You are on page 1of 7

School: CAIMINO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: I-MASUNURIN

GRADES 1 to 12 Teacher: RONALD G. GONZALES Learning Area: ALL SUBJECTS


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: JANUARY 15 – 19, 2024 (WEEK 9-DAY2) Quarter: 2ND QUARTER

EDUKASYON SA MOTHER TONGUE- FILIPINO ARALING MATEMATIKA MAPEH


PAGPAPAKATAO BASED PANLIPUNAN
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag- Naibibigay ang kasalungat ng PS: Naipamamalas ang Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
unawa sa kahalagahan ng salitang naglalarawan. kakayahan at tatas sa naipamamalas ang pag demonstrates demonstrates basic
wastong pakikitungo sa pagsasalita at pagpa- unawa at pagpapahalaga sa understanding of addition understanding of the
ibang kasapi ng pamilya at pahayag ng sariling ideya, sariling pamilya at mga and subtraction of whole concepts of musical
kapwa tulad ng pagkilos at kaisipan, karanasan kasapi nito at bahaging numbers up to 100 lines, beginnings and
pagsasalita ng may atdamdamin ginagampanan ng bawat including money endings in music, and
paggalang at pagsasabi ng PN: Naipamamalas ang isa. repeats in music
katotohanan para sa kakayahan sa mapanuring
kabutihan ng nakararami pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan
AL: Naipamamalas ang
kamalayan sa mga bahagi
ng aklat at sa ugnayan ng
simbolo at wika
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasabuhay ang pagiging MT1F-IIa-i-1.2 Nababasa ang usapan, tula, Ang mga mag-aaral ay The learner . . . The learner...
matapat sa lahat ng Read grade 1 level words, talata, kuwento nang may buong pagmamalaking is able to apply addition responds with
pagkakataon phrases or sentences with tamang bilis, diin, tono, nakapagsasaad ng kwento and subtraction of whole precision to changes in
appropriate speed, accuracy, antala at ekspresyon ng sariling pamilya at numbers up to 100 musical lines with body
and proper expression. bahaging ginagampanan ng including money in movements
bawat kasapi nito sa mathematical problems and
malikhaing real- life situations.
pamamamaraan.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto EsP1P- IIg-i– 5 MT1C-IIa-i-1.2 • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang AP1PAM-IIg-21 M1NS-IIi-34.1 MU1FO-IIg-h-4
Isulat ang code ng bawat kasanayan. Express ideas through words or pasalita ang mga Naihahambing ang mga
Nakapagsasabi ng totoo sa phrases, using both invented and naobserbahang pangyayari pagpapahalaga sa sariling visualizes, represents, and chooses the exact
magulang/ conventional spelling.* sa paaralan (o mula sa pamilya sa ibang pamilya solves routine and non- geometric shapes that
sariling karanasan) - Paglahok sa Mga routine problems involving correspond to musical
nakatatanda at iba pang • F1PN-IIi-11 Nailalarawan pagdiriwang subtraction of whole form
kasapi ng mag- ang damdamin ng isang numbers including money
anak sa lahat ng tauhan sa kuwentong with
pagkakataon upang napakinggan
maging maayos ang • F1 PS-IIi-1 Naipapahayag minuends up to 99 with and
samahan ang sariling without regrouping using
12.1. kung saan papunta/ ideya/damdamin o appropriate problem
nanggaling reaksiyon tungkol sa solving strategies and tools.
12.2. kung kumuha ng hindi napakinggan sa kuwento M1NS-IIj-35.1
kanya • F1AL-IIj-5 Natutukoy ang
12.3. mga pangyayari sa ugnayan ng teksto at creates situations involving
paaralan na nagbunga ng larawan subtraction of whole
hindi pagkakaintindihan number including money.
12.4. kung gumamit ng
computer sa paglalaro imbis
na sa pag-aaral
II. NILALAMAN

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro K-12 Curriculum CG p9 TG (Basa Pilipinas) p.
Curriculum Guide p. 17 MTB-MLE Teaching Guide pp. 182-185 Curriculum Guide p. 19 Curriculum Guide p. 11
295-306
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula LRMDS
sa portal ng Learning larawan, video clips,tsart
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart larawan ng may simulang tunog
na Qq/Vv plaskard
Tsart ng kwento.
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o Sagutin: Tama ba o Mali? Sino ang ama ng wikang Anu-anong mga halimaw Tell what is asked in Alam mo ba ang larong
pagsisimula ng bagong aralin. __a. Dayain ang kalaban pambansa? ang nakilala nyo na base sa this problem. ―Sawsaw Suka?‖
kung hindi nakatingin. inyong pagtatanong sa There are 15 birds on
___b. Kung ikaw ay natalo inyong mga magulang? the clothesline.
sa laro, batiin mo at Ilarawan mo nga sila? Six fly away. How
Hulaan kung anong
kamayan ang tumalo sa many birds are left?
katangian ng pamilya ang
inyo. Original File Submitted and
tinutukoy sa mga
___c. Sabihan ng “madaya” Formatted by DepEd Club
paglalarawan na ibibigay ng
ang kalaban na Member - visit
guro.
nanalo. depedclub.com for more
____d. Umiyak kapag natalo
sa laro.
____e. Masaya ang
batang madaya sa laro.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Nakasakay ka na ba sa taxi? Magpakita ng larawan ng Ipakita ang titik ng awiting Basahin ang mga How many of you have Kumuha ng kapareha
langgam at elepante. “Sitsiritsit” sumusunod na flower garden at home? at laruin ito.
Ipabasa ito sa mga bata at pagdiriwang: What is your favorite
sundan din ng pag-awit nila - Araw ng mga Patay flower?
nito. -Pasko - Bagong Taon
Itanong: Ano ang napapansin
ninyo sa mga nasa larawan? -Pista - Araw ng mga Puso
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Narinig ninyo ba ang mga
bagong aralin. salitang may tugma?
Aling mga salita ang
katugma ng alibangbang?
Ano naman ang katugma ng
salitang namamangka? Ano- anong gawain ang
nagbibigay saya sa iyong
Ipaawit muli sa mga bata pamilya?
ang kwento.

Gawin din ang paghahawan


ng balakid
See Basa Pilipinas pp. 183
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Isang tsuper ng taxi ang Si Ipakita ang larawan ni Manuel L. Ang kuwento natin ngayong (Read and translate Ang susunod na awit
paglalahad ng bagong kasanayan Mang Gorio. Quezon. araw ay sinulat at ginuhit ni the story problem below to ay isang maikling laro
#1 Masipag siya at matiyaga sa Jomike Tejido. the children) mula sa Maguindanao,
kanyang paghahanapbuhay. Ang pamagat ng aklat ay Ma 1. Presentation: isang lalawigan sa
Mula umaga hanggang gabi Me Mi MuMu! Abby bought 12 roses. Mindanao. Ang
siya ay namamasada ng taxi. She gave 9 of them to her katumbas nito ay ang
Magalang at mabait din siya Tungkol ito sa isang batang teacher. How many roses ating ―Sawsaw Suka.
sa kanyang mga pasahero. matatakutin. Kung ano-ano were left? Pag-aralan natin at
Isang araw, isang banyagang Ano ang masasabi mo sa ang naiisip niyang Who bought the roses?
alamin ang anyo o
turista ang naisakay ni kanyang ilong? Matangos ba o puwedeng katakutan. Kayo, How many roses did she
form ng awit na ito.
Mang Gorio. Dahil sa dami pango? ano ang bagay na buy?
ng bagahe ng turista di nito Isulat sa pisara ang sagot na ikinatatakot ninyo? What is asked in the
namalayang naiwan pala sa ibibigay ng bata. problem? Piko-Piko Angking
taxi ang kanyang pitakang Magpakita ng larawan ng isang Pangganyak na Tanong Ayon sa mga pagdiriwang What should you know Piko-piko angking.
may lamang dalawang bata. Aalamin natin sa kuwentong na bisnasa kanina, alin sa before you can answer the Salageta angking.
libong dolyar. Nang makita ito: Malalabanan kaya ng mga pagdiriwang ang problem? Di kalubayan na
ni Mang Gorio ang pitaka batang bida ang ginagawa ninyo taon-taon? What are given in the tapsing.
hindi siya nagdalawang isip. pagiging matatakutin? problem? Guiam - ban, bo-te-te!
Nagpunta siya sa
pinakamalapit ng istasyon Ano ang masasabi sa ilong ng
ng radio at ipinanawagan batang ito?
ang may-ari ng pitaka.
Dahil sa katapatang ipinakita
ni Mang Gorio
binigyan siya ng pabuya ng
turista subalit hindi niya ito
tinaggap. “Karangalan ko
ang maglingkod nang tapat
sa akin mga pasahero.” ang
sabi ni Mang Gorio.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at Ano ang hanapbuhay ni Magpapakita pa ang guro ng iba Basahin ang kwento habang Pumili ng dalawa sa mga 2. Activity :
paglalahad ng bagong kasanayan Mang Gorio? pang larawan na nagpapakita ng tumitigil sa mga pahinang pagdiriwang at gumuhit ng Read the word problems
#2 Anu-ano ang mga katangian pagkakasalungat ng mga salita: may mahahalagang detalye larawan ng inyong pamilya and box what is/are given .
niya? na maaaring itanong. There are 25 atis in the
Bakit naiwan ng turista See Basa Pilipinas p.184 basket. After 2 days, 12 atis
ang pitaka sa taxi ni Mang ripen. How many atis were
Gorio? not ripe?
Bakit hindi tinanggap ni What is asked in the
Mang Gorio ang pabuya o ukol dito. problem?___________
gantimpala? What are given in the
Anong mabuting ugali ang problem?__________
ipinamalas ni Mang Gorio?

F. Paglinang sa Kabihasaan Talakayin ang kwento


Isalaysay sa klase ang
(Tungo sa Formative Assessment) Pagkatapos basahin
kuwentong ito ng inyong
See Basa Pilipinas pp. 184-
pamilya.
185 para sa mga tanong.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Nag-iisa ka sa loob ng silid- Ibigay ang kasalungat ng Kung kayo si Sophia, ano Do this:
araw na buhay aralan. May nakita kang salitang sasabihin ko: ang mararamdaman ninyo Make 2 paper baskets. In
isang daang pisong matapos ninyong kausapin one basket, put 14 red
nakakalat sa sahig. Ano ang ang lolo? Matatakot pa rin circles. In other basket, put
gagawin mo? ba kayo? Bakit? 9 blue circles.
Paano mo ipapadama sa How many red circles are in
iyong pamilya ang the basket?
kasiyahan ng mga How many blue circles?
pagdiriwang na sama-sama How many more red circles
ninyong ginagawa? than blue circles are there?
What is asked in the
problem?
What is/are given in the
problem?

H. Paglalahat ng Aralin Dapat ba tayong maging Ano ang tawag natin sa mga What is the second step in
Ang bawat pamilya ay may
tapat sa ating kapwa? salitang magkaiba ang analyzing a word problem?
taglay na mabubuting
Tandaan: kahulugan? Remember:
katangian.
Ang pagsasauli ng mga Tandaan: The second step in
Nararapat lamang na
napulot na bagay ay isang Magkasalungat ang tawag sa problem solving is to know:
ipagmalaki mo ang
paraang ng katapatan. mga salitang magkaiba ang What is/are given?
pamilyang iyong
kahulugan.
kinabibilangan.
I. Pagtataya ng Aralin Ikahon ang tamang sagot. Pagtambalin ang mga salitang Magsagawa ng mabilisang Gumawa ng liham Read and solve : Panuto: Ang maikli at
1. Si Mang Gorio ay isang magkasalungat. pagpupulso upang malaman pasasalamat sa iyong 1. In the vase, there are 10 mahabang mga linya sa
( tsuper, magsasaka, guro). Isulat ang titik lamang sa ang opinyon pamilya flowers. ibaba ay kumakatawan
2. Siya ay nagmamaneho ng sagutang papel. ng mga mag-aaral tungkol Sa aking mga mahal na Five flowers have leaves. sa maikli at mahabang
(tren, traysikel, taxi). 1. maganda___ A. madumi sa kuwentong binasa. ______________________ How many have no tunog sa awit na
3. Nakapulot siya ng ( wallet, 2. madami ___ B. pangit Itataas nila ang kanilang ___, leaves? ―Piko-Piko Angking‖.
alahas, maleta). 3. masigla ___ C. kakaunti hintuturo kung sang-ayon (pangalan ng mga kasapi ng What is asked?______ Pag-aralan ang
4. Ibinalik ni Mang Gorio ang 4. malinis ___ D. matamlay sila sa pangungusap. pamilya) What are given?_____ mahaba at maikling
pitaka sa pamamagitan ng 5. mataas ___ E. pandak Itatagilid nila 2. Mother gave Jam P20 for tunog na matatagpuan
pagpunta sa istasyon ng F. maayos ang hintuturo kung hindi his snack. He bought food sa bawat phrase ng
(tren, pulis, radio). sila lubusang sumasang- worth P15. awit na ito, gumuhit ng
5. Si Mang Gorio ay nagpakita ayon at ituturo nila ng How much money was left mga hugis sa patlang
ng ( katangahan, katamaran, pababa kung di sila sang- to him? na nagpapakita ng
katapatan). ayon. What is asked?______ mahaba at maiikling
• “Narinig ko ang lahat ng Maraming salamat sa What are given?______
______________________ tunog sa papel.
mga tugma sa kuwentong Makatatanggap ng
Ma Me Mi ______________________
______________________ gantimpala ang
MuMu!”
______________________ sinumang
• “Natakot ako sa
_________ makapagbibigay ng
kuwentong Ma Me Mi
MuMu!” (Ano-ano ang nagawa o anyo o form ng awit sa
• “Marami akong natutunan naiparamdam sa iyo ng mga hulihan nito.
tungkol sa mga halimaw sa kasapi ng iyong
kuwentong ito.” pamilya na dapat mong
• “Nagustuhan ko ang pasalamatan)
kuwentong ito.” Ipinagmamalaki ko ang
ating pamilya!
Nagmamahal,____

J. Karagdagang Gawain para sa Buuin ang tugma. Isulat ang kasalungat na salita Collect drinking straws of
takdang-aralin at remediation Hindi mo dapat ariin o ng salitang may salungguhit. different colors. Bundle
angkinin ang bagay na hindi 1. Kawawa ang pobreng them according to color.
________. pulubi._____ 1. How many straws did
2. Madali lang pala ang you collect?
pagsusulit._____ 2. How many are red?__
3. Masikip ang palda ni 3. How many are blue?_
Rosa.____ 4. How many are yellow?
4. Matayog ang puno ng ____
kawayan.____ 5. Whish straw are more?
5. Maingay ang mga palaka sa ___less?_____
sapa.____
I.REMARKS ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to the next
objective. objective. objective. objective. objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.

II.REFLECTION ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils found difficulties in answering ___Pupils found difficulties in answering ___Pupils found difficulties in answering ___Pupils found difficulties in answering ___Pupils found difficulties in answering
their lesson. their lesson. their lesson. their lesson. their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson because ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson
because of lack of knowledge, skills and because of lack of knowledge, skills of lack of knowledge, skills and interest because of lack of knowledge, skills and because of lack of knowledge, skills and
interest about the lesson. and interest about the lesson. about the lesson. interest about the lesson. interest about the lesson.
___Pupils were interested on the lesson, ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the lesson, ___Pupils were interested on the lesson, ___Pupils were interested on the lesson,
despite of some difficulties encountered lesson, despite of some difficulties despite of some difficulties encountered in despite of some difficulties encountered in despite of some difficulties encountered
in answering the questions asked by the encountered in answering the questions answering the questions asked by the answering the questions asked by the in answering the questions asked by the
teacher. asked by the teacher. teacher. teacher. teacher.
___Pupils mastered the lesson despite of ___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson despite of ___Pupils mastered the lesson despite of ___Pupils mastered the lesson despite of
limited resources used by the teacher. of limited resources used by the teacher. limited resources used by the teacher. limited resources used by the teacher. limited resources used by the teacher.
___Majority of the pupils finished their ___Majority of the pupils finished their ___Majority of the pupils finished their work ___Majority of the pupils finished their ___Majority of the pupils finished their
work on time. work on time. on time. work on time. work on time.
___Some pupils did not finish their work ___Some pupils did not finish their work ___Some pupils did not finish their work on ___Some pupils did not finish their work on ___Some pupils did not finish their work
on time due to unnecessary behavior. on time due to unnecessary behavior. time due to unnecessary behavior. time due to unnecessary behavior. on time due to unnecessary behavior.

A. No. of learners who earned ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80% above
80% in the evaluation ___ of Learners who earned 80% above

B. No. of learners who require ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional
additional activities for activities for remediation activities for remediation activities for remediation activities for remediation activities for remediation
remediation who scored below
80%

C. Did the remedial lessons work? ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
No. of learners who have ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the lesson ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the
caught up with the lesson lesson lesson lesson lesson
D. No. of learners who continue to ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to require ___ of Learners who continue to require
require remediation remediation remediation remediation remediation remediation
E. Which of my teaching Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
strategies worked well? Why ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development: Examples: ___Metacognitive Development: ___Metacognitive Development:
___Metacognitive Development:
did these work? Examples: Self assessments, note Self assessments, note taking and studying Examples: Self assessments, note taking Examples: Self assessments, note taking
Examples: Self assessments, note taking
and studying techniques, and vocabulary taking and studying techniques, and techniques, and vocabulary assignments. and studying techniques, and vocabulary and studying techniques, and vocabulary
assignments. vocabulary assignments. ___Bridging: Examples: assignments. assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair- Think-pair-share, quick-writes, and ___Bridging: Examples: Think-pair-share, ___Bridging: Examples: Think-pair-share,
___Bridging: Examples: Think-pair-share,
share, quick-writes, and anticipatory anticipatory charts. quick-writes, and anticipatory charts. quick-writes, and anticipatory charts.
quick-writes, and anticipatory charts. charts.
___Schema-Building: Examples: Compare ___Schema-Building: Examples: Compare ___Schema-Building: Examples:
___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: Examples: and contrast, jigsaw learning, peer teaching, and contrast, jigsaw learning, peer Compare and contrast, jigsaw learning,
Compare and contrast, jigsaw learning, and projects. teaching, and projects. peer teaching, and projects.
Compare and contrast, jigsaw learning,
peer teaching, and projects.
peer teaching, and projects.

___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization: ___Contextualization:


___Contextualization: Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media,
Prepared by: Checked by: Noted:

RONALD G. GONZALES ELIZABETH A. RAMIL ARLENE C. PEREZ, PhD


Teacher III Master Teacher II School Principal II

You might also like