa.
katotohanan para sa Nahuhulaan kung tungkol kakayahan sa mapanuring
kabutihan ng nakararami saan ang tula batay sa sariling pakikinig at pag-unawa sa
karanasan. napakinggan
Nakagagawa ng hinuha WG: Naisasagawa ang
tungkol sa nagyayari batay sa mapanuring pagbasa
pagkakasunud-sunod na upang mapalawak ang
pangyayari sa tula. talasalitaan

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang wastong Naibibigay ang kahulugan ng Naipapahayag ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
pakikitungo sa ibang kasapi mga salita sa saknong sa tulong ideya/kaisipan/damdamin buong pagmamalaking is able to apply addition responds accurately to
ng pamilya at kapwa sa ng mga larawang pinagtambal. /reaksyon nang may nakapagsasaad ng kwento and subtraction of whole high and low tones
lahat ng pagkakataon. wastong tono, diin, bilis, ng sariling pamilya at numbers up to 100 through body
antala at intonasyon bahaging ginagampanan including money in movements, singing,
ng bawat kasapi nito sa mathematical problems and playing other
malikhaing and real- life situations. sources of sounds
pamamamaraan.
visualizes and solves one-
step routine and non-
routine problems
involving addition of
whole numbers including
money with sums up to 99
using appropriate problem
solving strategies.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1P- IIc-d – 3 MT1OL-IIa-i-6.1 Participate • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIe-14 M1NS-IIe- 29.1 MU1ME-IIc-5
Isulat ang code ng bawat kasanayan. actively during story reading by pasalita ang mga
Nakapagpapakita ng making comments and asking naobserbahang pangyayari Naiisa-isa ang mga visualizes and solves one- sings in pitch
pagmamahal sa pamilya at questions. sa paaralan (o mula sa alituntunin ng sariling step routine and non-
kapwa sa lahat ng MT1OL-IIa-i-5.1 Listen and sariling karanasan) pamilya. routine problems 5.1 rote singing
pagkakataon lalo na sa respond to others in oral • F1PN-IIe-2 Nagagamit involving addition of 5.2 greeting songs
oras ng pangangailangan conversation. ang naunang kaalaman o whole numbers including 5.3 counting songs
karanasan sa pag-unawa money with sums up to 99 5.4 echo singing
ng using appropriate problem
napakinggang kuwento solving strategies.
• F1PT-IIb-f-6 Natutukoy M1NS-IIe-30.1
ang kahulugan ng salita
batay sa kumpas o galaw; creates situations
ekspresyon ng mukha; involving addition of
ugnayang salita-larawan whole numbers including
• F1WG-IIc-f-2 Nagagamit money .
nang wasto ang Original File Submitted
pangngalan sa pagbibigay and Formatted by DepEd
ng Club Member - visit
pangalan ng tao, lugar, depedclub.com for more
hayop, bagay, at
pangyayari
• F1WG-IIIe-g-5 Nagagamit
ang mga salitang kilos sa
pag-uusap tungkol sa
iba’t ibang gawain sa
tahanan, paaralan, at
pamayanan
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro K-12 Curriculum MTB-MLE CG P 7-8. TG (Basa
Curriculum Guide p. 17 Pahina 122-126 Curriculum Guide p. 11
Teaching Guide pp. 220-222 Pilipinas) p. 92-95
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pahina 129-134 PAS
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula LRMDS
sa portal ng Learning Resource larawan, video clips,tsart
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart larawan ng may simulang Mga larawan , tsart
tunog na NG /Gg plaskard;
Tsart ng tula
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Paano tinulungan ni Wigan Pagtambalin ang mga Panimulang Gawain: Ano-ano ang mga dapat at Anu-ano ang mga Ipaawit muli ang Sit-
pagsisimula ng bagong aralin. ang mga batang maysakit? larawan at angkop sa salita sa Ipaawit sa klase ang di dapat gawin ng mga hakbang na ginagamit sa sirit-sit
plaskard. “Sampung mga Daliri paglutas sa word
problem?
Itanong: Ano-ano ang mga
nabanggit na pangngalan
maestra ng mga bahagi ng katawan
sa ating kinanta? Ituro sa
manila paper ang bawat
bahagi ng katawan na
legadera banggitin ng mga mag-
aaral.
mag-aaral sa loob ng
Pagtalakay ng takdaang- kanilang bahay?
Puno
aralin.

magulang

bakuran

pala
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Gamit ang paraang Webbing, Maglahad ng Ipasuri sa mga mag-aaral Pagsasanay sa addition Tula: Ang Bahay Kubo
linangin ang mga salitang tungkol sa iba’t ibang ang mga larawan. Itanong facts (sums of 18)
Magtanim ng Puno. gulay na alam ninyo, kung alin sa mga larawan
Magpakita ng isang puno at kinain ninyo, o nakita ang kanilang ginagawa sa
hayaang magbigay ang mga ninyo sa palengke, sa ating bahay.
bata ng mga paglalarawan bakuran, o sa ating
tungkol dito. Isulat sa pisara komunidad.
ang mga sagot ng bata. Ang mga gulay na alam ko
Hal ay ang _______.
____, ___ at ____ ang mga
gulay na kinakain ko.
Nakita ko na ang mga
gulay na _________.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa May mga kagamitan ka Ano ang maaari nating gawin Pagpapaunlad ng Ipakulay ang mga larawan Awit: M – A- T- H
bagong aralin. bang hindi mo na sa bakuran upang mapaunlad talasalitaan na nagpapakita ng Mathematics (2x)
ginagamit? an gating bayan? Magpakita ng larawan Let us solve the problems
tungkol sa pagtubo ng (2x)
kanilang mga ginagawa sa
pananim. Accurately (2x)
kanilang tahanan.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Magpakita ng larawan ng Pagbasa ng Guro sa Tula. Ipaliwanag sa mga mag- Labing-dalawang batang Ilahad ang awit sa tsart.
paglalahad ng bagong kasanayan mga taong tumutulong at “Magtanim ng aaral
Puno”ang tawag sa babae ang naglilinis ng
#1 nagbibigay ng relief goods Si Mario’t si Nelson Anghalaman
kay Nelson
sa bawat
naman silid-aralan. Dumating ang Bahay Kubo
tulad ng mga lumang Agad nagkasundo Para
pagbabago
raw sa nito. 14 na batang lalaki at Bahay kubo
damit. Na sila’y sasamang Punong itinanim nakisali sa paglilinis. Kahit munti
Magtanim ng puno Iaalay Ilang lahat ang mga Ang halaman
Ang sabi ni Nelson Sa kanyang magulang batang naglilinis sa silid- doon
Kasabay ng turo Kapatid at maestro aralan? Ay sari-sari
“Dalhin mo ang pala Sapagkat ibig niyang Singkamas
Na bilin ng guro.” Sila’y lumigaya. at talong
Sigarilyas at
Pagtalakay ng Teksto:
Nagbabahagi ka ba ng Ang kay Mario namang Ikaw, Siya, kayo mani
● Magdaos ng isang
mga kagamitan mo na Sagot kapagdaka Tayo n Sitaw, bataw,
talaakayan tungkol sa mga
hindi mo na ginagamit? “Dadalhin ko na rin Si Mario’t si Nelson patani.
ugali o gawing
Kabilang sa mga ito ang Pati rigadera, Sa gawang mainam
ipinatutupad sa kanilang
damit, laruan at iba pa. Sasabihin ko rin Taniman ng puno Kundol at
tahanan.
Ano ang nararamdaman Sa mga kasama An gating bakuran patola
Gawain 1 – pah. 123
mo sa ginagawa mong Ibang kasangkapan Upang matulungang Upo’t kalabasa
pagtulong sa kapwa? Sila ay magdala.” Umunlad ang bayan. At saka meron
pang
Sabi pa ni Mario Labanos,
Nang buong taimtim mustasa
Itong mga puno’y Sibuyas,
Aking itatanim kamatis, bawang at luya
Pag ito’y namunga Sa paligid-ligid
Aking pipitasin ay puno ng linga.
At ihahandog ko
sa nanay kong giliw
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Anu-ano ang mga bagay na Tungkol saan ang tula? Ilagay ang listahan ng ● Ilista sa pisara ang Pasagutan ang problem Rote Singing
paglalahad ng bagong kasanayan hindi mo na ginagamit? Bakit mahalaga ang salitang pag-aaralan sa kanilang mga sagot gamit ang 5 hakbang na
#2 Kanino mo ito magtanim ng puno? pisara: sekreto, ● Hamunin ng mga mag- natutuhan:
pinamamahagi? nagbulakbol, aaral na mag-isip ng mga 1. Ano ang hinahanap?
pagbubungkal, sungot, alituntunin na nagsisimula2. Anu-ano ang mga given?
punla, magbudbod, sa 3. Ano ang word clue na
pantabing. A,L,I,T,U,N,T,U,N,I,N ginamit?operasyon?
A- ayusin ang 4. Ano ang number
pinagtulugan sentence?
L- linisin ang kalat 5. Ano ang kumpletong
I- iwasang kumain ng junk sagot?
food
T-tandaang magsabi ng
―po‖ at ―opo‖ sa
nakatatanda
U-umuwi sa bahay sa
tamang oras
N-nararapat na iligpit ang
pinagkainan
T-tumulong sa gawaing
bahay
U-umiwas sa labis na
panonood ng telebisyon
N-nagpapaalam kung
makikipaglaro sa
kapitbahay
I-ipagpapatuloy ang
mabuting pag-aaral
N- nagsasabi nang totoo
sa lahat ng pagkakataon
F. Paglinang sa Kabihasaan May mga bagay ka bang Pangkatang Gawain Pakinggan ninyo ang
(Tungo sa Formative Assessment) hindi ginagamit? Pangkat 1 – Iguhit mo pangungusap at ang
Gumawa ng listahan (Damdamin ng tauhan dagdag pang
kung kanino mo ito pagkatapos magtanim ng pangungusap na kasunod
ibibigay. puno) nito. Batay sa
Pangkat 2 - Ay Kulang pangungusap, pag-isipan
Bagay na Ibibigay Pagbuo ang puzzle ng puno kung ano ang ibig sabihin
Presentasyon ng awtput
Pangalan ng Bibigyan Pangkat 3 – Bumilang Ka – ng mga salita dito sa
1. Ipabilang ang mga punong listahan.
2. naitanim sa tula
3.
4.
5.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- May mga bagay ka bang Basahin ang sumusunod. Bilang isang mahalagang Magic Box
araw na buhay hindi ginagamit? Matapos sumagot ang kasapi ng iyong pamilya, Pabunutin ang lider ng
Gumawa ng listahan mga mag-aaral, bakit kailangan mong bawat pangkat at ipasagot
kung kanino mo ito isulat sa tabi ng salitang tuparin ang mga ang word problem na
ibibigay. tinutukoy ang kahulugan alituntuning ipiatutupad nakasulat sa papel.
nito. ng iyong pamilya sa Ang pangkat na unang
Ipabasa muli sa mga bata inyong tahanan? matatapos at tama ang
ang mga pangungusap at sago tang siyang panalo.
salita.
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo Ano ang nauunawaan Anu-anong hakbang ang
maipapakita ang iyong ninyo patungkol sa mga ating ginagamit sa
pagmamahal sa kapwa sa pagsagot sa word
lahat ng pagkakataon at sa problem?
oras ng pangangailangan?
Tandaan: Tandaan:
Kaibiga’y ating kailangan May 5 hakbang sa
Sa hirap at ginhawa ng paglutas sa word
buhay alituntunin? problems:
Tayo’y kanilang ( Ito ay mga mabubuting 1. Ano ang hinahanap?
matutulungan ugali o gawi na 2. Anu-ano ang mga given?
Sa oras ng kagipitan. ipinatutupad ng mga 3. Ano ang word clue na
magulang.) ginamit?operasyon?
4. Ano ang number
sentence?
5. Ano ang kumpletong
sagot?

I. Pagtataya ng Aralin Iguhit ang  kung Mahalaga ba ang pagtatanim Pasabayin ang mga mag- Sagutan: Lutasin: Ipaawit nang
ginagawa mo at  kung ng puno? ____ aaral sa pagbasa ng mga Lagyan ng tsek kung alin 1. Gumawa ang tatay ng 13 pangkatan sa mga bata
hindi. Lagyan ng / ang nagpapakita salita sa pisara. sa mga larawan ang maliliit na silya at 26 na ang awit.
ng kahalagahan ng pagtatanim Ipakopya sa mga bata ang ginagawa mo sa inyong malalaking silya. Ilang
_____1. Ibinabahagi ko ang baon ng puno. X ang hindi. mga salita at ang tahanan. lahat ang silyang ginawa V. Kasunduan:
kong pagkain sa mga ___1. Nagbibigay ng lilim. kahulugan ng mga ito ng tatay?
kaklase kong walang baon. ___2. Nagpapasikip sa bakuran sa kanilang kuwaderno. Gamitin ang 5 hakbang na
_____2. Pinahihiram ko ng ___3. Pumipigil sa pagbaha at natutuhan.
kagamitan sa paaralan ang pagguho ng lupa 1. Ano ang hinahanap?
____
mga kaklase kong walang ___4. Nagbibigay ng pagkain 2. Anu-ano ang mga given?
gamit. ___5. Nagsisilbing tirahan ng 3. Ano ang word clue na
_____3. Ibinabahagi ko ang mga mga ibon ginamit?operasyon?
gamit at laruan kong hindi 4. Ano ang number
na ginagamit sa mga ____ sentence?
batang nangangailangan. 5. Ano ang kumpletong
_____4. Tumutulong ako sa sagot?
pagbabahagi ng mga 2. Namitas si Zyrill ng 35
pagkain sa mga biktima ng ____ na kamatis.
kalamidad. Nakapitas din si Kat-kat
_____5. Binibigyan ko ng pagkain o ng 22 kamatis.
laruan ang mga batang Ilang lahat ang kamatis
namamalimos sa kalye. ____ na napitas nila?
1. Ano ang hinahanap?
2. Anu-ano ang mga given?
3. Ano ang word clue na
ginamit?operasyon?
4. Ano ang number
sentence?
5. Ano ang kumpletong
sagot?

J. Karagdagang Gawain para sa Iguhit ang mga bagay na Itala sa iyong kwaderno ang Gamit ang lahat ng Isaulo ang awit.
takdang-aralin at remediation naipamahagi mo sa iyong mga punong nakatanim sa hakbang na natutuhan,
kapwa bilang pagtulong sa inyong bakuran. Tumulong sa lutasin ang problem na
kanila. pag-aalaga sa mga puno. ito.
Bumili ang nanay ng 1
kilong baboy sa halagang
P170 at 1 kilong manok sa
halagang P120.
Magkano lahat ang nabili
ng nanay?

IV. Mga Tala


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
H. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
L. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Checked:

TIRSO A. MAGALSO
School Principal 1

You might also like