You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION I
SCHOOLS DIVISION OFFICE I PANGASINAN
OLO ELEMENTARY SCHOOL
OLO CACAMPOSAN, MANGATAREM, PANGASINAN

School: OLO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: I


GRADES 1 to 12 Teacher: JENNY ANN S. VEGILLA Learning Area: ALL SUBJECTS
DAILY LESSON LOG
Teaching Dates and Time: DECEMBER 4 - 8, 2023 (WEEK 5-DAY2) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO TONGUE- PANLIPUNAN
BASED
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pag- Nakikilala ang PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
Pangnilalaman unawa sa kahalagahan ng mga panghalip na kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag- demonstrates demonstrates basic
wastong pakikitungo sa ginagamit sa pagsasalita at pagpa- unawa at pagpapahalaga understanding of addition understanding of pitch
ibang kasapi ng pamilya at pangungusap. pahayag ng sariling ideya, sa sariling pamilya at mga and subtraction of whole and simple melodic
kapwa tulad ng pagkilos at kaisipan, karanasan kasapi nito at bahaging numbers up to 100 patterns
pagsasalita ng may atdamdamin ginagampanan ng bawat including money
paggalang at pagsasabi ng PN: Naipamamalas ang isa.
katotohanan para sa kakayahan sa mapanuring
kabutihan ng nakararami pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang wastong Naibibigay ang Nababasa ang usapan, Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
pakikitungo sa ibang kasapi kahulugan ng mga tula, talata, kuwento nang buong pagmamalaking is able to apply addition responds accurately to
ng pamilya at kapwa sa salita sa saknong may tamang bilis, diin, nakapagsasaad ng kwento and subtraction of whole high and low tones
lahat ng pagkakataon. sa tulong ng mga tono, antala at ekspresyon ng sariling pamilya at numbers up to 100 through body
larawang bahaging ginagampanan including money in movements, singing, and
pinagtambal. ng bawat kasapi nito sa mathematical problems playing other sources of
malikhaing and real- life situations. sounds
pamamamaraan.
visualizes and solves one-
step routine and non-
routine problems
involving addition of
whole numbers including
money with sums up to 99
using appropriate problem
solving strategies.

C. Mga Kasanayan sa EsP1P- IIc-d – 3 MT1GA-IIa-d-2.2 • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIO-15 M1NS-IIe- 29.1 MU1ME-IIc-5
Pagkatuto Identify pronouns: pasalita ang mga Natatalakay ang mga
Isulat ang code ng bawat Nakapagpapakita ng a. personal b. naobserbahang pangyayari batayan ng mga visualizes and solves one- sings in pitch
kasanayan. pagmamahal sa pamilya at possessive sa paaralan (o mula sa alituntunin ng pamilya. step routine and non-
kapwa sa lahat ng sariling karanasan) routine problems 5.1 rote singing
pagkakataon lalo na sa • F1PN-IIe- 2 Nagagamit involving addition of 5.2 greeting songs
oras ng pangangailangan ang naunang kaalaman o whole numbers including 5.3 counting songs
karanasan sa pag-unawa money with sums up to 99 5.4 echo singing
ng napakinggang kuwento using appropriate problem
• F1PL-0a-j-5 Nauunawaan solving strategies.
ang kahalagahan ng M1NS-IIe-30.1
nilalaman ng
napakinggang creates situations
teksto involving addition of
whole numbers including
money .
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Curriculum Guide p. 17 A. K-12 Curriculum CG P 8 TG (Basa Pilipinas) Pahina 120-122
Gabay ng Guro MTB-MLE p. 95-97
Teaching Guide pp.
220-222

2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang- Pahina 135 PAS
mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang LRMDS
Kagamitan mula sa larawan, video clips,tsart
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang tsart larawan ng may Mga larawan , tsart
Panturo simulang tunog na
NG /Gg plaskard;
Tsart ng tula
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Magbigay ng isang Ipaayos ang mga Bahaginan 1. Balik-aral: Anu-ano ang mga tanim
aralin at/o pagsisimula paraan ng pagtulong sa pangungusap ayon Tumawag ng tatlong mag- Anu-ano ang mga sa paligid ng bahay-
ng bagong aralin. kapwa? sa pagkakasunud- aaral na magbabahagi hakbang na ginagamit sa kubo?
sunod ng mga tungkol sa isang bagay na paglutas sa word
saknong sa tula. ginagawa ng kanilang problem?
Lagyan ng bilang 1- kapamilya para sa kanila Original File Submitted
5 upang sila ay maging and Formatted by DepEd
malusog. Club Member - visit
____ Ikaw, Siya, depedclub.com for more
kayo Isang bagay na ginagawa
Tayo na’t partisan ng aking magulang para sa
____“Dalhin mo aking
Ano ang ang tawag sa mga
ang pala kalusugan ay __________.
mabubuting ugali o gawi
Na bilin ng guro.”
na ipinatutupad ng inyong
____ Sabi pa ni
mga magulang?
Mario
Nang buong
taimtim
Itong mga puno’y
Aking itatanim
______ Upang
matulungang
Umunlad ang
bayan.
______“Dadalhin
ko na rin
Pati rigadera,
B. Paghahabi sa layunin ng Iparinig ang Ipaskil muli ang listahan ng Pagsasanay sa addition Iparinig ang awit
aralin tula. (Kung kaya na salita na makikita sa facts (sums of 18) gamit ang kaset.
ipabasa) babasahing aklat. Ano ang naramdaman
Ako, Sila, Basahin ang bawat isa at Hikayatin ang bawat mag- ninyo habang nakikinig
Kayo tumawag ng mag-aaral aaral na magbigay ng sa awit?
Ako, sila, kayo upang gamitin ito halimbawa ng alituntunin
Ay mga Pilipino sa pangungusap. na ipinatutupad ng
Lahi ay dakila See Basa Pilipinas pp. 96 kanilang mga magulang sa
Pilipino ang wika kanilang tahanan.
Na sinasalita.
Tungkol saan
ang tula?
C. Pag-uugnay ng mga Ano ang ginagawa mo Pagganyak Kailan natin dapat tuparin Awit: M – A- T- H
halimbawa sa bagong kapag inuutusan ka? Sabihin: Sa kuwento Mathematics (2x)
aralin. na babasahin ko sa inyo Let us solve the problems
ngayon, makikita natin (2x)
kung ano ang gagawin ng Accurately (2x
bida upang palusugin ang ang mga alituntuning ito?
halamang tinanim niya. Tumawag ng mga mag-
aaral na sagutin ang
Pangganyak na Tanong katanungan.
Ano-ano ang mga ginawa
ng bida sa kuwento para
sa inaalagaan niyang
pananim?
D. Pagtalakay ng bagong Iparinig ang kwento. Ipapansin sa Ilahad ang kwentong “Ang Pagtalakay ng Teksto: 1. Namasyal sa parke si Luz. Ilahad muli ang awit
konsepto at paglalahad Si Tim ay mabait na mga bata ang mga Kamatis ni Peles” Ipatukoy kung saang uri Binigyan siya ng nanay ng sa tsart, sa pagkakataong
ng bagong kasanayan #1 bata. Palagi siyang salitang Habang binabasa huminto nababatay ang mga P50 at tatay ng P20. ito gamitin ang echo
tumutulong sa mga nakalimbag ang sa mga bahaging alituntuninng Magkano ang kabuuang singing.
gawaing bahay. Isang araw pagkakasulat sa mahahalaga at magtanong ipinatutupad baon ni Luz sa kanyang
ay nasira ang kulungan ng tsart ng tula. tungkol ditto. pamamasyal? Bahay Kubo
kanilang aso. Kinukumpuni
ito ng tatay niya. Siya ang Ipapili ang mga (sa pag-aaral) Bahay kubo
nag-aabot ng kahoy, pako ito at isulat sa Kahit munti
at kumukuha ng gamit sa pisara. Ang halaman doon
(sa
bahay. Siyang-siya siya sa Sila’y ko Ay sari-sari
pagpapanatili sa kaayusan
pagtulong sa kanyang ama. sila mo kong Singkamas
ng tahanan)
Maya-maya ay heto na niya akin at talong
ang nanay niya at marami Alam mo ba ang Sigarilyas at mani
ring ipinagagawa sa kanya. tawag sa mga Sitaw, bataw, patani.
Hindi nakita sa kanya ang salitang ito?
pagsimangot o pagdabog (sa Kundol at patola
kahit sunud-sunod ang pagpapahinga ng katawan Upo’t kalabasa
nagging utos sa kanya. at isipan para sa At saka meron pang
kalusugan) Labanos, mustasa
Sibuyas, kamatis, bawang
at luya
Sa paligid-ligid ay puno
ng linga.
(sa paggalang
sa nakatatanda)
E. Pagtalakay ng bagong Ano ang masasabi mo Ang mga ito ay Sagutin ang mga tanong Pangkatang Gawain: Pasagutan ang problem Echo Singing
konsepto at paglalahad tungkol kay Tim? tinatawag na mga tungkol sa kwentong Gabayan ang mga mag- gamit ang 5 hakbang na
ng bagong kasanayan #2 Ano ang naitulong niya sa panghalip. napakinggan aaral na pumili ng kanilang natutuhan:
kanyang ama? Ang panghalip See TG Basa Pilipinas p. 97 kapareha. Ipabahagi 1. Ano ang hinahanap?
Tumulong din ba siya sa ay mga salitang sa magkapares na mag- 2. Anu-ano ang mga given?
kanyang ina? inihahalili o aaral ang mga alituntunin3. Ano ang word clue na
Paano niyang nagagawa ipinapalit sa na ipinatutupad sa ginamit?operasyon?
ang sumunod sa lahat ng pangngalan upang kanilang pamilya. 4. Ano ang number
utos nang maluwag sa mabawasan ang Mahalagang matukoy nila sentence?
kanyang kalooban? paulit-ulit na ang mga alituntuning 5. Ano ang kumpletong
Nais mo bang tumulad kay pagbanggit sa parehong ipinatutupad sa sagot?
Tim? pangngalan na kanilang mga sariling
hindi magandang tahanan at kung alin ang
pakinggan. magkaiba sila.
Hal. Si Ana ay Kung kaya na ng iyong
bumili ng tinapay. mga mag-aaral, maaaring
Siya ay bumili gumamit ng Venn
ng tinapay. Diagram sa pagpakita ng
Sina Ana at pagkakatulad at
Lita ay nagbabasa pagkakaiba ng mga
sa silid-aklatan. alituntuning
Sila ay ipinatutupad ng mga
nagbabasa sa silid- kasapi ng pamilya ng
aklatan magkapareha na mag-
aaral
upang masanay ang
kanilang murang isipan sa
kritikal na pag-iisip.
F. Paglinang sa Kabihasaan Pumili ng isang Pagguhit ng larawan ukol
(Tungo sa Formative panghalip sa sa kwento
Assessment) kahon at gamitin Presentasyon ng Awtput
sa pangungusap. Pag-uulat ng bawat
Tayo sila kayo magkapareha
ikaw siya ako

G. Paglalapat ng aralin sa Isa-isahin ang gawain mo Laro: Pair Share Magic Box
pang-araw-araw na sa bahay. Ipapili ang mga Pabunutin ang lider ng
buhay Magbigay ng iba pang bawat pangkat at ipasagot
Rosas paso sila halimbawa ng mga gawi ang word problem na
payong tayo
na ginagawa mo sa inyong nakasulat sa papel.
relo ako
kayo tahanan araw-araw ayon Ang pangkat na unang
sa iba-t-ibang batayan na matatapos at tama ang
panghalip sa loob tinalakay. sagot ang siyang panalo.
ng
kahon.HHHHHHHH
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo maipapakita Ano ang Anong arala ang Tandaan Anu-anong hakbang ang
ang iyong pagiging panghalip? natutunan nyo sa ating ginagamit sa
masunurin sa iyong mga Tandaan: kwento? pagsagot sa word
magulang? Ang panghalip problem?
May iba‘t ibang
Tandaan: ay mga salitang Tandaan:
alituntunin na
Ang pagsunod sa magulang inihahalili o May 5 hakbang sa
ipinatutupad sa bawat
ay magandang kaasalan. ipinapalit sa paglutas sa word
pamilya.
pangngalan upang problems:
Nararapat lamang igalang
mabawasan ang 1. Ano ang hinahanap?
ang mga alituntuning
paulit-ulit na 2. Anu-ano ang mga given?
ipinatutupad hindi
pagbanggit sa 3. Ano ang word clue na
lamang sa iyong sariling
pangngalan na ginamit?operasyon?
pamilya kundi maging sa
hindi magandang 4. Ano ang number
ibang mga
pakinggan. sentence?
pamilya.
5. Ano ang kumpletong
sagot?

I. Pagtataya ng Aralin Lutasin: Gumuhit ng larawan ng Lutasin: Ipaawit nang pangkatan


Paano mo maipapakita Ikahon ang inyong sarili na 1. May 32 bata ang sa mga bata ang awit
ang pagiging masunurin sa panghalip na tumutupad ng alituntunin nakasakay sa Ferris Wheel gamit ang echo singing.
sitwasyong ito? ginamit sa para sa inyong: at 25 na mga bata ang
Marami kang pangungusap. Kalusugan,pag-aaral at nakasakay sa Merry-go-
ginagawang proyekto sa 1. Si Kevin ay anim pag-uugali. Round.
paaralan. na taon na. Siya ay Ilang lahat ang mga bata
Maya-maya ay tinawag nasa unang baiting na nakasakay sa mga
ka ng ate mo para utusang na. palaruan?
walisan ang silid. Ano ang2. Tayo ba ang Gamitin ang 5 hakbang na
gagawin mo? magbubunot ng natutuhan.
mga damo? 1. Ano ang hinahanap?
3. Ako na alng ang 2. Anu-ano ang mga given?
magdidilig ng 3. Ano ang word clue na
halaman. ginamit?operasyon?
4. Sina Kim, Bea, at 4. Ano ang number
Lisa ay masisipag. sentence?
Sila ay naglilinis ng 5. Ano ang kumpletong
silid-aralan. sagot?
5. Jana, Rhianne, VJ, 2. Sa tindahan may 125
kayo ba ang kahon ng krayola at 212
nagsara ng mga kahon ng mga lapis na
bintana kahapon? nakalagay sa eskaparate.
Ilang lahat ang kahon ng
mga krayola at lapis sa
eskaparate?
1. Ano ang hinahanap?
2. Anu-ano ang mga given?
3. Ano ang word clue na
ginamit?operasyon?
4. Ano ang number
sentence?
5. Ano ang kumpletong
sagot?
J. Karagdagang Gawain Tapusin ang tugma: Gamitin sa Gamit ang lahat ng Isaulo ang awit.
para sa takdang-aralin at pangungusap: hakbang na natutuhan,
remediation Ang batang masunurin ay Ako Siya Kami lutasin ang problem na
laging________. Tayo Sila Ikaw ito.
(pagpapalain) Binilang ni Gng. Sanchez
ang mga batang
nakasakay sa bus. 33 ang
mga babae at 22 ang mga
lalaki.
Ilang lahat ang mga
batang nakasakay sa bus?
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared by: Checked: Noted:

JENNY ANN S. VEGILLA LUNINGNING A. SANCHEZ EDNA P. RAMIREZ, PhD


Teacher III Master Teacher I Principal II

Document Code: P1OLO1-FR-051


Address: Olo Cacamposan, Mangatarem, Pangasinan
Revision No.: 00
Telephone/CP No.: 09255691851
Page No.: Page 6 of 6
Email: mangatarem1.olo101587@gmail.com
Effectivity Date: 01-23-2020

You might also like